PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : The Darkness II โคตรสงสัย

kyokyosa132
22nd February 2012, 05:43
ตามหัวข้อแหล่ะครับ

ผมเล่นจบแล้ว แต่โคตะระ งง เลยครับท่าน ใครพอจะมีเนื้อเรื่องแบบสมบูรณ์ให้ผมอ่านมั้งครับ

หรือสรุป เนื้อเรื่องให้ผมก็ได้ แต่ผมเล่นไปเศร้าไปสงสาร แจ็คกี้ เหลือเกินชีวิต คนอะไรจะโชคร้ายขนาดนั้น

Noname1
22nd February 2012, 18:44
ถ้างง ว่ามีพลังได้ไง เพราะ ครบรอบอายุ 21 ปี ของพระเอกครับ

ซึ่งตระกลูที่พระเอกหรือ แจ็คกี้ อยู่ ได้สืบทอดมาหลายรุ่น(ถ้าจำไม่ผิด)

พลังที่แจ็คกี้ได้มา จากพ่อของตน ซึ่ง กำลังวิจัยพลังแชร์ซึ่งกันและกัน(ก็ตามเนื้อเรื่องที่มันจะแย่ง)

แจ็คกี้ ก็จะปกป้องพลัง แต่เจอฝันร้ายของ Darking (ชื่อของ พลังที่สิง มั้งนะ -*- เห็นลิงเรียก)

ทุกๆครั้งที่ แจ็คกี้จะตาย ไอพลังนี้จะออกมาปกป้อง ไม่ให้ถึงตาย ในขณะนั้น ผู้หญิงที่ แจ็คกี้ชอบก็ดันมาตาย เนื่องจาก

ไอพวกที่จะแย่งพลัง จากตนเอง จะไล่ฆ่าคนที่พระเอกรู้จัก (ในด่านที่ไปโรงแรม จะมีบอร์ด บอกการฆ่าทีละจุด)

พระเอกก็เลยจะฆ่า พวกมันและ จะผ่านผู้หญิง กลับมา ซึ่งต้องลองเล่นดูนะ(สำหรับคนที่ยังไม่เล่นก็แนะนำให้อ่านนะ)

** ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยนะ ^^ **

kyokyosa132
22nd February 2012, 21:43
แลเว โรงบาลบ้านี้มัน คือสิ่งที่ Darkness สร้างใช่ป่ะ

แล้วตอนสุดท้ายภาค 2 ตกลงแฟนมันเป็น ตัวอะไรหรอ

ผมอ่านแล้วประประมาณว่า เป็นนางฟ้า แล้วบังคับให้ แจคกี้สู้ด้วย แต่แจคกี้ไม่ยอม

Aliensh
22nd February 2012, 21:47
มาจากพี่ Bay Riffer นะครับ (พี่Bayเม่งโครต \m/)

สรุปเนื้อเรื่องเกม The Darkness II สำหรับหลายๆคนที่ถกเถียงกัน
ผมเล่นเกมจนจบแล้ว
เลือกกระโดดลงจากตึกจะได้ True Ending (มีเนื้อเรื่องพิเศษให้ดำเนินต่อ)
เลือกอยู่ในโรงบาลต่อจะได้ False Ending
ผมเลือกโดดลงจากตึกแล้วก็ได้รับรู้ทุกอย่างในเกมภาคนี้ออกมาว่า...
*(บทความนี้มีการสปอยเนื้อเรื่อง ใครยังเล่นเกมไม่จบไม่แนะนำให้อ่าน)*
บางกระแสที่เล่นแล้วไม่เข้าใจเนื้อเรื่องก็ออกมาบอกว่าแจ็คกี้ (ตัวเอก) เสียสติ
อยู่ในโรงบาลบ้า จินตนาการทุกอย่างขึ้นมาเอง เพียงเพราะไอ่คนเล่นมันเห็นหนังสือการ์ตูน
เรื่อง Darkness วางอยู่ในฉากโรงบาล จะบอกให้ครับว่านั่นคือการแต่งฉากเฉยๆไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเนื้อเรื่อง แจ็คกี้ไม่ใช่โอตาคุ ยกตัวอย่างนะครับ เกม Metal Gear Solid ภาค
Son of Liberty กับ Snake Eater ก็มีหนังสือการ์ตูน Metal Gear วางอยู่ในฉากเหมือนกัน
และไม่ได้มีผลกับเนื้อเรื่อง หลายๆเกมก็มีการแต่งฉากด้วยการโปรโมทเกมตนเองแบบนี้
เพราะจะให้เอาเกมอื่นมาใส่เป็นปกหนังสือในฉากมันก็ใช่เรื่อง แล้วก็ผิดลิขสิทธิ์เช่นกัน
------------------------------เรามาเริ่มกันเลย-----------------------------------------
The Darkness คือพลังแห่งความมืดที่แจ็คกี้เป็นผู้ถือครองปัจจุบันซึ่งไม่ถูกกับแสงสว่าง
เขาเป็นหัวหน้ามาเฟีย ที่สูญเสียคนรักไปในภาค 1 ภายในใจรู้สึกผิดมาตลอดว่าสาเหตุ
การตายของเจนนี่มาจากตัวเอง ภาพหลอนต่างๆที่แจ็คกี้เห็นถูกสร้างขึ้นมาจาก Angelus
ตัวแทนแห่งแสงสว่าง สาเหตุที่เขาอมตะ โดนยิงโดนแทงโดนไฟเผาไม่ตาย สมานแผลได้
ก็เพราะพลังของ Darkness ในแต่ละครั้งที่แจ็คกี้ตายในเกม (ฉาก Cut Scene) แจ็คกี้จะฟื้น
ขึ้นมาที่โรงบาลบ้า นั่นคือสถานที่ที่ Darkness สร้างขึ้น ในที่แห่งนั้นก็จะมีภาพหลอน
คนที่เขารู้จัก มีเหตุการณ์ลวงตา ทั้งนี้ก็เพื่อเอาไว้เยียวยารักษาร่างกายแจ็คกี้ เพราะพลังของ
Darkness รั้งตัวเขาเอาไว้ไม่ให้ตาย
แจ็คกี้ต้องการปลดปล่อย Darkness ออกจากตัวเอง แล้วฆ่าตัวตายเพื่อจะได้ไปช่วยเจนนี่
แต่ก็ถูกขัดขวาง มีคนพยายามจะเอาพลัง Darkness ไปใช้ต่อ แล้วทำไมไม่ยกให้เขาไปล่ะ ?
ไม่ได้ครับ แจ็คกี้จำเป็นต้องใช้ Darkness ไปถ่ายทอดให้กับเจนนี่ที่ตายไป
เพื่อให้ The Darkness ชุบชีวิตให้เจนนี่ อ้างอิงจากประโยคที่แจ็คกี้พูดกับ
ภาพหลอนเจนนี่ในเกม "It's all my fault. It should have been me"
แปลว่า "มันคือความผิดของฉัน ฉันต่างหากที่ควรจะตาย"
แจ็คกี้แย่ง Darkness กลับคืนมาได้ แล้วก็เอา Siphon แทงตัวเองตายในโลกความจริง
เพื่อให้ไปฟื้นในโรงบาลบ้าภาพความฝันที่ถูกสร้างขึ้นโดย Darkness ตอนหมดสติ
แล้วก็เพื่อฆ่าตัวตายในโรงบาลบ้าจะได้ตายจริงๆ แล้วก็ลงนรกไปช่วยเจนนี่
(หลายต่อสินะ 5555 พยายามทำความเข้าใจทีละขั้นนะครับ นึกภาพตามในเกมไป)
แจ็คกี้ลงนรกจนสำเร็จ ปลดปล่อยเจนนี่ได้สำเร็จ แต่ที่น่าเศร้าคือถูกหลอก
เจนนี่ที่เขาเห็นเป็นภาพลวงตาที่ Angelus สร้างขึ้นเป็นหุ่นเชิด หลอกล่อให้แจ็คกี้เข้ามาในนรก
เพื่อช่วย Angelus โดยที่เขาไม่รู้นั่นเอง (Angelus ถูก Darkness คุมขังเอาไว้ แน่นอนแสงไม่ถูกกับความมืด) Angelus ถูกปล่อยเป็นอิสระ ส่วนแจ็คกี้กับพลัง Darkness ในตัวเขา
ก็ถูกกักเอาไว้ในนรกตลอดไป ส่วนอีเจนนี่ ****อยู่ไหนแล้วไม่รู้ 555555 จบ
มีภาค 3 แน่ๆ !!

Noname1
22nd February 2012, 21:48
แลเว โรงบาลบ้านี้มัน คือสิ่งที่ Darkness สร้างใช่ป่ะ

แล้วตอนสุดท้ายภาค 2 ตกลงแฟนมันเป็น ตัวอะไรหรอ

ผมอ่านแล้วประประมาณว่า เป็นนางฟ้า แล้วบังคับให้ แจคกี้สู้ด้วย แต่แจคกี้ไม่ยอมคือ โรงบาล เป็นของ Darkness

แฟนของพระเอกแค่้ถูกนางฟ้าสิงร่างเฉยๆครับ แล้วนางฟ้ามันจะยุให้เราฆ่ามันเพื่อที่ จะกำจัด Darkness ในตัวเราออกไปแต่ก็รอติดตาม ภาค 3 ละครับ ^^

(ถ้าลองไปเล่นในโหมด coop ไอ4คนที่เห็นนั้นคือ การแชร์พลังจาก Darking นั้นเอง แล้วพวกเขาก็เป็นนักฆ่าที่ไอเพื่อนเวร(จำชื่อไม่ได้)จ้างมาฆ่า(ซึ่งเขาเหล่านี้เป็นอดีตลูกน้องของพ่อพระเอกเกือบทุกคน)

อาจผิดนิดหน่อยนะ เพราะผมอ่าน การตูน ตั้งแต่ ภาค 1-2 ละ เลยเข้าใจนิดหน่อย