PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำยังไงให้เก่งภาษา อะครับ ช่วยหน่อย(ต้องไปเรียนต่อที่UK) น่ะครับ

PKbiw
19th February 2012, 16:39
ก็ผมสาระภาพตรงๆ เลยครับ ผมอ่านengไม่ออก เลย แม้แต่นิด

:askเพราะอะไรถึงอ่านไม่ออก

:answerตั้งแต่เกิดมา ไม่ชอบมาตั้งแต่เด็กเรียนทีไรก็เอาแต่หลับ ไม่สนใจ

มารู้สึกตัวอีกที ต้องไปอยู่ทีอยู่ UK ตอนจบม.3

:askปัญหาของผมคือ

:answerผมยังสระกดไม่ได้ กับจำตัวอักษรไม่ได้ (ประมาณว่า n= อะไรในภาษาไทย)

ประมาณนี้ครับ แล้วก็ who ไรงี้

ช่วยหน่อยครับ ขอร้องจริงๆ มีสูตรอะไรทีทำให้จำได้แม่นๆ แนะนำหน่อยครับ อีกไม่กี่เดือน 1-2 เดือดร้อนจริงๆ!!

waterc4t
19th February 2012, 17:06
เล่นเกมส์เยอะๆ พวก ดอทเอ call of dyty , crysis หรืออ่าน 9gag พวกนี้อะครับ
แล้วเวลาเล่นเกมส์ให้เปิดซับด้วยนะครับ เราจะได้รู้ว่า มันพูดอะไร อย่างไร แล้วก็แปลเอา จะทำให้เราเข้าใจเนื้อเรื่องเกมส์มากขึ้นนะครับ และยังเล่นสนุกอีกด้วยนะครับ ลองดูๆ

หนุ่มหน้าหวาน
19th February 2012, 17:09
เี๋ดี๋ยวไปอยู่อังกฤษก็เป็นเองแหละ

Buffalo
19th February 2012, 17:09
หาหนังสือมาอ่านครับ
เอาแค่พออ่านออกแปลได้สือสารได้นิดหน่อยก็พอ
เพราะพอท่านไปอยู่ที่นั่นท่านจะซึมซับแล้วก็เก่งขึ้นเองครับ

5day-ago
19th February 2012, 17:11
-เริ่มตั้งใจเรียนภาษาสิครับ (ผมตอนแรกก็เป็นเหมือนนายเลย ตอนนี้อ่านได้แปลได้แล้ว)

-ลองเล่นเกมแนว RPG ใช้ภาษาสิครับ เช่น Mass effect , Dragon Age เป็นต้น (วิธีนี้ทำให้ผมฟังออก แปลได้)

knight022
19th February 2012, 17:13
ฟัง-ร้องเพลง ฝรั่งเยอะๆครับ จะได้ฝึกคำศัพท์กับสำเนียง

haruhi002z
19th February 2012, 17:15
อ่านออก แปลไม่ได้อะ ตอนนี้ 5555

Type-7442
19th February 2012, 17:27
ผมจะไม่บอกว่าให้ตั้งใจเรียนภาษาอังกฤษ เพราะว่าคือเราไม่ชอบมันก็ทำไม่ได้อะถูกปะ ? ( ถึงจะได้ก็ต้องฝีนตัวเองมากๆ และยากพอสมควร ที่จะชอบในสิ่งที่ไม่ชอบ )

ผมแนะนำ ให้หาเรื่องที่ท่านชอบสักหนึ่งเรื่อง เื่รื่องอะไรก็ได้ เช่น พวกวิทยาการอาวุธสงคราม , กีฬา , สถานที่แปลกๆ , เคมี , บุคคลสำคัญ , เรื่องประหลาด
แล้วเซิร์จหาลงใน Wikipedia ของ USA หรือ ของ UK ข้อมูลของ Wikipedia ของเค้าจะแน่นและหนากว่า รวมถึงข้อมูลก็มากกว่า Wikpedia ไทยมาก
พอกดเข้าไปอ่าน เจอคำไหนงง เอาไปแปลใน Google Translate เลย เป็นคำๆ แล้วเราก็อ่านต่อไปเรื่อยๆ เจอคำที่ไม่รู้ความหมายอีกก็ไปหาความหมายอีก
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ ผมว่ามันไม่เบื่อนะ คือเราได้รู้ในสิ่งที่สนใจด้วยไง ควบคู่ภาษาอังกฤษด้วย ก็ลองดูนะ ถ้าไม่ชอบอย่าฝืน ลองหาวิธีอื่นดู

อย่างผม ไวยากรณ์ และ แกรมม่า ไม่เก่งเลยแต่ก็พอได้ไม่ถึงกับอ่อน แต่ผมแน่น โวแคบ ไง เวลาอ่านอะไรที่เป็นภาษาอังกฤษก็แถๆไปแปลความหมายถูกได้
ผมได้ภาษามาจากการเล่นเกมนี่แหละ ผมว่าสำเนียงอังกฤษมันเท่นะ ยิงพวกทหารในเกมพูดคำโจมตีประมาณว่า " Destroy theme , Let see what ur got ! "
อะไรประมาณนี้ ผมว่ามันเท่ ผมก็เลยชอบมัน

อีกอย่างก็คือผมชอบฟังเพลง HipHop ทั้ง Eastside และ WestCoast ภาษาอังกฤษในแนวนี้จะมีคำเฉพาะแล้วประโยคก็จะไม่แปลความหมายตรๆงแป๊ะๆ
ซึ่งผมว่ามันเท่ ซึ่งผมในภาษาอังกฤษจากส่วนนี้เยอะมากเหมือนกัน

เกมที่แนะนำนะ TheSims 3 ภาษาอังกฤษ กับ Dragon AgeII แล้วก็ AC All series [ AC จะลำบากหน่อย คำเฉพาะมันเยอะ ]

:-3
19th February 2012, 17:32
ท่อง a-z ให้ได้ก่อนคับ แล้วจำว่าตัวไหนเป็นสระได้บ้าง a e i o u y

อ่านคำประโยคเดียวให้ได้ก่อน เช่น are we camp

คำไหนงงๆ ลองแบ่งเป็นหลายประโยคแล้วอ่านออกเสียงติดกันเร็วๆ เช่น friend แบ่งเป็น fri-end ฟริ-เอน รวมกันเป็น เฟรน

ส่วนความหมายต้องจำล้วนๆ ครับ ผมดูคลิปใน youtube บ่อย อ่าน คอมเม้นบ่อยๆ ไม่เข้าใจว่าเขาหมายถึงอะไร ก็เอาไปแปลใน google (เรียบเรียงเอง อีกทีนะ)

thanapatbenz
19th February 2012, 17:45
หาหนังสือมาอ่านครับ ก็เล่นซะไม่ตั้งใจเรียนเลย จะรู้ได้ไง - -* ว่างๆก็ดู หนัง มีซับไทยครับ จะช่วยได้

ballba
19th February 2012, 17:45
มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์นะ ถ้าคุณไปอยู่ คุณก็ได้ภาษาเอง

ต่อให้จะโง่แค่ไหน

มันก็เหมือนเรากลับไปเกิดใหม่หนะครับ เรายังพูดภาษาไทยไม่ได้

ค่อยๆเรียนรู้ไปมันก็เป็น แล้วอายุอย่างเราหนะ หัวสมองมันยังเปิดรับได้กว้าง

ยังไงก็สู้ๆละกันบิว

มาอยู่กับ ภูมิไหมหละ 555 อีกประมาณ 1ปีครึ่ง ก็กลับไปนอกละ

Boomsk
19th February 2012, 18:00
ดูหนังภาษาอังกฤษแล้วมีซัพไทยครับ ดูไปเรื่อย ๆ บางทีไม่ต้องอ่านซัพเลยเราจะรู้เรื่องเอง เพราะคำบางคำที่ได้ใช้ได้ยินบ่อย ๆ เราจะเข้าใจได้เองครับ
โดยไม่ต้องเรียนเลย เราก็ได้คำศัพท์แล้ว แต่พึ่งหนังอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ ต้องอาศัยความขยัน ตั้งใจอ่าน ท่องศัพท์ อะไรแบบนี้

สู้ ๆ

speed
19th February 2012, 18:23
ก็ผมสาระภาพตรงๆ เลยครับ ผมอ่านengไม่ออก เลย แม้แต่นิด

:askเพราะอะไรถึงอ่านไม่ออก

:answerตั้งแต่เกิดมา ไม่ชอบมาตั้งแต่เด็กเรียนทีไรก็เอาแต่หลับ ไม่สนใจ

มารู้สึกตัวอีกที ต้องไปอยู่ทีอยู่ UK ตอนจบม.3

:askปัญหาของผมคือ

:answerผมยังสระกดไม่ได้ กับจำตัวอักษรไม่ได้ (ประมาณว่า n= อะไรในภาษาไทย)

ประมาณนี้ครับ แล้วก็ who ไรงี้

ช่วยหน่อยครับ ขอร้องจริงๆ มีสูตรอะไรทีทำให้จำได้แม่นๆ แนะนำหน่อยครับ อีกไม่กี่เดือน 1-2 เดือดร้อนจริงๆ!! เป็นเหมือนเราเลยครับ แต่ไม่ถึงกับ ว่า(ประมาณว่า n= อะไรในภาษาไทย)ส่วนเรื่องเกมส์ เราก็เล่นมากเยอะนะ คงเป็นเพราะเรียนมาน้อยด้วยมั่งครับ

yoshi3416
19th February 2012, 18:29
ไม่รู้ภาษาไม่เป็นไรหรอกครับ แค่รู้นิดๆหน่อยๆก็ได้ แล้วไปอยู่ที่นั่นซักปีนึงรับรองครับ กลับมาพูดได้คล่องเลยหละ

bonusz
19th February 2012, 19:09
หาหนังสือสอนภาษามาอ่าน แล้วก็ได้หนังฝรั่งซับไทยครับ น้าผมบอก รอบแรกดูพากย์ไทย รอบ2ดูซับไทย รอบ3ปิดซับ แล้วก็ไปท่องA-Zให้ได้

ถ้าไม่รู้ว่าตัวไหนออกเสียงอะไร ก็ลองอ่านศัพท์ดูครับ เช่นNoอ่านว่า โน N=น ไงครับ ง่ายๆ

Mercury
19th February 2012, 19:41
เล่นเกมส์พวก The Sims,Anno จะได้ภาษามากกว่าครับ แต่พอคุณไปอยู่เดี๋ยวภาษาก็ได้เองครับ (เหมือนคุณอยู่ที่ไทยคุณก็พูดไทยได้คล่องแค่คุณอยู่อังกฤษยังไงก็ต้องได้ครับเพราะที่นั่นคงจะไม่พูดไทยกันหรอก)

bigspy77
19th February 2012, 19:49
อ่านคำศัพท์เยอะๆครับ(อันนี้สำคัญมากถึงไม่อยากอ่านก็ต้องอ่าน หรือถ้าไม่อ่านก็ได้น่ะให้ชาวต่างชาติได้หรอกด่าคนไทย = =) หัดทำบทสนทนาภาษาอังกฤษด้วยน่ะ แล้วก็อย่าลืมอ่านพวก Future ด้วยหล่ะครับเพราะว่ามันจะทำให้รู้หน้าที่เกี่ยวกับคำศัพท์ว่า อันไหนควรใช้ใน อดีต ปัจจุบันและอนาคต ครับ ลองหาซีรีย์หนังของ us ดูครับ พวกซับไทย และการฝังเพลงต่างชาติเยอะๆ ช่วยได้มากจริงๆครับ

beambeam123
19th February 2012, 20:22
จำศัพย์ก่อนเลยครับ พวกไวยกรณ์ก็ไม่จำเป็นมากแต่ศึกษาเอาไว้ครับ พอเป็นแนวทาง อีกอย่างคืออย่าอายที่จะพูด (เพราะกรูไม่ใช่คนอังกฤษนิ -*- ) พยายามเข้าครับ ไปอยู่อังกฤษต้องพูดได้แน่นอนครับ สู้ๆครับผม...

RlucksN
19th February 2012, 20:29
เอาแบบหักดิบเลยมั้ยครับ

คือไปเรียนเบื้องต้นพอ พอรู้ศัพท์บ้างแล้วก็ไปUKเลย

สภาพแวดล้อมมันจะกดดันเราให้พูดได้เองครับ ไม่ถึงปีแน่(ถ้าคุณไม่เอาแต่อยู่ในห้องหรือคุยแต่กับคนไทยอะนะ)

เล่นเกมผมว่าช่วยได้ไม่มากหรอก ต้องดูหนัง ดูซีรี่ย์ ดูการขยับปาก สำเนียง การพูด

เล่นเกมนี่ผมว่าสมาธิไม่ค่อยจะสนใจภาษาเท่าไหร่หรอก เล่นเอามันส์อย่างเีดียว

อีกอย่างเขียนอ่านได้ แต่ฟังฝรั่งจริงๆคุยไม่รู้เรื่องก็จบ

NaZi_BF3
19th February 2012, 20:32
ดูหนัง Soundtrack ที่มันมีซับไทยน่ะครับ และ ฟังเพลงภาษาอังกฤษ เพราะวิธีนี้จะปูพื้นฐานเรื่องการพูดการออกเสียงได้ดีมากๆ

ส่วนการอ่านการเขียนพยายามอ่านนิยายที่เป็นภาษาอังกฤษ (ที่ผมอ่านอ่ะ ผมอ่านเรื่องเชอร์ล็อค โฮล์ม ของOxford ที่มันบอกความหมายของคำด้วย ซึ่งดีมากๆ)

ลองดูนะครับ ภาษาอังกษฤน่ะง่ายมากๆ ถ้าเราฝึกฝนบ่อยๆ

อ่อแล้วก็ถ้าไปอยู่ที่นู่นแล้วพูดไปเหอะครับจะผิดจะถูก เพราะถ้าเราพูดผิด เจ้าของภาษาจะช่วยแนะนำคุณเองครับ

007: BloodStone
19th February 2012, 20:38
1 หาหนังสือมาอ่าน
2 สงสัยว่าอันนี้แปลว่าอะไรเปิดพจนานุกรมอังกฤษ
3 อ่านหลังสือ(ENG)ทุกวัน ถึงแม้ว่าจะไม่ค่อยรู้เรื่อง (ค่อยๆทำความเข้าใจ)

ทำอย่างนี้ทุกๆวันก็อ่านพูด Eng ได้เองครับ ^^

hackedsugus
19th February 2012, 20:49
เดี๋ยวมันก็ได้เอง ถ้าไปอยู่ ที่นู้นอะ ที่ uk ยังไงก็มีนักเรียนไทยอยู่แล้ว

FreedomBlood
19th February 2012, 20:52
อ่าน 9gag ของนอกนะของไทยกาก
เล่นเกมRPG ภาษายุบยับ แต่อันนี้จะได้น้อยหน่อยแต่ถ้าเล่นตั่งแต่เด็กแล้วจะได้เยอะแยะ

iOS
19th February 2012, 20:56
อยู่ๆไปเดียวก็พูดได้เองแหละ

aodlnwlnwaod357
19th February 2012, 21:00
ถ้าคุณชอบฟังเพลง ร้องเพลง คุณก็เลือกเลพงฝรั่งที่คุณชอบมา หาเนื่อหาแล้วก็หัดร้อง + แปลใน google คุณจะได้รู้ว่าคำพูดนี้เค้าพูดว่าอะไร พอร้องก็จะมีการฝึกฝนไปเอง

แต่ที่ผมแนะนำ จำให้ได้แค่คำศัพท์ กับ วิธีใช้ is am are i you we they he she it แค่นี้ ก็คุยกับฝรั่งรู้เรื่องแล้ว (ผมทำแบบนี้ตอน ม.1 คุยกับฝรั่งรู้เรื่องตลอดพอมา ม.2ออกจากห้องเรียนฝรั่งมาเรียนธรรมดา ก็ไม่ค่อยได้จำเกี่ยวกับอังกฤษแล้ว หลงๆลืมๆ )

blackop
19th February 2012, 21:39
รู้สึกตัวช้าไปสินะ.. จขกท. ผมว่าไม่น่าจะทันละล่ะอีกแค่ไม่กี่เดือน -*-

poh1998
20th February 2012, 10:43
ไปอยู่ก็พูดได้เองครับ มันจะซึมซับไปไม่รู้ตัว เหมือนตอนผมเข้า รร inter ก็จะบ้าตายเหมือนกัน กลัวไม่รู้เรื่อง แต่เข้าไป
แป๊ปเดียว ฟังเค้าคุยกัน พูดกัน ทุกวันๆ เค้าคุยมาก็ต้องจำใจคุยกับเค้า ก็เก่งเองครับ

bossjibjib
20th February 2012, 11:04
เล่นเกมบ่อยๆ อย่าข้ามคัตซีน เดาเรื่อง

๛KID1412๛^__^
20th February 2012, 11:05
ถ้าเล่นเกมส์ภาษาอังกฤษก็ได้ภาษาเหมือนกันแต่จะเป็น"ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน" เช่นการย่อประโยคให้สั้นๆ คำศัพท์แสลงที่ใช้กันบ่อยๆทำให้สื่อสารกันรู้เรื่องครับ แต่เรื่อง tense หรือโครงสร้างประโยคอย่างเป็นทางการมี่เรียนในโรงเรียนอะไรงี้ผมว่าได้น้อยครับ เพราะตัวละครในเกมส์จะพูดกันเหมือนชีวิตประจำวัน

ส่วนคำศัพท์ให้ฝึกคิดฝึกจำเอาเองครับ อย่างเช่นถ้าเขาพูดคำๆนึงมา เราต้องวิเคราะห์ว่าตัวนึงเสียงแบบนี้แล้วเอามาประกอบเป็ฯคำไรงี้อะครับ

sommark
20th February 2012, 12:33
รุ่นพี่ผมที่ไปafsมา เขาก็บอกว่าว่างๆก็ดูหนังซาวแทร็ค เปิดซับอังกฤษ ฟังไปก็อ่านไปว่ามันพูดอะไร ไม่เข้าใจก็กดstopเปิดดิคแปล ฟังได้ก็พูดได้เองแหละครับ

untimate
20th February 2012, 19:22
ไปอยู๋เดียวก็พูดได้เอง ผมขอบอกเลยว่า "พูดง่ายไปครับ" อันดับแรก ควรศึกษาให้ สามารถศึกษากับคนอื่นได้ก่อน พอซักพักเราก็ซึมซับไปเรื่อยๆ จนพูดได้ครับ

อ้อ ผมแนะนำโปรแกรมเรียนภาษาครับ ''Rosetta stone'' [ไม่แน่ใจเขียนอย่างงี้หรือเปล่านะ] ถ้าเรียนจบบทของมัน รับรองครับ พูดได้สื่อสารได้แน่นอนครับ

nakiann123
20th February 2012, 19:56
เล่นเกมส์เยอะๆ พวก ดอทเอ call of dyty , crysis หรืออ่าน 9gag พวกนี้อะครับ
แล้วเวลาเล่นเกมส์ให้เปิดซับด้วยนะครับ เราจะได้รู้ว่า มันพูดอะไร อย่างไร แล้วก็แปลเอา จะทำให้เราเข้าใจเนื้อเรื่องเกมส์มากขึ้นนะครับ และยังเล่นสนุกอีกด้วยนะครับ ลองดูๆ

เป็นคำแนะนำที่เยี่ยม :sweat (เอ่อ)

แนะนำให้เรียนคอสเสริมหรือหาคนไกล้ตัวสอนแบบตัวต่อตัวดูครับ แต่เล่น dota ช่วยได้นะ จะทำให้อ่านออกแบบอ้อมๆน่ะครับ

Lost Seraph
20th February 2012, 20:13
สำหรับคนที่บอกว่า อยู่ๆไปก็พูดได้ ผมขอบอกว่าไม่จริงครับ ถ้าอ่านไม่ออก และ พื้นฐานน้อยมากแบบ จขกท. อยู่ไม่รอดชัวร์ครับ
นอกจาก Host จะพูดไทยได้ หรือไม่ก็ไม่คุยกับใครเลย 55555

ทั้งนี้และทั้งนั้น AUA ช่วยท่านได้ 5555 ไม่ก็ไปหาหนังสือพื้นฐานมาอ่านเลยครับ
ลองเข้าไปดูนะ
http://www.auathailand.org/

niyamakung
20th February 2012, 20:24
เล่น WARBAND สิคับ ผมว่าช่วยได้เยอะเหมือนกัน

markza03
20th February 2012, 20:56
หาหนังสือสอนภาษามาอ่าน แล้วก็ได้หนังฝรั่งซับไทยครับ น้าผมบอก รอบแรกดูพากย์ไทย รอบ2ดูซับไทย รอบ3ปิดซับ แล้วก็ไปท่องA-Zให้ได้

ถ้าไม่รู้ว่าตัวไหนออกเสียงอะไร ก็ลองอ่านศัพท์ดูครับ เช่นNoอ่านว่า โน N=น ไงครับ ง่ายๆ

อาจารย์ ที่สอน Eng ก็บอกผมแบบนี้แหละ
เป็นไปได้นะให้เปิดช่องเพลง หรือ หนัง ที่เป็น eng ทิ้งได้แล้วนอนมันหน้าโทรทัศน์ นั่นแหละ ทุกวันนี้ก็ทำนะ
เปิดช่องเพลงที่เป็น Eng ไว้แล้วหลับเลย แล้วพอนานไปพวกสำเนียงหรืออะไรพวกนี้มันจะเข้าหูเองครับ

ตอนดูหนังก็เหมือนเรปบนบอกเลย ดูพากษ์ไทย แล้วไปดู ซับไทยต่อ (อารมณ์เวลาดูคนละเรื่องเลย ความคิดผมอ่ะนะ)
ส่วน พวก a-z อ่ะแยกออกว่ามีสระ a e i o u
แล้วตัวที่เหลือ เช่น b คือ บ. ลองเอาตัวสะกด มาแทนดู แบบ s อ่าน เอส ก็เอา ส. มาแทน
ส่วนพวกผสมคำ หรืออ่าน ก็ใช้ทักษะนิดนึง ถ้าเล่นเกม ก็ เปิด ซับไปด้วย แล้วจะรู้ว่าคำที่
พวกตัวละครพูด พูดอะไรบ้าง

ประมาณนี้แหละครับ พวกพื้นฐาน

exodus
20th February 2012, 21:07
งงครับ...
อย่างน้อยถ้าจะเรียนที่ต่างประเทศคุณต้องมีใบ certificated ด้านภาษา ไม่ toefl ก็ toeic เพื่อการสื่อสาร ซึ่งคุณต้องไปสอบเอา
ถ้าไม่มีทางสถาบันเขาก็ reject คุณออกเท่านั้น เพราะคุณไม่มีเอกสารยืนยันว่าคุณมีปัญญาสื่อสารกับเขา เก่งไม่เก่งมันไม่ใช่ประเด็น ต่อให้คุณอ่านออกเขียนได้ปร๋อคุณก็ไม่มีปัญญาเข้าเรียน เพราะคุณต้องมีใบรับรองก่อน
หรือพูดง่ายๆ ถ้าคุณไปอยู่ที่นั่นยังไงคุณก็ต้องเสียเวลาสอบเอาใบประกาศด้านภาษาก่อนอยู่ดี มันเป็นไปไม่ได้ที่คุณจะไปตัวเปล่าๆแล้วเค้าจะบอกว่าให้คุณเรียน

PKbiw
20th February 2012, 21:19
งงครับ...
อย่างน้อยถ้าจะเรียนที่ต่างประเทศคุณต้องมีใบ certificated ด้านภาษา ไม่ toefl ก็ toeic เพื่อการสื่อสาร ซึ่งคุณต้องไปสอบเอา
ถ้าไม่มีทางสถาบันเขาก็ reject คุณออกเท่านั้น เพราะคุณไม่มีเอกสารยืนยันว่าคุณมีปัญญาสื่อสารกับเขา เก่งไม่เก่งมันไม่ใช่ประเด็น ต่อให้คุณอ่านออกเขียนได้ปร๋อคุณก็ไม่มีปัญญาเข้าเรียน เพราะคุณต้องมีใบรับรองก่อน
หรือพูดง่ายๆ ถ้าคุณไปอยู่ที่นั่นยังไงคุณก็ต้องเสียเวลาสอบเอาใบประกาศด้านภาษาก่อนอยู่ดี มันเป็นไปไม่ได้ที่คุณจะไปตัวเปล่าๆแล้วเค้าจะบอกว่าให้คุณเรียน

อันนั้นผมรู้อยู่ครับ พ่อผมเข้าบอก เดะมาเรียนนี้ เดะทำเรื่องให้ ผมก็ไม่รู้กะเค้า จบเดือนนี้เค้าจะพาผมไปทำเรื่องทั้งหมด

ไม่ว่าจะแปลเกรดเป็นeng ทำบัตร ทำเรื่อง หรืออะไร เค้าจะพาไปทำอีกที ผมไม่รู้รายละเอียดมาก ขอโทษด้วยครับ

exodus
21st February 2012, 02:55
คือใบ certificated เนี่ยทางโรงเรียนหรือทางรัฐเขาไม่ได้ออกให้คุณไงครับ เพราะฉะนั้นมันไม่เกี่ยวกับการทำเรื่องการเทียบโอน หรือทำ ID
คำถามก็คือ อีกประมาณ 2 เดือนคุณจะไปที่นั่น แต่อีกเท่าไหร่ที่คุณจะได้ใบรับรองนั่นแหละคือประเด็น เพราะคุณต้องไปหาสอบเอาเอง เพื่อวัดคะแนนว่าคุณจะสามารถเรียนในชั้นไฮสคูลของเขาได้จริงหรือไม่ การจะอัดความรู้ภาษาอังกฤษสำหรับคนที่ไม่เป็นอะไรเลยเพื่อที่จะไปเรียนระดับไฮสคูลภายในสองเดือนผมพูดตรงๆนะ สอนนกแก้วร้องเพลงยังจะมีความเป็นไปได้ซะมากกว่า ไม่ได้ดูถูกนะ แต่ถ้าคุณทำอย่างนั้นได้ คุณคงได้ท็อปอังกฤษตั้งแต่เรียนที่นี่แล้วหละ จริงไหม เพราะฉะนั้นสิ่งที่คุณน่าจะทำคือลงคอร์สเรียน-สอบวัดผล ของที่นู่น เพราะมันมีสถาบันพวกนี้สำหรับชาวต่างชาติอยู่ ใช้ได้ทั้งเรียนต่อ และทำงาน แต่ใช้เวลาเท่าไหร่นั้น ผมตอบไม่ได้ หากคุณสอบแล้วคะแนนมันได้ต่ำกว่าเกณฑ์คุณก็ต้องสอบใหม่จนกว่าจะได้ใบรับรองว่าคุณมีคุณสมบัติพอที่จะศึกษาต่อแล้วจริงๆ เพราะมันต้องมีการปรับพื้นให้เหมาะสมกับหลักสูตรการเรียนการสอนของที่นั่นด้วย

http://campus.sanook.com/education/oversea/read_01852.php

อันนี้เป็นลิงค์รายละเอียดของโทเฟลที่ประเทศไทย คุณลองอ่านดูคร่าวๆก่อนก็ได้ จะได้รู้ว่าสอบเอาใบ certificated เนี่ยมันประมาณไหน ผมไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังเป็นแบบในบทความนี้อยู่หรือเปล่า
อ้อ คะแนนโทเฟลเนี่ย มันไม่มีตกหรือไม่ตกนะครับ มันมีแต่มากกับน้อย ซึ่งคนที่ได้มากกว่าก็มีสิทธิมากกว่า ขอให้โชคดี

kasama603
21st February 2012, 03:24
ก็ไปอยู่ที่ต่างประเทศแบบโง่ๆ ซัก2ปีครับ รับรองเก่งภาษาแน่นอน อันนี้อาจารย์ที่สอนบอกมาครับ ถ้าเราหิว เราอยากทำโน่น นี่ นั่น สมองมันจะจดจำคำศัพท์ในหัวเอง ของอย่างนี้มันอยู่ที่ประสบการณ์ครับ ไม่ใช่มาปุบปับจะให้เก่ง มันคงเป็นไปไม่ได้ ยิ่งตั้งใจเรียนด้วยนะ ฝันเต๊อะ

double6
21st February 2012, 04:32
เรียนเสริมครับ เอาตั้งแต่เริ่มเลย

อยากสนุกๆก็ Skyrim ครับ 5 5 5

เหมือนท่านอื่นๆครับ เล่นเกมส์ ดูหนัง อ่านหนังสือศัพท์ (น่าจะมั้ง)

ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ครับ เรียนตกมาหลายรอบละ อังกฤษเนี้ย ตอนนี้ผ่านแล้วก็ ยอมรับว่า จาก ที่ไม่ได้เลย

ก็พอจะอ่านได้บ้าง ฟังได้บ้าง เขียนได้นิดๆ แต่ถามว่าได้ไหม ก็ได้น่ะ แต่แค่นิดๆ ขนาดผมเรียนมา ตัวละ 2 รอบนะ

ตอนเด็กๆผมก็ไม่ตั้งใจเรียนครับ พึ่งมาเอาจริงๆก็ตอนเรียน มหาลัยนี่แหละ

bonusz
21st February 2012, 19:19
เล่นDotaก็ช่วยให้อ่านศัพท์ได้นะครับ แบบเพื่อนด่าkak=กาก sass s=****ด ด por mung..=พ่อ***...(คิดเอง)ไรพวกนี้ไงครับ:o

n00bzofg4ming
22nd February 2012, 18:51
ย่าของเพื่อนผมไปอยู่ US เดือนเดียวกลับมาไทยพูดอังกฤษได้อย่างคล่องแคล่ว