PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ค้างหน้า dektop

neoaltron
20th February 2012, 19:07
พอเปิดเครื่องเข้าวินโดว์มาถึงหน้า dektop แล้วมันค้าง
ครับ ซึ่งถ้าทำงานตามปกติมันจะขึ้นแสกนไวรัสและmsn
แต่นี่มันค้างเลยเอาเม้าไปจิ้มปุ่มสตาร์ทก็ยังค้าง

ทำยังไงดี รบกวนช่วยด้วยครับ

Crowszerro 3
20th February 2012, 21:50
วินโดว์ล่มหรือป่าวน่ะ

animosity
20th February 2012, 21:54
ลองรอดูก่อนรึยังครับ บางทีรันโปรแกรม Start up นาน รึบางทีอาจเป็นเพราะฮาร์ดดิกส์จะเต็มเลยช้ารึเปล่า ผมก็มีปัญหาเดียวกัน
เปิดแล้วค้างพักใหญ่ ผมลงโปรแกรมเยอะ แล้วมันรัน Start up นาน รอพักนึงก็หาย

CrYzTeX
20th February 2012, 22:17
ผมเคยเป็นนะ แต่ผมมารู้ทีหลังว่าผมลืมปิด Game Booster Start -Up

ปัญหาของคุณดันคล้าย แต่ไม่ใช่แบบเดียวกับผม

แล้วคุณไม่บอกด้วยว่า หลังจากนั้นมันปกติรึเปล่า

neoaltron
20th February 2012, 22:44
ลองรอดูก่อนรึยังครับ บางทีรันโปรแกรม Start up นาน รึบางทีอาจเป็นเพราะฮาร์ดดิกส์จะเต็มเลยช้ารึเปล่า ผมก็มีปัญหาเดียวกัน
เปิดแล้วค้างพักใหญ่ ผมลงโปรแกรมเยอะ แล้วมันรัน Start up นาน รอพักนึงก็หาย
ครับ พอลองรอแล้วซักครึ่งชม. ก็ยังค้างเหมือนเดิมครับ
แต่ว่าเข้าหน้า Safe modeได้ครับ

bararasza
20th February 2012, 23:13
Drive C ควรเหลือให้ได้ 3/4 ของที่มีนะครับ หากมี 100 ก็น่าจะ ฟรีซัก 75 อะไรแบบนี้ และอาจเป็นเพราะโปรแกรมที่ต้อง สตาร์ทอัพตอนเข้าวินโดว์ มันเยอะเกินไป ก็ พิมพ์ msconfig ที่ กล่อง Run ไปปิดๆดูบ้าง
หรืออาจเพราะวินโดว์ ลงมานานๆๆมากๆๆแล้ว ไฟล์ขยะอาจจะเยอะมากๆ ลองพิมพ์ TEMP ใน กล่อง Run ดูอีกครับ ลบไฟล์ในโฟล์เดอร์ TEMP ได้ทั้งหมดไม่มีปัญหา ไม่ว่าจะไปเจอ Temp ตรงไหนก็ตามลอง เข้าๆๆไปทีละโฟล์เดอร์ใหญ่ๆเลย
ขอเดาว่า เป็นวินโดว์ XP ใช่หรือไม่ อาจเป็นเพราะวินโดว์ เก่าแต่โปรแกรม ใหม่ๆ มาลง มันเลย อึนๆ เดานะครับอันนี้ หากใช่ XPนะ หรือร้ายแรงสุด ฮาร์ดดิสก์ ใกล้แล้ว หรือ PSU พาวเวอร์ซัพพลาย จ่ายไฟไปเลี้ยงฮาร์ดดิสไม่ไหว เนื่องจากท่านได้เพิ่ม ฮาร์ดแวร์ตัวใหม่เข้าไป ลองมองทีละปัญหานะครับ เล็กไปใหญ่ เอ๋แล้วเข้ามาเล่นบอร์ดได้ไงเครื่องค้าง?? -..- ลองมองดูตามนี้นะครับ 1.msconfig>start up ไปติ๊กเอาโปรแกรมที่ท่านเห็นว่ารันตอนเข้าวินโดว์ เช่น MSN และอื่นๆ เว้นแต่ แอนตี้ไวรัส ไม่ต้องปิดนะครับ 2.ลองหาโฟล์เดอร์TEMPตามโฟล์เดอร์ใหญ่ๆในDrive C และลบทุกไฟล์ในนั้นออก อาจจะช่วยได้หากไฟล์ไหนลบไม่ได้ ก็เพราะ วินโดว์ของท่านได้ใช้ไฟล์นั้นอยู่ก็กดข้ามไปแล้วกันครับ
3.ลบโปรแกรมที่ท่านลงตัวล่าสุดก่อนที่เครื่องจะค้างออกลองดูไม่เสียหายลงใหม่ได้ 4.ลองเคลียร์ พื้นที่ในไดร์ฟCให้เหลือได้3/4 5.Disk Cleanup ตามด้วย Disk Defragmenter ในStart menu แอสเซดโซรี่ system tools เคลียร์ไฟล์ขยะ จัดระเบียบ ฮาร์ดดิสดู นานนิดนึง หากยังไม่ดีขึ้น(ไม่ดี100%แต่อาจช่วยได้) 6.ลงวินโดว์ใหม่ หากลงวินโดว์ใหม่แล้วยัง อึนอยู่อีก ก็มองลงไปทางด้าน ฮาร์ดแวร์ อาจเป็นเพราะฮาร์ดดิสก์เริ่มไม่ไหวกับชีวิตแล้ว 7.หากมีฮาร์ดดิสก์ 2ลูก ลองถอดลูกที่ไม่ใช่วินโดว์ออกลูกนึก เพราะผมเคยเป็นเนื่องจากอีกลูกนึงเสีย หรือ พาวเวอร์จ่ายไฟ มันกำลังตกใกล้เสียหรือได้เพิ่มฮาร์ดแวร์บางอย่างเข้าไป จนจ่ายไฟไม่เพียงพอ นานๆไปอาจทำให้ ฮาร์ดดิสก์ตายตาม เพราะกระตุกชักตลอดเวลา ลองดูนะครับไปที่ละ Step หากไม่ดีเลยก็ ผมมีความรู้แค่นี้ครับ ^^

Crowszerro 3
21st February 2012, 11:30
จิงพวกไฟล์ขยะทั้งหลายลบทุกวันจะดีมากครับ เหมือนผม ลบทุกๆ 1 ชม