PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้าผมอัพแรมแล้ว ปัญหาเหล่านี้จะหายไปมั้ยครับ (รายละเอียดข้างใน)

McCalleN
22nd February 2012, 21:58
ตอนผมเพิ่งลงคอมมาใหม่ๆ คอมผมมันเล่น Crysis 2 ได้, MW3 ได้, BF3 ปรับ Low ได้ (แต่มีอาการภาพช้ากว่าเสียง), GTA IV ลงแพทช์ 1.0.7.0 ปรับต่ำหมด ได้ (กระตุกนิดหน่อย)
ทุกเกมส์ตอนโหลดเข้าเกมส์มันจะช้ามากครับ (โดยเฉพาะ Sims 3 ประมาณ 5 นาทีเลย)
แต่พอผมลงโปรแกรมเยอะๆ ไดรว์เป็นสีแดง พอลองเล่นเกมส์ที่กล่าวมาอีกครั้ง มันกระตุกเลยครับ
BF3 ปรับ Low ฉากก็ยังลื่นๆอยู่ แต่พอเริ่มเล่นก็กระตุกเลย
The Sims 3 7 in 1 โหลดเข้าช้า+เลื่อนมุมมองแล้วกระตุก
GTA IV ลงแพทช์เดิม ปรับต่ำหมด ก็กระตุก

สเปคคอมผมครับ
CPU: Core i3-530
RAM: 2GB 1333 MHz
VGA: 9600 GT 1GB
HDD: 250GB

ผมเลยคิดว่าจะอัพแรมเพิ่มอีกซัก 4GB ครับ อาการมันจะหายไปด้วยมั้ยครับ (ผมยังไม่เปลี่ยนการ์ดจอก่อนนะครับ)

niorjung
22nd February 2012, 22:07
กาดจอท่าน เปลี่ยนได้แล้ว มันใกล้จะสุดแล้วสำหรับเกมที่ท่านบอกมา

Ksleser
22nd February 2012, 22:07
ผมว่าอาจจะเป็นที่ท่านลงโปรแกรมเยอะนะครับ ในการทำงานอย่างน้อยควรเหลือเนื้อที่ไว้สักหน่อย

alonekaoka
22nd February 2012, 22:09
ไม่มีทางครับต้องเปลี่ยน vga ครับ

Spermz
22nd February 2012, 22:13
ผมใช้สเปคเหมือนท่านเลยนะ แต่ CPU เป็น Core 2 Duo ก็เล่นได้หมดนะ ไม่มีแลค ยกเว้นพวก BF3

GTA IV ผมก็ติดหน่วงๆนิดหน่อย
Sims 3 ก็ไม่แลคนะสบายๆ

แต่ต้องยอมรับหน่อย รุ่นพวกนี้จะหมดยุคแล้วๆ ^^
ผมยังใช้ win XP เลย ใช้ 7 ไม่ไหว คอมพ์มันเล่นเกมแทบไม่ได้ -*-

getmar1472
22nd February 2012, 22:18
ไวรัสหรือป่าวครับหาantiมาสเเกนดูนะครับ

alonekaoka
22nd February 2012, 22:24
ขอเพิ่มเติมนิดครับอาจจะดีขึ้นแต่ไม่หายหมด

kittinzaa
23rd February 2012, 00:51
อัพแรมก็ดีขึ้นครับ เพราะผมว่า 2 gb ไม่พอใช้แน่ๆ สำหรับ win 7 เปิดเครื่องก็ล่อไปเกือบ 1gb ละ

แถมช่วงนี้ราคาแรมถุกมาก

SWE_Sora
23rd February 2012, 01:22
วินโดวด้วยคับ 7 กินกว่า Xp เยอะ

แต่ถ้าใช้ต่อ.. ก็ อัดแรมเลยคับ ไม่ต้องอะไรมากก

CrYzTeX
23rd February 2012, 01:52
RAM 4 GB Kingston.....PowerColor HD 6790 สุดๆแล้ว

mmx2029
23rd February 2012, 10:51
มันเป็นกับ CPU ครับ...CPU Core i3 มันเป็นแบบ 2 core 4 way ไม่ได้เป็น 4 core แท้ครับ ลองดูที่ข้างกล่อง ผมเคยลองมาแล้วอย่างที่ คุณMcCalleN บอก BF3 แต่มีอาการภาพช้ากว่าเสียง...ต้องใช้ CPU 4 Coreแท้ครับ...

chikuva
23rd February 2012, 10:58
ลบโปรแกรมออกอย่าให้ไดร์แดงด้วยครับ
เพิ่มแรมแล้วอาจจะไม่ดีขึ้นอย่างที่หวังก็ได้ครับ
ส่วนที่โหลดเกมส์ช้าเพราะ hdd มันช้าครับ

CrYzTeX
23rd February 2012, 11:48
แบบข้างบน

Crowszerro 3
23rd February 2012, 13:57
9600 กระตุกน่ะสิท่านจากประสบการณ์

linker19191
23rd February 2012, 14:04
เปลี่ยนการ์ดจอครับ

T : O : P 22
23rd February 2012, 14:07
เล่น BF3 เเรม 2 gb ไม่พอหรอก เล่นกระตุกเสียงก็กระตุกอะ เพิ่มเเรมเหอะ ปรับ medium ไหวนะ 9600 อะ
ส่วน gta iv หาเเพท 1.0.0.4 มาลงดู น่าจะเเก้ได้

Crowszerro 3
23rd February 2012, 14:27
เล่น BF3 เเรม 2 gb ไม่พอหรอก เล่นกระตุกเสียงก็กระตุกอะ เพิ่มเเรมเหอะ ปรับ medium ไหวนะ 9600 อะ
ส่วน gta iv หาเเพท 1.0.0.4 มาลงดู น่าจะเเก้ได้

9600 low ยังไม่รอดท่านมาmediam อะไรอีกคอมเก่าผมก็ 9600 GT ลองมาแล้วอย่าเถียงสิ low ยังกระตุกเลยครับ CPU 4 core แรม 4 gb กาจจอแรงๆสัก3000+ ถึงปรับmediam+high ได้ไม่กระตุกน่ะ GTA ยังกระตุกเลย 9600 GT ผมใช้มาก่อน

McCalleN
23rd February 2012, 19:22
กาดจอท่าน เปลี่ยนได้แล้ว มันใกล้จะสุดแล้วสำหรับเกมที่ท่านบอกมา

ไม่มีทางครับต้องเปลี่ยน vga ครับ

เปลี่ยนการ์ดจอครับ

โอ้ว... มีแต่คนบอกให้เปลี่ยนการ์ดจอ :sweat:sweat ผมก็รู้ครับว่ามันเป็นที่การ์ดจอด้วยแน่ๆ แต่ยังไม่อยากเปลี่ยนตอนนี้หนะครับ
คือผมอยากจะรอช่วงที่การ์ด AMD และ Nvidia และซีพียู Intel กับ AMD ออกมาหมดก่อน จะได้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจอีกที
แล้วก็จะได้เก็บตังค์ไปด้วย

แต่มันก็เล่นได้ปกติทุกเกมนะครับ เพียงแค่มันกระตุดเป็นช่วงๆ ครับ แล้ว BF3 มันจะค้างไปแปปนึง(ประมาณ 1วิ) แต่เสียงยังไปต่อ
MW3 ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากครับ แต่ The Sims 3 7 in 1 เนี่ยสิ โค.ต.รกระตุกเลย แบบว่าพอแพนกล้องแล้วกระตุกอ่ะครับ
เวลาซุมเข้า-ออกก็ด้วย แล้วก็ตอนเปลี่ยนโหมดจา "โหมดซื้อ"เป็น"โหมดสร้าง"ก็ค้างครับ อาจจะเป็นเพราะผมลงของเสริมไปเยอะด้วยมั้ง
อีกปัญหาของทุกเกมส์ครับ คือตอนเข้าเกมเนี่ย มันจะใช้เวลานานมาก โดยเฉพาะ Sims 3 ประมาณ 5 นาทีเลยอ่ะ เกมส์อื่นประมาณ 1-2นาที
เวลาเข้าเน็ตด้วยครับ พอเปิดหลายแท็บเนี่ย(ประมาณ 10 แท็บ) แล้วมันกำลังโหลดอยู่ พอผมไปกดแท็บอื่น มันก็จะค้างไปเลย(30วิได้มั้ง )

ไหนๆก็บอกปัญหามาหมดแล้ว ช่วยบอกผมด้วยนะครับ ว่าถ้าผมจะอัพคอมใหม่เนี่ย อุปกรณ์ตัวไหนต้องมีสเปคอย่างไรบ้าง เช่น แรมต้องประมาณกี่กิ๊กขึ้นไป
ต้องอัพอะไรในระดับไหน เช่น ซีพียูประมาณรุ่นไหน, การ์ดจอประมาณรุ่นอะไร, ต้องใส่อุปกรณ์อะไรมั้ย เช่น SSD คุ้มทีจะใส่มั้ย
ผมกำลังจัดสเปคอยู่ครับ เดี๋ยวจะเอามาให้ดูนะครับ ว่าจะลื่นมั้ย ขอเวลาหน่อยนะครับ :):)

alonekaoka
23rd February 2012, 19:26
ผมว่าสเปคท่านอะนะ ปรับตํ่าๆ ไม่น่ากระตุกนะ

McCalleN
24th February 2012, 09:05
ผมว่าสเปคท่านอะนะ ปรับตํ่าๆ ไม่น่ากระตุกนะ

ตอนเพิ่งลงแรกๆก็ไม่ค่อยมีอาการกระตุกอะไรเลย เกือบทุกเกม GTA IV, BF3, MW3 (ปรับต่ำหมด) ยกเว้น The Sims 3 ตอนนี้มันคงกระตุกเพราะว่าลงโปรแกรมเยอะๆมั้งครับ

ส่วนที่มันโหลดช้านั้นเพราะว่า HDD ทำงานช้าใช่เปล่าครับ แล้วรุ่นไหนดีบ้างครับ แล้วถ้าใช้ SSD แล้วมันจะเร็วขึ้นใช่มั้ย แล้วต้องต่อแบบไหนอ่ะครับ ผมเห็นมันมีแบบ RAID 0, SSD Caching หรือเอาไว้เป็นไดรว์หลัก(ไว้ลง OS)
ผมเล็งๆอยู่ระหว่าง OCZ Vertex 3, Solid 3 กับ Intel 520 แบบ 120GB ทั้ง เห็นราคามันไม่ค่อยต้างกันมาก แล้วรุ่นไหนดีสุดและคุ้มสุดในรุ่นที่กล่าวมาครับ ถ้ามีตัวอื่นแนะนำ ถ้าให้ดีขอแบบมีสีแดงด้วยนะครับ (ชอบสีแดง แต่ไม่ชอบเสื้อ)
ผมกำลังคิดว่าจะจัดสเปคเป็น AMD FX กับ RADEON คับ อยากได้ SSD สีแดงเพราะมันจะได้เข้ากับสเปคนี้ได้ดี :):)

biobobzaa
24th February 2012, 09:12
เครื่องเราการ์ดจอ 9800GTX+ เองอ่ะ เล่น Crysis2 GTA4 ปรับต่ำๆเล่นได้ ส่วน TheSims2กับ3 ก็ไม่กระตุกนะ แต่ว่าโหลดเกมช้าหน่อยแต่ก็ปรกติของเกมนี้อยู่แล้ว

sydyon
24th February 2012, 09:41
cpu พอได้อยู่

การ์ดจอ ไม่ไหวละ

RAM ควรจะมีอย่างน้อย 4 GB ถ้าจะเล่นเกม

merisa
24th February 2012, 09:48
ตอนผมเพิ่งลงคอมมาใหม่ๆ คอมผมมันเล่น Crysis 2 ได้, MW3 ได้, BF3 ปรับ Low ได้ (แต่มีอาการภาพช้ากว่าเสียง), GTA IV ลงแพทช์ 1.0.7.0 ปรับต่ำหมด ได้ (กระตุกนิดหน่อย)
ทุกเกมส์ตอนโหลดเข้าเกมส์มันจะช้ามากครับ (โดยเฉพาะ Sims 3 ประมาณ 5 นาทีเลย)
แต่พอผมลงโปรแกรมเยอะๆ ไดรว์เป็นสีแดง พอลองเล่นเกมส์ที่กล่าวมาอีกครั้ง มันกระตุกเลยครับ
BF3 ปรับ Low ฉากก็ยังลื่นๆอยู่ แต่พอเริ่มเล่นก็กระตุกเลย
The Sims 3 7 in 1 โหลดเข้าช้า+เลื่อนมุมมองแล้วกระตุก
GTA IV ลงแพทช์เดิม ปรับต่ำหมด ก็กระตุก

สเปคคอมผมครับ
CPU: Core i3-530
RAM: 2GB 1333 MHz
VGA: 9600 GT 1GB
HDD: 250GB

ผมเลยคิดว่าจะอัพแรมเพิ่มอีกซัก 4GB ครับ อาการทั้งหมดมันจะหายไปด้วยมั้ยครับ (ยังไม่เปลี่ยนการ์ดจอก่อนนะครับ)

VGA ท่าน กาก มากๆควรเปลี่ยนนะ

McCalleN
24th February 2012, 11:47
VGA ท่าน กาก มากๆควรเปลี่ยนนะ

ก็ผมบอกไปแล้วไง :(:(

โอ้ว... มีแต่คนบอกให้เปลี่ยนการ์ดจอ :sweat:sweat ผมก็รู้ครับว่ามันเป็นที่การ์ดจอด้วยแน่ๆ แต่ยังไม่อยากเปลี่ยนตอนนี้หนะครับ
คือผมอยากจะรอช่วงที่การ์ด AMD และ Nvidia และซีพียู Intel กับ AMD ออกมาหมดก่อน จะได้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจอีกที
แล้วก็จะได้เก็บตังค์ไปด้วย

chikuva
24th February 2012, 12:20
เพิ่มแรมจะช่วยในเวลาที่เปิดโปรแกรมหลายๆโปรแกรม ทำให้ระบบโดยรวมทำงานคล่องขึ้น
แรมคือหน่วยความจำ หน่วยความจำนั้นต้อง อ่าน เขียนอยู่เสมอๆ สมมุติแรมเป็นห้องห้องหนึ่ง ส่วนโปรแกรมและเกมส์ต่างๆเป็นของที่เก็บอยู่ในแรม
สมมุติว่าเราเปิดโปรแกรมเยอะหรือเกมส์นั้นๆใช้แรมจนเกือบเต็มหรือเต็ม ลองคิดภาพห้องเก็บของที่มีอะไรต่ออะไรไม่รู้กองเต็มไปหมด
ครั้นเวลาจะหาเรียกข้อมูลออกมาใช้ ก็เหมือนกับหาของที่ต้องการที่กองในห้องนั้นๆ มันคงยากที่จะหาเจอ แต่ถ้าแรมเยอะ ห้องก็กว้างขึ้น การจะหาข้อมูลที่ต้องการก็จะง่ายขึ้น
ดังนั้นในกรณของคุณ ถ้าระหว่างเล่นเกมส์แล้วแรมมันเต็ม ก็อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่เล่นเกมส์แล้วกระตุก แต่ทั้งนี้อาจมาจากสาเหตุอื่นก็ได้
ถ้าเป็นแรม ddr3 ก็ซื้อมาใส่เถอะครับ อันไม่กี่ตัง แต่ถ้าเป็น ddr2 ผมว่ามันไม่คุ้ม เก็บตังซื้อใหม่ยกชุดดีกว่า

ส่วนที่บอกจะรอให้มันออกมาหมด แบบนี้ก็ไม่ต้องใช้กันพอดี เพราะเทคโนโลยีไม่มีวันหยุดนิ่ง มันต้องออกมาใหม่เรื่อยๆอยู่แล้ว
มัวแต่รอก็ไม่ได้ใช้กันพอดี

McCalleN
24th February 2012, 14:37
เพิ่มแรมจะช่วยในเวลาที่เปิดโปรแกรมหลายๆโปรแกรม ทำให้ระบบโดยรวมทำงานคล่องขึ้น
แรมคือหน่วยความจำ หน่วยความจำนั้นต้อง อ่าน เขียนอยู่เสมอๆ สมมุติแรมเป็นห้องห้องหนึ่ง ส่วนโปรแกรมและเกมส์ต่างๆเป็นของที่เก็บอยู่ในแรม
สมมุติว่าเราเปิดโปรแกรมเยอะหรือเกมส์นั้นๆใช้แรมจนเกือบเต็มหรือเต็ม ลองคิดภาพห้องเก็บของที่มีอะไรต่ออะไรไม่รู้กองเต็มไปหมด
ครั้นเวลาจะหาเรียกข้อมูลออกมาใช้ ก็เหมือนกับหาของที่ต้องการที่กองในห้องนั้นๆ มันคงยากที่จะหาเจอ แต่ถ้าแรมเยอะ ห้องก็กว้างขึ้น การจะหาข้อมูลที่ต้องการก็จะง่ายขึ้น
ดังนั้นในกรณของคุณ ถ้าระหว่างเล่นเกมส์แล้วแรมมันเต็ม ก็อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่เล่นเกมส์แล้วกระตุก แต่ทั้งนี้อาจมาจากสาเหตุอื่นก็ได้
ถ้าเป็นแรม ddr3 ก็ซื้อมาใส่เถอะครับ อันไม่กี่ตัง แต่ถ้าเป็น ddr2 ผมว่ามันไม่คุ้ม เก็บตังซื้อใหม่ยกชุดดีกว่า

โอโหท่าน ผมก็จะซื้อ DDR3 อยู่แล้ว ใครจะไปซื้อ DDR2 มาใส่กับ Core i หละครับ มันใส่กันได้ด้วยเหรอ

ส่วนที่บอกจะรอให้มันออกมาหมด แบบนี้ก็ไม่ต้องใช้กันพอดี เพราะเทคโนโลยีไม่มีวันหยุดนิ่ง มันต้องออกมาใหม่เรื่อยๆอยู่แล้ว
มัวแต่รอก็ไม่ได้ใช้กันพอดี

ที่ผมรอให้มันออกมาก็เพราะผมจะเก็บตังค์ไปด้วย ถึงผมจะมีเงินซื้อเลยตอนนี้ ผมก็ยังไม่ซื้อหรอกครับ รอของใหม่มาไม่ดีกว่าเหรอ
ของเก่ามันก็ยังใช้ได้อยู่ (ถึงจะมีกระตุกๆบ้าง แต่ก็ไม่ถึงตาย) แล้วจะไปซื้อของที่มันกำลังจะออกรุ่นใหม่ทำไม
ถ้าท่านบอกว่าอัพแรมแล้ว เวลาเล่นเน็ตมันจะหายกระตุก ผมก็จะอัพ จ่ายไป 750 บาทแค่นี้ไม่ตายหรอก

CrYzTeX
24th February 2012, 15:27
เรื่องมาก ไม่ต้องซื้อครับ

จบ !!

Chikuva บอก ถ้า นะครับ ถ้า น่ะ ไม่ใช่แบบว่า ใช้ DDR2 อยู่ คุณอ่านประโยคออกรึเปล่า คุณก็ยังยกตัวอย่างได้น่าขำมาก

รอของใหม่มา แล้วมาตั้งกระทู้สอบถามหา พ่อตาแม่ยายคุณหรอ

อย่าย้อนผมนะครับ ผมเผาเละแน่

merisa
24th February 2012, 15:49
เพิ่ม Ram เป็น 8G ก็ได้ราคา RAM ถูก
ส่วน VGA: 9600 GT 1GB จริงๆก็เล่นไปได้นะ แต่ต้องปรับ 3 ที่
1. ลง Driver ตัวล่าสุด แล้วเข้าไปปรับ ที่ Driver Nvidia Contral ปรับให้เป็น high performance เลื่อนมาซ้ายสุดแน้นประสิทธิภาพ
2.เปิดการทำงานของ Windows 7 X64 เป็น high performance คือการเอา ประสิทธิภาพ สูงสุดของ เครื่องมาใช้งาน
3.ปรับที่เกมเอา Low โดยเฉพาะพวก Anti เอา เป็น Off ไปเลย ส่วนภาพก็ 1024x768 ก็พอ
Call of duty Mw3 เปิดภาพสุดๆเลย แล้วปิด Shadow เป็น no เพราะมันเป็นแสงและเงาไม่จำเป็นสำหรับเราเลย น่าจะลื่นขึ้น เอา Texture เป็น High ก็พอไม่ต้อง Extra หรือถ้าไม่กระตุกก็ Extra ก็ได้
specular map = no
Depth of field =yes
bullet impacts =no

http://www.notebook4game.com/web/wp-content/uploads/2011/02/NVIDIA3.png

ปล windows ควรเป็น Windows 7 X64 Original นะน่าจะดีกว่า