PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอนเล่น HON หน่อยสิ T-T

RES_PAUL
21st February 2012, 04:23
พอดีเห็นมันน่าเล่นดีว่าจะไปเล่นบ้างมันเล่นไงอ่ะ DOTA ก็ไม่เคยเล่น = ='

sazabi
21st February 2012, 04:30
เคยเล่น dota ป่ะครับ ถ้าเคยก็นี้เลยตารางเทียบ hero
http://www.hon.in.th/hero/hon_vs_dota
ไอเทมก็คล้ายๆกัน(แต่ผมยังหาคริใหญ่ไม่เจอเลย T-T)

janraiman15
21st February 2012, 07:22
เคยเล่น dota ป่ะครับ ถ้าเคยก็นี้เลยตารางเทียบ hero
http://www.hon.in.th/hero/hon_vs_dota
ไอเทมก็คล้ายๆกัน(แต่ผมยังหาคริใหญ่ไม่เจอเลย T-T)

เค้าก็บอกอยู่ว่าdota ก็ไม่เคยเล่น = ='

lamaeza
21st February 2012, 07:41
ทำใจ ถ้าไม่เคยเล่นดอทเอ ก็สอนยาก ก็เปรียนเสมือน เรียนประถม(DotA) จบ ต่อมัธยม(Hon)

sirisuk008
21st February 2012, 09:34
ลองเล่นเองเลยครับ ศึกษาไปเรื่อยๆ ไม่มีใครเล่นเกมส์เป็นตั้งแต่แรกหรอก

Ezios
21st February 2012, 14:17
ถ้าไม่มีพื้นฐาน DOT มาก่อนเลย แล้วมาลอง HOH โชคดีแล้ว

ถ้าไปเริ่มต้นที่ DOT ก่อนผมว่ายากกว่าเยอะ

คุณลองไปโหมด Tutorial แล้ว หัด ควบคุม บังคับ รู้ระบบ เกมก่อนก็สบายแล้ว

ไอเล่นให้เป็นเนี่ยไม่เกิน 1 อาทิตย์ก็เป็นแล้ว แต่เล่นให้เก่ง ให้ชำนาญ อันนี้เน้นฝึกครับ

sazabi
21st February 2012, 17:09
จบเลย dota ก็ไม่เคยเล่น - -*

Netzakub
21st February 2012, 17:14

คริใหญ่ไม่มีครับ มีแต่คริที่สามารถอัพได้ อัพได้ถึงLV4 ครับ

zoomza000
21st February 2012, 17:16
มีใครเล่น mmr ได้ป่ะ ผมโครตเซงเลย ต้องซื้อที่รีอ่ะ

ถ้าไม่รีก็ ต้องเล่นให้ได้ 1011 ตา ไม่ไหว

ie37niceza
21st February 2012, 17:58
มันมี Tutorial ให้อยู่ครับ hon อ่ะ

aspirineth
21st February 2012, 17:58
ไปเล่น BF3 ไปปปป

ไล่ จขกท กลับไปเล่น BF3 ^^

Xandel
22nd February 2012, 03:24
อย่างแรกที่แนะนำได้คือ
คุณจะเริ่มเล่นที่ อะไร
แต่ที่จะแนะนำ ควรเป็น Hero Support (พวกสาย INT หรือ AGI บางตัว คอยสกิลช่วยและหรอยอย่างเดียว) เพราะเป็นตัวเริ่มต้นของทุกสาย ก่อนไป Tanker, Nuke หรือ Carry
แต่ถ้าชอบแบบซาดิสต์ๆหน่อย คือไปเริ่มที่ Tanker เลย คือชอบทนมือทนตีน คอยออกของไม่ให้มันผิดเพี้ยนไปจากการแทงค์, ไม่ใช้สกิลและเข้าผิดจังหวะก็พอ (แต่อย่าเริ่มที่ Zephyr เพราะมันเป็น Agility Tanker)
แต่ไม่แนะนำให้หัดเล่นหรือเริ่มต้นที่ตัว Carry (HoN มันมี Carry ทุกสาย ทั้ง STR AGI INT) เพราะอาจจะเลิกเล่นไปเลยเพราะการโดนรุมด่า
ส่วนการออกของ ให้ลองทำตาม Recommended ที่ทางHoNหรือผู้เล่นอื่นแนะนำไว้ (บางทีก็ไม่จำเป็นต้องอัพสกิลตามที่มันแนะนำ ให้ลองอ่านสกิลและทำความเข้าใจกับมัน)
เทคนิคการเล่น ไม่ยากมาก
1. ถ้ามีไมค์ พูดไปเลย อย่าได้อาย (ตอนเล่นกด T ค้างไว้แล้วพูด แต่อย่ากดตลอดเวลา มันจะค่อกแค่กๆ รบกวนชาวบ้านเขา) และอย่าลืมแจ้งพวกเขา ว่าเราหัดเล่นนะจ๊ะ
2. คอยสังเกตุ Hero ฝ่ายตรงข้ามก่อน ว่าเรากำลังจะเจอกับตัวอะไร อย่าได้เอาตัวที่แพ้ทางกันของมันมา
3. ขณะเล่น สังเกตุแผนที่ให้บ่อยๆ และอย่าหลงลืม สีของผู้เล่น และ อย่าลืมว่า ฝั่งเรากะฝั่งนั้น มี Hero ไรบ้าง (อันนี้ บางทีผมก็ลืม ชอบตกใจฝ่ายเดียวกันเอง)
4. ถ้าฝั่งตรงข้ามในเลนเราหาย ให้แจ้งในทีม มีไมค์ให้พูดเลย ถ้าไม่มี พิม 0 mid (เลนกลาง) 0 btm (เลนล่าง) 0 top (เลนบน) เป็นไปได้ ให้ระบุไปเลย ถ้ามันมีน้อยหรือเกินกว่าจากเดิม (ถ้ามันมาเพิ่ม ก็ให้ เป็น 3 top 3 mid 3 btm ไรอย่างนี้)
5. ในบางที เราหัดเล่น ย่อมมีอาการ วิตกกังวล เป็นเรื่องปกติ เลยอาจทำให้ไม่กล้าอยู่เลนเพื่อเก็บเลเวล หรือ ฟาร์มตังซื้อของ อันนี้ ให้หาจังหวะแยกออกไปฟาร์ม ต้องสังเกตุฝั่งนู้นให้ดี ๆ ว่าที่ๆเราอยู่ มันเหมาะมั๊ย?
6. บางทีทีมก็ต้องการให้เราช่วย ก็พยายามไปช่วย แต่ต้องดูจังหวะ ความเหมาะสมและความสามารถของสกิลที่เรามี ถ้าคิดว่าไม่ได้หรือถ้าเข้าไปแล้วต้องตายทั้งคู่ ชัวร์ๆ ให้สกิลแล้วถอยเลย ใครจะตายหรือไม่ ยังไง ช่างมัน (อาจจะดูเห็นแก่ตัว แต่มันก็ดีที่สุด ถ้าตายแค่คนเดียว)
7. ในบางทีเราอาจจะลืมไปว่า ช่องslot item ที่ซื้อมา มันมีคีย์ลัดนะ [1] [2] [3] (1 = Q) (2 = W) (3 = E)
ให้เราจำไว้ คือ Alt+[x] นะ (x คือช่องเลขตามตาราง) [4] [5] [6] (4 = A) (5 = S) (6 = D)
และใช่ว่าของทุกชิ้น จะกดใช้ได้
8. อย่าลืมว่ากด B เปิดร้านค้า คลิกขวาซื้อของ (-.-)
9. พยายามอ่านความสามารถของ Item นั้นๆ ให้ละเอียด และ Item Orb นั้น มี 4 แบบ (Attack Modify, Bashing, Mana Conbrust, Charge Hammer) ซึ่งแต่ละแบบ จะซ้ำกับประเถทของมันเองไม่ได้ แต่ใส่ ทุกอย่างไม่ซ้ำกันได้ (สังเกตุสกิลของตัวเองด้วย ว่ามีสกิลใด เป็น Orb อยู่แล้วบ้าง)
10. ว่าพิมมากไปละนิ แอดหาผมง่ายกว่า > Garena : Oh.Ai.Heer , ในเกม > OhAiHeer ( ชื่อติดเรท แต่ตั้งเอาฮา )
msn facebook ติดต่อได้ตลอดเวลา -.-

theinsextion
22nd February 2012, 12:44
น่าเศร้าใจ:(ถ้าไม่เคนเล่น DotAแล้วมาเล่น Hon ยาก เพราะมันเป็นพื้นฐาน
แต่ก้จาเอาใจช่วยนะะะ [dotA2 หนุกกว่าเยอะครับบ ผมเล่นอยู่ที่บ้านสนุกดี]