PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบวิธีแบ่งเน็ตในวงแลนคับ(เข้ามาดูหน่อย)

kira19
23rd February 2012, 23:39
คือผมใช้เน็ต TOT 6M ตอนนี้มีคนข้างบ้านมาขอแชร์ แต่.. เขาเล่นโหลดซะโห ดึงเน็ตไปหมดเลยเล่นเกมส์ก็กระตุก เซงมากๆเลยตอนนี้

เลยอยากทราบการแบ่งเน็ตในวงแลนคับ อ้อเขาใช้เน็ตทางไวเรสนะคับ ผมปล่อยไวเรสด้วย จะแบ่งเน็ตได้รึป่าวคับ ของวิธีทำด้วยนะคับ

หรือจะ รีโมท(TeamViewer) เข้ามาทำก็ได้นะคับ

ถ้าจะ รีโมท รบกวนแอ้ด retrospect_take@hotmail.com MSN หรือ Facebook ก็ได้นะคับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆนะคับ

chikuva
23rd February 2012, 23:59
คิดว่าเค้าคงจะโหลดบิท ขั้นต้นลองคุยกันดูก่อนนะครับบอกไปเลยถ้ายังโหลดบิทอยู่จะไม่ให้ใช้เน็ตด้วย
แต่ถ้าไม่อยากเจรจาก็คงต้องใช้อุปกรณ์ที่สามารถควบคุมความเร็วมาต่อเพิ่ม หรืออาจจะหาคอมเก่าๆซักตัวมาตั้งเป็นเซิฟเวอร์เลยก็ได้ แต่ถ้าใช้ WRT54G แล้วยัด bios wrt เข้าไปมันจะมีให้ป้องกันโหลดบิทได้เล็กน้อยครับ

kira19
24th February 2012, 00:35
ทำอย่างงั้นคงไม่ได้เพราะคนกันเองผมอยากแบ่งไปเลยอ่ะ

ลืมบอกไปคับ ผมใช้ TD-W8901G

คาดว่าไม่น่าจะใช่บิทคงจะใช้ IDM โหลดเต็มๆ

คับผมมีคอมเก่าๆอีกตัวคับทำเซิฟเวอร์ทำยังไงหรอคับ รวบกวนด้วยนะคับ

chikuva
24th February 2012, 00:56
ลง ubuntu server ครับ

|router|------>|ubuntu server|------->|switch หรือ wiress acess point|------>|เครื่องลูก|
_______________________________________ v
___________________________________|เครื่องลูก2|

โดย ubuntu server นั้นใช้การ์ดแลน 2 ตัว ตัวหนึ่งรับเน็ตมาจากเร้าเตอร์ อีกตัวใช้จ่ายเน็ตให้เครื่องลูก
ศึกษาเพิ่มเติมได้ตามนี้ครับ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=24510.0

kira19
24th February 2012, 02:18
โอ้ มีวิธิอื่นที่ง่ายกว่านี้มั้ยคับ มึนตึบ ไงก็ขอบคุณคับ

Smion
24th February 2012, 02:26
โปรแกรม netcut อะึีครับ

ลองไปหาดูเอานะครับอ่านดู

ถ้ามันโหลดก็ตัดเน็ตมันซะเลย

ไม่รูว่าได้ผลเปล่านะ

gegamash
24th February 2012, 03:11
ต้อง ให้เค้าติดเองแล้วหล่ะ

มาขอแชร์ไวไฟ ถ้าเล่นเน็ต เล่นเกมส์ ส่งเมลล์ ธรรมดาพอถูไถ แต่นี่พวกล่อโหลดบิท ตัดทิ้งไปเหอะ

อาจจะดูเหมือนไม่มีน้ำใจ แต่เค้าก็ทำเกินไป มาขอใช้ฟรี เราก็ให้ใช้ ดันเอาไปโหลดบิทอีก อธิบายกับเค้าไปตรงๆ ดีกว่า

kira19
24th February 2012, 16:53
ต้อง ให้เค้าติดเองแล้วหล่ะ

มาขอแชร์ไวไฟ ถ้าเล่นเน็ต เล่นเกมส์ ส่งเมลล์ ธรรมดาพอถูไถ แต่นี่พวกล่อโหลดบิท ตัดทิ้งไปเหอะ

อาจจะดูเหมือนไม่มีน้ำใจ แต่เค้าก็ทำเกินไป มาขอใช้ฟรี เราก็ให้ใช้ ดันเอาไปโหลดบิทอีก อธิบายกับเค้าไปตรงๆ ดีกว่า

ไม่ฟรีอะคับเขาช่วยแชร์ตัง

เห้อยังไงดี แล้วมีวิธีแยกเน็ตแยกเกมส์หรือป่าวอะคับ

[P]oky_alM0n
24th February 2012, 17:14
แล้วทำไมไม่ให้เค้าต่อเนตเองไปเลยอ่ะครับ ในเมื่อบ้านคุณติด tot ได้แสดงว่าสายก็มาถึงบ้านคุณ

chikuva
24th February 2012, 17:33
เมื่อก่อนผมก็แชร์กันเอา เดี๋ยวนี้ผมเอาเครื่องเซิฟเวอร์มาตั้งทำขายเป็นชั่วโมงเลนทีเดียว

kira19
24th February 2012, 19:40
oky_alM0n;800873']แล้วทำไมไม่ให้เค้าต่อเนตเองไปเลยอ่ะครับ ในเมื่อบ้านคุณติด tot ได้แสดงว่าสายก็มาถึงบ้านคุณ

โทดนะคับที่ผมอยากทราบคือ การแบ่งเน็ต หรือ แยกเน็ตแยกเกมส์นะคับ

ไม่ใช่แก้ไขโดยวิธีนี้