PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บทวิเคราะห์ School Days!

ChickenBomB
24th July 2011, 19:34
ขอออกตัวก่อนว่าเรื่อง School Days นี้ผมเพิ่งมาเริ่มติดตามก็เมื่อเข้าสู่ตอนที่ 8 เพราะช่วงนั้น ปริมาณ comment ที่บล็อก
omni ของเรื่องนี้แต่ละตอนมันสูงมากจนผมสงสัยครับ จากที่ตอนแรกไม่สนใจเลย ก็เลยสงสัยว่ามันเป็นเพราะอะไร ก็เลย
เริ่มหาข้อมูลของเรื่องนี้ ทำให้ได้รู้จักว่าเรื่องนี้มันมี "ชื่อเสีย" โด่งดังมากแค่ไหนในบรรดาเกมประเภท Visual Novel
ด้วยกัน... แต่เรื่องนั้นเป็นส่วนของเนื้อหาเกม ที่ผมจะไม่นำมาพูดด้วย เพราะอนิเมก็อธิบายความเสื่อมของเรื่องนี้ได้อย่างดี แล้ว

...ให้ว่ากันตรงๆเลยนะครับ อนิเมชั่นเรื่องนี้ มีพลังพอที่จะฝากชื่อไว้ในประวัติศาสตร์ว่าเป็นอนิเม ชั่นประเภทวัยรุ่น+ความรัก
ที่ดีที่สุดได้เลย เหตุปัจจัยมาจากสิ่งเหล่านี้ครับ
1. ความสมจริงของตัวละคร -- ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าเรื่องนี้เน้นความสมจริงของอารมณ์ และลักษณะนิสัยของตัวละคร ที่คล้ายคลึงกับ
บุคคลในชีวิตและสังคมจริงๆมา (ถ้าท่านบอกว่าไม่เคยเจอคนอย่างมาโกโตะมาก่อนเลย... ผมพอจะรู้จักอยู่ครับ)
2. การตีแผ่ลักษณะแนวคิดของวัยรุ่นยุคปัจจุบันต่อความรั ก ครับ... ในยุคปัจจุบันที่เรื่องความรักที่แท้จริง กลายเป็นสิ่งน้ำเน่า
ความรักในเรื่องนี้คือการ Make love ครับ และความรักของแต่ละคนตั้งอยู่บนพื้นฐานของความประมาท เลินเล่อ
ไม่คิดหน้าคิดหลัง ไม่มีความรับผิดชอบ... จนนำมาสู่โศกนาฏกรรมในบทท้าย (แต่ก็แปลกนะ... คนเรายังคงพยายามจะค้นหามันกันอยู่)
3.การหักมุมของเนื้อเรื่อง ถ้าดูเรื่องนี้แล้วท่านจะพบว่ามันมีจุดหักมุมในเนื้อ เรื่องมากมาย ที่ทำให้
คุณต้องติดตามอยู่ตลอดเวลา พอผมดูไปเรื่อยๆ ความกระอักกระอ่วน และลุ่มหลงก็เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
ซึ่งมีน้อยเรื่องจริงๆ ที่ทำได้ในระดับนี้ นับตั้งแต่ Code Geass ครับ

เหล่านี้เป็นเหตุผลเบื้องต้นที่ทำให้ผมติดตามชมมาจนถ ึงบัดนี้ เรื่องนี้ได้ฉายตอนจบไปทางช่อง AT-X หลังจากตอนนี้ถูกแบนห้ามฉายในช่องอื่นๆมาหมด
ก่อให้เกิดเป็นตำนาน "Nice Boat" ขึ้นมา เนื่องจากคดีฆาตกรรมสะเทือนขวัญที่ญี่ปุ่นครับ... แต่การฉายตอนเมื่อคืน ทำให้เนื้อเรื่องที่สมควรจะเรียกว่า "ยอดเยี่ยม" และเป็นที่น่าจดจำสำหรับผมนั้น มลายหายไป กลายเป็นความสมเพชที่จุดจบของเรื่องนี้ได้ออกมาในรูป แบบนี้

ผมเลยคิดว่าเรื่องนี้จะมีอะไรที่ทำให้ผู้คนจดจำบ้าง?
1. พระเอกที่ถ่อย และมีคนสาปแช่งมากที่สุดในประวัติศาสตร์โลกอนิเมครับ อิโต้ มาโกโตะจงจดจำชื่อน้ีเอาไว้ครับ เพราะเขาจะถูกนำไปเปรียบเทียบกับตัวเอกของอีกหลายๆเร ื่อง โดยจุดที่ทำให้เขาถูกเกลียดชังมากที่สุดนั้น ตือเป็นการที่มาโกโตะฟาดหญิงในเรื่องได้เกือบครบทุกค นเลยครับ เขาได้ทำในสิ่งที่พระเอกอนิเมคนอื่นไม่ทำครับ เพราะเขา"ฟัน"ผู้หญิงทุกคนที่เปิดทางให้เขาหมด โดยที่สถานะของตัวเองยังคงเป็นแฟนกับโคโตโนะฮะอยู่ด้ วยซ้ำ แต่เขาก็ไม่เคยสนใจ เขาใช้"สมองส่วนล่าง" คิดเป็นอย่างเดียวครับ ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่า สาเหตุที่ทำให้มาโกโตะกลายเป็นคนแบบนี้นั้น เป็นความผิดพลาดของเซไคครับ เธอชอบมาโกโตะมาตั้งแต่แรก แต่กลับสนับสนุนให้มาโกโตะได้คบหากับโคโตโนฮะ โดยเฉพาะการ"ฝึก"ให้กับมาโกโตะ เหมือนกับโยนเนื้อเข้าปากเสือ ...ก็ไม่เหลือครับ ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของโศกนาฏกรรมต่อมาภายหลัง
2. ความโหดของตอนจบครับ ตอนจบของเรื่องนี้เต็มไปด้วยความรุนแรงอย่างมาก เริ่มจากเซไคเอามีดแทงมาโกโตะจนตาย แล้วโคโตโนฮะมาพบศพมาโกโตะ เธอจึงหั่นหัวมาโกโตะ เก็บใส่กระเป๋าเดินทาง แล้วนัดเจอเซไค เพื่อใช้เลื่อยปาดคอเซไคทิ้ง จากนั้นจึงชำแหละศพเซไคออกด้วยการผ่าท้องเพื่อทำการ ยืนยันว่าเซไคอุ้มเด็กในท้องไว้จริงๆหรือไม่ ...คุณไม่ได้ดูผิดเรื่องแน่ครับ นี่คือ School Days ครับ หาใช่ฮิกุราชิไม่
3. ตัวละครหญิงในเรื่องนี้ ที่ไม่รู้จักรักนวลสงวนตัวกันเลย จริงๆ... สำหรับพวกเธอดูเหมือนว่าการสร้างความสัมพันธ์ระหว่าง ชายหญิงนั้น ต้องนำเสนอตัวเองให้เป็นเครื่องมือบำบัดความต้องการท างเพศเสียก่อน จึงจะสามารถรักเขาได้จริงๆ
4. เนื้อเรื่องที่บีบคั้นจิตใจคนดูเป็นอย่างมากครับ ผมยิ่งดู ผมยิ่งสะอิดสะเอียนกับการกระทำของมาโกโตะ และปฏิสัมพันธ์ที่เขามีต่อเหล่าสาวๆในเรื่อง การกดดันให้โคโตโนะฮะจิตแตก โดยบีบคั้นเธอในทุกหนทาง ราวกับว่าการที่เธอจะต้องสติแตกในท้ายที่สุดนั้นเป็น สิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้เลย
5. สรุปแล้วเซไคท้องจริงหรือไม่ ...ข้อนี้อาจจะได้รับคำตอบที่ชัดเจนขึ้นเมื่อเรื่องน ี้แปลงสภาพเป็น DVD ครับ

...แล้วโดยรวมผมต้องการจะสื่ออะไรน่ะเหรอครับ ผมแค่จะเอ่ยถึงความผิดหวังของผมที่มีต่อบทสรุปของเรื ่องนี้ครับ เพราะเหมือนกับเป็นการสื่อว่า ถ้าคุณทำตัวแบบมาโกโตะ คุณจะโดนเชือดสดนะครับ แต่ในควมเป็นจริง การตายของมาโกโตะไม่ถือว่าสาสมกับสิ่งที่ตัวเองได้กร ะทำลงไปเลยครับ เพราะเขายังไม่ได้รู้สึกสำนึกในสิ่งที่ตัวเองกระทำ ก็มาด่วนชิงตายไปซะก่อนแล้ว เซไคแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ โดยไม่ได้สนใจถึงสิ่งที่จำเป็นจริงๆ นั่นคือลูกของตัวเอง แม้มาโกโตะจะพยายามผลักไสความรับผิดชอบนี้ไป แต่ก็มีวิธีการอีกหลายอย่างที่เซไคสามารถทำให้มาโกโต ะรู้สึกสำนึก ในหน้าที่และความรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองกระทำลงไปไ ด้ แต่เธอเลือกตัดปัญหาด้วยหนทางที่เลวร้ายที่สุด ซึ่งมันไม่ได้สื่อให้เห็นเลยครับว่าการกระทำแบบนี้มั นมีประโยชน์อะไรขึ้นมา (แต่คนดูทั่วสารทิศพากันแซ่ซ้องการกระทำนี้แฮะ)...

สรุปละกันนะครับว่า เรื่องนี้เป็นอนิเมที่ผมแนะนำให้คุณดูเลยล่ะครับ เพราะผมเชื่อว่าคุณจะได้มุมมองอะไรที่ต่างไปจากผม และนั่นอาจเป็นเรื่องที่ให้ความรู้สึกดีกว่านี้ก็ได้ แต่สำหรับผมนั้น ตอนสุดท้ายตอนเดียวก็เพียงพอให้ผมกด delete ทั้งซีรี่ย์ทิ้งได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

ปล. ถ้างงๆกับบทวิเคราะห์นี้ ก็อย่าคิดมากครับ ผมเองก็ยังสับสนกับตัวเองอยู่เลย :sweat

แล้วก็ขออภัยที่ไม่มีรูปนะครับ ผม

=MwM=
24th July 2011, 20:09
เห็นด้วยที่ว่าเป็นเมะที่ดีเรื่องนึง
แต่ผมว่าฉากจบแบบนั้นก็สมควรอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้แล้ว แค่เห็นมาโคโตะตายอย่างทรมานก็สะใจคนไทยทั้งประเทศแล้วล่ะ

ปล. ค่าพลังการสปอยรุนแรงมาก ใส่คำเตือนไว้หน่อยก็ดีนะ -0-

The_GaMe
24th July 2011, 20:28
เนื้อเรื่อง ตอนแรกกับตอนหลังต่างกันซะ 55555

ปล.ฉากจบได้อารมณ์มาก 555555

KatsuraKotaro
24th July 2011, 21:12
พวกสูจงสาปแชง มาโคโตะ ชั้นรู้ว่าพวกนายเกลียดไอ้หื่นนี้ อย่ามาซึนเดเระ!!

ChickenBomB
24th July 2011, 21:23
พวกสู้จงสาปแชง มาโคโตะ ชั้นรู้ว่าพวกนายเกลียดไอ้หื่นนี้ อย่ามาซึนเดเระ!!

เด๋ว จัด ให้ เลย เอิ๊กๆ พิธีสาปแช่งอิโต้ มาโคโตะ เอิ๊กๆ :dance

chayatorn
24th July 2011, 21:40
ดีแล้วที่ผมไม่ดู เฮอะๆ ไม่ค่อยถูกกับแนวนี้เท่าไหร่เลย (แต่ดันดู DMW ได้ :sweat)

ray
25th July 2011, 19:25
"ฟันดะ" มีอีกเรื่องนะ 555+ Ero Anime ของต้นปีกันเลยทีเดียว เหอ เหอ ...

ส่วนข้อ 5 ท้องอ๊ะป่าว ไปมาม่า กันต่อ ณ จีคอน ... :rofl

overone9
21st April 2012, 13:25
ดูเรื่องนี้แล้ว อยากจะต่อยหน้า มาโคโตะ สักหมัด มั่นไส จิง ๆ

pooh0856
21st April 2012, 13:50
บทวิเคราะห์ทั้งหมด อยู่ที่นี้ !

http://www.youtube.com/watch?v=yn-jIWp2wKU

=[]=