PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแน๊ะนำการ OC CPU กับ VGA หน่อยครับ

hoolbast
24th February 2012, 14:47
คือว่าเขาแน๊ะนำ สเป้กมา แต่คงอีกนานกว่าจะได้ซื่อ

ผมเล่น HON กิน CPU ผมไป 100% งงมาก

เล่นเกมส์อื่นก้อเกือบเลยวนอยู่ 100 - 90 -95 - 98 ไม่ลงเลย

การ์ดจอก็ร้อนมาก ๆๆ ประมาณ 65 - 70 C. อ่ะครับ

แน๊ะนำหน่อย อยากให้เครื่องเร็วกว่านี้อีกนิดก้อยังดีครับ

(CPU Intel Duo Core E6300 2.80 GHz. - GF 9400 GT 512MB 128bit)

deklnw2012
24th February 2012, 17:42
คือการ OC CPU VGA มันมีความเสี่ยงที่ตามมาคือ ความร้อน ความเสถียร และอายุการใช้งานของอุปกรณ์ ยิ่ง OC มา ยิ่งพังไวขึ้น
ถ้าบอกว่าการ์ดจอร้อนอยู่แล้ว ยิ่งไป OC มันยิ่งทำให้ ร้อนมาขึ้นกว่าเดิม พังไวขึ้นนะครับ ถ้าฮีตซิงค์ของ CPU เป็นตัวที่แถมมากับ CPU ผมก็ไม่แนะนำเหมือนกัน (ระวัง CPU ไหม้เน้อ) เพราะความร้อนของตัวเก่าก็มากอยู่แล้ว แต่ถ้า OC ไปไม่มากก็คงไม่เป็นไร
แล้วถ้ายังไม่มีความรู้ด้านนี้เลยยิ่งยากเลยครับ ผมว่าลองศึกษาในเว็บ Overclockzone ดูก่อนดีกว่านะครับ แล้วอีกอย่างใช้บอร์ดอะไรครับ เพราะบางบอร์ด OC ไม่ได้นะครับ แล้ว PSU ใช้ของอะไรครับ
การ OC มันจะกินไฟมากขึ้น ถ้า PSU ไม่ดี ไฟไม่นิ่ง ก็มีโอกาศพังได้ยกเครื่องนะครับ

Guszo
24th February 2012, 17:48
เล่นเกมสืยังร้อนขนาดนี้ oc คงจะไหม้...

แนะนำ อย่าไป oc เลยครับ ลำพังเดิมๆมันก็ทำงานเต้มขนาดนี้แล้ว ถ้าไม่เปลี่ยนซิ้ง เพิ่มไฟเข้าไปอีกก็ร้อนเข้าไปอีก ไม่นานก็ไหม้.... แนะนำให้เปลี่ยนการืดจอก่อนเลย ถ้างบไม่มีเลย อีกวิธีลอง format hdd ดูครับ หรือลบโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ไปครับ บางโปรแกรมมันเปิดขึ้นมาพ้อมกับวินโด้แต่ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร กินทรัพยากรเครื่องเปล่าๆก็มี อาจจะไวขึ้นมาไม่มาก แต่อย่างน้อยมันก็คงไม่วิ่ง 100เปอเซนเหมือนเดิม (ฟูโหลดนานๆ psu ไปอีก...)

paripari
24th February 2012, 18:09
หาวิธีดับร้อนก่อนจะดีกว่ามั๊ยพ่อคุณ

hoolbast
24th February 2012, 19:35
คือการ OC CPU VGA มันมีความเสี่ยงที่ตามมาคือ ความร้อน ความเสถียร และอายุการใช้งานของอุปกรณ์ ยิ่ง OC มา ยิ่งพังไวขึ้น
ถ้าบอกว่าการ์ดจอร้อนอยู่แล้ว ยิ่งไป OC มันยิ่งทำให้ ร้อนมาขึ้นกว่าเดิม พังไวขึ้นนะครับ ถ้าฮีตซิงค์ของ CPU เป็นตัวที่แถมมากับ CPU ผมก็ไม่แนะนำเหมือนกัน (ระวัง CPU ไหม้เน้อ) เพราะความร้อนของตัวเก่าก็มากอยู่แล้ว แต่ถ้า OC ไปไม่มากก็คงไม่เป็นไร
แล้วถ้ายังไม่มีความรู้ด้านนี้เลยยิ่งยากเลยครับ ผมว่าลองศึกษาในเว็บ Overclockzone ดูก่อนดีกว่านะครับ แล้วอีกอย่างใช้บอร์ดอะไรครับ เพราะบางบอร์ด OC ไม่ได้นะครับ แล้ว PSU ใช้ของอะไรครับ
การ OC มันจะกินไฟมากขึ้น ถ้า PSU ไม่ดี ไฟไม่นิ่ง ก็มีโอกาศพังได้ยกเครื่องนะครับ

บอร์ดใช้ ASUS P5KPL-AM PSU ใช้ที่ติดมากับเคสอ่ะคับ 450W ของ Gview

hoolbast
24th February 2012, 19:38
เล่นเกมสืยังร้อนขนาดนี้ oc คงจะไหม้...

แนะนำ อย่าไป oc เลยครับ ลำพังเดิมๆมันก็ทำงานเต้มขนาดนี้แล้ว ถ้าไม่เปลี่ยนซิ้ง เพิ่มไฟเข้าไปอีกก็ร้อนเข้าไปอีก ไม่นานก็ไหม้.... แนะนำให้เปลี่ยนการืดจอก่อนเลย ถ้างบไม่มีเลย อีกวิธีลอง format hdd ดูครับ หรือลบโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ไปครับ บางโปรแกรมมันเปิดขึ้นมาพ้อมกับวินโด้แต่ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร กินทรัพยากรเครื่องเปล่าๆก็มี อาจจะไวขึ้นมาไม่มาก แต่อย่างน้อยมันก็คงไม่วิ่ง 100เปอเซนเหมือนเดิม (ฟูโหลดนานๆ psu ไปอีก...)

ปกติมันไม่เคยเป็นอ่ะครับ ลง XP เดิม ๆ ก็ 100% ลง win 7 Pro 32bit ก็ 100% ลง Win 7 Ultimate 32bit ก้อ 100% ตอนนี้ใช้ Win7 Ultimate Gamer 64 bit ก้อ 100% ผมหมดปัญญาแร้ว

poowangdee
24th February 2012, 20:27
^
ใช้ยาแก้ไอตัวใหนอ่า

Rotten_apple
24th February 2012, 21:15
โดนไวรัสรึป่าวครับ หรือก็ต้องลองเช็คProcessesดูว่าโปรแกรมไหนที่มันกินcpuเรามากเกินปรกติ

hoolbast
25th February 2012, 01:07
^
^
^

ผมพึ่ง ฟอแมต HDD ไปครับ

ส่วนยาแก้ไอผมใช้ Loader v2.0.6 อ่ะครับ