PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คนไทยให้ความสำคัญกับเกม online มากไปรึปล่าว

jokabobo147
26th February 2012, 22:05
อึดอัดมานานละ เกม online ที่ให้บริการในไทยเนี่ยผมว่าส่วนใหญ่หลอกเอาเงินเด็กทั้งนั้น(เด็ก+เกรียน)

เทียบกับเกม offline แล้ว 1.เสียตังครั้งเดียวแพงหน่อยแต่คุ้มมาก(online ต้องเติมเรื่อยๆ ไม่เติม บอกได้คำเดียวว่า กากโคตรๆ)
.............................. 2.ระบบการเล่นแปลกใหม่ ภาพสวย( ในขณะที่เกมออนไลน์ ทำภาพออกมาก็ไม่ได้สวยไรมากคล้ายๆกันหมด ระบบก็เหมือนๆกัน ตีมอน เก็บเวล/FPS มีแค่นี้ละที่ฮิตๆกันอยู่)
.............................. 3.pro/hack ไม่ค่อยมี(online มีเกือบทุกเกม แถมเยอะซะด้วยเด็กเกรียนๆชอบไปโหลดมาใช้กันถูกหลอกเอาเงินบ้างไรบ้าง บางคนก็"ฉลาดน้อย"เอาเงินไปจ่ายค่าโปรอีก ลองพิมพ์ใน google ว่า โปร แล้วจะรู้ ขนาดเล่นเกมยังขี้เกียจอีกคนสมัยนี้ -..-)
.............................. 4.พวกเกรียนที่เล่นเกม online ก็จะคิดว่า "เฮอะ เล่น PB/SF ดีกว่ามันส์กว่าเยอะ BF3 MW3 ไรขี้กากไม่เล่นหรอก" pb sf ตอนนี้โปรกันบานละ

ผมก็ว่ามันเข้าถึงได้ยากอ่ะนะน่าจะมีใครสนับสนุนกันหน่อย ทุกคนคิดยังไงกันบ้างครับ

:-3
26th February 2012, 22:09
เกมพวกนี้มันหากินง่ายไง อยากเก่งต้องเทพทรู

RES_PAUL
26th February 2012, 22:11
ถูกครับไม่ได้แอนตี้อะไรเกมมากมายหรอกพวออนไลน์อ่ะแต่พวกเกรียนนี่แหละพาให้เกลียดผมว่ามีอย่างนี้ก็ดีแล้วล่ะแยกๆไปให้พวกเกรียนๆจมปลักกับพวกนั้นไป
อย่าลามมา PC เลย = ='' พาเสียหมดพวกเซาะกราวนั่นน่ะส่วนการแข่งอะไรต่างๆก็หันมาด้าน PC ให้หมดเลยพวกเด็กหัวเกรียนจะได้หายๆไปเพราะผมมั่นใจ****ไม่มีตังอัพคอม lol

boomman
26th February 2012, 22:12
พูดถูกใจจัง :yes

lastyseal
26th February 2012, 22:17
อืมเห็นด้วยนะ แต่ก้เด็กน่ะนะ มันจะมีปัญญาที่ไหนไปซื้อ BF3 1500 +
แถมเกมออนไลน์ คนรู้จักกันทั่วไปเล่นได้ทั่วถึงกับเพื่อน ส่วนตัวผมนี่เกมออนไลน์ไม่ค่อยได้ยุ่งเท่าไหร่นอกจากมันจะน่าสนใจจริงๆนะ ตอนนนี้ก้เล่นแต่เกมใน Steam อะ

ARiSKY
26th February 2012, 22:18
จขกท. อยากโดนแบน?

tharit
26th February 2012, 22:20
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ เกมonline ทั้งเสียตังค่าเติมบัตร แล้วยังมาเสียอารมณ์กับพวกเกรียนๆทั้งหลายที่มช้โปรโกงอีก สู้ซื้อแผ่น offline มาเล่นแบบ co-op ยังมันส์กว่าเลย

com ja
26th February 2012, 22:20
ผมเล่นแต่เซิฟนอกอะครับมันดีเล่นฟรีด้วยแต่ไม่เติมเน้อไม่มีตัง

siraiwich2539
26th February 2012, 22:24
เกมออนไลน์มาหาเล่นง่ายกว่าออฟไลน์เยอะ

เช่น BF3 ผมอยากเล่นจังเลย เเต่ สเปคไม่ถึงก็เล่นไม่ได้ ต้องเสียงเงินมากมายเพื่ออัพคอม เเต่ ถ้าออนไลน์ สเปคต่ำเยอะ ฟรีเเมร่งทุกอย่าง โหลดก็ง่าย มาเริ่มเเรกมีเงิน มาให้เเละ นอกจากใครจะรับสิทธิ์พิเศษต้องการของเทพ ที่ต้องเติมเงินไรงี้ก็เติบไป

One2T
26th February 2012, 22:24
คนส่วนมาก ชอบเสียทีละน้อยๆ ครับ ไม่คำนึงถึงระยะยาว เสียวันละ 50 วันละ 100 เดือนนึงก็ไม่รุเท่าไหร่ละ เขาอาศัยช่องนี้ในการหากิน
เข้าใจว่าซื้อลิขสิทเกมมา ต้องหาเงินเป็นธรรมดา แต่แบบขูดรีด หรือออกแนวหรอกกินก็ไม่ดีหรอก ต่างประเทสเขาก็ต้องซื้อลิขสิทเหมือนกัน คนดูแลก็เยอะกว่า เซิฟเยอะกว่า ยังไม่อะไรขนาดนี้

โดนเรื่องไรหรอกบอกหน่อย หรือว่าพวกที่ซื้อลิทสิทเกมจะสมัครไอดีมาแจ้งแบน

FreedomBlood
26th February 2012, 22:28
Nice Try Online game fan

speciallah
26th February 2012, 22:33
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ผมเป็นคนนึงแหละที่เซ็งกับเกมออนไลน์ในไทยมาก เลิกเล่นมาเป็นชาติละ มีแต่พวกเกรียนแต่เมื่อก่อนที่เล่นผมก็ไม่สนเรื่องปืนเท่าไหร่นะ

ผมถือคติว่า ปืนอะไรยิงเข้าไปแล้วมันก็ตายเหมือนกัน ขอแค่มีกระสุน เล่นมาไม่เคยเติมกระสุนหมดก็เก็บปืนชาวบ้านเค้า(ยิ่งเซิร์พนอกจะมันกว่าเก็บปืนมันทั้ง2ฝ่าย ไม่ต้องเติมก็ได้ปืนดี)

boomman
โดนเรื่องไรหรอกบอกหน่อย หรือว่าพวกที่ซื้อลิทสิทเกมจะสมัครไอดีมาแจ้งแบน

คงจะหมายถึง กลัวเกิดดราม่าอ่ะครับ ประมาณนั้นแหละ

ARiSKY
555+ มีการแก้ เรา quote ไม่ทันละ

รอดตัวไป

jokabobo147
26th February 2012, 22:34
555+ มีการแก้ เรา qoute ไม่ทันละ

รอดตัวไป

รอดตัวไปผม 55+

Opt!c
26th February 2012, 23:03
เด็กมันคิดกันไม่เป็นครับ เห็นเกมส์ราคาแพงก็ได้แต่ข่มใจ พูดไปว่าไม่เล่นหรอกเกมส์กาก+แพง ทั้งๆที่เงินรวมๆที่พวกมันเติมกันไปหลายพันอยู่เหมือนกัน
(ไม่มีความคิด บริหารเงินไม่เป็น มีเท่าไหร่ใช้เท่านั้น)

แต่ก็ดีครับ ไม่ต้องมา ไม่อยากได้เกรียนเพิ่ม เดี๋ยวนี้ก็เยอะมากแล้ว หลังจากมีคนใจบุญนำเกมส์มาขายแบบคีย์โดยจ่ายผ่านบัตร ทรูมันนี่

DeKidZapper
26th February 2012, 23:11
เท่าทีสำรวจเกมส์แนวfps เด็กมันจะเล่นปืนที่ซื้อถาวรเท่านั้นอย่างเช่น pb กับsf ผลสำรวจ100% เด็กแถวบ้านผม ถ้าได้ปืนแบบวันต้นเกมสืมันจะได้แต่ปืนกากๆกัน

speedmodel
26th February 2012, 23:19
ผมคิดเหมือน จขกท.ทุกข้อเลย ตอนนี้ผมไม่เล่นเกมออนไลน์แล้ว เพราะมันหลอกกินตังจริงๆ ก่อนหน้านี้ เล่นpb2ปี หมดไป2000กว่าได้

ตอนนี้คิดใหม่อีกที เอาตังไปซื้อbf3มาเล่นยังจะดีกว่าอีก เพราะbf3นี่หละ เลยเลิกเล่นpbเพราะจะเก็บตังซื้อbf3 ส่วนเกมออนไลน์อื่นๆๆ เลิก!!

เพื่อนผมชวนเล่นเกมออนไลน์ตั้งหลายคนแต่ผมก็ไม่ได้เล่นกับเขาหรอก ถ้าผมไปเล่น สงสัยจะต้องหมดตังอีกแน่ เพราะคุมตัวเองไม่ค่อยเป็น

Onmyway
26th February 2012, 23:32
ก็แค่เกมส์

Shizuku
26th February 2012, 23:34
การตลาดของคนไทยมันเป็นเช่นนี้ นี่นา ~
ปัจจัยของเกมออนไลน์คือ Community เป็นสำคัญ
แต่เด็กไทยชอบเล่นแบบตัวใครตัวมัน [ ไอพวก StanAlone !!! ]
แถมชอบอวดของกัน มันเลยเข้าทางผู้ให้บริการเกมไปโดยปริยาย
ปล. เค้าชอบออฟไลน์ แต่ Co-op ไม่ค่อยมีเพื่อนเล่นเลย

champ1780
26th February 2012, 23:38
HON อยู่ที่ผีมือล้วนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนๆ
เติมไปก็ได้แค่เท่เฉยๆ xD

BK0201s
26th February 2012, 23:46
online หรือ offline ต่างมีข้อดีของตัวมันเองครับ

online เราสามารถเล่นกับคนได้ทั่วโลก และสามารถแชร์สิ่งต่างๆ ได้มากมาย

offline ถ้าจะบอกว่า offline ดีกว่า ก็อาจจะจริงนะครับ เพราะ ภาพ ของเกม คุณภาพดีแทบทุกอย่าง
ผมว่าตอนนี้ เกมที่มาใหม่ๆ อย่าใช้คำว่า offline หรือ online เลยครับ เกมเดี๋ยวนี้มัน online ได้แทบทุกเกมละ

nateriver
27th February 2012, 00:01
มองในอีกแง่เกมออนไลน์ที่พูดถึง มันใช้หาตังได้นะ

BK0201s
27th February 2012, 00:03
ออนไลน์ มันต้องเลี้ยงตัวเองบ้างแหละครับ เพราะเค้า ต้อง ซื้อลิขสิทธิ์เกม แถมต้อง ควบคุมดูแล เซิพเวอร์

dexchon
27th February 2012, 00:10
เกมส์ออนไลน์มันก็ดีข้อดีรวมถึงข้อเสียปะปนกัน ผมขอเปรียบเทียบระหว่าง เกมส์ fps online บ้านเรา กับเกมส์กล่องอย่าง Cod หรือ BF ละกันนะครับ

1. เกมส์ออนไลน์ Fps ในบ้านเรามันเข้าถึงได้ง่ายกว่า คนเล่นเยอะกว่า (มากๆ) Community ของเกมส์นั้นๆ จึงเยอะกว่ามากๆครับ
2. เรื่องการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต แน่นอนว่า fps online ในบ้านเรามันจะไม่มีปัญหาในการเชื่อมต่อ หมดปัญหาแลค ปิง
3. ความคุ้มค่า อัีนนี้เกมส์กล่องยังไงก็ชนะขาด อย่างที่ข้างบนได้พูดๆไว้น่ะแหละครับ ซื้อครั้งเดียว กับกินเงินระยะยาว fps online จะเปลืองตังกว่ามากๆครับ ซึ่งมันจำเป็นต้องเติมครับ ไม่ได้เติมเพื่อหวังจะเป็นเทพอะไรหรอกครับ แต่เติมเพื่อไม่ให้เสียเปรียบชาวบ้านเขาต่างหากครับ (ตามความคิดผม)
4. ปัญหาเรื่อง Spec คอมพิวเตอร์ หลายๆคนในประเทศไทย ไม่ได้มีโอกาสที่จะมีคอมพิวเตอร์ระดับเทพที่สามารถรัน Cod หรือ BF โดยที่ไม่เสียอารมณ์กันทุกคน ดังนั้น เกมส์ออนไลน์ที่ใช้ Spec คอมไม่มาก จึงเป็นตัวเลือกอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ
5. ปัญหาเรื่องโปรแกรมช่วยเล่น นี่เป็นปัญหาใหญ่มากๆสำหรับคนที่เล่นเกมส์ออนไลน์ไม่ว่าจะเป็นเกมส์กล่อง หรือ Client ได้ยินมาว่า เกมส์กล่องนั้น โปรจะน้อยกว่ามากๆ เพราะผู้พัฒนาเกมส์เขาใส่ใจกับตัวเกมส์ของเขา มีมาตรการป้องกันที่ดีกว่า ขณะที่ในฝั่ง fps online ในบ้านเราน่ะหรอ หึหึ เข้าเล่น 10 รอบ เจอโปรไปซะ 8
6.การแข่งขันชิงเงินรางวัล เนื่องจากว่า fps online ในประเทศเราเนี่ย มัน boom มากในตอนนี้ (รวมถึงพวก dota หรือ Hon ด้วย) จึงมีการจัดแข่งชิงเงินรางวัลกันเยอะมากๆ ไม่ว่าจะเป็นทางผู้ให้บริการเกมส์จัดแข่งขันเองก็ดี ร้านเกมส์ใหญ่ๆ ใน กทม จัดแข่งก็ดี และยังมีร้านเล็กร้านน้อย ๆ ทั่วประเทศคอยจัดอีกตะหาก ดังนั้นมันจึงเป็นสิ่งดึงดูดให้คนเข้ามาเล่นกันด้วยน่ะครับ

ความจริงมีอีกเยอะน่ะครับ ที่จริง บอร์ดนี้ มันเป็นบอร์ดรวมคนที่เล่นเกมส์กล่อง ดังนั้นจะพิมพ์ยังไง ก็ไม่มีประโยชน์ ถ้าไม่ลองเปิดใจบ้างน่ะครับ
ตัวผมเองก็เล่นทั้งเกมส์กล่อง(เถื่อน) และเกมส์ออนไลน์ มันก็สนุกทั้งสองแบบ

boomth
27th February 2012, 00:18
เล่นแต่ ฮอนเติมหน่อยๆ ช่วยเซิฟบ้าง

ปล.เป็นธรรมดา ไม่มีใครเปิดให้ฟรีๆหรอก เขาก็มีครอบครัว มีพนักงาน ต้องจ่ายอะนะ ทำใจครับ ได้อย่างเสียอย่าง

BK0201s
27th February 2012, 00:22
555+ ผมไม่ได้เล่นเกมไร มากหรอก ครับ เล่น แต่ Warcraft อย่างเดียวแหละ ครับ

20strange
27th February 2012, 00:23
ผมเล่น COD Warfare 3 ออนไลน์ ไม่ค่อยเจอโปร

แต่พอไปลอง SF PB นี่ เจอแทบทุกห้องเลย

CanDiiZ
27th February 2012, 00:29
ใครรวยก็เติมไปเอถะครับ

(เคยเติม Rag อยู่ 2-3 ใบนี่แหละ ละก็ HoN นิดหน่อย ไม่ค่อยได้เล่น) สมมติวันนึงโดตมาระดับนึง เลิกเล่นพวกเกมออนไลน์

จะรู้สึกเสียดายมั๊ยน้อ บางคนเติมไปนี่ ดาวน์รถยนต์ได้คันนึงเลย -0-