PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จบ กศน ทำงานอะไรได้บ้าง?

wanjaiteeruk
25th February 2012, 22:31
คือผมเรียนอยู่ ร.ร. รัฐนะครับ แต่เพื่อนผมมันออกไปก่อนบอกจะเรียน กศน ผมถามว่า

เรียนแล้วมีมีงานทำหรอ มันบอกมีเยอะแยะ ผมเลยอยากจะรู้ว่า มีงานประเภทไหนบ้างครับ

^_^

exodus
25th February 2012, 22:41
โรงงาน ภารโรง เซลล์ พนักงานทาสร้านสะดวกซื้อ ขี้ข้าสารพัด วุฒิ กศน เต็มที่มันก็แค่ ม.6
งานดีๆเดี๋ยวนี้อย่างต่ำมัน ป.ตรีครับคุณ จบมายังเป็นขี้ข้าง็อกๆเลย กศน ม.6 นี่เชิญงานกรรมกรเลยครับ

งานมีเยอะ หางานง่าย เพราะไม่มีใครอยากเป็นชนชั้นกรรมาชีพกัน ไม่ต้องแก่งแย่งตำแหน่งกันด้วย ก็เป็นแรงงานกินค่าแรงขั้นต่ำรายวันไปชิวๆ สองร้อยกว่าบาท

ballba
25th February 2012, 23:04
จบ กศน. แล้วทำงานอะไร มันไม่แย่อย่างที่คิดครับ

ผมว่าเรียนต่อก่อนดีกว่าครับ

สมัยนี้ มีหลายมหาลัย ที่เปิดรับกศน. เยอะเหมือนกัน

อย่างผม ก็เรียน กศน. ควบกับ ม. ราม อยู่อ่ะ

จริงๆ มันต้องเรียน กศน. 2ปี จบ ม.ปลาย เรียนอีก 4ปี จบราม

อันนี้ผมเรียน ควบ มันเป็นระบบการสอนแบบใหม่

จบ ม.3 มา ถ้าเรียน ม.ปลาย ควบ ม.ราม

4ปี จบ ป.ตรี ทำงาน

หรือต่อโท ได้เลย ผมเรียนแบบรัดๆอ่ะ ผมเซ็งการศึกษาไทยแบบเดิมๆ

ไว้ตอน ป.ตรี ป.โท ต่อที่ดีๆ มันก็มีงานทำดีๆแล้วครับ

ตอนแรก ผมก็ว่ามันไม่ดีหรอก ดูถูกมันจะตาย

พอมาเรียนจริงๆ เอ้อเว้ย เห้ย เด็กในห้อง อินเตอร์หวะ มีแต่มาจากหลายๆที่

มาจากเมืองนอกแบบผมก็มี แค่มีปัญหาโอกาสทางการเรียนหรือเหตุผลอะไรก็แล้วแต่

แต่ผมอยากจะบอกว่า

มันคือการศึกษานอกระบบนะครับ อยากเรียนรู้อะไรต้องศึกษาเองอะไรเอง

มันว่างครับ เรียนแค่ วันเดียว

อีก 6 วัน เราทำอะไรอันนั้นแล้วแต่บางคน

อย่างผม ทิ้งเวลา ทำความดีอย่างเดียว

บางคนก็เที่ยวเตร่ *****ทั้งอาทิตย์

ผมยังนึกเลย ถ้าใครเรียน กศน.แต่แรก 2ปี จบ ม. ต้น

เรียนอีก 4 ปี จบ ป.ตรี

fuck the world !!!! เหมือน จบ ป.6 มา เรียน อีก 6ปี

ได้ปริญญาตรี มันรัดไปไหม - -*

เรียนต่ิอโท จนจบอ่ะ เพื่อนๆเราเรียนภาคปกติ มันยังไม่จบ ป.ตรีเลย

แต่เรียนแล้วต้องอย่าเหลิงครับ เพราะการศึกษาแบบนี้โอกาสเสียคนมันสูง

เพราะมันไม่ได้มีระเบียบกฎเกณฑ์อะไร

มันอยู่ที่ตัวเราเลือกครับ โฮะๆๆๆๆๆ:o

ผมก็เริ่มๆไปละ กลายเป็นคนขี้เกียจ เรียน 55555

PhraoBWS
26th February 2012, 00:07
รูปคุณภูมิ โดนจับจริงหรอครับ

หรือว่าถ่ายเล่นๆ

ปล. กศน คุณลองคิดดูถ้าคุณเป็นเจ้านาย คุณจะรับลูกน้องเข้ามั้ย

CrocoZz
26th February 2012, 00:54
ตั้งใจเรียนตอนนี้ดีกว่าครับ งานเยอะ อนาคตเยอะกว่าครับ มันมีหลากหลายทางเลือกด้วย

หรือทำตามคำแนะนำของคุณ ballba ก็ได้ครับ เป็นหัวข้อที่น่าสนใจ

i3utterfly
26th February 2012, 04:01
ผมก็จบมานะ กศน ถามว่างานเลือกได้ไหมถ้าคุณจบ ป.ตรี มีค่าเท่ากันอ่ะครับ ขี้ข้าเหมือนกัน ไม่ว่าจะ โท เอก ถ้าไม่มีความคิดหาลู่ทางของตัวเอง จบมา ก็เริ่มจากขี้ข้าทั้งนั้นล่ะครับ ที่พูดนี่เพราะเคืองพวกชอบดูถูกความรู้ต่ำบางคนนะ บางคนจบตรี จบเอก มา ทำอะไรไม่เป็นเลยก็มีครับ แบบ พ่อแม่ขายนาส่งควายเรียนไง ส่วนผม พ่อ แม่ แยกทางกันตั้งนานละ จำเป็นที่จะต้องหาเรียนเอง สุดท้ายก็จบมา ตอนนี้ก็เป็นผู้ช่วยจัดการโรงหนังแล้วครับ
จขกท อย่ากลัวเลยครับที่จะจบจากไหนมา ขอเพียงคุณตั้งใจในวันนี้ อนาคตคุณเองยังเลือกได้ต่างจากผมที่มันยากแล้ว
จำไว้ว่า ความรู้ที่ร่ำเรียนมาเป็นใบเบิกทางให้เราเท่านั้นครับ ลองดูเด็กช่างบางคนไม่ได้เรียนด้วยซ้ำ เขายังมีร้าน มีงาน สบายใจกว่าพวกจบสูง ๆ แล้วยังเป็นขี้ข้าเขา เป็น สิบ ๆ ปี กว่าจะมีทุน+โอกาศมีกิจการของตัวเอง คิดดูนะครับ
ป.ล. หลังจากเมษานี้ เงินเดือนจะขึ้น แน่นอนว่ามันจะมาพร้อมกับ การหางานยากขึ้น อย่าเลือกงานครับ ไม่งั้นตายแน่ ๆ ในยุคนี้ เหนื่อย เจ็บ ก็ทนหน่อย เดี๋ยวก็ดีเองครับ สู้ ๆ ผมก็คนความรู้น้อยคนนึงล่ะครับ ^^

Blisspor01
26th February 2012, 04:18
จบที่ไหนก็ได้วุฒิ ม 6 เหมือนกันครับ

retrosperm
26th February 2012, 04:24
ผมก็จบ กศน ครับ และกำลังเรียนปริญญาตรีอยู่ และผมก็มีสิทธ์เลือกที่เรียน ตรี เหมือนกับคนที่จบ ในระบบ ถ้า มอ ใหนสอบเข้าคุณก็ต้องสอบให้ผ่านเหมือนเค้า(รัฐหลายที่อะที่สอบ) แต่ถ้าเป็นแบบที่ไม่ต้องสอบ ก็เข้าได้เหมือนกันอยู่แล้ว และถ้าเป็นเอกชนหรอหะหะ
ถ้ามีตังก็เข้าไปเหอะ(มหาวิทยาลัยส่วนใหญ่เค้ามีความคิดวิเคราะพอสมควรครับ ไม่แยกเกรดระดับขี้ข้า ทาส ห่าเหว กรรมกร แรงงาน อะไรหรอกครับ) (เกลียดคนอย่าง ไอเรป 2 อย่างแรงครับ)

retrosperm
26th February 2012, 05:05
โรงงาน ภารโรง เซลล์ พนักงานทาสร้านสะดวกซื้อ ขี้ข้าสารพัด วุฒิ กศน เต็มที่มันก็แค่ ม.6
งานดีๆเดี๋ยวนี้อย่างต่ำมัน ป.ตรีครับคุณ จบมายังเป็นขี้ข้าง็อกๆเลย กศน ม.6 นี่เชิญงานกรรมกรเลยครับ

งานมีเยอะ หางานง่าย เพราะไม่มีใครอยากเป็นชนชั้นกรรมาชีพกัน ไม่ต้องแก่งแย่งตำแหน่งกันด้วย ก็เป็นแรงงานกินค่าแรงขั้นต่ำรายวันไปชิวๆ สองร้อยกว่าบาท

รู้สึกยังไงบ้างครับ

morlumsing
26th February 2012, 05:47
จบ กศน. แล้วมันผิดหรอไงครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น แบบที่เรป 2 กล่าวนี่ เห็นคนที่เรียนในระบบ จบตรีออกมา มันก็ขี้ข้าทำงานให้เค้าเหมือนกันหมด และ ส่วนใหญ่คิดว่า ต้องทำงานบริษัทดีๆ จะได้มั่นคง ถามหน่อย คนที่เป็นเจ้าของบริษัท ใหญ่ๆ เค้าจบไรมาครับ สมัยก่อน ป.4 อย่างมาก มัธยม แต่คนจบตรี ต้องมาทำงานให้คนจบ ป.4 เนี่ย น่าขำมั้ย จบป.ตรีทำงานให้คน จบป.4 รวย เออ ความคิดดี มากแฮะ

cloudgigvery
26th February 2012, 06:27
ไม่มีใครรู้จัก รร.หนองชุมแสงวิทยา จ.เพชรบุรีเลยแหะ มันมีซ่อม 0 โดยเฉพาะ ทำให้จบ ม.6 ได้เหมือนกันนะ แต่ยากหน่อย ผมไปอยู่หอที่นั่น (จากที่ผมมาจากสมุทรสาคร) ซ่อม 0 39 ตัว ของ ม.5 - ม.6 แต่จบเร็วกว่า กศน. จากปีครึ่ง กลายเป็น 2-3 เดือน สอบเข้ามหาลัยได้แล้วตอนนี้ กำลังรอไปปรับพื้นฐาน สถาบันเทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่นคณะบริหารธุรกิจ สาขาการจัดการธุรกิจระหว่างประเทศ

กศน. มันก็คือวุฒิ ม.6 ครับ ม.6 จบทำงานไรได้บ้างล่ะ พนักงานเสริฟอาหาร เซเว่น แฟมิลี่ พนักงานร้านกาแฟ ยาม ทำงานร้านคอม พนักงานเคเอฟซี คนคิดเงิน โลตัส บิ๊กซี พนักงานร้านขายเกมส์ อาสาทำความดี พนักงานโรงหนัง Major นักร้องตามคลับก็ได้ถ้าร้องเก่ง มีเยอะครับ อยู่ที่ว่าจะเลือกอะไร และเลือกไหม

--151--
27th February 2012, 19:17

ฟังเเล้วไม่ค่อยชอบเลยเหะ = = คือมันก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหลอกคับพวกที่ประสบความสำเร็จสูงๆเรียน กศน. ก็มีคับโดยพวกนี้เขามีวิธีเรียนเทียบ กศน. เอาวุฒคับ เคยได้ยินกันบ่ ? อิอิ ประมาณว่า เรียนปกติอยู่ ม.1 เเต่เรียน กศน. ไปด้วยเเล้วสอบเทียบเอาวุฒ ม.3 พอขึ้น ม.2 ก็เรียนเทียบ กศน. เอาวุฒ ม.6 อีก ประมาณนี้มีคนทำหลายคนเเล้วคับเเตาต้องเก่งจิงๆคือพวกนี้เขาส่วนมาก สอบเข้ามหาวิทยาลัย ตั้งเเต่ ม.4-ม.5 คับ (เเต่ได้ข่าวว่าเดียวนี้เขาห้ามเเล้ว) เเต่ก็นะ กศน. มันไม่ได้เลวร้ายยังที่คุณพิมพ์มาขนาดนั้นหลอกคับ

reconnang
27th February 2012, 19:23
ไม่เลือกงาน ขยัน สู้งาน ก็ประสบความสำเน็จได้...ดูอย่างคุณตัน ไม่ได้จบป.ตรี มีลูกน้องตั่งแต่ป.ตรี จนถึงป.เอก

ส่วนดาราที่รู้ๆจบ กศน.ก็มี แอนทองประสม...แล้วก็เรียนต่อ

kinchiro155
27th February 2012, 19:24
จบ กศน. แล้วทำงานอะไร มันไม่แย่อย่างที่คิดครับ

ผมว่าเรียนต่อก่อนดีกว่าครับ

สมัยนี้ มีหลายมหาลัย ที่เปิดรับกศน. เยอะเหมือนกัน

อย่างผม ก็เรียน กศน. ควบกับ ม. ราม อยู่อ่ะ

จริงๆ มันต้องเรียน กศน. 2ปี จบ ม.ปลาย เรียนอีก 4ปี จบราม

อันนี้ผมเรียน ควบ มันเป็นระบบการสอนแบบใหม่

จบ ม.3 มา ถ้าเรียน ม.ปลาย ควบ ม.ราม

4ปี จบ ป.ตรี ทำงาน

หรือต่อโท ได้เลย ผมเรียนแบบรัดๆอ่ะ ผมเซ็งการศึกษาไทยแบบเดิมๆ

ไว้ตอน ป.ตรี ป.โท ต่อที่ดีๆ มันก็มีงานทำดีๆแล้วครับ

ตอนแรก ผมก็ว่ามันไม่ดีหรอก ดูถูกมันจะตาย

พอมาเรียนจริงๆ เอ้อเว้ย เห้ย เด็กในห้อง อินเตอร์หวะ มีแต่มาจากหลายๆที่

มาจากเมืองนอกแบบผมก็มี แค่มีปัญหาโอกาสทางการเรียนหรือเหตุผลอะไรก็แล้วแต่

แต่ผมอยากจะบอกว่า

มันคือการศึกษานอกระบบนะครับ อยากเรียนรู้อะไรต้องศึกษาเองอะไรเอง

มันว่างครับ เรียนแค่ วันเดียว

อีก 6 วัน เราทำอะไรอันนั้นแล้วแต่บางคน

อย่างผม ทิ้งเวลา ทำความดีอย่างเดียว

บางคนก็เที่ยวเตร่ *****ทั้งอาทิตย์

ผมยังนึกเลย ถ้าใครเรียน กศน.แต่แรก 2ปี จบ ม. ต้น

เรียนอีก 4 ปี จบ ป.ตรี

fuck the world !!!! เหมือน จบ ป.6 มา เรียน อีก 6ปี

ได้ปริญญาตรี มันรัดไปไหม - -*

เรียนต่ิอโท จนจบอ่ะ เพื่อนๆเราเรียนภาคปกติ มันยังไม่จบ ป.ตรีเลย

แต่เรียนแล้วต้องอย่าเหลิงครับ เพราะการศึกษาแบบนี้โอกาสเสียคนมันสูง

เพราะมันไม่ได้มีระเบียบกฎเกณฑ์อะไร

มันอยู่ที่ตัวเราเลือกครับ โฮะๆๆๆๆๆ:o

ผมก็เริ่มๆไปละ กลายเป็นคนขี้เกียจ เรียน 55555

มันก็ ถูก ครับ เเต่สายมัน เเคบ ไป นิดครับ เหมือน ถนนใหญ่หลาย สายกับ ถนนเล็กที่ตรงไปที่เดียวอะครับ เเต่มันก็มีทั้งข้อดีเเละเสียครับ ทั้งสองอย่าง ^ ^

Spermz
27th February 2012, 19:44
ผมไม่อยากพูดครับว่า ภาคเรียนปกติแบบพวกเรา บางคนอาจยังแพ้ กศน เลยด้วยซ้ำ!!

แต่ผมอยากบอก จขกท ว่า จริงอยู่ที่บางคนจบ ป.4 เขาประสบวามสำเร็จในชีวิต แต่ใครหลายคน ประสบความสำเร็จในชีวิต เพราะมีพื้นฐานทางการศึกษาที่ดีครับ

ผมอยากแนะนำให้เรียนต่อ ที่ไหนก็ไม่สำคัญ มันอยู่ที่ ตัวคนครับ ทุกวันนี้การรับคนงาน ไม่ได้ดูที่วุฒิตลอดไปหรอกครับ

fournarak
27th February 2012, 19:54
ง่ายสั้นๆเลยนะ พวกชอบดูถูกน่ะ .... การศึกษา มันไม่ได้วัดค่าของความเป็นคนหรอก... i fly

kimnaja
27th February 2012, 19:55
ไม่เลือกงานไม่ยากจน

Crowszerro 3
27th February 2012, 20:40
ต่อ เกษตร ก็ได้ครับตรงร่มเกล้า สอบเข้าง่ายดี เรียนง่าย คนหัวไม่ดีส่วนใหญ่เรียนที่นี่น่ะ แต่ของผมเข้ารามคําแหงอ่ะ แต่ผมไม่แนะนําเรียนยากมากงานเยอะ แต่ที่เที่ยวเพียบ!!!!!!!!!!:o ปีที่แล้วผลสอบออกผมได้ B อ่ะเหอๆ

exodus
27th February 2012, 21:22
เออ อ่านครบหรือยัง? เห็นแคปกันมาจังเลย

ผมบอกว่า วุฒิจบของกศน เต็มที่มัน ม.6 โว้ยยย แหกขี้ตาอ่านซะบ้าง
ผมเริ่มชักสงสัยแล้วพวกคุณ****จบกันมาจริงๆป่าววะ หรือว่ามาแค่อยากจะปากหมาใส่ใครซักคนเท่านั้น ตัวหนังสือแค่นี้****อ่านไม่ออก
เข้าเรื่อง
ไอ้วุฒิ ม.6 เดี๋ยวนี้มันระดับวุฒิของแรงงานจริงๆ ไอ้สตาร์ทเงินเดือนต่างกัน 2-3 พันน่ะมันไม่ดูไม่มากหรอก แต่มันมีผลตอนขยับขยาย
เพราะฐานเงินเดือนมันขยับตามวุฒิ ต่อให้เอ็งเป็นหัวหน้า แต่วุฒิ ม.6 ปวช. ยังไงเอ็งก็ไม่มีปัญญาเงินเดือนถึง 30,000 หรอกโว๊ย เพราะฐานวฺุฒิการศึกษามันไม่รองรับ
และบริษัทมันเล่นแง่พวกเอ็งตรงนี้แน่นอน เรื่องที่มันไม่ยอมจ่ายเพราะอ้างเรื่องฐานเงินเดือน

ไว้ทำงานก่อนแล้วค่อยมาปากดีกันดีกว่ามั้ยพวกนาย

peamchery
27th February 2012, 21:40
****เอาเป็น ว่า จบ กศน มาแล้ว ต่อ ป. ตรี หามหาลัยเข้า จบป่าว

Spermz
27th February 2012, 21:57
ใจเย็นๆก่อนดีกว่ามั้ย???

Earth's Bassist
27th February 2012, 22:13
เออ อ่านครบหรือยัง? เห็นแคปกันมาจังเลย

ผมบอกว่า วุฒิจบของกศน เต็มที่มัน ม.6 โว้ยยย แหกขี้ตาอ่านซะบ้าง
ผมเริ่มชักสงสัยแล้วพวกคุณ****จบกันมาจริงๆป่าววะ หรือว่ามาแค่อยากจะปากหมาใส่ใครซักคนเท่านั้น ตัวหนังสือแค่นี้****อ่านไม่ออก
เข้าเรื่อง
ไอ้วุฒิ ม.6 เดี๋ยวนี้มันระดับวุฒิของแรงงานจริงๆ ไอ้สตาร์ทเงินเดือนต่างกัน 2-3 พันน่ะมันไม่ดูไม่มากหรอก แต่มันมีผลตอนขยับขยาย
เพราะฐานเงินเดือนมันขยับตามวุฒิ ต่อให้เอ็งเป็นหัวหน้า แต่วุฒิ ม.6 ปวช. ยังไงเอ็งก็ไม่มีปัญญาเงินเดือนถึง 30,000 หรอกโว๊ย เพราะฐานวฺุฒิการศึกษามันไม่รองรับ
และบริษัทมันเล่นแง่พวกเอ็งตรงนี้แน่นอน เรื่องที่มันไม่ยอมจ่ายเพราะอ้างเรื่องฐานเงินเดือน

ไว้ทำงานก่อนแล้วค่อยมาปากดีกันดีกว่ามั้ยพวกนายผมก็เห็นมีแค่คนเดียวแหละที่ปากหมาใส่คนอื่นอ่ะ...

ถ้าเรียนจบแล้วไม่เข้าเรียนมหาลัยต่อก็คงเป็นอย่างที่นายบอกแหละ ผมไม่เถียง

แต่อย่างที่หลายๆคนบอก เรียน กศน. จบไปก็สามารถไปเรียนต่อมหาลัยได้ และรู้สึกว่าจะมีสิทธิ์ในการสอบเข้ามหาลัยทุกแห่งด้วย

เพราะฉะนั้นถ้าเรียน กศน. จบแล้วไปเรียนต่อมหาลัยก็เทียบเท่ากับพวกที่เรียนในระบบมาแล้วล่ะ

ตอนนี้ผมก็เรียน กศน. อยู่ และหลังจากผมเรียนจบผมจะเรียนต่อมหาลัยแน่นอน จะได้ไม่โดนคน"บางกลุ่ม"ดูถูก

ปล.การศึกษามันวัตค่าของคนไม่ได้จริงๆ บางคนการศึกษาสูงและมีงานดีๆทำแต่ก็ยังทำตัวต่ำๆทุเรศๆอยู่เลย

Spermz
27th February 2012, 22:18
จะเรียนอะไร ทำอาชีพอะไรก็ไม่เห็นว่าจะมีเหตุผลพอไปเรียกเขาว่า ขี้ข้า ....

ballpoi007
27th February 2012, 22:36
เริ่มดราม่า เดียวนี้ บอร์ด JKG นี้มีเกรียนเยอะแหะ โชว์กร่างมาเชี่ยว- -*

อยากบอกว่าใจเย็นๆ เขาแค่ถามเฉยๆ ยังไม่ได้ไปฆ่าใครด่าใครเลยนะเนี่ย ถามนะเนี่ย- -*

Runningman
27th February 2012, 23:13
ถ้าไม่อยากเรียนต่อคุณก็ต้องไปเรียนสายอาชีพแล้วเปิดกิจการของตัวเองครับ ไม่ต้องเป็นลูกจ้างใคร

แต่ที่นี้ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถด้วย คนเปิดโรงรับซื้อขยะตอนนี้ยังเป็นเศรษฐี100ล้านได้เลย คนเรามีความสามารถเท่ากันทุกคน

ขึ้นอยู่กับความพยายามครับ

kittinzaa
27th February 2012, 23:17

เข้าเรื่อง

ไว้ทำงานก่อนแล้วค่อยมาปากดีกันดีกว่ามั้ยพวกนาย

ที่คุณมาพูดแบบนี้นี่คุณรู้จัก กศน ดีรึยัง ?
ผมเองเรียน กศน ควบกับรามอยู่ กศน. ก็ไม่ได้แย่อย่างที่คิด สมัยตอนม ปลาย ผมเกเรลาออกจากโรงเรียนเลยต้องมาเรียน แล้วถ้าจบตรีก็วางแผนไว้แล้วจะไปต่อโทนอกด้วย
จากประสบการณ์ตรงผมว่า กศน ยังดีกว่า ระบบ โรงเรียนรัฐในปัจจุบันด้วยซ้ำ

แต่เตือนไว้เป็นผลดีต่อตัวคุณ อย่าไปพูดแบบนี้นอกบ้านเลยครับ เดียวไปเข้าหูใคร มาเขม่นเข้า จะได้กินลูกปืน

exodus
27th February 2012, 23:33
^
^
^
คือโง่จริงหรือแกล้งโง่เนี่ย...
ก็ผมบอกอยู่ว่า วุฒิสูงสุดมันอยู่ที่ ม.6 ไง แล้วต้นเรื่องเขาถามมาว่าจบ กศน ทำงานอะไรได้บ้าง
มันก็หมายความว่า จบ กศน = มีวุฒิคือ ม.6
ผมไม่ได้พูดว่าจบ กศน แล้วมันจะไม่มีปัญญาเรียนต่อหรือทำมาหาแดก เก็ตมั้ย???
แล้วก็เลิกโลกสวยได้แล้วนะครับ ถ้าคุณคิดว่าวุฒิ ม.6 เนี่ยมันสูงส่งล้นฟ้าซะเหลือเกิน ก็เชิญแหกดากเอาวุฒิ ม.6 ของคุณไปสมัครงานดูว่าคุณจะได้เป็นผู้บริหารกับเขาบ้างไหม?
พอพูดถึงวุฒิ ม.6 เนี่ย ไอ้เรื่องงานพวกนี้ที่ผมบอกมันเป็นเรื่องธรรมดา เพราะวุฒิคุณมีแค่นี้

อ่านซะบ้างสิโว๊ย

เอางี้ ผมจะอธิบายเรื่องของงานให้ฟัง ถ้าคุณจบ ม.6 แล้วหางานทำงานมันก็จะเป็นงานขายแรงงานซะเป็นส่วนใหญ่
แล้วไอ้แรงงานในไทยเนี่ย มันก็ถูกเขากดหัวเป็นเรื่องปกติ ถ้าคุณทำงาน ส่วนใหญ่คุณก็จะต้องทำงานเป็นกะ เพราะคุณเป็นแรงงานอาชีพ
ส่วนใหญ่ก็กะละ 8 ชม. ซึ่งในหลายๆที่เนี่ย ไอ้พวกงานกะ มันก็มักจะพ่วงด้วย OT แล้ว "ส่วนใหญ่" เลยมันก็จะเป็น OT บังคับ
นั่นหมายความว่า คุณไม่มีปัญญาจะหลีกเลี่ยงมัน ทั้งโอทีแบบ ชม. กะ หรือแม้แต่วัน ซึ่งนายจ้างก็จะจ่ายค่าล่วงเวลาให้
แต่อย่าลืมคิดว่า แรงงานมันก็คือต้นทุนของคุณ คิดเงินต่อเวลาแล้ว พูดตรงๆว่าทำไปมันก็ไม่ค่อยคุ้มค่าจ้าง ถึงแม้ว่าเงินเดือนรวมมันจะเยอะ แต่จำนวนชั่วโมงงานต่อเดือนมันโอเวอร์ ผมถึงได้เรียกว่าแรงงานทาสไง เพราะเงินมันไม่คุ้มเวลา
ที่หลายๆคนยอมลำบากเรียนต่อสูงๆ ไม่ใช่เพื่ออะไร ก็เพื่อหนีการค้าแรงงานในลักษณะนี้ งานน่ะมันหาไม่ยากหรอก แต่ทำงานที่มันสมแรงสมต้นทุนมันหายาก เฉพาะค่าใช้จ่ายปัจจัย 4 เดี๋ยวนี้ก็เท่าไหร่ ค่าน้ำค่าไฟ ค่าเดินทาง เพราะรัฐเขาไม่ได้ให้คุณใช้ฟรี

มันก็ถูกอยู่ครับแต่ไอที่คุณพูดไว้ที่เรป2หนะ ผมไม่ได้คาใจเรื่องเรียนต่อหรอกแค่คาใจเรื่องที่มาพูดดูถูกกรรมกรกับอาชีพต่างๆในเเง่ชนชั้นต่ำนี้ดูถูกเกินไป

แล้วผมไปดูถูกดูถุย ว่าชั้นต่ำตรงไหน????
กรรมกร = กรรม + กร : คนใช้แรงกระทำ........หยาบ????? ทำงานกินเงินเดือนขั้นต่ำ....รับไม่ได้????
ถูกนายจ้างกดหัวเป็นขี้ข้า......รับไม่ได้???? ผมว่าชีวิตนี้คุณอย่าไปทำงานเลย นอนกระดิกขาอยู่บ้านดีกว่า
หรือผมควรจะเปลียนคำหรือเปล่า อย่าง จับกัง กุลี ไพร่ ???? มันอาจจะฟังเพราะขึ้นสำหรับคุณ :p
ตลกจริงๆ ถ้าใช้คำว่ากรรมกร คือการดูถูก ผมคงต้องเลิกเรียก นิติกร วิศวกร ด้วย เพราะมันเป็นคำระดับเดียวกัน
ปวดตับว่ะ

numwarlord
27th February 2012, 23:43
ลองทำธุรกิจนี้ดูสิครับ ผมทำอยู่รายได้ดีมาก ลองศึกษาข้อมูลเบื้องต้นก่อนได้ที่นี่ครับ:cool:

จิ้ม!! เบาๆ (http://www.facebook.com/MoneyByNum9999)

physicxza
28th February 2012, 02:17
เรียนอะไรก็ดีหมดละครับถ้าตั้งใจ เดี๋ยวก็ไปได้ไกลเอง

UkuleleAlone
28th February 2012, 09:27
นี้ๆคนที่เรียน กศ.ณ อะต้องมีงานอยู่แล้วไม่ใช้หรือ หรือออกจากในระบบมาเรียนนอกระบบ ถ้าออกมาจากข้างในระบบเพื่อมาเรียน กศ.ณ คงพลาดอย่างแรงแล้วหละหนุ่มเอ้ย ส่วนงานที่จะหาได้ก็คือ งานทั่วไปที่เขาหาได้กันเพราะเดี่ยวนี้ จบ ปริญญา ขายก๋วยเตี๋ญวมีเยอะแยะไป

TAMeAngeL
28th February 2012, 09:57
คนเรียน ก.ศ.น ตามความจริงเก่งกว่าคนที่เรียนมาสายตรงๆเสียอีก ที่บอกเก่งคือ คนเรียนก.ศ.น.จะมีความรับผิดชอบ มีความอดทน เป็นผู้ใหญ่ มีความคิดมากกว่าคนเรียนสายตรง เพราะคนที่มาเรียนก็ต่างมีเหตุผลต่างกันออกไป บางคนมาเรียนเพราะไม่มีโอกาส ไม่มีเงิน ท้อง ทำงานไปด้วย ต้องการวุติเพื่อเรียนต่อหรือเลื่อนขั้น และอื่นๆอีกหลายๆเหตุผล ฉะนั้นพวกเขาเคยสิ้นหวัง เคยหมดอนาคต เคยเสียใจ แต่พวกเขาก็ยังพยายามหาทางเรียนต่อ เพื่อให้ชีวิตของตนดีขึ้น ต่างกับสายตรงสอบไรไม่ติด ก็คิดสั้นบ้าง เสียใจบ้าง ท้องก็ทำแท้ง หนีปัญหาต่างๆนาๆมากมาย(ไม่ได้ว่านะครับ) หลายคนชอบคิดว่าจบง่าย เรียนน้อย ความจริงแล้ว จบยากครับ ที่เห็นๆนั้นก็ส่วนที่เขาไม่ตั้งใจ คนที่จบก.ศ.น.ได้ถือว่าเก่งนะครับ อีกอย่าง ก.ศ.น.จบไปแล้วหางานทำก็มีเยอะนะครับ แต่ให้ดีเรียนต่อดีกว่าป.ตรีเลย ย้ำนะครับ จบแล้วให้ต่อป.ตรี เพราะก.ศ.น.จบมาไปต่อมหาลัยดังๆได้ก็มีเยอะแยะ ทำงานรับราชการก็ยังมีมากนะครับ ทหาร นายสิบ ตำรวจ งานอื่นๆอีกมากครับ ทั้งหมดที่บอกมานี้ก็มาจากคนรอบข้างผมจริงๆครับ ข้อสำคัญ ขอให้ตั้งใจและพยายามเรียนให้จบเท่านั้นพอครับ

physicxza
28th February 2012, 10:27
-*-เหอะๆคนเราชอบดูถูกกันจริง

retrosperm
28th February 2012, 23:12

ผมจบ กศน มาครับ และตอนนี้ผมก็เรียน sci-com(programmer) อยู่มหาลัยแห่งหนึ่ง และตอนนี้กำลังทำงาน อยู่ใน officeบริษัทแห่งหนึ่งแถวรามอินทรา งานเกี่ยวกับด้าน networkในบริษัท โดยเฉพาะ สรุปคือตอนนี้ผมมีวุฒิแค่ม.6 แต่ไหงไมม่เห็นต้องใช้แรงงานอย่างที่คุณพูดเลยอะครับ

และ ก่อนหน้านี้ผมก็เป็น กรรมกร ก่อสร้าง ขี้ข้า แรงงาน ใน กทม มานาน ช่วงที่กำลังเรียน กศนอยู่ แต่ผมไม่ชอบจริงๆนะครับที่มาใช้คำว่าขี้ข้า อะไรทำนองนี้ ลองถามเพื่อนผมที่เคยเป็น กรรมกรด้วยกัน ยังเคืองเลย

sazabi
28th February 2012, 23:22
จบ กศน มาอ่านอังกฤษไม่่ออกอีก3ปีไทยจะเป็นอาเซียนระวังจะตกงานกันนะจ๊ะหนูๆคุณๆท่านๆทั้งหลาย

tsted5u7
28th February 2012, 23:46
ผมอยากให้ใครๆ หลายๆคนมองความคิดเรื่องมุมต่างๆด้วยนะครับ
ส่วนตัวผมต้องออกปากตัวเองก่อนว่า ผมเรียนสายตรงมา ไม่ใช่เรียนสาย กศน.

คำว่า "กรรมกร" จริงๆ ก็คือ คำว่า "คนงาน , แรงงาน , ลูกจ้าง" กรรมกรไม่ได้ถูกจำกัดไว้ว่า ต้องใช้แรงทางกายภาพเพียงอย่างเดียวครับ แต่เป็น การการที่่ขับเคลื่อนให้งานเคลื่อนที่ต่อไปได้ คุณจะบอกว่า ผมนั่งโต๊ะทำบัญชี เป็นผู้จัดการ เป็น โปรแกรมเมอร์ ดังนั้นผมไม่ใช่กรรมกร ผิดแล้วครับ อะไรที่ใช้ แรงหรือความเพียร(ในด้านความคิด) ก็ถือเป็นกรรมกรกันหมดนั่นแหละ ไปเปิดพจนานุกรรมได้เลยว่าจำกัดความว่าอย่างไร

แล้วคำถามในลักษณะที่ว่า จบ...แล้วทำไรได้บ้าง จริงๆมันเป็นคำถามล่อเป้าได้มากจริงๆ
ควรจะจำกัดความไปเลยว่า คุณจะสื่อถึงอะไรเพื่อถึงอะไร 1.ทำงาน 2.คุณจะเรียนต่ออะไรดี เพื่อจะไม่ให้เกิดปัญหาในการวิจารณ์ หรือ การแสดงออกถึงเรื่องความคิดเห็น

อีกอย่างผมก็ไม่ค่อยชอบให้ใครดูถูกใคร กศน. คุณก็เก่งในแบบของคุณครับ แต่สายตรงเขาก็เก่งในแบบของเขา
มีใครเคยบอกไหมว่า สายตรงจบออกมา ต่อวงจรไฟฟ้าไม่ได้ ทำหุ่นยนต์ตัวเล็กๆไม่ได้ หรือ เขียนเวปไม่ได้
มีใครเคยบอกไหมว่า กศน.จบออกมา คิดเลขไม่เป็น ทำบัญชีไม่ได้

ถามหน่อยเถอะก่อนที่คุณจะแสดงความคิดอะไรออกมา ว่า เห้ยแบบนี้เก่งไม่เท่าแบบนี้ คุณใช้อะไรเป็นเกณ์ครับ เกรด? ความเพียร? ประสบการณ์? เงินเดือน? โชค? กำลังทุนทรัพย์เดิม? ชั่วโมงเรียน? ชั่วโมงทำงาน? ความคิดการอ่าน? ภาวะผู้นำ? ความรู้รอบด้าน? ฯลฯ

ดังนั้นคุณอย่ามาสุ่มหยิบพูดว่าใครจะเป็นอะไรอย่างไรไม่ได้นะครับ มันเหมือนคุณพูดถึงเรืองความสวยของเม็ดทราย
มันเหมือนคุณมอง ประชากรแต่ละก็เหมือนเม็ดทราย แล้วเม็ดทรายก็ที่ไม่ได้ตั้งอยู่บนหาดทรายเพียงอย่างเดียว พื้นท้องทะเลก็ยังมีทรายอยู่ด้วย แล้วคุณจะรู้ได้อย่างไรว่าเม็ดทรายใต้ผืนทะเล มิอาจสวยเท่าบนหาดทรายได้

exodus
29th February 2012, 01:29
ผมอยากให้ใครๆ หลายๆคนมองความคิดเรื่องมุมต่างๆด้วยนะครับ
ส่วนตัวผมต้องออกปากตัวเองก่อนว่า ผมเรียนสายตรงมา ไม่ใช่เรียนสาย กศน.

คำว่า "กรรมกร" จริงๆ ก็คือ คำว่า "คนงาน , แรงงาน , ลูกจ้าง" กรรมกรไม่ได้ถูกจำกัดไว้ว่า ต้องใช้แรงทางกายภาพเพียงอย่างเดียวครับ แต่เป็น การการที่่ขับเคลื่อนให้งานเคลื่อนที่ต่อไปได้ คุณจะบอกว่า ผมนั่งโต๊ะทำบัญชี เป็นผู้จัดการ เป็น โปรแกรมเมอร์ ดังนั้นผมไม่ใช่กรรมกร ผิดแล้วครับ อะไรที่ใช้ แรงหรือความเพียร(ในด้านความคิด) ก็ถือเป็นกรรมกรกันหมดนั่นแหละ ไปเปิดพจนานุกรรมได้เลยว่าจำกัดความว่าอย่างไร

แล้วคำถามในลักษณะที่ว่า จบ...แล้วทำไรได้บ้าง จริงๆมันเป็นคำถามล่อเป้าได้มากจริงๆ
ควรจะจำกัดความไปเลยว่า คุณจะสื่อถึงอะไรเพื่อถึงอะไร 1.ทำงาน 2.คุณจะเรียนต่ออะไรดี เพื่อจะไม่ให้เกิดปัญหาในการวิจารณ์ หรือ การแสดงออกถึงเรื่องความคิดเห็น

อีกอย่างผมก็ไม่ค่อยชอบให้ใครดูถูกใคร กศน. คุณก็เก่งในแบบของคุณครับ แต่สายตรงเขาก็เก่งในแบบของเขา
มีใครเคยบอกไหมว่า สายตรงจบออกมา ต่อวงจรไฟฟ้าไม่ได้ ทำหุ่นยนต์ตัวเล็กๆไม่ได้ หรือ เขียนเวปไม่ได้
มีใครเคยบอกไหมว่า กศน.จบออกมา คิดเลขไม่เป็น ทำบัญชีไม่ได้

ถามหน่อยเถอะก่อนที่คุณจะแสดงความคิดอะไรออกมา ว่า เห้ยแบบนี้เก่งไม่เท่าแบบนี้ คุณใช้อะไรเป็นเกณ์ครับ เกรด? ความเพียร? ประสบการณ์? เงินเดือน? โชค? กำลังทุนทรัพย์เดิม? ชั่วโมงเรียน? ชั่วโมงทำงาน? ความคิดการอ่าน? ภาวะผู้นำ? ความรู้รอบด้าน? ฯลฯ

ดังนั้นคุณอย่ามาสุ่มหยิบพูดว่าใครจะเป็นอะไรอย่างไรไม่ได้นะครับ มันเหมือนคุณพูดถึงเรืองความสวยของเม็ดทราย
มันเหมือนคุณมอง ประชากรแต่ละก็เหมือนเม็ดทราย แล้วเม็ดทรายก็ที่ไม่ได้ตั้งอยู่บนหาดทรายเพียงอย่างเดียว พื้นท้องทะเลก็ยังมีทรายอยู่ด้วย แล้วคุณจะรู้ได้อย่างไรว่าเม็ดทรายใต้ผืนทะเล มิอาจสวยเท่าบนหาดทรายได้

ถูกเลย แต่มันไม่อ่านกันไง พอเห็นใครพูดตรงๆก็อยากจะดราม่ากันตัวสั่น จริงไหม?
ประเด็นคือผมไม่ได้พูดถึง "ศักดิ์ศรี" ของ กศน. เลยซักนิดเดียว ถ้าอ่านจริงๆ ก็เห็นว่าผมเน้นไปที่เรื่องของ "วุฒิ"
แล้วก็เอาแต่เบี่ยงประเด็นว่า เฮ้ย ไอ้นี่****ดูถูก กศน ไอ้นี่****ด่าคนอื่นว่าชั้นต่ำ...
ผมก็อุตส่าห์เขียนตัวใหญ่ๆให้พวกนั้นมันกลับไปอ่านซะ ว่ามีตรงไหนที่ผมไปดูถูกดูถุยไว้ ซึ่งมันก็ไม่มีซักประโยคที่บอกว่า กศน = ชนชั้นต่ำ
ข้อความผม ผมก็ว่ามันชัดเจนอยู่แล้ว แต่ก็พยายามที่จะเบี่ยงประเด็นให้ได้ ไอ้คนมาหลังก็ไม่ได้แหกตาอ่านอะไรเล้ยยยย จ้องแต่ไอ้ rep ที่มันดราม่า
ผมไม่ค่อยเชื่อหรอกนะไอ้ที่เขาว่า คนไทยอ่านหนังสือปีละ 7 บรรทัด จนได้มาเห็นด้วยตาตัวเองนี่แหละ ซึ้งเลย...

มีแตกประเด็น ประเด็นคือ จบ กศน. มาทำงานอะไรได้บ้าง(ม.6)

ไม่ใช้ จบ กศน. โง่ ชั่นต่ำ

คนละทวีปเลย = =''

ประเด็นที่ผมวิเคราะห์ไว้ก็คือ คำพูดผมมันตรงไปหน่อย มันเลยไม่ค่อยโดนกับความดัดจริตของบางคน อย่างน้อยๆผมก็เห็นว่ามีคนตามอวยทุก rep ที่ offend ผม
สุดท้ายมันก็แค่ไม่พอใจ ก็เลยออกมาด่า เพราะผมแทบไม่เห็นว่ามี rep ไหนจะตีประโยค ชี้ประเด็นมาให้ผมดูซัก rep
แล้วมันก็แค่เบี่ยงประเด็นมาด่าคนอื่น ไม่รู้เหมือนกันว่าทำแล้วมันจะได้อะไร หรือมันจะออร์แกสซึ่มขึ้นมาหรือไงก็ไม่ทราบ
ไม่เคยมีการถกเถียง ชี้ประเด็น ถึงมีก็แค่ 2-3 rep ที่เหลือก็เฮโล ด่าตามน้ำ พอโดนตอกกลับก็หายเงียบ
มันก็แค่การใส่หน้ากากมาด่าคนอื่นแหละวะ ตัวเองอ่านไม่เข้าใจเอง กลับมายัดเยียดให้ผมเป็นคนผิดเอง เออ...ดี
การเป็นฝ่ายที่ประชาทัณฑ์คนอื่นมันไม่ได้หมายความว่าเป็นคนถูกหรือสูงส่งนะครับ
ระวังเจอเอาเหตุผลมางัดย้อนศรแล้วจะร่วงจากบัลลังเอาง่ายๆ :p

Kyonman
29th February 2012, 01:47
ผมนี้แหละกำลังประสบอยู่ ทำงานเยี่ยงทาสที่ KFC = ='' ตามที่คุณ exodus บอกไว้มันพ่วงด้วย OT บางวัน ปาไป 10 ชั้วโมง ต้องเป็นหมาทำตามลูกค้าทุกอย่าง เจ้านายสั่้งอะไรต้องทำตาม ได้แต่ก้มหัว ผมรู้ซึ่งถึงตัวเองเลยว่า วุฒิการศึกษา สำคัญแค่ไหน ทำงานแบบนี้ขยันทั้งชาติ ชีวิตก็ไม่ดีขึ้น

มีแตกประเด็น ประเด็นคือ จบ กศน. มาทำงานอะไรได้บ้าง(ม.6)

ไม่ใช้ จบ กศน. โง่ ชั่นต่ำ

คนละทวีปเลย = =''

kid5885
29th February 2012, 01:50

อยากจะบอกว่าอย่าดูถูกกันนักเลย จบกศน ก็เป็นอาจารย์สอนคนได้น่ะครับ

rjv9k9kp
29th February 2012, 08:08
จะเถียงกันทำไม การศึกษาประเทศไทยไม่ว่าจะเรียนจบอะไรก็ไม่ทำให้ฉลาดขึ้นหรอก มันอยู่ที่ตัวคนมากกว่า

biobobzaa
29th February 2012, 10:20
ตามความคิดเห็นส่วนตัวคาดว่าสมัยนี้ค่าครองชีพกับการแข่งขันสูงมากนะคะ แนะนำว่าวุฒิขั้นต่ำต้องระดับปริญญาตรีหรือเทียบเท่าขึ้นไปค่ะ การที่เรามีวุฒิป.ตรีขึ้นไปอย่างน้อยๆก็จะช่วยให้ตัวเรามีทางเลือกในการประกอบอาชีพใด้มากยิ่งขึ้น ได้ค่าตอบแทนที่สูงขึ้น อีกนัยหนึ่งกล่าวคือยิ่งเรามีการศึกษาสูงเท่าไหร่ ก็จะเป็นการเปิดโอกาสให้ตัวเรานั้นมีชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้นมากเท่านั้น และที่สำคัญอย่างยิ่งเมื่อเรามีอาชีพการงานที่ดี ก็จะส่งผลให้การดำรงชีวิตในสังคมของเราเป็นไปด้วยความราบรื่นและมีความสุข ปล. ดิฉันเป็นบัณฑิต คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง รุ่นที่ 37 กำลังรอรับพระราชทานปรัญญาบัตรจากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี วันที่ 5 เดือนมีนาคมนี้ค่ะ

T : O : P 22
29th February 2012, 11:27
เเหม๋ ๆ ๆ เถียงกัน จัง ไม่ต้องรง ไม่ต้องเรียนเเล้วเเหละ ปีนี้ 2012 โลกจะเเตก เเล้ว 555 (ขำๆ อิอิ)

ปล.เเต่ เรป2 บางคำมันก็เเรงเกินไป เหมือนกับดูถูกคน

Earth's Bassist
29th February 2012, 11:41
ถูกเลย แต่มันไม่อ่านกันไง พอเห็นใครพูดตรงๆก็อยากจะดราม่ากันตัวสั่น จริงไหม?
ประเด็นคือผมไม่ได้พูดถึง "ศักดิ์ศรี" ของ กศน. เลยซักนิดเดียว ถ้าอ่านจริงๆ ก็เห็นว่าผมเน้นไปที่เรื่องของ "วุฒิ"
แล้วก็เอาแต่เบี่ยงประเด็นว่า เฮ้ย ไอ้นี่****ดูถูก กศน ไอ้นี่****ด่าคนอื่นว่าชั้นต่ำ...
ผมก็อุตส่าห์เขียนตัวใหญ่ๆให้พวกนั้นมันกลับไปอ่านซะ ว่ามีตรงไหนที่ผมไปดูถูกดูถุยไว้ ซึ่งมันก็ไม่มีซักประโยคที่บอกว่า กศน = ชนชั้นต่ำ
ข้อความผม ผมก็ว่ามันชัดเจนอยู่แล้ว แต่ก็พยายามที่จะเบี่ยงประเด็นให้ได้ ไอ้คนมาหลังก็ไม่ได้แหกตาอ่านอะไรเล้ยยยย จ้องแต่ไอ้ rep ที่มันดราม่า
ผมไม่ค่อยเชื่อหรอกนะไอ้ที่เขาว่า คนไทยอ่านหนังสือปีละ 7 บรรทัด จนได้มาเห็นด้วยตาตัวเองนี่แหละ ซึ้งเลย...

ประเด็นที่ผมวิเคราะห์ไว้ก็คือ คำพูดผมมันตรงไปหน่อย มันเลยไม่ค่อยโดนกับความดัดจริตของบางคน อย่างน้อยๆผมก็เห็นว่ามีคนตามอวยทุก rep ที่ offend ผม
สุดท้ายมันก็แค่ไม่พอใจ ก็เลยออกมาด่า เพราะผมแทบไม่เห็นว่ามี rep ไหนจะตีประโยค ชี้ประเด็นมาให้ผมดูซัก rep
แล้วมันก็แค่เบี่ยงประเด็นมาด่าคนอื่น ไม่รู้เหมือนกันว่าทำแล้วมันจะได้อะไร หรือมันจะออร์แกสซึ่มขึ้นมาหรือไงก็ไม่ทราบ
ไม่เคยมีการถกเถียง ชี้ประเด็น ถึงมีก็แค่ 2-3 rep ที่เหลือก็เฮโล ด่าตามน้ำ พอโดนตอกกลับก็หายเงียบ
มันก็แค่การใส่หน้ากากมาด่าคนอื่นแหละวะ ตัวเองอ่านไม่เข้าใจเอง กลับมายัดเยียดให้ผมเป็นคนผิดเอง เออ...ดี
การเป็นฝ่ายที่ประชาทัณฑ์คนอื่นมันไม่ได้หมายความว่าเป็นคนถูกหรือสูงส่งนะครับ
ระวังเจอเอาเหตุผลมางัดย้อนศรแล้วจะร่วงจากบัลลังเอาง่ายๆ :pต้องว่้าคนอื่นว่า"ขี้ข้า" ต้องว่าคนอื่นว่า"ปากหมา" ต้องว่าคนอื่นว่า"โง่" ต้องว่าคนอื่นว่า"ดัดจริต" ถึงจะได้เป็นคนถูกหรือสูงส่งหรอ ? :p

ปล.เห็นนายโพสแล้วนึกถึงไอพีทหว่ะ :D

cutslikeaknife
29th February 2012, 11:45

ระวังเจอเอาเหตุผลมางัดย้อนศรแล้วจะร่วงจากบัลลังเอาง่ายๆ :p

คนนี้จบเอกจาก MIT เป็นผมก็ไม่รับ ดูอย่างท่านนี้เรียนให้เอกซัก 3 ใบนิสัยก็คงไม่เปลี่ยน

ทำงานได้ทุกอย่างแหละครับที่เขารับวุฒิเราได้ จะลำบากก็ตรงที่ความรู้น้อยกว่าเขาก็คงเลือกงานได้น้อยกว่าเขา งานเป็นเพียงปัจจัยในการใช้ชีวิตถ้าจบสูงแล้วมีแต่ความรู้ในการทำงานแต่ไม่มี สติไม่มีปัญญา ก็เหมือนเรียนให้ตัวเองโง่ขึ้นแหละครับ

abc46matee
29th February 2012, 11:54
55555555+ ฮาว่ะ เกรียนศักดิ์ กระทู้ถามหรือกระทู้ถก กันหนอ??

ExTrA-
29th February 2012, 21:38
calm down ๆ = = :p:p:p:p:p:p:p:p

lomsalan
1st March 2012, 12:20
คุณ exodus ผมเกลียดคุณ จากใจจริง

SoNy009
1st March 2012, 13:31
มันอยู่ที่คนแต่ล่ะคน
บางคนจบ กศน มา เป็นนายกยังมีเลย จบ ป.4 อะ
แต่งานส่วนใหญ่ สมัยนี้ถ้าจบ กศน มาหางานอาจจะยากหน่อย
ถ้ามีความสามารถ ก็ทำอาชีพอิสระเลยจบ

มหาลัยเดินเตะฝุ่นเยอะแยะไป