PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะเรียนสายไหนดี ?

iOS
24th February 2012, 21:19
นี่ก็ย่างจะขึ้น ม.3 แล้ว อนาคตก็จะเริ่มยาวไกลขึ้น เลือกไม่ถูกระว่างวิทย์คณิตกับสายอาชีพ

โตขึ้นอยากเป็นวิศวะกร สร้างออกแบบเกี่ยวกับ เครื่องใช้ไฟไฟ้า อิเล็กทรอนิก แอร์ พัดลม โทรทัศน์

พวกนี้จะเรียน ม.4 สายวิทย์ คณิต อังกฤษ หรือต่อ สายอาชีพ สาขาวิชาช่างอิเล็กทรอนิก ดีอ่ะ ?

Enzio
24th February 2012, 21:22
วิทย์คณิต ไปไกลกว่าครับ

superior
24th February 2012, 21:23
สายวิท มีโอกาสในหลายๆคณะมากกว่าครับบบบ แนะนำเลย

nomember
24th February 2012, 21:25
ถ้าแน่ใจแล้วว่าอยากเรียนช่างอิเล็กทรอนิคจริงๆ ก็ไปเรียนสายอาชีพสาขานั้นเลยครับจะได้ชำนาญสายนั้นเลย อีกอย่างมีงานทำ 100% ต่ออาชีพก็ต่อปริญญาตรีได้นะครับ
ส่วนสายวิทย์ มันเข้าได้ทุกคณะเลยมีทางเลือกเยอะกว่า(มีงานทำรึป่าวค่อยว่ากันอีกที)

Arbadius'z
24th February 2012, 21:27
ท่าให้ผมแนะนำ นะ อยากเป้นวิศวะกรพวกนี้ แบบเจ๋งจริงๆ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ เรียนปวช.-ปวส. เขาเป็นเตรียม วิศวะกรเลย แล้วต่อมหาลัยพระจอมเกล้าพระนครเหนือต่อเลยครับ นี่แหละสุดยอดแล้ว : D แต่เขาปิดรับสมัคไปแล้วละ คนน่าจะเยอะอยุ่ผมจะสอบละ อ่านหนังสือๆ 5555 ยังไงก๊ขอให้สู้ๆนะครับ ท่าเกิดอยากไปวิทย์-คณิต จริงๆละก๊ ต้อง ขยันจริงๆ งานคงเยอะ แต่ก๊น่าจะเป็นวิศวะกรได้นะครับ : ) สู้ๆ เราวัยเดียวกัน : )))

deklnw2012
24th February 2012, 21:28
ผมเรียนสายอาชีพช่างอิเล็กทรอนิกส์อยู่ครับ ผมว่าไปสาย วิทย์ คณิตดีกว่า จะได้ด้านทฤษฎี มากกว่า และ จบ ม.6 เอ็นเข้าได้ง่ายกว่า
แต่ด้านสายอาชีพได้ประสบการณ์เยอะกว่า ไป ป.ว.ส. ก็ไม่เลวเลย ไปสอบเทียบเอา แต่ถ้าเรียน ป.ว.ส จบไปมีงานทำแน่ๆ
แต่ได้ประสบการณ์มากกว่าสายสามัญแน่นอน วันนี้ยังตะไบค้อนอยู่เลย นั่งเอากระดาษทรายลงเบอร์ 800 ยังไม่เสร็จเลย

waterc4t
24th February 2012, 21:48
ท่าให้ผมแนะนำ นะ อยากเป้นวิศวะกรพวกนี้ แบบเจ๋งจริงๆ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ เรียนปวช.-ปวส. เขาเป็นเตรียม วิศวะกรเลย แล้วต่อมหาลัยพระจอมเกล้าพระนครเหนือต่อเลยครับ นี่แหละสุดยอดแล้ว : D แต่เขาปิดรับสมัคไปแล้วละ คนน่าจะเยอะอยุ่ผมจะสอบละ อ่านหนังสือๆ 5555 ยังไงก๊ขอให้สู้ๆนะครับ ท่าเกิดอยากไปวิทย์-คณิต จริงๆละก๊ ต้อง ขยันจริงๆ งานคงเยอะ แต่ก๊น่าจะเป็นวิศวะกรได้นะครับ : ) สู้ๆ เราวัยเดียวกัน : )))

พระจอมเกล้าพระนครเหนือ ผมก็ไปสอบเหมือนกันครับ แล้วเจอกันครับ สู้ๆ

sattawat1979
24th February 2012, 21:56
ผมนี่ไง วิศวกร แต่จบจากพระจอมเกล้าลาดกระบังนะ จบภาค เครื่องกล อิอิ

ในช่วงเวลานี้วิศวกรหางานยากครับ เพราะคนตกงานกันเยอะ โรงงานจ้างวิศวกรออกกันเพียบ มีคนรอแย่งงานกันอยู่เยอะครับ ต้องเก่งและดวงดีจริงๆถึงจะได้รับเข้าทำงานในที่ดีๆ

วิศวกรเป็นอาชีพที่เงินเดือนเยอะก็จริง แต่ต้องหมั่นหาความรู้เพิ่มเติมอยู่เสมอนะครับ เพราะวิชาที่ใช้ทำมาหากิน ในมหาลัยไม่ค่อยได้สอนกัน ต้องออกมาหาประสบการณ์เอง

คนที่เรียนมาทางสายวิชาชีพ แล้วมาเรียนต่อวิศวะจะได้เปรียบกว่าคนที่เรียนมาสายสามัญ เพราะได้เรียนปฏิบัติไปด้วย

เกือบ 100% วิศวกรจบใหม่แทบทำอะไรไม่เป็น ต้องอาศัยเกรดสูงๆ ถึงจะเข้าที่ทำงานดีๆได้ แต่สมัยนี้นายจ้างไม่ค่อยรับเด็กจบใหม่แล้วเพราะต้องคอยสอนงาน

สู้รับคนมีประสบการณ์ยังดีกว่า

ถ้าให้ผมแนะนำนะ ไปเรียนหมอดีกว่า ได้รับเงินสูงกว่า ตกงานยากกว่า ถึงจะเรียนยากกว่าวิศวะแต่ จบมาแล้วคุ้มครับ พี่ชายผมจบหมอศิริราช ตอนนี้เงินเดือน 5 แสนบาท -o-

iOS
24th February 2012, 21:58
ใจจริงเราอยากเรียนสายอาชีพอะ ที่เล็งๆไว้ก็มี เทคนิคปทุม กับเทคนิคธัญญบุรี (บ้านอยู่คลองหลวง)

จบ ปวส มาก็ต่อเข้ามหาวิทยาลัยแถวๆ รังสิต กะ กรุงเทพ นี่ละ แต่อีกใจก็กลัวปัญหาตีกันอีก

ถ้าเรียนต่อ ม.4 วิทย์ คณิต ก็กลัวจะไปไม่ไหว เพราะเกรดแค่ 2.5 T T ในระดับ ม.2 เทอม 1

bigspy77
24th February 2012, 22:04
สายเอจิ ครับ ตีไวดีถ้าชอบถึกๆก็สายวิทก็ได้ครับ ^^

Arbadius'z
24th February 2012, 22:04
แล้วเจอกัน 55555:p

geonosis
24th February 2012, 22:20
แนะนำเรียนตามใจรักคับ ถ้าชอบมาทางสายวิศวะ แนะนำให้เรียนสายวิทยคณิตไปเลยครับ เดี่ยวนี้มีหลายสาขามากคับ ทั้งยังต่อโท-เอกได้อีก เจ๋งๆก็แนะนำพวก ปิโตรเคมี กับ อากาศยานครับ แต่ต้องฝึกภาษาอักกฤษเยอะๆหน่อยนะคับ ส่วนถ้าอยากเรียนหมอ จริงก็ใช้เวลานานหน่อยคับเร็วสุด 6 ปี แล้วก็ต้องเหนื่อยมากพอตัว เพราะเดียวนี้ต้องสอบใบประกอบโรคศิลป์ด้วยคับ มี 3 ใบ ถ้าสอบไม่ผ่านก็ไม่ได้เป็นหมอนะคับ ถึงจะเรียนจบได้ปริญญาก็ตาม อ่อแล้วก็ต้องไปใช้ทุนรัฐด้วยนะคับประมาณ 3 ปี ถ้ากรณีเรียนไม่ได้แล้วลาออกต้องจ่ายทุนคืนนะคับประมาณ 400000 หรือมากกว่าตามแต่โครงการทุน แล้วที่จริงจบมาเงินเดือนก็อยู่ราวๆ 50,000-100,000 แล้วแต่ที่คับ เพราะถ้าไปอยู่ชนบทก็จะมากกว่าในเมืองคับ(ค่ากันดาน) ที่เหลือก็แล้วแต่การขึ้นเวรคับ ผมว่าการเรียนใจต้องมาก่อนคับเลือกเส้นทางเราเอง ทุกคณะก็มีความยากในตัวมันเองถ้าไม่ชอบก็จะเรียนลำบากคับ ก็ขอให้น้องโชคดีนะคับตามความฝันเราให้เจอแล้วทำให้สำเร็จ ^_^

jomemy
27th February 2012, 18:55
ผมอยากจะบอกว่า เด็กเตรียมวิศวะ ที่ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ หรือที่ เรียกว่า เด็ก วทอ น่ะ

เทพกว่าเด็กสาย วิทย์ คณิต ของ โรงเรียนสายสามัญหลายๆ แห่งแน่นอน

เด็กเตรียมวิศวะพวกนี้ เทพ สุดๆ

Chayakorn
27th February 2012, 19:01
ผมว่าก็น่าเรียนทั้งสายอาชีพเเละสายสามัญนะครับเอาตามความถนัดเเละความชอบของเเต่ละคน

pote=36=west
27th February 2012, 19:10
วิทย์-คณิต นี่คือต้องใช้ความอดทน ความขยัน และความรับผิดชอบสูงครับถ้าไม่มีก็ไม่รอดครับ ไปได้กว้างกว่า
สายศิลป์ นี้ใช้เหมือนกันครับ แต่สายศิลป์มัน ไม่มีวิชา ชีวะ ฟิสิกส์(ตัวสกัดดาวรุ่ง) เคมี ถึงจะแคบแต่ใจรักก็พอครับ
แต่จริงๆมันแล้วแต่ ความพร้อม คุณสมบัติ และความต้องการของท่านครับ

maxonline17
27th February 2012, 19:11
ผมก็ไปสอบ มจพ ปวช ครับ หวังว่าจะติด อ่านหนังสือจนตาลาย

ปล. สอบพระนครเหนือ แล้วเจอกันครับ