PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาnotebook ใครก็ได้ช่วยที หนักสุดๆ

Tohan-kun
25th February 2012, 18:41
คือเราใช้notebookของซัมซุง ตอนนี้ก็ใช้มาประมาณ2ปีแล้ว แล้วก่อนหน้่นี้ยังดีๆอยู่แล้ว แต่ไม่นานมานี้มันเริ่มออกอาการแย่ เวลาเล่นเกม มันจะกระตุกเหมือนเฟรมเรตตก แต่พอหยุดเกมไปพักนึงแล้วมันจะกลับมาลื่นเหมือนเดิม จากนั้นมันก็เริ่มเป็นบ่อยขึ้นๆ ประมาณ5นาทีก็กระตุกที(ทุกเกม)

มาเร็วๆนี้ ดูหนังอยู่(เปิดจาไฟล์ในเครื่อง) มันก็ออกอาการเดียวกัน คือเฟรมเรตตก!! ดูหนัง ดูการ์ตูนเฉยๆแท้ๆ กดดูในTask Manager มันขึ้นบอกว่าใช้CPU100เปอร์เซน แต่ว่าพอจะมองหาว่าโปรแกรมอะไรดึกไป ไม่มีเลยซักโปรแกรม (มีมากสุดก็nod32 ดึงไป45เปอ)

พอมาวันนี้เล่นเกม(ME3 DEMO) เล่นไม่ได้เลย เหมือนเฟรมเรตตกตลอดเวลา กดหยุดเกมไปให้กลับมาลื่น พอกดกลับมาเล่นได้2วิก็เอาอีกละ ตระตุกมากกก

อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร(แต่ตอนนี้เราเดาก่อนว่าเป็นความร้อน แต่เมื่อก่อนร้อนขนาดนี้ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไร) แล้วถ้าจะซ่อมจะซ่อมที่ส่วนไหน เสียเท่าไหร่ แล้วถ้าจะเอาไปเทิร์นจะได้เท่าไหร่อ่ะ ซื้อมาประมาณ23000

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

ปล.เล่นเกมไม่ได้แล้ววววว T^T

tangsakulderm
25th February 2012, 19:44
อายุการใช้งาน 2 ปี สำหรับ Notebook ก็ถือว่าอายุเยอะแล้ะนะ

steroids
25th February 2012, 19:48
เออ แปลกดี อาจจะเป็นที่ HDD ของท่านลองตั้งเครื่องที่ พื้นเรียบๆ ดูนะ ดูอีกทีเวลาโอนไฟล์ย้าย ไดจาก c>d ถ้ามันหยุดๆ โหลดๆ กะนั้นหละ ชัว

Crowszerro 3
25th February 2012, 20:09
ไวรัสลงเครื่องป่าวครับ

torhappiness
25th February 2012, 20:14
ซิลิโคนที่ cpu แห้งหรือปล่าว ผมก็เคยเปน ถ้าฝืนไปเรื่อยๆ ระหว่างเน่าทั่งเครื่องนะครับ

Tohan-kun
25th February 2012, 20:38
ไวรัสลงเครื่องป่าวครับ

ไม่ใช่แน่นอน เพราะเพิ่งล้างเครื่องสดๆเลยอ่ะ

ซิลิโคนที่ cpu แห้งหรือปล่าว ผมก็เคยเปน ถ้าฝืนไปเรื่อยๆ ระหว่างเน่าทั่งเครื่องนะครับ

คิดว่าคงเป็นสาเหตุนี้ล่ะ กำลังคิดว่าจะเอาไปให้ช่างทำที่ไหนดี

Crowszerro 3
25th February 2012, 20:47
ไม่ก็ตามเรปบนอ่ะครับความร้อนหรือ ซีลีโคนแห้ง

torhappiness
26th February 2012, 02:00
ถ้าประกันยังอยู่ เอาไปให้ศุนย์ แต่ถ้าหมดแล้วบอกได้คำเดียว ระวังได้จ่ายหนักครับ

DkTaP82
26th February 2012, 02:06
เห้ยย ระบบ Optimus Technology - NVIDIA หรือเปล่า อิอิ เจอบ่อยมากไอ้ GT540M -*-

chikuva
26th February 2012, 07:27
อายุสองปีแล้วลองเปาไปเป่าฝุ่นทาซิลิโคนใหม่ดุครับ ก่อนทำถามร้านด้วย ราคาไม่ควรเกิน 500 บาท(อันนี้เปลี่ยนซิ้งด้วยเลยแพง)