PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เฉลยเนื้อเรื่อง : Alan Wake อาถรรพ์ สุดยอดนักเขียน + TIP การเล่น สำหรับผู้เล่นที่ยังไม่เก่ง

peerawatp
27th February 2012, 01:37
ผมว่าช่วงนี้งานเริ่มเข้าผมแล้วครับ เริ่มไม่ว่างอาจจะอัพช้า หรือเลิกไปเลยก็ได้ ต้องขออภัยครับ

บางคนคิดว่านี่เป็นบทสรุป แต่ไม่ใช่ครับแค่สรุปเนื้อเรื่องเฉยๆ เผื่อใครอยากรู้(แต่ก็ยังพอเป็นบทสรุปได้บ้าง) เชื่อว่าหลายคนเล่นจบแล้ว แต่บางคนเล่นไปจบแล้วแต่ยังไม่รู้เนื้อเรื่องมัน ไม่รู้ว่าระหว่างเกม มีบทพูดอะไรบ้าง ทีแรกก็ว่าจะทำตั้งแต่มันออกเมื่อ 1-2 ปีที่แล้ว แต่เนื่องจากมันเป็น Exclusive Xbox360 เลยมีหลายคนที่ยังไม่ได้เล่น แต่บัดนี้ ของ PC ก็ได้ออกมาแล้วเลยคิดว่าน่าจะได้เล่นกันทุกคนแล้ว แต่บอกไว้ก่อนนะครับว่านี่ อาจไม่ถูกต้อง 100% เนื่องจากผมเล่นเมื่อปีที่แล้วโน่น เลยอาจลืมเลือนเนื้อบางส่วนไปบ้าง แต่ก็ยังจำส่วนสำคัญๆ ได้อยู่ ช่วงทีผมจำไม่ได้ ผมจะข้ามไป หรือไม่ก็ ใส่คำพูดอื่นเข้าไปแทน และนี้ผมจะเฉลยแค่ ภาคหลักเท่านั้นไม่เฉลย The Signal และ The Writter เนื่อจากผมยังไม่ได้เล่น:sweat พูดมาเยอะแล้ว มาเริ่มกันเลยดีกว่า

http://upic.me/i/ed/alan-wake-2.jpg (http://upic.me/show/33328720)

เรื่องมีอยู่ว่า มีนักเขียนผู้หนึ่ง Alan Wake ได้ขับรถขึ้นไปบนเขา เพื่อพบกับชายผู้หนึ่ง แต่ระหว่างทาง Alan ได้ขับรถชนกับชายผู้หนึ่ง
http://upic.me/i/kw/safe_image.jpg (http://upic.me/show/33330019)
ด้วยความตกใจอลัน ได้ลงจากรถเพื่อมาช่วยชายผู้นั้น แต่ไม่ทันเขาตายแล้ว ทันใดนั้นไฟรถก็ดับลงอลันตกใจหันกลับไปมองรถ และไฟรถก็ติดอีกครั้ง อลันหันกลับมามองศพอีกครั้ง ทันใดนั้นร่างกายของชายผู้นั้นก็หายไป
EPISODE I - Nightmare

อลัน ออกเดินต่อไปตามทาง แต่แล้วเรื่องที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ก็เกิดขั้น เมื่อชายที่อลันเพิ่งชนไปฟื้นขึ้นมาอย่างน่าแปลกใจพร้อมขวานในมือ และยังต่อว่าอลัน ว่าอลันเขียนหนังสือห่วยๆออกมาขาย อลันวิ่งหนีไปเรื่อยๆจนเจอกับคนที่อลันกำลังขับรถไปหาพอดี เขาบอกว่า
ชาย : มิสเตอร์ เวค ผมกำลังรอคุณอยู่พอดีเลยเข้าไปหลบข้างในก่อนเถอะ
อลันรีบวิ่งเข้าไปใน บ้านและบ้านนั้นก็ปิดและล็อคเองโดยที่ไม่ทันมีใครไปแตะ ผีถือขวาน เดินเข้ามา ชายที่ช่วยอลันไว้ก็หยิบปืนขึ้นมายิง แต่มันไม่ได้ผล กระสุนที่ยิงออกไปทะลุผ่านตัวของผีไปหมด และผีตนนั้นก็ฟันขวานเข้าใส่ชายผู้นั้นจนถึงแก่ชีวิต ทันใดนั้นแสงสว่างจ้า ก็ได้ส่องนำทางอลันพร้อมเสียงของชายปริศนา ที่อลันไม่รู้ว่าเป็นใคร แต่ที่แน่ๆ คือชายผู้นั้นเป็นมิตรกับเขา อลันเดินตามแสงสว่างไป อลันฟังชายที่พูดกับเขาถึงวิธีกำจัดผีพวกนี้
แสง ปริศนา : นายต้องทำลายมันด้วยแสงสว่าง เพราะมันเป็นความมืด อยู่ในแสงสว่าง มันจะช่วยให้นายรอด เข้าใจมั้ย ??
Alan : ไม่
แสง ปริศนา : รับไฟฉายนี่ไป แล้วลองฉายใส่เจ้าผีตัวนั้นดูสิ
อลันทำตามที่แสงบอก และมันได้ผล
แสง ปริศนา : ดีมาก อย่างนั้นแหละ ที่นี้ ลองรับปืนนี้ไปสิ ส่องไฟใส่มันก่อน แล้วค่อยยิงมัน
อลันของทำตาม และมันได้ผลอีกแล้ว
แสง ปริศนา : ดี ที่นี้ นายก็ลองใช้มันดูละกัน เอาตัวรอดเองได้แล้วนะ ลาก่อน
อลัน : เดี่ยวก่อนสิ
แต่แสงนั้นก็หายไป อลันถอนหายใจและเดินต่อจนถึงจุดที่เอาไว้ตัดไม้ และมีคนกำลังทำร้ายกันอยู่ และจะทำร้ายอลันด้วย อลันรีบวิ่งเข้าไปในบ้าน (อีกแล้ว) แต่ภายในบ้านนั้น มีแต่ทีวี ในจอเป็นรูปดวงตาและเสียงคนพูดว่า
TV : ตาย ตาย ตาย ตาย ตาย ตาย ตาย.....................
ภายในบ้านนั้น อลันเจอปืนและไฟฉาย ทันใดนั้น บ้านก็เคลื่อนไฟเหมือนถูกอะไรยกอยู่ อลันรีบโดดออกมา แลก็เจอแขกพิเศษ ที่เข้ามาต้อนรับอลันอย่างหนาวเหน็บ อลันได้ลองใช้ไฟฉาย ส่องใส่ผี และลั่นไกและมันได้ผล (อันที่จริง ชายที่มาพร้อมแสงสว่าง เป็นคนบอก:sweat)หลังจากกำจัดพวกผีไปหมดแล้วอลัน หันไฟฉายไปเจอกับตัวอักษร ที่เขียนบนผนังที่เขียนไว้พูดว่า "ไม่มีใครหยุดเทคเคนได้" อลันพูดว่า
Alan : เทคเคน?? มันคืออะไรกัน????
อลันเดินไปเลื่อยๆ จนเห็นพายุสีดำพุ่งเข้ามา เขาหนีเขาไปในประภาคาร ที่มีแสงพร้อมเสียงของชายผู้นั้นอีกแล้ว พอพูดเสร็จ
อลันก็สะดุ้งตื่นขึ้น ในรถซึ่งมี อลิซ ภรรยา นั่งอยู่ข้างๆ
อลิซ : อลันตื่นได้แล้วที่รัก ถึงแล้วนะ
อลัน : เอ่อ...เหรอ
อลิซ : เป็นอะไรรึเปล่า ?????
อลัน : ไม่เป็นไร ผมโอเค ขอบคุณ
อลันลงจากรถ พบว่าที่จริงแล้ว เขากับภรรยาอยู่ในรถ ที่อยู่บนเรือโดยสาร ที่กำลังเข้าสู่เมือง Bright Fall

อลัน ยืนให้อลิซ ถ่ายรูปและ แบรรี่ เพื่อนซี้ของอลันก็โทรเข้ามาพอดี อลันคุยจนจบและเข้าไปคุยกับ อลิซ
อลิซ : รูปออกมาดูดีมากเลยล่ะที่รัก
อลัน : อืม...เหรอ
เสียงข้อความเข้ามือถือ ของอลัน
อลิซ : จากใครน่ะ
อลัน : แบรรี่น่ะ เขาฝากสวัดดีคุณด้วย
อลันและอลิซ ลงจากเรือ เพื่อจะไปหา Mr.Stucky (รึเปล่าไม่รู้ ผมจำชื่อไม่ได้:sweat)เพื่อไปเอากุญแจ บ้านพักตากอากาศกลางน้ำ Cloundon Lake ที่อลันและอลิซ เพิ่งจะซื้อมา พออลันเดินเข้าไปในร้านอาหารของ สตั้กกี้ ก็พบกับพนักงานขาย ชื่อโรส ซึ่งเป็นแฟนพันธ์แท้ของอลัน
โรส : ยินดีตอนรับค่ะ
อลัน : เอ่อ....ผมอยากพบคุณ สตั้กกี้ หน่อยน่ะครับ
โรส : อะ ลัน เวค โอ้พระเจ้า!!!!!! อลัน เวค ตัวจริง ฉันเป็นแฟนพันธ์แท้ ของคุณค่ะ ฉันมีหนังสือของคุณทุกเล่มเลย ฯลฯ
อลัน : เอ่อ.....ขอบคุณครับ ดีใจที่ได้ยินอย่างนั้นครับ ว่าแต่ คุณ สตั้กกี้ อยู่ไหนเหรอครับ
โรส : อยู่ในห้องหลังร้านน่ะค่ะ เชิญตามสบายค่ะ
อลัน : ขอบคุณครับ
อลันกำลังเดินไปหลังร้าน ก็ไปพบกับสองพี่น้องที่ดู่ท่าทางเสียสติ บอกให้อลันช่วยเปิดเพลงที่ตู้เพลงให้หน่อย อลันเข้าไปเปิดและและเดินต่อจนถึงหลังร้านที่มืดมิด ไฟไม่ติด อลันเคาะประตูเรียก สตั้กกี้ แต่ก็ไม่มีเสียงตอบรับ จุ่ๆก็มีหญิงลึกลับผู้หนึ่งประกฎตัวขึ้น พร้อมพูดว่า
หญิงลึกลับ : สตั้กกี้ เขาไม่สบายนะ อาการไม่ดี มีอะไรรึเปล่า
อลัน : อ่อเหรอครับ ผมว่าจะมาเอากุญแจ บ้านพักจากเขาน่ะครับ
หญิงลึกลับ : นี่ไงเอาไปสิ
อลัน : ขอบคุณครับ
อลันได้กุญแจมาแล้วก็เดินกลับไปที่รถ ที่มีอลิซรออยู่ข้างในแล้วก็ออกรถไป ทันใดนั้น Mr.Cloundon ก็รีบวิ่งออกมาจากร้านแล้วบอกว่า
สตั้กกี้ : คุณเวค เนี่ยไง กุญแจของคุณ!!
แต่อลันขับขับรถไปไกลเกินกว่าจะได้ยิน แล้วกุญแจที่หญิงผู้นั้นให้มา มันคืออะไรกัน?????????
อลันและอลิซ มาถึงบ้านพักตากอากาศ และได้เข้าไปข้างใน อลิซเรียกให้อลันซึ่งยืนดูวิว อยู่นอกบ้านให้ขึ้นไปบนชั้น 2 เพราะอลิซได้เตรียมบางอย่างมาเซอร์ไพรซ์ อลัน พออลันเดินขึ้นไป ก็พบกับเครื่องพิมพ์ ทำให้อลันรู้สึกโมโห เพราะอะไรไม่รู้ผมจำไม่ได้ (ขออภัยครับ:dash)
อลันโมโห ถือไฟฉายวิ่งออกมานอกบ้าน และใจเย็นลง ทันใดนั้นเสียงอลิซร้องลั่น อย่างน่าขนลุก
อลิซ : อลัน!!!!! อลัน!!!!!!! ช่วยด้วย
อลัน : อลิซ??? อลิซ !!!!!!!!!!
อลันวิ่งกลับไปที่บ้าน ไปที่ระเบียง เขาเห็นอลิซ จมอยู่ในน้ำ อลันรีบโดดตามไป แต่จู่ๆอลันก็มาจู่ในรถ ของตัวเองที่กำลังจะตกเหว ทั้งๆที่อลันเพิ่งโดดลงไปในน้ำ เมื่อกี้ แต่อยู่ดีๆมาอยู่ในรถได้ไง???? อลันออกมาจากรถเดินต่อไปเรื่อยๆ จนถึงปั้มน้ำมัน และก็มีตำรวจหญิงผู้หนึ่ง เชอร์รีฟขับรถเข้ามาพอดี อลันเข้าไปหา
เชอร์รีฟ : อ้าว....คุณมาทำอะไรมืดคนเดียวเนี่ย
อลัน : ผมไม่รู้คุณตำรวจ แต่คุณช่วยไปส่งผมหน่อยได้ไหม ที่บ้านพักกลางน้ำ Cloundon Lake
เชอร์รีฟ : หืม.....แถวนี้ไม่มีบ้านพักกลางน้ำอะไรนั่นหรอกนะ
อลัน : เป็นไปไม่ได้ เมื่อกี้ผมยังอยู่ที่นั่นอยู่เลย ไม่เชื่อเดี่ยวผมบอกทางเอง ไปส่งผมหน่อยสิ
อลันติดรถไปกับเชอร์รีฟ จนไปถึงที่ริมแม่น้ำ เมื่อจะไปดูบ้านพัก แต่มันกลับหายไป

EPISODE II - TAKEN

เชอรีฟพาอลันไปตราจสุขภาพร่างกายกับหมอที่สถานีตำรวจ อลันเดินไปหาเชอรีฟที่ห้องทำงาน และเล่าให้ฟังว่ามันเกิดอะไรขึ้น แต่อลันเล่าเองยังงงเองเลยว่านี่มันเรื่องอะไรกัน
ในตอนนั้นมีโทรศัพท์ปริศนาโทรเข้ามา
อลัน : ฮัลโล???
อลิซ : อลัน ช่วยด้วย!!!!!
อลัน : นั่น อลิซเหรอ ?? อลิซ!!!!!!
???? : นายต้องหยุดพูดกับตำรวจซะ ถ้ายังอยากจะเห็นหน้าของภรรยาแกอีกครั้ง
อลัน : นั่นใครพูดน่ะ???
???? : ไปที่หลังสถานีสิ ในป่าเล็กๆนั่น ชั้นมีบางอย่างจะให้นาย และอยู่ให้ห่างตำรวจ พอพ้นจากตำรวจแล้วนายจะเจอฉันได้ที่ เอลเดอร์วูด ได้ในตอนกลางคืน
???? : อ้อ...แล้วอย่าโง่คิดเล่นตุกติกล่ะ พวกเราคอยดูนายอยู่ตลอดเวลา
พออลันเดินไปที่นั่นก็พบซากรถอยู่ในนั้นและสิ่งที่ชายผู้นั้นพูดถึงก็วางอยู่ตรงนั้น ไนตอนนั้นก็มีโทรศัพท์โทรเข้ามา
แบรี่ : อลัน!!!! อลันโอ้ขอบคุณพระเจ้า มันเกิดไรขึ้นกับนาย ฮันเพิ่งจะมาถึงเนี่ย Bright Fall
อลัน : แบรี่ตั้งใจฟังนะ ตอนนี้ฉันอยุ่ที่ สถานีตำรวจเชอรีฟ มารับฉันที ตอนนี้ฉันพูดด้วยไม่ได้
อลันกลับไปที่สถานี พร้อมกับเห็นเชอรีฟกำลังคุยกับชายคนหนึ่งอยู่
เชอรีฟ : มิสเตอร์เวค รู้สึกดีขึ้นรึยัง
อลัน : ผมต้องไปแล้ว
เชอรีฟ : ไม่ได้ ฉันต้องรู้ก่อนว่าคุณจะไปที่ไหน และพักที่ไหน
ลูดน้องของเชอรีฟพูดขึ้น : ฉันรู้จักที่พักแถวนี้พอดีเลย มันสวยมากเลยนะ
อลัน : ฟังดูเข้าท่านะ
และคนที่ยืนคุยกับ เชอรีฟเมื่อกี้ก็พูดขึ้น : ไงครับ ผมดอกเตอร์ ฮาร์ทแมน ผมเชิญเธอไปพักที่ กระท่อมบนเขาของผม
อลัน : คุณพูดถึง ภรรยาผมเหรอ คุณทำอะไรเธอเหรอ
ฮาร์ทแมน : ฉันเชิญเธอมานี่ คลินิคของฉัน มันตั้งอยู่ที่.......
ทันใดนั้นหมัดของอลันก็พุ่งใส่หน้าหมอ ฮาร์ทแมน เชอร์รีฟรีบเข้ามาห้าม และก็มีชายผู้หนึ่งเดินเข้ามาแล้วบอกว่า
??? : เอามือออกจากคนของฉันซะ
เชอรีฟ : คุณเป็นใคร????
??? : ผมแบรี่ นั่นคือ อลัน คนของทางเรา ถ้าจะคุยกับเขาคุยกับผมแทนได้

TO BE CONTINUED
http://upic.me/i/tp/92e6e48e7fdc13253a06e7be306a465dcb71d91c_large.jpg (http://upic.me/show/33335963)

TIP

1.ถ่านไฟฉายจุได้เพียงแค่ 20 ก้อนเท่านั้น ควรใช้ให้ประหยัด
2.ระหว่างทางบางทางมีถังแก๊สอยู่ ล่อให้ ผีเข้ามาเป็นกลุ่มแล้วค่อยยิง จะประหยัดกระสุนได้เยอะ:hehe
3.ระหว่างทางลองส่องไฟฉาย ไปที่ผนังดูถ้าเจอลูกศร ให้เดินตามลูกศรไป มันจะนำไปหาหีบสมบัติ (แต่บางครั้งอาจเจอเซอร์ไพรซ์:hehe)
4.เผมคิดว่า อาวุธที่ดีที่สุดคือ ละเบิด Flash Bang เพราะแค่ลูกเดียวสามารถทำให้ผีตายได้เป็นวงเลยทีเดียว ก่อนใช้ควรล่อมาให้เยอะๆก่อน
5.ก่อนยิงต้องจ่อไฟฉาย จนกว่า ควันดำๆ ที่ตัวมันจะหาย สังเกตุที่รูปวงกลมตรงตัวมันจะเล็กลงเวลาส่องไฟ วงกลมหายปุ๊ป ควันหายปั้บ ยิงได้เลย เพราะถ้าควันยังไม่หาย ยิงไปก็ไม่ตาย :rofl
6.เวลาใช้ปืน Flair ยิงพวกผีเป็นกลุ่ม ถ้าเวลายิงมันเป็นฉากสโลวโมชั่น แสดงว่าผีจะจะตายหมด แต่ถ้าไม่สโลว แสดงว่าจะต้องมีผีสักตัวรอด:clap
7.ถ้าคุณเจอปืน Flair แสดงว่าคุณกำลังจะเจอนก:bye
8.เวลาเดิน มองที่พื้นด้วยล่ะ เพราะมันอาจจะมี อะไรไม่รู้ของผีตกอยู่ตรงนั้นได้ทุกเมื่อ
9.ภายในเกมมีของหลายอย่างให้เก็บ 9.1.กระดาษ สำคัญมากถ้าเก็บมาได้ให้อ่านซะ เพราะมันจะบอกว่าต่อไปคุณจะเจอกับอะไร
9.2.กระป๋องกาแฟ มีประมาณ 70-110 อัน
9.3.วิทยุ ผมจำได้ว่า จะมีฉากหนึ่งเปิดวิทยุแล้ว จะได้ยินดีเจเปิดเพลงประกอบเกมนี้ให้ฟัง
9.4.ทีวี มีประมาณ 13-14 อัน เปิดแล้วจะเห็นเราอยู่ในนั้น:sweat
9.5.กระป๋องพีระมิด มันเป็นกระป๋องเรียงตัวกันเป็น 3 เหลี่ยม บางคนไม่รู้ว่ามันให้ยิง เห็นแล้วเดินผ่านเฉย มีเพียง 3 อันในเกมเท่านั่น:eek:
10.Safe Heaven คือจุด Checkpoint หรือจุดที่เอาไว้ฟื้นพลังชีวิต

แถม เพลงประกอบเกม Poet of The Fall - War (วงเดียวกับที่ร้องเพลง Late Good ให้กับ Max Payne 2)

http://www.youtube.com/watch?v=0f_hewSrAH4&feature=player_detailpage

Thank + Comment ให้หน่อยนะครับ จะพยายามทำจนจบครับ ดูก่อนว่าเวิร์คใหม่ ผมผิดตรงไหนแย้งได้นะครับ เพิ่มเติมส่วนที่ผมลืมก็ได้ ถ้าไม่มีใครต้องการผมจะได้เลิก ตอนนี้ขอพักก่อนเหนื่อย:sweat

Ezios
27th February 2012, 02:18
ตัวผมเอง จบเกมส์นี้แล้ว แต่ยอมรับว่า Normal ผ่านได้สบาย ตัวผมเองเล่น NightMare อยู่โคตรยากบรรลัย เกมส์อื่นๆ จัด Hard ไม่เท่าไร เกมส์นี้ไม่ไหว ยากมากๆ

Tip. สำหรับตัวผมเองนะ ถ่านไฟฉาย ใช้ไปเหอะ อย่าให้ตำกว่า 5 พอ เพราะ จบด่าน ของมันก็หายหมด อย่าไปงก

ปืน ลูกซอง เอาไว้ยิงพวก ตัวใหญ่ๆ ถือขวานถือเลื่อย 3 - 4 นัดก็ตายแล้วในระดับ normal พลุ ใช้ไปเลย ถ้าใกล้ถึงเสาไฟ ใช้แล้ววิ่งซุยเอา ดีกว่าเสียกระสุนเยอะแยะ ทั้งที่พลุแค่นัดเดียวก็วิ่งถึงจุดเซฟแล้ว (พลุนะ ไม่ใช่ ปืนยิงพลุ)

มีเทคนิค พิเศษ สำหรับคนใจกล้า กรณี มันมากันเยอะๆ แล้วยังไงต้องบู๊ ให้เรา รอมันฟัน แล้วหลบ ยิ่งถ้าหลบจังหวะเป๊ะๆ ภาพสโลว์โมชั่น ให้รีบส่องไฟ ถ้าทำติด บางครั้ง ตัวมันจะบู้ม เงาหายหมด ยิงสบายๆ แต่ทริคนี้

ใช้ได้กับพวก ตัวเล็กๆ นะ ตัวใหญ่ๆ นั่นผมทำไม่เคยได้ (เกมส์นี้ ยิ่งเล่นยิ่งมันส์)

berrygo60
27th February 2012, 02:26
อืม เล่นแรกๆ โครต จะประหยัดกระสุน

เก็บ ปืนพลุไว้ยามจำเป็น

พอผ่านด่าน

สราดด

หายหมด

สิ่งเล็กๆที่เรียกว่าเกมส์
27th February 2012, 06:45
ผม ชอบตอนมีพายุหมุนอะ ไป ยืนให้มันพัดรถตกมาใส่เล่น ฮาดี

peerawatp
27th February 2012, 09:00
ตัวผมเอง จบเกมส์นี้แล้ว แต่ยอมรับว่า Normal ผ่านได้สบาย ตัวผมเองเล่น NightMare อยู่โคตรยากบรรลัย เกมส์อื่นๆ จัด Hard ไม่เท่าไร เกมส์นี้ไม่ไหว ยากมากๆ

Tip. สำหรับตัวผมเองนะ ถ่านไฟฉาย ใช้ไปเหอะ อย่าให้ตำกว่า 5 พอ เพราะ จบด่าน ของมันก็หายหมด อย่าไปงก

ปืน ลูกซอง เอาไว้ยิงพวก ตัวใหญ่ๆ ถือขวานถือเลื่อย 3 - 4 นัดก็ตายแล้วในระดับ normal พลุ ใช้ไปเลย ถ้าใกล้ถึงเสาไฟ ใช้แล้ววิ่งซุยเอา ดีกว่าเสียกระสุนเยอะแยะ ทั้งที่พลุแค่นัดเดียวก็วิ่งถึงจุดเซฟแล้ว (พลุนะ ไม่ใช่ ปืนยิงพลุ)

มีเทคนิค พิเศษ สำหรับคนใจกล้า กรณี มันมากันเยอะๆ แล้วยังไงต้องบู๊ ให้เรา รอมันฟัน แล้วหลบ ยิ่งถ้าหลบจังหวะเป๊ะๆ ภาพสโลว์โมชั่น ให้รีบส่องไฟ ถ้าทำติด บางครั้ง ตัวมันจะบู้ม เงาหายหมด ยิงสบายๆ แต่ทริคนี้

ใช้ได้กับพวก ตัวเล็กๆ นะ ตัวใหญ่ๆ นั่นผมทำไม่เคยได้ (เกมส์นี้ ยิ่งเล่นยิ่งมันส์)

ผมก็ว่างั้นครับ ถ้าเล่น เล่น Normal ไม่จำเป็นต้องประหยัดจนเวอร์ เพราะถ้าเต็มแล้ว เจออีกก่อนจะเก็บไม่ได้ (เสียดาย:sweat)
ถ่านไฟฉายถ้าเล่นแบบ Nightmare จะเป็นอะไรที่หาได้ยากหน่อยเพราะกว่าจะยิงผีแต่ละตัวตายมันเปลือง มาก แถมผีตีเราทีนึงครึ่งหลอด:sweat
ผมเล่นจบสองรอบแล้วใน Xbox360 ครั้งแรก Normal ครั้งที่สอง Nightmare เล่นเอาถ้วย:hehe

ipor
27th February 2012, 09:07
รบกวนถามเรื่อง sound ของเกมนี้หน่อยครับ ของผมตั้งค่าเสียงแบบสุดๆแล้ว มันก็ยังเบาอยู่ คือเสียงพูดแทบจะไม่ได้ยินเลย ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตัวเกมหรือ คอมผมเอง ถ้ามันเป็นที่ตัวเกม ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ

peerawatp
27th February 2012, 09:19
รบกวนถามเรื่อง sound ของเกมนี้หน่อยครับ ของผมตั้งค่าเสียงแบบสุดๆแล้ว มันก็ยังเบาอยู่ คือเสียงพูดแทบจะไม่ได้ยินเลย ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตัวเกมหรือ คอมผมเอง ถ้ามันเป็นที่ตัวเกม ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่เครื่องนะครับ เพราะคนอื่นก็เล่นกันได้ไม่มีปัญหา ลองปรับที่ Control Panel - Hardware&Sound - Sound แล้วปรับตามใจครับ:cool:

Ezios
27th February 2012, 21:21
NightMare ช็อตบังคับสู่ เช่นพวกในป่า หรือ ด่านที่ ใต้โบสถ์แล้วเจอไอยักษ์ นาย ผ่านไงหว่า

มันกดดันได้ กดดันดี โหมดนี้ ยอมรับเลย ใครเล่นจบผมว่าเก่ง

peerawatp
28th February 2012, 09:59
NightMare ช็อตบังคับสู่ เช่นพวกในป่า หรือ ด่านที่ ใต้โบสถ์แล้วเจอไอยักษ์ นาย ผ่านไงหว่า

มันกดดันได้ กดดันดี โหมดนี้ ยอมรับเลย ใครเล่นจบผมว่าเก่ง

ผมว่าลองส่องไฟให้ใส่ให้ครบทุกตัว แล้วค่อยยิงทีเดียวทุกตัวดีกว่าครับ ผมใช้วิธีนี้ตลอด:)

Ezios
28th February 2012, 11:48
ทีนี้ ผีตัวนึง มันใช้ ไฟฉาย เกือบ 2 หลอด กว่า ควัน จะหมดไปจากตัว ไม่ไหว

ไอช็อต มาทีละ 2 -3 ตัวนี่ไม่เท่าไร มาเป็น ก๊ก นี่ดิ

killertop
28th February 2012, 12:07

คุณปรับระบบเสียงเป็นมากกว่าที่คุณใช้อยู่รึเปล่าครับ เช่น เครื่องคุณมีแค่ 2.1 แต่ปรับไปเป็นแบบ 5.1 เสียงมันจะมาไม่ครบ

peerawatp
28th February 2012, 13:38
ตอนนี้คุณเล่น Nightmare ถ้าคุณเล่นไปถึงตรงที่มันจะมีรถไถมามันจะเป็นอะไรที่ยากมากครับ ผมเล่นหลายรอบกว่าจะผ่าน
ส่วนไอ้พวกผีธรรมดาเนี่ย หลังๆยิ่งมาเยอะ:sweat ถ้าเจอ 2-3 ตัวแล้วไม่ผ่านผมว่าคงจบเกมไม่ได้แน่:help

T : O : P 22
28th February 2012, 14:02
เกม นี้ สุดยอด :cool: ถูกใจผมจริงๆ

sydyon
28th February 2012, 17:40
ขอบคุณมากๆครับ

akanent
28th February 2012, 17:52
เนื้อเรื่องใช้ได้เลยครับท่านขอบคุณมาก

Ezios
28th February 2012, 20:24
เซฟเกมส์นี้อยู่ตรงไหนหว่า อยากลบทิ้ง แล้วตามเก็บ ของใหม่

physicxza
29th February 2012, 09:06
เล่นจบแล้วครับเนื้อเรื่องนี้ก็ถือว่างงนิดๆ ต้องกลับไปอ่านบทสรุปถึงจะเข้าใจในบางส่วน

Ezios
29th February 2012, 12:14
แนะนำ นะครับ สำหรับคนที่คิดว่า อังกฤษ พออ่านได้

อย่ากดข้าม คัทซีน ได้กระดาษ แมนัวสคริปต์มาก็ให้อ่านซะ

รับรอง ปะติดปะต่อเรื่องได้ เกิน 80% แน่นอนครับ

(ใครรู้บ้างว่ามันเซฟอยู่ตรงไหน อยากลบเล่นใหม่)

peerawatp
29th February 2012, 12:45
แนะนำ นะครับ สำหรับคนที่คิดว่า อังกฤษ พออ่านได้

อย่ากดข้าม คัทซีน ได้กระดาษ แมนัวสคริปต์มาก็ให้อ่านซะ

รับรอง ปะติดปะต่อเรื่องได้ เกิน 80% แน่นอนครับ

(ใครรู้บ้างว่ามันเซฟอยู่ตรงไหน อยากลบเล่นใหม่)

ก็เล่นใหม่เลยสิครับ จะลบทำไม:sweat

สำหรับผู้ที่ไม่รู้เรื่องภาษาอังกฤษ ก็ดู Cutscene เอามันได้นะ
ปล.American Nightmare สนุกมาก:cool:

jakmagic
29th February 2012, 13:10
อลันและอลิซ มาถึงบ้านพักตากอากาศ และได้เข้าไปข้างใน อลิซเรียกให้อลันซึ่งยืนดูวิว อยู่นอกบ้านให้ขึ้นไปบนชั้น 2 เพราะอลิซได้เตรียมบางอย่างมาเซอร์ไพรซ์ อลัน พออลันเดินขึ้นไป ก็พบกับเครื่องพิมพ์ ทำให้อลันรู้สึกโมโห เพราะอะไรไม่รู้ผมจำไม่ได้ (ขออภัยครับ) พระเอกเขียนงานไม่ได้มาหลายปีแล้ว เหมือนขาดแรงบันดาลใจ
มาที่นี่เพื่อพักผ่อน แต่เมียกลับเซอร์ไพรส์ด้วยการเอาเครื่องพิมพ์ดีดมาด้วย เลยโมโหนั่นแหละ