PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีเรื่องสู่กันฟังครับ เกี่ยวกับโรงเรียนของผม

animeth
27th February 2012, 20:17
โรงเรียนที่ผมอยู่นั้นผมจำได้ตอนที่ผมเข้าใหม่ๆ สภาพโรงเรียนดูเก่า รกมากครับ ซึ่งตอนที่ผมเข้ามานั้นอยู่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 เด็กใหม่ (ผมได้ข่าวรือว่าโรงเรียนว่า ผอ. คนไหนที่เข้ามาบริหาร จำต้องลาออกไป หาโรงเรียนอื่นแนครับ) เพราะโรงเรียนนี้ แบบว่าเปิดรับสมัครนักเรียนแบบไม่ต้องสอบ แถบกฏระเบียบก็ไม่ค่อยมี ถึงมี นักเรียนก็ไม่ทำตาม มีพวกขี้ยามากมาย จับได้ลงโทษมันก็ไม่จำครับ กลับมาทำอีก คน คณะครูไม่รู้จะทำยังไงเเล้ว ตอนเช้าที่เข้าแถวก็ได้อบรมไป แต่ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น แต่คุณพวกนนี้อยู่กับโรงเรียนนี้มา หลายสิบปี ครูบ้างคนเป็นครู สอนแม่ ผมอีกครับ ยังอยู่ ท่านแต่งกลอนเก่งมากครับ :cool: และอีกหลายคนๆ

จากนั้นก็ๆได้มี ผ.อ คนใหม่เข้ามา ผมจำได้ ตอนผมอยู่ ม.1 เทอม 2 ท่านบอกกับเราว่า "ถ้าผมทำให้โรงเรียนนี้ดีขึ้นไม่ได้ผมจะไม่ขอเป็น ผอ. อีกต่อไปครับ" :yes
จากนี่นท่านก็ ทำการ ตั้ง ระบบโรงเรียนใหม่ เปลี่ยนสภาพโรงเรียนเก่าๆหลังนึง เป็นโรงเรียนที่ สวยงาม มากครับ

แน่นอน โรงเรียนเราเป็นโรงเรียนรัฐบาล นะครับ ไม่มีงบมากหรอกนะครับ ค่าเทอมก็แค่ 900 ต่อเทอม (ถูกใช้มั้ยละ) เเล้ว ผอ. ท่านไปหาเงินมากจาที่ไหนละ?
ท่านได้ไปขอเงินจากผู้ใจบุญ ที่กรุงเทพ ต่างๆ เพื่อให้ได้เงินนั้นมาบริหารโรงเรียน สร้าง ห้องสมุด ICT หอสมุดกลางน้ำ (สวยมากครับ :cool:) มีห้องประชุม ในตึก มีแอร์ติดทุกห้อง

จากนั้นผมอยู่ ม.3 ผอ. ได้ป่ะการว่า โรงเรียนเรา จะเข้าการประเมิณโรงเรียนในฝัน รุ่นที่ 3 ครับ (ตอนนั้นผมยังไม่รู้ว่าโรงเรียนในผันเป็นยังไง) :pardon
จนวันนี้ก็รู้เเล้วว่าเป็นโรงเรียที่ใกล้บ้าน มีสื่อ ICT ครบ คุณภาพโรงเรียนต้อง สะอาดนักเรียนต้องมี มารยาท :)

เราได้เตรีมการเข้ารับการประเมิณโรงเรียนในผัน 1 ปี ครับ กว่าจะได้รับการประเมิณ ได้ทดสอบการประเมิณหลายรอบ บ้างครั้งก็ พร้อมบ้างไม่พร้อมบ้าง บ้างสาระวิชาก็ ไม่ผ่านมั้ง
จากที่เรา ซ่อมมา 1 ปี จนถึงการเข้าประเมิณโรงเรียนในผันครับ วันนั้นทั้งวันผม ลุ้นว่าจะผ่านมั้ย

เย้ครับ โรงเรียนเราผ่านเข้าการประเมิณครับ (พากันดีใจ)

เห็นมั้ยครับ จาก สภาพโรงเรียนที่เก่าๆ ดูจืด กลับให้มี สีสันได้ ดูสวยขึ้น จนถึงตอนนี้ ผอ. คนนี้ก็ยังอยู่ครับ ท่านคนนี้ อุทิศตัวแก่โรงเรียนนี้หลายปี ขนาดนี้ไม่ใช้บ้านของท่านนะครับ ต้องมา บริหารที่อื่นครับ

ตอนนี้ โรงเรียน ใครที่เคยมาโรงเรียน สมัยนูน เเล้วมาอีกครั้ง "เค้าบอกว่า พลิกหน้ามือเป็นหลังมือเลยโรงเรียนแห่งนี้" ตอนนี้ผมจำ สภาพโรงเรียนสมัยนูนไม่ได้เเล้วครับ ว่าตรวงไหนเป็นตรงไหน

อยากให้ท่านคนนี้อยู่ต่อไปครับ สู้ๆ

ครับนี้คือเรื่องเล่าของผมครับ :p

PhraoBWS
27th February 2012, 20:27
ผอ.คนใหม่คุณนี่ เป็นประโยชน์ต่อสังคมอย่างมากครับ :yes

communism
27th February 2012, 22:39
ผอ. ที่โรเงเรียนนายเหมือนอดีด ผอ.โรงเรียนเราเลย จากโรงเรียนที่มีชื่อวัดนำหน้า จนเปลี่ยนในพระราชชูปถัม ผมชอบท่านมากแต่การบริหารเขาดูท่าทางแปลกๆ และชอบทำตัวแสดงถึงคำว่าเพศที่3ออกมายังไงก็ไม่รู้
ส่วนวิชาการผมชอบมากเลย มันมีหลากหลายภาษา แต่ เสียอย่างคือมันให้เรียนหมดเลย นักเรียน สมองแตกตายเป็นแถว :sweat

pittawat
28th February 2012, 09:29
ผมอยู่โรงเรียนราชสีมาวิทยาลัยครับ เป็นโรงเรียนประจําจังหวัดชายล้วนของจังหวัดนครราชสีมาครับ ภูมิใจมากครับ ที่ได้อยู่โรงเรียนเเห่งนี้ครับ