PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ไม่มีอะไรมาก] คือแบบ...

fluckteam
20th February 2012, 20:29
บางทีผมเข้าไปอ่านกระทู้ที่มีสาระ

ทีนี้ผมก็อ่านไปอ่านมา ก็มาเจอ COMMENT ที่เชิงเหมือนว่า

" กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เกม ต้อง เกมส์ นะครับ "

^
^
^

คือผมเห็นแล้วแบบ คุณก็อ่านออกไม่ใช่หรอครับ? ทำไมต้องไปแก้อะไรให้มากมาย

เพื่อนผมมันก็คนไทยนะ แต่มันพิมภาษาไทยไม่ค่อยจะถูก ถูกบ้างผิดบ้าง

แต่เราคนไทย เราอ่านเราเข้าใจตรงกัน แค่นี้ไม่ดีแล้วหรือครับ ผมอยากรู้? :confused:

CanDiiZ
20th February 2012, 20:51
อ่านนี่นะครับ -..-|||

ความจริงแล้วในการถอดคำภาษาต่างประเทศ โดยเฉพาะภาษาฝรั่งมาเป็นภาษาไทยนั้น เรามิได้คำนึงถึงว่าคำนั้นจะเป็นเอกพจน์หรือพหูพจน์

เมื่อถอดมาแล้ว เราใช้เป็นรูปเอกพจน์ทั้งนั้น เพราะในภาษาไทย คำที่ใช้เป็นเอกพจน์หรือพหูพจน์เราเขียนอย่างเดียวกัน

ถ้าต้องการให้รู้ว่าเป็นพหูพจน์ก็ต้องอาศัยคำแวดล้อมเข้าช่วย เช่น เด็กพวกนั้น เด็ก ๒ คน เราไม่ได้เขียนว่า “เด็กส์” มี ส การันต์

อย่างผู้ที่ชอบเขียนผิด ๆ ทำให้เกิดภาษาวิบัติอยู่สมัยหนึ่ง โดยมี ส การันต์ คำไทย เช่น ซ่าส์ ยากส์ ฯลฯ ถ้าซ่ามาก หรือยากมาก

ก็มี ส การันต์หลาย ๆ ตัว แล้วแต่ว่าจะซ่าหรือยากมากแค่ไหน คำว่า “ฟุต” ในสมัยหนึ่ง ถ้าหากเป็นพหูพจน์ ท่านเขียนว่า “ฟิต” ก็มี เช่น สูง ๘ ฟิต

แต่ในปัจจุบันไม่ว่าจะเป็นกี่ฟุตก็ใช้ “ฟุต” ในรูปเอกพจน์ทั้งนั้น

คำว่า “เกม” ที่เรานำมาใช้ในภาษาไทยนั้น มีทั้งที่เป็นคำนามและคำกริยา เด็ก ๆ เดี๋ยวนี้รู้จักคำว่า “เกม” กันทั่วไปแล้ว

เพราะตามโรงเรียนต่าง ๆ มักมีเกมต่าง ๆ ให้นักเรียนเล่น หรือเมื่อเร็ว ๆ นี้ เด็ก ๆ ก็นิยมเล่น “เกมกด” กันอยู่พักหนึ่ง เดี๋ยวนี้ก็หายไปหมดแล้ว

ในปัจจุบันคำว่า “เกม” เรานำไปใช้กับเรื่องต่าง ๆ มากมาย ทางการเมืองก็เอาไปใช้ เช่น “เกมการเมือง” ทางกีฬาก็ใช้เช่น “เกมกีฬา” ทั้งนี้ก็เพื่อให้ทราบว่าเป็นเกมทางด้านไหนนั่นเอง

คำว่า “เกม” นี้ พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๒๕ ได้เก็บไว้แล้ว โดยไม่มี ส การันต์ และได้ให้ความหมายไว้ดังนี้

“เกม น. การแข่งขัน, การเล่นเพื่อความสนุก, ลักษณนามเรียกการแข่งขันซึ่งหมดลงคราวหนึ่ง ๆ เช่น บิลเลียดเกมละเท่าไร เล่น ๓ เกม. (ปาก) ก. สิ้นสุด, จบ, เช่น เรื่องนี้เกมกันแล้ว. (อ. game).

ขอให้สังเกตไว้ด้วยว่าคำว่า “เกม” ที่ใช้เป็นกริยานั้น ในพจนานุกรมท่านยังไม่ยอมรับเต็มรูป ยังให้เป็นเพียงภาษาปากอยู่ ยังไม่ควรนำมาใช้เป็นภาษาเขียน

โดยเฉพาะในหนังสือราชการ แต่ถ้าในหนังสือพิมพ์ นิตยสาร หนังสือนวนิยาย หรือหนังสืออ่านเล่นทั่ว ๆ ไป ก็ใช้ได้ ภาษาปากเมื่อใช้ไปนาน ๆ เข้า บางทีท่านก็อาจเลื่อนฐานะเป็นภาษาที่ใช้เป็นทางการได้เหมือนกัน

ตกลงถูกมั๊ย ??

credit :: ราชบัณฑิตยสถาน !!

Metatron
20th February 2012, 20:57
เกม แบบนี้แหละถูกต้องแล้วครับ

ส่วนเรื่องภาษาก็ช่างเขาเถอะครับ เรารู้ตัวว่าการใช้เราเหมาะสมในแบบเราก็ดีแล้วครับ

Lost Seraph
20th February 2012, 21:27
ถึงพวกที่ชอบบ่น..........

ช่างมันเหอะครับ เอาอะไรกับภาษาในอินเตอร์เน็ตมาก
แค่พิมพ์ให้มันเข้าใจง่ายๆ แต่แบบไม่วิบัติจนเกินไปก็พอแล้วครับ

animosity
20th February 2012, 21:34
เกมเดียวคือ"เกม=Game" หลายเกมคือ"เกมส์=Games" ต่างหาก
เกมเดียว จะเขียน "เกมส์" ทำไม
อย่างสมมติจะแจกเกม "แจกเกม(ไรก็ว่าไป)"
แต่ถ้าจะแจกหลายเกม "เกมส์ต่างๆมากมาย" เป็นต้น นี่คือถูกต้องที่สุด
ไม่เกี่ยวว่าเกม ต้องมี "ส์" หมดทุกอัน

AUTcher
20th February 2012, 21:40
เกมส์ เขียนให้ถูกเขียนเเบบนี้ เกม เขียนประจำเขียนเเบบนี้ == เอ่อ ใช้จนชินสะเเล้ว ถึงมันจะไม่ถูก (หรือไง) ก็เถอะ ผมก็พิมพ์จนชินไปเเล้วด้วยสิ

่jamornz
20th February 2012, 21:44
มันเป็นมานานแล้วครับ

ที่จริงแล้วก็ตามนั้นเลยแหล่ะครับ

เกม <<< แบบนี้ใช้กันทั่วไปได้เลย

ส่วน เกมส์ <<< แบบนี้เค้าใช้กันในพวกการแข่งขันกีฬาโอลิมปิคครับ

อย่างแร๊บบนที่ว่า " อินเตอร์เน็ต "
ซึ่งหลายๆ คนก็เขียนไม่เหมือนกัน
เขียนว่า "อินเตอร์เนท" บ้าง "อินเทอร์เน็ท" "อินเทอร์เน็ต"

จริงๆ แล้ว ผมก็ไม่รู้หรอกนะครับ ว่าอันไหนถูก
ที่มันเป็นปัญหาก็คือที่เขียนไม่ถูกก็เพราะเป็นภาษาพูดซะมากกว่าครับ จะเขียนกันไม่ถูก หรือทับศัพท์ อะไรประมาณนั้น

ถ้าจะหลีกเลี่ยง เราก็ใช้ภาษาอังกฤษไปเลยดีกว่าครับ เขียนลงบนบอร์อย่าไปซีเรียสอะไรนักหนากับคำทับศัพท์เลยครับ
ใช้ >> Game หรือ Internet ไปเลยจะง่ายกว่าครับ

แต่ส่วนคำไทยจริงๆ ก็ขอให้พิมพ์ถูกๆ จะดีกว่าครับ

ปล.เขียนผิดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ :scare

typearmyer
20th February 2012, 21:51
ฝึกให้เป็นนิสัยงัยครับ ภาษาไทยเป็นภาษาที่สวยงามที่สุดในโลกไพเราะเสนาะหูที่สุด ผมว่าก็ควรรักษาไว้นะครับ ^^
น้าฮ้าฟฟ

kyokyosa132
21st February 2012, 01:33
คิดอะไรมาก ภาษก็แค่สิงสมมุติขึ้นมาเพื่อใช้ในการสื่อสาร วิบงวิบัติ อะไรไร้สาระ จะยึดติดอะไรกับสิ่งสมมุติ

Eryx
21st February 2012, 02:10
ผมว่าคำว่า เกม กับ เกมส์ ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรเลย...

และก็ไม่ควรให้มันกลายเป็นเรื่องใหญ่อะไรด้วย

ขอแค่ไม่ใช่ภาษาแบ๊ว เปงงายกางงับ ก๊ะเหงผีเน่ฝ่า!

คำไหนท่าปล่อยได้ควรปล่อย...ยกตัวอย่างเรื่องที่เราทำผิดทุกวี่ทุกวัน!

อย่างคำว่า เกมส์ เราออกเสียงกันในชีวิตประจำวันไม่ถูกครบทุกครั้งไปด้วยซ้ำ

บางคนแค่ออกเสียงอุทานลากยาวจากคำว่า ไม่ เป็น ม่ายยยยยยยย เพื่อให้ได้อารมณ์ก็ยังจะโดน..

ผมว่าบอร์ดนี้ เตือนแต่พอดีจะดีกว่าไหม(จริงๆอยากจะใช้คำว่า ไม๊ ใจจะขาด..แต่มิบังอาจ..)...แต่ไอ้คำว่า เกม กับ เกมส์ นี่มันมากเกินไปจริงๆ

ท่าผมเขียนอะไรผิดหรือรำคาญลูกตาคุณตำรวจเข้า ก็เชิญตามแต่สะดวกเถอะครับ

คำว่า เกม ไม่ใช่ภาษาวิบัติ ท่ายังเข้าใจผิดคิดว่ารุนแรง ก็แล้วแต่...

มันชักจะกลายเป็นบอร์ด เกมส์ ที่พิมข้อความสื่อสารยากขึ้นไป.....อีกระดับ ท่าคิดว่านี่เป็นการยกตัวให้เว็บสูงขึ้น..

โดยจะใช้มาตรฐานเดียวกันกับคำๆนี้นะ ต่อไปต้องมีการเตือนกันเกิดขึ้นทุกกระทู้แน่นอน! ฟันธงหักพันล้านเล่มแล้วไปเช็คคำว่าเกม/เกมส์ของตัวเองดูได้

shiro
21st February 2012, 02:48
การเขียน มัน ก้ออยู่ที่ เราเขียนแล้ว แล้วคนอื่นเข้าจัยก้อพอแล้ว ไม่ต้องหัยมัน เป๊ะๆๆ เลยก้อได้ ภาษามันมีวิวัฒนาการของมันอยู่แล้ว :gamer

nappapa
21st February 2012, 06:32
ผมว่าคำว่า เกม กับ เกมส์ ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรเลย...

และก็ไม่ควรให้มันกลายเป็นเรื่องใหญ่อะไรด้วย

ขอแค่ไม่ใช่ภาษาแบ๊ว เปงงายกางงับ ก๊ะเหงผีเน่ฝ่า!

คำไหนท่าปล่อยได้ควรปล่อย...ยกตัวอย่างเรื่องที่เราทำผิดทุกวี่ทุกวัน!

อย่างคำว่า เกมส์ เราออกเสียงกันในชีวิตประจำวันไม่ถูกครบทุกครั้งไปด้วยซ้ำ

บางคนแค่ออกเสียงอุทานลากยาวจากคำว่า ไม่ เป็น ม่ายยยยยยยย เพื่อให้ได้อารมณ์ก็ยังจะโดน..

ผมว่าบอร์ดนี้ เตือนแต่พอดีจะดีกว่าไหม(จริงๆอยาใช้คำว่า ไม๊ แต่มิบังอาจ..)...แต่ไอ้คำว่า เกม กับ เกมส์ นี่มันมากเกินไปจริงๆ

ท่าผมเขียนอะไรผิดหรือรำคาญลูกตาคุณตำรวจเข้า ก็เชิญตามแต่สะดวกเถอะครับ

ช่าย...ช่าย

JitiisakSintong
21st February 2012, 06:41
ผมก็ไม่รู้นะพวกคุณกินหญ้าหรือกินข้าวกันนะครับ เว็บ Jokergameth Admin ของเว็บตั้งใจจะปลูกฝังให้เด็กไทยเลิกใช้ภาษาวิบัติ ตั้งใจจะปลูกฝังการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง หัดเข้าใจอะไรใหม่สักด้วย

NaZi_BF3
21st February 2012, 08:12
ยังไงผมก็ไม่ชอบภาษาวิบัติอยู่ดีอ่ะครับ

รุ่นเรา เราใช้ใครสนใช่มะ แต่ถ้ามีลูกมีหลาน คุณจะให้เค้าใช้ด้วยไหมล่ะ

ปล.ชาติอื่นเค้าก็อยากมีภาษาเป็นของตัวเอง แต่มันมีไม่กี่ประเทศหรอกที่มีภาษาเป็นของตัวเองจริงๆ และไทยคือหนึ่งในนั้น ผมว่าภาษาไทยเป็นสิ่งที่ควรรักษาไว้ให้อยู่ถึงรุ่นลูกรุ่นหลานเรานะครับ

cloudgigvery
21st February 2012, 09:32
ปกติผม ก็พิมพ์คำว่า เกมส์ นะ

ชินล่ะ จะมีบางที นั่งพิมพ์ก็ชอบพิมพ์ขาดคำ

ไม่ต้องไปจริงจังมาก เว็บไซนี้น่ะสิ่งสำคัญที่สุดคือการแบ่งปัน ไม่ใช่เหรอ อะไรที่เราให้ได้ เราก็ควรให้ ให้อภัย ช่วยเหลือ อะไรที่มันไม่ถูกต้อง เราก็แค่ปรับใช้

ขอให้จำไว้นะครับ

sydyon
21st February 2012, 09:41
มาม่า !! อร่อยยยยย

kanoktuch2
21st February 2012, 10:05
อยากบอกว่าคำบางคำผมยังชาว Jokergameth บางคนใช้ผิดๆกันอยู่เลย เช่น

"น่า" ดันเขียนเป็น "หน้า"

fluckteam
21st February 2012, 16:26
คือเหตุผลหลัก ผมอยากถามว่า

ที่ผมพิมพ์มามันก็อ่านออกใช่ไหม

แล้วถ้าผมพิมพ์ว่า " เซงวะ*****เอ้ย ไรก็ม่ายรุ้ " << คุณอ่านออกหรือไม่ครับ

แล้วอีกอย่างหนึ่ง ผมมีลูก ผมจะไม่หัดให้ลูกเขียนแบบที่ผมพิมพ์ข้างบนหรอกครับ

มันไม่พอใจคุณ คุณก็เงียบไว้ไม่ได้หรอครับ

ไม่ใช่ไปว่ากล่าวอย่างนั้นอย่างนี้ เค้าก็คนไทยนะครับ

เพียงแต่เค้าอาจจะใช้ภาษาที่ไม่เหมาะสมสำหรับภาษาไทยมากเท่าไหร่