PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [18+] พิธีแก้โรคพิษสุนัขบ้าของชาวบัลแกเรีย คนใจไม่แข็งพอ ห้ามเปิดคลิปนี้เด็ดขาด ! [ทรมานสิ่งมีชีวิต]

kingcesar
1st March 2012, 15:34
สวัสดีครับ กับช่วงบ่ายอันแสนสบายในวันแรกของเดือนมีนาคม

ที่หลายๆคนก็คงจะปิดเทอมกันแล้วนะฮะ

ส่วนใครที่ยังไม่ปิดเทอมก็พยายามเข้า ตั้งใจทำข้อสอบด้วยนะครับ :)

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า เอ่อ เนื้อข่าวก็มีไม่มากนะครับ ซึ่งทุกๆอย่างมันอธิบายไว้ในคลิปหมดแล้ว

แต่ที่ผมโพสที่นี่เพราะ มันเกี่ยวกับเรื่องทั่วไป และต้องการแชร์ ความคิดเห็นกับเพื่อนๆทุกคน ว่ามีความเห็นอย่างไรกับเหตุการณ์นี้

คลิปที่มีผู้ไปโพสต์ไว้ในยูทูบ อ้างว่าเป็นพิธีแก้โรคพิษสุนัขบ้าของชาวบัลแกเรีย ทั้งๆที่น่าจะเป็นการทรมานสัตว์มากกว่า

โดยจับสุนัขขึ้นไปปั่นบนเชือกที่ขึงบนเสา2ข้างแล้วปล่อยให้ตกน้ำลงมา

http://www.youtube.com/watch?v=KEjvfnzYOZI&feature=player_embedded

ขอบคุณสำนักข่าวมติชน

โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่า มันคือการทารุณกรรมสัตว์มากกว่านะครับ

ถ้าสัตว์มันบ้าจริงคงไม่ยอมให้คนจับมาทำของเล่นกันง่ายๆอย่างนี้หรอกครับ

มันดูเชื่องจะตาย ไม่สู้ด้วย

แต่คนทำอะนะ -*- ไม่รู้จักเอาใจเขามาใส่ใจเรา

ดูหมาพวกนั้นสิ ถูกหมุนจนมึน เดินไม่ตรงทิศแล้วน่ะ

ขนาดมันพยายามแสดงท่าทีขัดขืนแล้ว คนยังจะจับมันไปทำพิธีอีก - -

เฮ้อ :eek:

๏WILD-DOG๏
1st March 2012, 15:51
น่าสงสารน้องหมาอ่ะ

zabaha12
1st March 2012, 15:51
ทารุณ สัตว์ :(

bir123456
1st March 2012, 15:57
สงสารสุนัขว่ะ...:eek:

Deathbringer
1st March 2012, 15:57
น่าจะจับคนพวกนี้ไปทำมั่ง ละบอกเป็นพิธีแก้โรคบ้าเรื้องรัง เหอๆ

ดูแล้วไม่เหมือนพิธีอะไรเลย เหมือนทารุนเพื่อความสนุก เห็นหัวเราะชอบใจกันใหญ่

jengdexinw
1st March 2012, 16:01
ทีหลังก็เอาคนติดเชื้อโรคสุนัขบ้า ก็เอาไปทําอย่างนี้น่ะ^^"

neverdia
1st March 2012, 16:10
สงสารอ่ะ ทารุณสัตว์เกิน

peak5306
1st March 2012, 16:29
หางยังกระดิกๆบอกถึงการอยากเล่นด้วยอยู่เลย เลวจริงๆคนเรา

ถ้ามันเป็นโรคพิษสุนัขบ้านะ ตายตั้งแต่ตกลงไปแล้ว

aodlnwlnwaod357
1st March 2012, 16:44
โอ๊ ไม่ไหวจริงๆ วิธีนี้ผมทำไม่ลงครับ

bararasza
1st March 2012, 16:46
หมาผม พึ่งตาย ติดกัน 3ตัวภายใน1เดือน คอกเดียวกันหมด เห็นแล้วร้องไห้เลย T^T

Battlefield3
1st March 2012, 16:49
ไม่เจริญหรอกพวกคนที่ทำอ่ะ

juventusfc001
1st March 2012, 18:09
ทำแล้วม่างยืนหัวเราะสนุกสนานกันใหญ่
ห่าเอ้ย

classicpop02
1st March 2012, 18:25
ไม่มีใครช่วยหมาเลยเอาแต่ดู แทนที่จะจับไปขังไม่ก้อดัดนิสัย พวกที่ดูนี่คงบาปทารุณสัตว์ :(

alonekaoka
1st March 2012, 18:29
ไม่เจริญหรอกพวกคนที่ทำอ่ะ

อันนี้ผมไม่ได้ขว้างโลกนะ ประเทศ ทางยุโรปหรือประเทศที่เจริญแล้วเขาไม่เชื่อเรื่องเวรกำหรอกครับ

VKneverdie
1st March 2012, 18:37
หมาบ้า บ้านมัน ยอมให้จับ ง่ายจังเนอะ ไอ้พวกนี้ ~

kingcesar
1st March 2012, 21:01
อันนี้ผมไม่ได้ขว้างโลกนะ ประเทศ ทางยุโรปหรือประเทศที่เจริญแล้วเขาไม่เชื่อเรื่องเวรกำหรอกครับ

ครับ เขาอาจจะไม่เชื่อเรื่องเวรกรรม

แต่ศาสนาคริสต์เขาก็ยังมีความเชื่อเรื่องบาป-บุญ

ซึ่งกรรมก็คือ ผลของการกระทำ

และบาป-บุญ ก็คือผลลัพท์ที่เกิดจากการกระทำ เช่นกัน

ซึ่งศาสนาคริสต์เขาก็ยังมีความเชื่อเรื่องพวกนี้อยู่นะครับ

ฉะนั้นทางพวกยุโรปหรือประเทศที่เจริญแล้ว นับถือศาสนาคริสต์ มันก็ยังคงวนเวียนอยู่ในเรื่องเวรกรรมเหมือนกันครับ

Rufiorocco
1st March 2012, 21:09
มันเป็นพิธีการของเขา เราไปแก้ไขอะไรของเขาไม่ได้หรอก
แต่ส่วนตัวก็แอบสงสารเหมือนกัน ถ้าเอาคนทำขึ้นไปหมุนมั่งจะรู้สึกยังไง ?

hackedsugus
1st March 2012, 21:16
dog spin -*-โหดเแืท้

SaNooKNi
1st March 2012, 21:20
โหดร้ายเกินไปแล้ว

kingcesar
2nd March 2012, 12:29
มันเป็นพิธีการของเขา เราไปแก้ไขอะไรของเขาไม่ได้หรอก
แต่ส่วนตัวก็แอบสงสารเหมือนกัน ถ้าเอาคนทำขึ้นไปหมุนมั่งจะรู้สึกยังไง ?

เห็นแล้วสะเทือนใจมากครับ

ยิ่งคนที่ยืนดูแล้วหัวเราะหมาเนี่ย ยิ่งไปใหญ่

ไม่นึกถึงใจเขาใจเราบ้างเลย - -

boatmaza
2nd March 2012, 12:41
น่าสงสารจังเจ็บน่าดู

sawarach1996
2nd March 2012, 13:36
มันยังคงไม่บ้า เพียงแต่มันได้รับเชื้อบ้าและกำลังจะบ้าก็ได้ครับ หรือไม่เขาก็อาจจะหายาอะไรสักอย่างที่ทำให้มันสงบได้ชั่วคราว สังเกตุได้มันไม่กระตือรือร้นเลยอาจไม่แสดงอาการบ้าออกมา คุณก็รู้ว่าหมาเป็นโรคพิษสุนัขบ้าแล้วต้องตาย ถ้าไม่ช่วยมันก็ตายสิครับ ต้องขอบคุณพวกเขามากกว่าที่อุตส่าห์ช่วย ไปหาว่าเขาทรมานสัตว์อีก แต่ไอ้หายไม่หายผมไม่รู้ แต่ยังดีที่เขายังแสดงเจตนาเป็นห่วงหมาทำพิธีให้มัน ที่คนร่วมพิธีหัวเราะมันก็เป็นธรรมดาที่คนจะครื้นเครงเมื่อได้เห็นอะไรขำๆ พิธีของเขาดูคล้ายๆการไล่ผีของไทยเราเลย ใช้ไม้เฆี่ยนตีมันดูโหดยิ่งกว่าทำกับหมาของบ้านเขาอีก ทรมานสิ่งมีชีวิตเหมือนกัน(เจ้าของร่างก็เจ็บไปด้วย)แต่ท้ายที่สุดแล้วที่เขาทำไปก็เพื่อรักษานั่นแหละครับ อย่ามองแต่ในทางลบสิครับ ทำเอาชาวบัลแกเรียเป็นคนโหดร้ายเลย หมาพวกนั้นก็เหมือนเป็นหมามีเจ้าของทั้งนั้น เพราะเจ้าของพามาร่วมพิธีเองแหละ ไม่มีใครปล่อยให้หมาตัวเองโดนแกล้งอย่างนี้หรอก มันคงไม่ใช่เรื่องสนุกหรอก เห็นมีคนพาเด็กๆมาดูทั้งครอบครัว เขาคงไม่มีใครที่ไหนหรอกปลูกจิตสำนึกความโหดร้ายในกาารทารุณสัตว์ให้เด็ก และพวกเขาก็ไม่ได้แกล้งจริงๆหรอกพอหมาตกน้ำแล้วสังเกตุได้เขารีบยื่นมือไปช่วยด้วยซ่ำ
เห็นแต่ละ คห. ส่วนใหญ่คิดว่าเขาทรมานสัตว์เล่น ลองคิดในทางบวกด้วยเหตุผลบ้างสิครับ

Runningman
2nd March 2012, 13:37
เลวมากไอพวกเวร

vasanchai
2nd March 2012, 13:44
มันทำให้หมามันมึนแล้วลืมเป็นโรคมั้ง :pardon

พิเลน

sydyon
2nd March 2012, 14:08
งมงาย ไร้สมอง

Criora
2nd March 2012, 14:33
แถวบ้านผม ไม่หมุน หรอกครับ ทุบเลย !
เขาอาจทำมาเป็นร้อยๆปีแล้ว
ขนมธรรมเนีย วัณนธรรม ความเชือ อยู่ คู่ทุกสังคมละครับ
ผมฏ้รัก สุนัข นะ

007: BloodStone
2nd March 2012, 14:56
อ้อ พิธีกรรมนี้ คนที่คิดแม่มแค้นหมาแล้วอ้างว่าเป้นพิธีเหรอ

youfon55
2nd March 2012, 14:56
ไม่กล้าดู :D

magigizaaz1
2nd March 2012, 23:47
อย่าด่าผมนะ ผมเห็นตอนหมาหมุนแล้วฮามากอะ แต่ว่าตอนหมุนเสร็จหมาโดนกับเชือกแล้วตกน้ำ ก็แอบสงสาร :(

kingcesar
3rd March 2012, 15:24
อย่าด่าผมนะ ผมเห็นตอนหมาหมุนแล้วฮามากอะ แต่ว่าตอนหมุนเสร็จหมาโดนกับเชือกแล้วตกน้ำ ก็แอบสงสาร :(

ผมว่าตอนหลุดจากเชือกมัน เจ็บนะ

เพราะเชือกที่พันกันไว้ มันไปกระทบตรงคอหมาอะ สังเกตดีๆ

แล้วพอมันเดินขึ้นจากน้ำ ก็เดิน โซเซ แบบมึนอะ :(

Lonely_Knight
3rd March 2012, 22:35
สงสารน้องหมาจัง จะทำไปเพื่อ ทำไปโรคมันก็ไม่หายหรอก

แต่ก็อย่างว่า ความเชื่อคนเรามันต่างกัน

sawarach1996
4th March 2012, 19:01
ความเชื่ออยู่คู่ทุกสังคมครับ ประเทศไทยบ้านเราถือว่าเข้าสู่ยุคสมัยใหม่แล้ว(แม้ว่าการพัฒนาประเทศโดยรวมยังไม่ทันสมัยก็เถอะ) แต่เราก็ยังมีความเชื่องมงายไร้สาระอยู่เหมือนกันครับ บัลแกเรียก็เข้าสู่ยุคสมัยใหม่แล้ว แต่ก็ยังมีคนบางกลุ่มยังงมงายอยู่ เราคงขัดอะไรเขามากไม่ได้เพราะเขาเชื่อในแบบนั้นเหมือนดังคนไทยบางกลุ่ม(ไม่บางกลุ่มล่ะเยอะเลย)ที่ยังเชื่อในเรื่องเก่า เรื่องงมงายอยู่อาจยังไม่เปิดรับวิธีการใหม่ๆ เพราะเขาเชื่อว่าวิธีของเขาได้ผลดีที่สุด

eswc2011
5th March 2012, 00:39
เฮ้ออ อยากเห็นพวกมันโดนหมาทำแบบนี้บ้างจัง

tide36
5th March 2012, 20:10
ถ้าเป็นพิธีจริงๆ พวกมัน คงไม่เฮฮา ขำขันกันหรอก

พวกนี้มันโรคจิต แน่จริงจับพวกมัน ขึงแล้วหมุนดูบ้างดิ (ขอน้ำลึกกว่านี้นะ)

UkuleleAlone
5th March 2012, 20:15
ไปโพสด่ามันกัน!!!!!!

apaofacep23
5th March 2012, 20:24
ขึ้นชื่อว่าคนนะคับ แม่_ทำได้ทุกอย่างอยู่แล้วจะดีจะชั่วกุไม่สน

Phillip Chbeeb
5th March 2012, 20:55
สงสารอะ แต่ก็ยังดีกว่าโดนกินละกัน = =

natchakrit0
5th March 2012, 22:06
เป็นไม่ได้หรอกที่น้องหมามันจะบอกว่า "เออ มันส์มากเลยลวกเพี๊ยะ" :)