PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [คำถาม]สายกีต้าร์ขึ้นสนิมเร็วมาก

houkago-teatime
21st February 2012, 02:05
ผมเล่นกีต้าร์มาได้พักนึง

ผมมีปัญหา สายกีต้าร์ขึ้นสนิมเร็วมาก

อยากรู้ว่าเพื่อนๆ มีวิธีแก้ปัญหายังไงครับ ขอบคุณครับ
ปล. ถ้าซ้ำ ขออภัยด้วยครับ -/\-

napushi
21st February 2012, 02:11
ไม่รู้นะครับ ที่รู้ คือ เก็บไว เป็น ปี ก็ ยัง ไม่เป็น เลย นะครับ....

kawahi01
21st February 2012, 02:19
มันอยู่ที่ สายคุณภาพดีแค่ไหน ยิ่งดี ยิ่งแพง สนิมไม่ขึ้น ต้องลองหาซื้อสายคุณภาพดีๆมาอ่ะครับ (ระวังโดนของปลอมนะครับ แนะนำพวก Gibson )

แต่ว่านะ ถ้าตัวกีต้าไม่ดี (ไม่ได้ดูถูกนะ) ซื้อสายดีไป เสียงก็ไม่ดีเหมือนเดิมนะ กีต้าก็เหมือนกับสาย ยิ่งแพง ยิ่งดี เสียงเพราะ หนักแน่น

แนะนำว่า เล่นไปเถอะ ถึงสายขึ้นสนิม พอมันขึ้นหนักๆ ก็เปลี่ยนสักชุดนึง มันก็ไม่แพงเกินกำลังซื้อหรอกครับ สายธรรมดาๆอ่ะ อย่าไปกังวลมัน เชื่อผม

Aequitas
21st February 2012, 02:19
เวลาก่อนเล่นแนะนำให้ล้างมือให้สะอาดนะครับ เล่นเสร็จก็เอาผ้ามาเช็ดสายซะหน่อย
เวลาเล่นเสร็จให้เก็บใส่กล่องหรือถุงไว้ครับถ้ามีนะ ไม่มีก็เอาไปวางหลบๆแดดหลบลมซะ
มือคนเรามันสกปรกครับ เวลาเล่นก็มีเหงื่อออก ก็ต้องคอยดูแลดีๆ อย่าให้มันสกปรก

ถ้าอยากให้ดีกว่านั้นซื้อน้ำยาทำความสะอาดสายกีตาร์มาใช้ก็ได้ครับ ซักพักก็เอามาเช็ดซะที แต่ผมไม่แนะนำเท่าไหร่

อีกอย่างนึงก็ขึ้นกับชนิดของสายกีตาร์ด้วย บางรุ่นถูกๆมันก็ไม่ทนขึ้นสนิมง่าย
ถ้าอยากได้ทนๆนะผมแนะนำสายของ Elixir(กีตาร์ไฟฟ้านะครับ) ยี่ห้อนี้เขาทนจริงๆ
ไม่ก็หาซื้อพวกสายที่มีการเคลือบกันสนิมดีๆไว้ครับ ถ้าไม่อยากต้องเปลี่ยนสายบ่อยๆก็ซื้อดีๆมาใช้ทีเดียวเลยดีกว่า

สายกีตาร์ยิ่งมีสนิมสายโทนเสียงยิ่งแย่ลงนะครับ ดูแลกันหน่อยก็ดี

21st February 2012, 02:25
ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ :)

Lightenning
21st February 2012, 02:45
ผม สองปีละ ยังไม่เป้นอะไรยุ แต่ยังเล่นไม่เป้น คอร์ดเป็น แต่ดีดไม่เป้นเพลง -*-

kothkeo178
21st February 2012, 18:37
ผม 2 ปีเช่นกันนะมันไม่เห็นขึ้นสนิมเลย มีแต่ผมเล่นจนสายขาดไปเอง Slap มันส์เกินเหตุสายเลยขาดบ่อย :D

apitape
21st February 2012, 18:47
มันอยู่ที่ สายคุณภาพดีแค่ไหน ยิ่งดี ยิ่งแพง สนิมไม่ขึ้น ต้องลองหาซื้อสายคุณภาพดีๆมาอ่ะครับ (ระวังโดนของปลอมนะครับ แนะนำพวก Gibson )

แต่ว่านะ ถ้าตัวกีต้าไม่ดี (ไม่ได้ดูถูกนะ) ซื้อสายดีไป เสียงก็ไม่ดีเหมือนเดิมนะ กีต้าก็เหมือนกับสาย ยิ่งแพง ยิ่งดี เสียงเพราะ หนักแน่น

แนะนำว่า เล่นไปเถอะ ถึงสายขึ้นสนิม พอมันขึ้นหนักๆ ก็เปลี่ยนสักชุดนึง มันก็ไม่แพงเกินกำลังซื้อหรอกครับ สายธรรมดาๆอ่ะ อย่าไปกังวลมัน เชื่อผม

ตามนั้นเลยครับ ใช้สายดีดีสักชุด ยังไงมันก็ไม่ขึ้นหรอก ถ้าไม่เปียกน้ำ
ส่วนตัวผมแนะนำD'addarioครับ ยี่ห้อนี่ดีมาก สำหรับสายกีต้าร์นะ
ผมใช้อยู่ ...สาย 6E แค่ 0.9 mm. เองครับผม มัน นื่ม + เส้นเล็ก จับไม่เจ็บมือ

http://product-image.tradeindia.com/00877688/b/1/D-Addario-Acoustic-Guitar-Strings-85-15-Bronze-009-045-Set-EZ890.jpg

นี่ครับ ซองสายกีต้าร์ยี่ห้อ D'Addario ที่ผมใช้ แบบนี้เป๊ะเลย :)

ป.ล. ขึ้นอยู่กับทัชชิ่ง ด้วยนะครับ ว่ากีต้าร์คุณทัชชิ่งสูงหรือป่าว ถ้าสูง...สายดียังไงมันก็ต้องออกแรงกด ทำให้เจ็บมืออยู่ดีครับ :)

kisserza
21st February 2012, 18:50
สนิมขึ้นเร็วหรือช้ามากหรือน้อยขึ้นอยู่กับสภาพอากาศด้วยนะครับ ของผมใช้เบบี้ออยเช็ดหลังเล่นเสร็จไม่เป็นสนิมเลยแม้แต่นิดเดียว

SoNy009
21st February 2012, 19:09
ซื้อน้ำยาขัดสายดิครับ

artistcho
21st February 2012, 19:45
เป็นเพราะอากาศครับ ถ้าอากาศชื้นๆ สนิมเกาะเร็วมาก ถ้าเก็บไว้ในกระเป๋าก็ควรหา ไอซองที่เป็นสารกันบูดในพวกซองขนม(โดโซะ)
อีกอย่างนึง เวลาเราเล่นจะมีเหงื่อออกมาตามนิ้วจะทำให้สายเกิดสนิม ต้องเช็ดด้วยหลังเล่นเสร็จ เป็นน้ำยา ก้อดี ขวดละ 190 บาท(เยอะแยะ) หรือเอาผ้าชุบ น้ำมะกรูดก็ได้
ถ้าเป็นสายของ gibson สนิมขึ้นง่ายมาก ใช้สาย ERNIE BALL ครับ ดีสุด นุ่ม เป็นสนิมยาก ถูกด้วย

tonkune14
21st February 2012, 19:51
ซื้อน้ำยาขัดสายดิครับ

ใช่ครับ ซื้อน้ำยามาใช่ เล่นเส้ดก้อเช็ดให้เรีบยร้อยเก็บใส่กล่องหรือกะเป๋าก้อได้

22nd February 2012, 03:10
เป็นเพราะอากาศครับ ถ้าอากาศชื้นๆ สนิมเกาะเร็วมาก ถ้าเก็บไว้ในกระเป๋าก็ควรหา ไอซองที่เป็นสารกันบูดในพวกซองขนม(โดโซะ)
อีกอย่างนึง เวลาเราเล่นจะมีเหงื่อออกมาตามนิ้วจะทำให้สายเกิดสนิม ต้องเช็ดด้วยหลังเล่นเสร็จ เป็นน้ำยา ก้อดี ขวดละ 190 บาท(เยอะแยะ) หรือเอาผ้าชุบ น้ำมะกรูดก็ได้
ถ้าเป็นสายของ gibson สนิมขึ้นง่ายมาก ใช้สาย ERNIE BALL ครับ ดีสุด นุ่ม เป็นสนิมยาก ถูกด้วย

ผมเพิ่งเปลี่ยนสายเมื่อวาน Gibson ด้วยครับ - -*

แต่ขอบคุณทุกๆคอมเม้นนะครับ

exodus
22nd February 2012, 08:34
ผมเพิ่งเปลี่ยนสายเมื่อวาน Gibson ด้วยครับ - -*

แต่ขอบคุณทุกๆคอมเม้นนะครับ

ยอมรับครับว่า gibson ดังด้านการผลิตกีต้าร์

แต่เรื่องของสายกีต้าร์.......:eek:

ซื้อมาก็ได้แค่ยี่ห้อ ราคาแพงก็เท่านั้น

A's`Strike
24th February 2012, 19:48
ทำไมผมใช้ Elixir แล้วก็ยังขึ้นอ่ะ -3-

Thitiruj
24th February 2012, 19:56
วิธีผม หลังเล่นเสร็จก็ใช้ผ้าเช้คให้สะอาดแค่นี้เองครับง่ายๆ

rkikfvd
25th February 2012, 17:21
ใช้แปลงขัดสนิมนะคับ ท่าไม่ออก ก็ใช้น้ำยาไปด้วยเลย แล้วมั่น ทำความสะอาด เช็ดถู กีต้าร์บ่อยๆนะคับ ^^^

inmyhate01
25th February 2012, 18:09
ยอมรับครับว่า gibson ดังด้านการผลิตกีต้าร์

แต่เรื่องของสายกีต้าร์.......:eek:

ซื้อมาก็ได้แค่ยี่ห้อ ราคาแพงก็เท่านั้น

ถูกครับ แบบว่าซือมาเปลี่ยนวันแรก พอผ่านไปวันที่สองเสียงเปลี่ยนเลย

inmyhate01
25th February 2012, 18:25
ผมว่ามีสองยี่ห้อหลักๆที่ใช้ๆกกันอยู่ก็มี D'addario กับ ERNIE BALL สองยี่ห้อนี้มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป

D'addario จะมีข้อดีตรงที่สายมีความยืดหยุ่นสูงทนทานต่อการใช้งานไม่เสื่อมสภาพไว แต่ข้อเสียคือเสียงไม่ค่อยดี
ขึ้นสนิมได้ง่าย และแข็ง

ERNIE BALL ข้อดีคือ สายนิ่มมือเสียงดีใสและชัดเจนขึ้นสนิมยาก แต่ข้อเสียก็คือสายเปราะทำให้ขาดง่าย และสายเสื่อมสภาพได้ไว

มีอีกยี่ห้อหนึ่งที่ไม่ค่อยมีขายตามท้องตลาดนั่นก็คือสาย Framous ซึ่งคุณสมบัติจะคล้ายๆกับ D'addario แต่เสียงจะดีมากๆ แต่ข้อเสียอันร้ายแรงที่สุดเลยคือ
ขึ้นสนิมได้ง่ายมาก เพียงแค่เล่นไปแล้ววางทิ้งไว้ซักพัก มันก็เริ่มขึ้นละ หรือไม่ใครที่มีเหงือที่มือเยอะๆก็อาจจะขึ้นสนิมได้เลยในขณะที่ซ้อมอยู่ ดังนั้นถ้าจะใช้
สายยี่ห้อนี้คงต้องดูแลเป็นพิเศษ และต้องมีน้ำยาเช็ดสายด้วย เนื่องจากมันเป็นสายที่ใช้ในการอีกคอนเสริ์ต แล้วพอใช้เสร็จก็เปลี่ยนเลย

exodus
25th February 2012, 22:35
ผมใช้ blue steel ครับ พวกคนแก่ๆรู้จักกันดียี่ห้อนี้ :o

ic157303
25th February 2012, 22:50
ERNIE BALL อีกเสียงครับ ไม่ค่อยเป็นสนิม แต่ขาดบ๊อย บ่อย = =

sentinel12
26th February 2012, 19:10
สาย ต่อให้สนิม ไม่ขึ้น ต่อให้ไม่ขาดยังไง ส่วนตัวผม เปลี่ยนทุกๆ 1 เดือน พวก คนที่เรียน ที่เดียวกับ ผม บางคน เปลี่ยนทุก 2 สัปดาห์ เนื่องจาก สายพวกนี่ จะมีเสียงที่ ต่างจาก สายใหม่ๆ ครับ ทำให้ซาว ฟังต่างไป

typearmyer
26th February 2012, 19:57
โดนน้ำไง 55

-best-
26th February 2012, 20:25
ผมเปลี่ยนทุกเดือน ไม่ว่าจะขึ้นไม่ขึ้นสนิม เล่นไปนานๆรู้สึกเสียงมันแปลกๆ -..-

zpmqhj
26th February 2012, 20:30
ผมก็เป็นเหมือนกันเลยย สายตอนแรกสีเงินๆสวย วิ้งๆ ตอนนี้ดำทั้งเส้นละ ฮ่าๆ ผมรอเล่นแล้วมันติดมือ ดันสายแล้ว ฝืดๆผมก็เปลี่ยนอ่ะครับ
อย่าไปเครียดเลยท่าน จขกท. เปลี่ยนๆไปเถอะครับ สายเส้นละไม่กี่บาท
แต่ผมว่าเล่นเสร็จก็เช็ดๆมันหน่อย อาจจะได้ช่วยได้น่ะครับ ^___^