PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอความคิดของ เอนจิ้นFrostbite 2

swatcat
26th February 2012, 21:04
ส่วนตัวผมนะว่าภาพสวยแต่ไม่สมจริง
เพระมันเล่นแสงเงามากเกินไป
จนแยกไม่ออกว่าอันไหนสปอต์ไลต์หรือหลอดธรรมดา
พื้นผิวก็เหมือนเกมส์ทั่วไปถ้าเทียบกับcrysis2 assasin just cuase 2
แต่ก็ได้ใจผมไปเยอะ
ขอความเห็นทั่วไปด้วยคับ อยากรู้ว่าชาวJKGคิดยังไงกับเอนจิ้นนี่

Opt!c
26th February 2012, 21:11
ก็งั้นๆแหละ ไม่ได้โดดเด่นอะไรมาก :sweat

Nazgulz
26th February 2012, 21:12
กินสเป็คเกิ๊น

pote=36=west
26th February 2012, 21:13
cry engine สวยกว่านะผมว่า

catroon2000
26th February 2012, 21:13
ผมว่าก็งั้นๆนะครับไม่แตกต่างจากอันก่อนๆ

pookahaha
26th February 2012, 21:16
มัน กิน สเป็ค !!!

Opt!c
26th February 2012, 21:21
โดยรวม Texture ไม่ได้หนักหนาสาหัสอะไรมาก แต่จะเน้นหนักไปที่ แสง + เอฟเฟค (Physic) ซะมากกว่า เลยทำให้ออกมาดูสวย

Cry Engine 2 ที่ใช้พัฒนา Crysis (ไม่ใช่ Crysis2 นะ) โหดสุดแล้ว ถ้า Crysis ยังเป็น PC Exclusive ก็คงได้เห็นอะไรที่ยิ่งกว่านี้อีก
รองลงมาก็ Sandbox ที่ใช้พัฒนา GTA IV

Zerg
ผมว่าเอนจิ้นที่ทำ Just Cause อะเวิคสุดเเล้ว เอฟเฟคไฟสวยดีนะ มันเหมือนไฟจริงๆ เวลาระเบิดก็สะใจดี ชิ้นส่วนกระจาย เเถมไม่กินสเปคด้วยนะครับ ของผม 6 ปีเเล้วเเต่ปรับสุดกระตุกเบาๆ หน่วงๆ เเต่ก็ดีกว่า Prototype อะ เพื่อนเอามาให้เล่น เปรียบเทียบกันเห็นชัดเจนเลย ขนาดรายละเอียดไม่เยอะ เเต่โคตรกระตุก

Bastardz
คิดเหมือน จขกท. เเหะแสงมันดูโอเวอร์มากๆ

แต่โดยรวมโอเค ที่ชอบเป็นพิเศษก็คือควัน ชอบมากๆ

ปล.ชอบ Assasin Creed ภาคล่าสุดมากๆ ภาพแบบว่า เต็มอิ่มสุดๆ

One2T
26th February 2012, 21:23
ให้ภาพสมจริงดีครับ โดยเฉพาะเรื่องแสง ควัน กับหิน แรงระเบิด โดยรวมถือว่าดีมาก เป็นเอนจิ้นที่ใช้ได้อีกนาน หากมีการพัฒนาต่อเรื่อยๆ ก็จะดีขึ้นไปเรื่อยๆ

แต่ก็มีข้อเสียข้อสำคัญคือเรื่องของ particle โดยเฉพาะในส่วนของน้ำ เรียกว่าแย่ ถ้าเทียบกับอื่นๆ

เรื่องกินสเปกสำหรับผมถือว่าไม่กินอะไรเลยซักนิด ถ้าเทียบกับภาพที่ได้

bootbleach
26th February 2012, 21:26
ผมว่าเอนจิ้นที่ทำ Just Cause อะเวิคสุดเเล้ว เอฟเฟคไฟสวยดีนะ มันเหมือนไฟจริงๆ เวลาระเบิดก็สะใจดี ชิ้นส่วนกระจาย เเถมไม่กินสเปคด้วยนะครับ ของผม 6 ปีเเล้วเเต่ปรับสุดกระตุกเบาๆ หน่วงๆ เเต่ก็ดีกว่า Prototype อะ เพื่อนเอามาให้เล่น เปรียบเทียบกันเห็นชัดเจนเลย ขนาดรายละเอียดไม่เยอะ เเต่โคตรกระตุก
เห็นด้วยครับ

T : O : P 22
26th February 2012, 21:30
ก็งั้นๆ เเหละ ไม่เหมือนจริงเท่าไหร่ เเถม กิน Spec มากอีก

ผมว่าน่าจะเอาอย่าง Cryengine 3 นะ พัฒนา เอนจิ้น ที่กิน Spec น้อย เเต่ให้ภาพสวยในระดับที่น่าพอใจอะ ไม่ต้องสมจริงสมจัง เกิน

คิดถึง คนใช้การ์ด ระดับ ล่างๆ - กลางๆ บ้าง เพราคนพวกนี้มีเยอะกว่าคนใช้การ์ดระดับ เทพๆ

tanatorn
26th February 2012, 21:31
http://www.youtube.com/watch?v=KzjsTt_DzCw&feature=fvwrel

ชอบ Unreal Engine บางเกมส์มันสวยเกินสเปคจริงๆน่ะ

Opt!c
26th February 2012, 21:32
ก็งั้นๆ เเหละ ไม่เหมือนจริงเท่าไหร่ เเถม กิน Spec มากอีก

ผมว่าน่าจะเอาอย่าง Cryengine 3 นะ พัฒนา เอนจิ้น ที่กิน Spec น้อย เเต่ให้ภาพสวยในระดับที่น่าพอใจอะ ไม่ต้องสมจริงสมจัง เกิน

คิดถึง คนใช้การ์ด ระดับ ล่างๆ - กลางๆ บ้าง เพราคนพวกนี้มีเยอะกว่าคนใช้การ์ดระดับ เทพๆ

ถ้าในไทยน่ะใช่ แต่ต่างประเทศไม่ใช่ครับ ส่วนมาก ผู้ใหญ่เล่นทั้งนั้น การ์ดจอก็ระดับ High-End อยู่แล้ว

ruicosta
26th February 2012, 21:32
ก็สวยดีออก สวยกว่านี้ ยังไงก็ปรับ ปานกลาง คือเดิม.

One2T
26th February 2012, 21:36

มั่วแล้วครับ เขาดูจากบ้านของเขา และทางนู้น ส่วนมาก คอมเขาบ้าพลังแทบทั้งนั้น ถ้าึคอมไม่ดี ก็มีคอนโซล
เขาคุ้มที่จะทำ และอีกอย่างมันคือการพัฒนา

BoatHaHa
26th February 2012, 21:39
สำหรับ Frostbite Engine 2 ผมว่าเป็นเอนจิ้นที่ให้กราฟฟิคสวยงามมาก ทั้งแสง ฝุ่น ควัน พื้นผิว Texture ทำออกมาได้ดี เสียงปืนแน่นและสมจริงมาก

เหมือนไปอยู่ตรงนั้นจริงๆ (ถ้าใส่หูฟัง) แต่เรื่องสีนี่มันจะดูจืดชืดไปนิดนึงใครเถียงก็ปล่อยไป แต่สำหรับผมมันเหมือนว่ามันขาดอะไรไปซักอย่างในเรื่องสีสันในเกม

ถ้าในไทยน่ะใช่ แต่ต่างประเทศไม่ใช่ครับ ส่วนมาก ผู้ใหญ่เล่นทั้งนั้น การ์ดจอก็ระดับ High-End อยู่แล้ว

ตามนี้เลย - -*

FreedomBlood
26th February 2012, 21:39
เมืองนอกเค้าใช้คอมเทพๆกันทั้งนั้น แล้วผุ้ผลิตเกมที่ไหนจะมาสนใจผู้ใช้ระดับล่างหล่ะครับ คิดถึงจุดนี้ด้วย

T : O : P 22
26th February 2012, 21:49
เมืองนอกเค้าใช้คอมเทพๆกันทั้งนั้น แล้วผุ้ผลิตเกมที่ไหนจะมาสนใจผู้ใช้ระดับล่างหล่ะครับ คิดถึงจุดนี้ด้วย

มั่วแล้วครับ เขาดูจากบ้านของเขา และทางนู้น ส่วนมาก คอมเขาบ้าพลังแทบทั้งนั้น ถ้าึคอมไม่ดี ก็มีคอนโซล
เขาคุ้มที่จะทำ และอีกอย่างมันคือการพัฒนา

อ๋อ เหรอครับ ฝรั่งนี่มันรวยจริงๆ

Opt!c
26th February 2012, 21:59
อ๋อ เหรอครับ ฝรั่งนี่มันรวยจริงๆ

ไม่รวยหรอกครับ แค่ส่วนใหญ่ที่เล่นทำงานกันหมดแล้ว และบางคนที่ยังเรียนก็หารายได้พิเศษเก็บเงินซื้อเอง ไม่เหมือนเด็กไทยส่วนใหญ่ โหลดเล่น เล่นไม่ได้ก็หาเกมส์อื่นโหลด ไม่คิดเก็บตัง

007: BloodStone
26th February 2012, 22:12
เฉยๆอ่ะ ชอบ Unreal Engine มากกว่า

DeKidZapper
26th February 2012, 23:17
เกมสืออนไลนืมันใช้เอนจิ้นอะไรหรอ

Matizano
27th February 2012, 08:28
สำหรับผม FB2 เป็นเอนจิ้นที่ดีมากๆตัวหนึ่ง (ชอบเป็นอันดับ 2 รองจาก UE3) ให้ภาพที่สวยงาม แลดูสมจริง โดยไม่ต้องพึ่งmod หรือ ลงอะไรเสริม
ตอนนี้เอนจิ้นนี้อาจจะยังใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพของเอนจิ้นนี้ก็ได้ เพราะตัวเอนจิ้นเขาทำใหม่ทั่งหมด ไม่ไ่ด้ต่อยอดหรือเสริมๆเติมๆแต่งๆ

boysakoa
27th February 2012, 09:47
ก็ทำออกมาดีนะ ใครได้เล่น MP คงเข้าใจว่า ระบบ ทำลายสิ่งของ มันสะใจขนาดไหน

ส่วนรายละเอียดผมก็ก็ทำออกมาสวยกว่าเกมอื่นๆ หลายเกมอยู่ ท่าทางการเคลื่อนไหวตัวละคร ขนาดฉากแอคชั่นที่ไม่ค่อยมีให้เห็นยังทำดีเลย

Not~P
27th February 2012, 10:16
สวยดี รายละเอียดสมจริง แสงสดแสบตา

kiyomaru32
27th February 2012, 13:03
ชอบ Unreal Engine เกม Mstar online ก็เอามาใช้ ดูดีสุดในเกมเต้น :victory

opaljj
27th February 2012, 13:27
โดนไปฉายทีละมิงเอ๊ย....ตาเเทบจะบอด เข้าไปในควัณเเม้งก็มองเเทบไม่เห็น เเต่น้ำมันเหมือนกว่าเกมทั่วๆไปละนะ ขนาดลองเปิด LOW สุด เพื่อนผมบอกเหมือนเม็ดเทคเจอร์จะเเยกออกจากกัน ภาพมันยังสวยอยู่เลย DX10นะ

RlucksN
27th February 2012, 14:02
เกมสืออนไลนืมันใช้เอนจิ้นอะไรหรอ

แล้วแต่เกมครับ บางเกมใช้ีunrealก็มี(ของต่างประเทศนะ)

อย่างในไทย 12 หางใช้ unity3D

_MaximiliaN_
27th February 2012, 15:24
ส่วนตัวผมชอบนะ แต่รู้สึกแสงจะสว่างเกินไปหน่อย [Battlefield 3]

ส่วนเกมอื่นที่ใช้ Engine นี้ [NFS The วิ่ง] ไม่ได้เล่นครับ

PEEIII
27th February 2012, 15:26
FB 2.0 นั้นขนาดผมปรับ Low เกือบหมด ยังสวยครับ แต่ว่าพอปรับสูงๆ ก็กระตุกมากมายครับ