PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถามเรื่องดัดฟัน ครับ]

samekubpom
24th July 2011, 18:24
คือว่าฟันผมห่างมากเลย ยิ้มแล้วไม่ หล่อเลย (ไม่ยิ้มก็ไม่หล่ออยู่ดีนิหว่า~~~~)
ฟันห่างนี่ต้องดัด หรือทำยังไง หรอครับ ขอถามคนที่เคย มีประสบการณ์หน่อยเกี่้ยวกับเรื่องค่าใช้จ่ายไรประมาณนี้
อยากจะหล่อ เอิ๊ก ๆ :rofl:rofl:rofl:rofl

Cry;63133']เเหม่ๆ มาเเนวหลงตัวเองอีกละ,,

หลักๆก่อนจัดก้จะประมาณ x-ray ขูดหินปูน ใส่ยากเเยกฟัน ถอน เเล้วเเต่บางกรณีครับ

เเล้วก็เริ่มใส่ เหล็กมีอยู่ 5 แบบ ในตอนนี้(ไม่มั่นใจครับ) คือแบบ โลหะ,เซรามิก,ใสไร้เหล็ก,จัดด้านใน,damon อันสุดท้ายรู้สึจะเป็นแบบใหม่นะครับ เเพงหน่อย

งบอย่างต่ำก็ 2 หมื่นขั้นต้นครับ เเล้วจะทยอยจ่ายทีละเดือน เดือนละประมาณ 1,000 บาท เป็นค่าเปลี่ยนยางสำหรับ จัดฟันแบบโลหะ เพราะยากจะหมดอายุทุกๆ เดือนครับ

ต้องใส้เครื่องมือจัดครับ
ค่าใช้จ่ายคงราวๆ 3,5000 บาทครับ
จ่ายเป้นเดื่อนๆ เดือนละ 1000 บาท
หมอจะมียางดึงให้ฟันหายห่างเองครับ
อาจได้ถอนหรือไม่ถอน ขึ้นอยู่กับโครงหน้าและขากรรไกรครับ
บางรายอาจได้ผ่าตัดขากรรไกรก็มีครับ ซึ่งค่าใช้จ่ายก็สูงขึ้นตามการรักษาครับ

หลังจากถอดเครื่องมือแล้วก็ต้องใส่รีเทนเนอร์ ซึ่งนานไม่นานก็แล้วแต่คน(บางคนก็ตลอดชีวิต) เพื่อไม่ให้ฟันกลับมาอยู่ในรูปแบบเดิม

ครับผม ประมาณเดือนละ 1000 บาท แล้วครั้งแรกสุดที่เริ้มต้น เลยนี่ประมาณเท่าไหร่หรอครับจะได้เตรียมตัวไว้ก่อน

-ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนที่มาแชร์ความรู้นะครับ :thank:thank:thank:thank

bionicle99
24th July 2011, 18:27
ผมดัดอยู่ครับ แต่ท่าฟันเรียงไม่สวยปวดน่าดูเลยนะครับยิ่งหมอไม่เก่งมีถอนฟันอีกแน่ ค่าใช้จ่าย ผมไม่รู้ครับแม่จ่าย

PeaceterZero
24th July 2011, 18:28
ฟันห่าง ควรดัด ฟัน นั้นแหละ แต่ถ้าฟันยืนมาข้างหน้าก็ต้องดัด
ส่วนคนที่ฟันเข้าไปข้างใน อันนี้ยากหน่อย *-*
แล้วคนที่ฟันเกิดไม่ตามแนวฟัน มันต้องถอดเลยนั้น -*-
-------------------------
ผมหาหมอฟันเพียงครั้งเดียว เอง 555555555555555+
ใส่ F ลงฟัน - - แล้วผ่านมา 13 ปีละเนี่ย ไม่มีปัญหา ฟันไม่ผุ *-* แล้วคาดว่า -*- ฟันน้ำนมมันยังอยู่แน่ๆ-*- ใครก็ได้ต๋อยปากผมทีีีีีีีี

Wa[2]Cry
24th July 2011, 18:31
เเหม่ๆ มาเเนวหลงตัวเองอีกละ,,

หลักๆก่อนจัดก้จะประมาณ x-ray ขูดหินปูน ใส่ยากเเยกฟัน ถอน เเล้วเเต่บางกรณีครับ

เเล้วก็เริ่มใส่ เหล็กมีอยู่ 5 แบบ ในตอนนี้(ไม่มั่นใจครับ) คือแบบ โลหะ,เซรามิก,ใสไร้เหล็ก,จัดด้านใน,damon อันสุดท้ายรู้สึจะเป็นแบบใหม่นะครับ เเพงหน่อย

งบอย่างต่ำก็ 2 หมื่นขั้นต้นครับ เเล้วจะทยอยจ่ายทีละเดือน เดือนละประมาณ 1,000 บาท เป็นค่าเปลี่ยนยางสำหรับ จัดฟันแบบโลหะ เพราะยากจะหมดอายุทุกๆ เดือนครับ

®Th£ VÎŘuS™
24th July 2011, 18:55
ผมก็อยากดัดฟันผมมันทั้งเบี้ยวทั้งห่างให้ความรุ้หน่อยครับ+ดันๆ

Spermz
24th July 2011, 19:01
ต้องใส้เครื่องมือจัดครับ
ค่าใช้จ่ายคงราวๆ 3,5000 บาทครับ
จ่ายเป้นเดื่อนๆ เดือนละ 1000 บาท
หมอจะมียางดึงให้ฟันหายห่างเองครับ
อาจได้ถอนหรือไม่ถอน ขึ้นอยู่กับโครงหน้าและขากรรไกรครับ
บางรายอาจได้ผ่าตัดขากรรไกรก็มีครับ ซึ่งค่าใช้จ่ายก็สูงขึ้นตามการรักษาครับ

หลังจากถอดเครื่องมือแล้วก็ต้องใส่รีเทนเนอร์ ซึ่งนานไม่นานก็แล้วแต่คน(บางคนก็ตลอดชีวิต) เพื่อไม่ให้ฟันกลับมาอยู่ในรูปแบบเดิม

Ghost
24th July 2011, 19:52
ผมก็อยากจะดัดอยู่เหมือนกัน ผมฟันเหยิน

assist05
24th July 2011, 19:57
น้าผมบอก ดัดแล้ว ระวังฟันล้อ(หรืออะไรสักอย่าง) แล้วฟันจะเสีย รากฟันก็จะไม่ค่อยดี กินอะไรลำบาก

แต่ก็แล้วแต่ จขกท นะ ถ้าคิดดีแล้วก็ OK

NaZi_BF3
24th July 2011, 20:10
เราไม่ชอบดัด กลัวดัดแล้วจะเป็นคนต่างด้าว พุ่กไม่ชัก อิอิ

Newwpiipz:) '
24th July 2011, 20:17
อ้างอิงจากกระทู้นี้ Click(: (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=5465)
ปล . ห่างนี้ห่างยังไงขอดูรูปหน่อย ถ้าถามเรื่องราคาก็อยู่ที่มันห่างมากหรือห่างน้อยหนักมากรึเปล่าก็แพงหน่อยห่างน้อย1กว่าๆก็เส็ดราคาเริ่มก็ประมาณ 30,000 + น่าจะนะฮ้ะ :)

InTrOz
24th July 2011, 20:34
ถ้าดัดฟันส่วนใหญ่ที่เค้าดัดกัน จ่ายตอนเริ่มต้นจะประมาณ 5000 - 10000 ครับแล้วแต่ที่

ตอนแรกเค้าจะตรวจว่าต้องถอนซี่ไหนอะไรบ้าง และต้องไปเอกซเรย์ พิมปาก .. ~

หลังจากนั้นก็จะจ่ายเดือนละ 1000 - 2000 จนครบกำหนดครับ

samekubpom
24th July 2011, 20:36
อ้างอิงจากกระทู้นี้ Click(: (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=5465)
ปล . ห่างนี้ห่างยังไงขอดูรูปหน่อย ถ้าถามเรื่องราคาก็อยู่ที่มันห่างมากหรือห่างน้อยหนักมากรึเปล่าก็แพงหน่อยห่างน้อย1กว่าๆก็เส็ดราคาเริ่มก็ประมาณ 30,000 + น่าจะนะฮ้ะ :)

ฟันผมห่างประมาณ 1 มิล - 1.5 มิลนะ ถือว่าห่างอยู่อ่ะ ประมาณไม้จิ้มฟันแนวนอน เอาไม้จิ้มฟันใส่ไปเล็กกว่าหน่อยอ่ะ ประมาณอธิบายลำบาก
1.3 มิลน่ะแหละครับ แล้วเริ้มต้นไปหาหมอทำครั้งแรก 30,000 บาทเลยหรอครับ หรือทยอย จ่ายเรื่อย ๆ ผมอยากรู้ว่าจ่ายครั้งแรกสุดที่ไปหาหมอเลยเสียเงินเท่าไหร่ครับ

Newwpiipz:) '
24th July 2011, 20:42
ฟันผมห่างประมาณ 1 มิล - 1.5 มิลนะ ถือว่าห่างอยู่อ่ะ ประมาณไม้จิ้มฟันแนวนอน เอาไม้จิ้มฟันใส่ไปเล็กกว่าหน่อยอ่ะ ประมาณอธิบายลำบาก
1.3 มิลน่ะแหละครับ แล้วเริ้มต้นไปหาหมอทำครั้งแรก 30,000 บาทเลยหรอครับ หรือทยอย จ่ายเรื่อย ๆ ผมอยากรู้ว่าจ่ายครั้งแรกสุดที่ไปหาหมอเลยเสียเงินเท่าไหร่ครับ
มันแล้วแต่ที่จัดฟันแต่ละที่อ้ะฮ้ะบางที่ก็เริ่ม 3500 4000 4500 5000 + แล้วเดือนต่อ ๆมาก็ 1000.- อ่าฮ้ะจนครบ (:

thanapatbenz
24th July 2011, 21:23
ผมฟันซ้อนยังดัดเลยครับ คลีนิคที่ผมดัดมีจ่าย 2 แบบ แบบ 5000 5000 1000... กับ 3500 3500 3500 1000...

แรกๆ ก็ไปเอกซ์เรย์ แล้วก็พิมฟัน เคลียช่องปาก แล้วแต่หมอจะนัด

VirusCoMz
24th July 2011, 22:09
แล้วฟอกฟันให้ขาว ๆ หละ อยากฟอก

driftdancer
24th July 2011, 22:44
หลายๆท่านก็ตอบไปหมดแล้วแฮะ ตัวผมก็เพิ่งดัดได้ 2 เดือนเอง
ก็ตอนแรกเค้าต้อง X-ray ดูก่อนน่ะครับ ว่าต้องถอนมั้ย อะไรพวกนี้ครับ (แต่ก่อนใส่เหล็กอาจจะต้องใส่ยางแยกฟันก่อนนะ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าต้องโดนกันทุกคนรึเปล่า แต่ผมโดน) โดยปกติคงจะโดนกันประมาณ 2 ซี่ครับ (ตัวผมก็ 2) มากสุดที่ผมเคยเจอก็ 8 ซี่ครับ
ส่วนหลังจากที่ใส่เหล็กดัดฟันแล้ว มันจะปวดฟันหน่อยนะครับ ทนๆเอาหน่อย เดี๋ยวก็ชิน แล้วก็จะต้องไปเปลี่ยนยางทุกๆเดือนนะ (มันจะปวดฟันทุกๆครั้งที่เปลี่ยนยางนะครับ แต่ถ้าเดือนที่ 2 ไม่นานก็หายปวดฟันครับ) และที่สำคัญต้องแปรงฟันให้สะอาดนะ ถ้าติดเหล็กแล้ว เพราะมันทำความสะอาดยาก ถ้าเป็นไปได้ ให้แปรงฟันทุกครั้งหลังรับประทานอาหารเลยครับ

samekubpom
25th July 2011, 17:12
หลายๆท่านก็ตอบไปหมดแล้วแฮะ ตัวผมก็เพิ่งดัดได้ 2 เดือนเอง
ก็ตอนแรกเค้าต้อง X-ray ดูก่อนน่ะครับ ว่าต้องถอนมั้ย อะไรพวกนี้ครับ (แต่ก่อนใส่เหล็กอาจจะต้องใส่ยางแยกฟันก่อนนะ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าต้องโดนกันทุกคนรึเปล่า แต่ผมโดน) โดยปกติคงจะโดนกันประมาณ 2 ซี่ครับ (ตัวผมก็ 2) มากสุดที่ผมเคยเจอก็ 8 ซี่ครับ
ส่วนหลังจากที่ใส่เหล็กดัดฟันแล้ว มันจะปวดฟันหน่อยนะครับ ทนๆเอาหน่อย เดี๋ยวก็ชิน แล้วก็จะต้องไปเปลี่ยนยางทุกๆเดือนนะ (มันจะปวดฟันทุกๆครั้งที่เปลี่ยนยางนะครับ แต่ถ้าเดือนที่ 2 ไม่นานก็หายปวดฟันครับ) และที่สำคัญต้องแปรงฟันให้สะอาดนะ ถ้าติดเหล็กแล้ว เพราะมันทำความสะอาดยาก ถ้าเป็นไปได้ ให้แปรงฟันทุกครั้งหลังรับประทานอาหารเลยครับ

แล้วถ้าอยู่ โีรงเรียนอ่ะครับ ทำไงแปลงที่โรงเรียนหรอครับ

aM00DIEswedee
25th July 2011, 17:18
เรื่องรักษาความสะอาด ไม่ต้องถึงขั้นเอาแปลงฟันไปโรงเรียนหรอกครับ
แค่ บ้วนปากบ่อย ๆ นาน ๆ แล้วมีที่แคะฟันเฉพาะ ( สีขาว ๆ ตรงปลายงอ ) ถ้าเกิดใช้ไม้จิ้มฟันแบบทั่วไป อาจจะเป็นปัญหากับเหล็กก็ได้ครับ

ถ้าอยู่บ้าน แปลงได้ยิ่งดีครับ คือจะให้แหล่มเอาแม่มหมดเลยครับ แปลงเฉพาะเอย น้ำยาบ้วนปากเอย สาระพัดอ่ะครับ จัดเต็ม ๆ
แต่ถ้าที่โรงเรียน ก็บ้วนปากบ่อยขึ้นก็พอครับ กลับมาค่อยมาแปลงเอาก็ได้

Spermz
25th July 2011, 17:27
แล้วถ้าอยู่ โีรงเรียนอ่ะครับ ทำไงแปลงที่โรงเรียนหรอครับ

ผมไม่แปลงนะ แค่อย่าให้มีอะไรติดตามซอกเหล็กพอ หรือมีเวลาหน่อยก็เข้าห้องน้ำแล้วแปรงครับ

อีกอย่าง เวลาถอดเหล็กจะติดนิสัยแปรงฟัน เป็นผลดีตามมาครับ ไม่แปรงไม่ได้เดี๋ยวจะรู้สึกขัดๆปาก หุหุ

yiiw
25th July 2011, 17:34
http://www.youtube.com/watch?v=O1petzxri4I

ลองดูตามนี้ครับ

SynysterGates
25th July 2011, 20:58
แล้วแต่คนว่าจะห่างกันมากป่าวเพราะผมดัน40000up- -*

samekubpom
25th July 2011, 21:44
แล้วแต่คนว่าจะห่างกันมากป่าวเพราะผมดัน40000up- -*

สันภพ ไม่เอาครับ 55555