PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นี่ใช่มั้ยที่เรียกว่า "แต๊บ":eek:

rukmakmind
23rd February 2012, 17:09
หลังจากที่แก้ไขปัญหาคอมที่เกิดขึ้นทั้งการ์ดจอและวินโดว์ได้แล้ว(มั้ง)ผมก็เล่นเกมส์เปิดเว็บได้ตามปกติครับ
แต่ที่มันผิดปกติคือ ผมเห็นว่าเน็ตไม่มีสัญญาณ ก็เลยไปคลิกดูตรง icon ปรากฎว่า ภาพมันเบลอๆเหมือนเป็น icon ซ้อนๆกันหลายๆตัวทั้งจอ แล้วมันก็วูบดับไป:eek:
แล้วคอมก็รีใหม่ขึ้นมา และก็ตามด้วยเช่นเคยครับ windows error recovery
พอคอมรีใหม่เสร็จผมก็ลองไปคลิกที่ icon อีกทีเพื่อดูว่าจะเปิด icon ได้มั้ย และก็เหมือนเดิม ซ้อนๆกันหลายๆตัวทั้งจอ แล้วมันก็วูบดับไป:eek:
แต่เล่นเกมส์ไม่เป็นครับ แต่ยังไม่ได้ลองเกมส์แรงๆเลยครับ วันนี้ว่าจะเอา bf3 ไปลองครับ ถ้าเล่นแล้วดับนี่ "แต๊บ" ใช่มั้ยครับ
ผมไม่รู้ว่าปัญหาเกิดจาก windows หรือ hard ware หรือ soft ware กันแน่ครับ
เซ็งมากเลยครับตั้งแต่ซื้อมา ผมเอาไปไว้กับเพื่อน มันไม่เป็นอะไรซักอย่าง แต่เอามาอยู่กับผมปัญหาเยอะมากเลย (ไม่รู้ว่า มันมีปัญหากับผม รึ ผมมีปัญหากับมันฟะเนี่ย:sweat)

และก็อีกเช่นเคยครับรบกวนเพื่อนๆให้คำแนะนำทีครับ
ไม่รู้จะหาคำไหนที่ดีกว่าคำว่า "ขอบคุณ" มาบอกแล้วครับ นอกซะจากคำว่า ""ขอบคุณมากๆครับ""

paripari
23rd February 2012, 17:55
มันคงเป็นที่ User แล้วหล่ะ 555+

1.ลงวินโดว์ใหม่ โดยกด F6 เพื่อ Format HDD ก่อนลง
2.เปลี่ยนวินโดว์ตัวใหม่เลยแต่เอาเป็นแบบที่ไม่โมมาอ่ะ
3.กรุณาดูด้วยว่า HDD ของเรามันเก่าหรือไม่
4.PSU ไฟพอมั๊ย
5.แอนตี๊ไวรัสควรที่จะต้องลงด้วย
6.(อันนี้หลายๆคนบอกเสียเวลา)กรุณาอย่าปิดการเตือนเวลาอัพเดทวินโดว์
7.ถ้าทำทั้งหมดแล้วยังไม่ได้อีกก็ขายคอมซะแล้วไปซื้อ Xbox360 หรือ Ps3 มาเล่นโลด

bararasza
23rd February 2012, 18:16
ลงวินโดว์ใหม่เลย ไม่หายก็ Hardware แล้ว ถ้ามีภาพประกอบจะดีมาก เป็นเหมือนผมเลยราวกับมันมีชีวิต ผมไปโมโหไรใส่มันหน่อยมันทำให้ผมโมโหมากขึ้นอีก ประมาณว่า ดับไป ทื่อๆ เปิดไม่ติดวันนึง พอวันต่อมามันหายโกรธผมแล้วก็เปิดติด ผมเอามาปัดฝุ่นๆหน่อยก็ติด แต่ถ้าเกิด ไปเคาะมัน เป็นอะไรว้า ไปด่ามันเห้ยไม่ได้ดั่งใจ ก็ค้างหนักเลยครับ -..- ตอนนี้ผมเป็นโรคประสาทไปแล้วคอยโอ๋ๆมันตลอดเลย ราวกับมันมีชีวิต จริงๆนะ

rukmakmind
23rd February 2012, 18:55
ก็ว่าจะลองทำตามที่ท่าน paripari บอกอ่ะครับ ไม่ได้ยังไงวันอาทิตย์คงเอาไปให้เพื่อนเช็คดูครับ
คอมตัวนี้ยังไม่เค้ยไม่เคยรุนแรงกับมันเลยครับ เพิ่งซื้อยกชุดมาได้เดือนเดียวเอง จัดเองกับมือ
มีแต่การ์ดจอเนี่ยแหละครัับที่เพิ่งถอยมาใหม่ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาเอง ปวดสมองกับมันละเกินแก้ไม่หายยังไงก็คงเล่นไปก่อนครับ รอวันอาทิตย์อย่างเดียวละทีนี้

pcore2000
23rd February 2012, 19:01
โชคดีๆๆเด้อเป็นกำลังใจให้คอมสบายดีไวๆเด้อๆ