PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การศึกษาไทย ทำไมไร้คุณภาพ?

theradioman555
1st March 2012, 20:54
http://www.youtube.com/watch?v=Y-eGuxZvLXo

ดูจบแล้ว ลองแสดงความคิดเห็นดูหน่อยครับ ว่ามีความคิดยังไงกับข้อสอบ O-net บ้าง???

chain76
1st March 2012, 21:02
เดี๋ยวมีแทบเลต ก็ฉลาดขึ้นไง เหอๆ :sweat
เรียนหนักอันดับต้นๆของโลก แล้วคุณภาพ อยู่อันดับล่างๆของโลกรึเปล่า :(

YcF
1st March 2012, 21:05
ก็ดูไม่จบหรอกนะ แต่ผมว่าการศึกษาไทยมันเรียนมากไป แล้วก็ไม่ได้เจาะลึกไปเป็นเรื่องๆ แล้วบางเรื่องที่เรียนตอนไปทำงานก็ไม่ได้ใช้
แล้วบริษัทก็ต้องมาเทนเราใหม่ ก็ไม่เข้าใจว่าจะเรียนไปเพื่ออะไรถ้าจบมาแล้วก็ต้องเรียนรู้ในที่ทำงานใหม่อยุ่ดี
ถ้างั้นทำไมถึงไม่เรียนแบบว่าเวลาจบไปแล้วทำงานได้เลย ทำไมถึงไม่ทำผมล่ะสงสัยข้อนี้มานานมาก ก็ความคิดส่วนตัวนะ
ก็ไม่เคยสอบหรอกนะ O-netไรเนี่ย แต่ในความคิดนะมันไร้สาระ ทำให้เด็กเคลียดไปซะเปล่าๆ จากที่ดูคลิปคราวๆ
ฟังแล้วยังปวดหัวแทนเลย ปัญหามันเยอะสำหรับการศึกษาไทย ก็รอน่ะว่าเมื่อไรเรื่องแบบนี้จะหมดไป

GuPeKsAdz
1st March 2012, 21:09
เด็กไทยสมัยนี้มันโง่ เพราะว่า วันๆไปดูแต่คลิปกูร๊อคกูเร้อไรเนี้ย วันก่อนผมไปบ้านน้อง ****ให้ผมดูแต่คลิปกูร๊อคไรไม่รู้ปัญญาอ่อน จากเด็กไทยที่ IQ ต่ำอยู่แล้วยิ่งทำให้****ต่ำกว่านี้อีก

แล้วในคลิป มีคำหยาบมากมาย แล้วมีคำภาษาอังกฤษที่เป็นคำหยาบอีก ทีนี้เด็กมันไม่รู้ก็เอาไปพูดใหญ่เลย เจริญ . . . (นี้แค่ส่วนหนึ่งที่เด็กไทยโง่ สำหรับคนมีเน็ตบ้าน)

หยาบคายขออภัย

kingcesar
1st March 2012, 21:11
ยังมีอีก Part นึงนะครับ

คือ Part ของเมื่อคืนนี้

ผมชอบตอนที่อาจารย์ท่านนั้นบอกว่า "สทศ ออกข้อสอบแบบนี้เนี่ย ประเทศไทยจะไม่มีอนาคตนะครับ"

คือคนออกข้อสอบ เขาเข้าใจว่านักเรียนต้องท่องจำมาสอบ

เลยลืมคำนึงถึงเรื่อง การวิเคราะห์ นั้นสำคัญที่สุด

เลยออกข้อสอบความจำมาให้เด็ก

ซึ่ง บางข้อมันสามารถตอบได้หลายคำตอบ และคิดแยกออกมาได้หลายแง่หลายมุม

แต่เขาให้เราเลือกคำตอบเดียว คำถามบางคำถามบางทีมันสิ้นคิดเกินครับ

ไม่ไหวนะครับ ถ้าเกิดยังเป็นแบบนี้ต่อไป

rokill123z
1st March 2012, 21:13
การเรียนไทยมีมาตั้งแต่สมัยไหนๆก็มีแบบเดิมอ่ะครับ ไม่มีการแตกแขนงออกไปเลย มีกี่วิชาก็มีเท่าเดิมวิชาใหม่ๆไม่มีการเพิ่มเติมตามกาลเวลาเลย

theradioman555
1st March 2012, 21:13
http://www.youtube.com/watch?v=OF2u8XfGd5s&feature=related

ภาคต่อจากด้านบนนะครับ = =" (รีบไปหน่อย ลืมใส่อีกอัน)

Airborne101st
1st March 2012, 21:16
การศึกษาไทยมันเรียนหนัก เรียนเยอะ แทนที่เด็กจะได้อะไร*****เหนื่อยจนห่าไรไม่รู้เรื่องเนื้อหาก็เยอะจนมั่วไปหมด + เด็กไทยอยากที่เรฟบนบอก โง่ ตามกระแส ขยะสังคม กุ้ย เยอะแยะมาก แต่ถึงจะบนไรไปผมว่าก็ไม่มีใครสนใจเพราะว่าพวกผู้ใหญ่ก็มีแต่พวกโง่ๆเห็นแก่ตัวทั้งนั้น นั่นคือพวกนักการเมืองที่มันเป็นคนนำประเทศนั่นแหละ ย่างปัจจุบันไอนายกปู เหวไรนี่ก็ใช่ว่ามันจะประเสริฐซะขนาดไหน *****เอาเงินไปพัฒนาประเทศแบบโง่ๆ วันวาเลนไท เหมาซื้อถุงยาง เป็นล้านๆบาท ทำไม*****ไม่เอาไปทำอย่างอื่นที่มีสาระกว่านี้วะ แล้วก็ไอพวกแบ่งพักแบ่งสีห่าไรก็ไม่รู้ มีแต่พวกโง่ๆ ทั้งนั้น

juventusfc001
1st March 2012, 21:20
แย่มาหลายยุคหลายสมัยก็ยังปล่อยให้เป็นเหมือนเดิม เมื่อไรจะแก้กันอย่างเป็นจริงเป็นจัง เอาใจใส่เด็กมากกว่านี้ซะที
คิดแต่จะให้เก่งกว่าชาติอื่นโดยให้เรียนหนักกว่า ฟายเจงๆ

GuPeKsAdz
1st March 2012, 21:21
การศึกษาไทยมันเรียนหนัก เรียนเยอะ แทนที่เด็กจะได้อะไร*****เหนื่อยจนห่าไรไม่รู้เรื่องเนื้อหาก็เยอะจนมั่วไปหมด + เด็กไทยอยากที่เรฟบนบอก โง่ ตามกระแส ขยะสังคม กุ้ย เยอะแยะมาก แต่ถึงจะบนไรไปผมว่าก็ไม่มีใครสนใจเพราะว่าพวกผู้ใหญ่ก็มีแต่พวกโง่ๆเห็นแก่ตัวทั้งนั้น นั่นคือพวกนักการเมืองที่มันเป็นคนนำประเทศนั่นแหละ ย่างปัจจุบันไอนายกปู เหวไรนี่ก็ใช่ว่ามันจะประเสริฐซะขนาดไหน *****เอาเงินไปพัฒนาประเทศแบบโง่ๆ วันวาเลนไท เหมาซื้อถุงยาง เป็นล้านๆบาท ทำไม*****ไม่เอาไปทำอย่างอื่นที่มีสาระกว่านี้วะ แล้วก็ไอพวกแบ่งพักแบ่งสีห่าไรก็ไม่รู้ มีแต่พวกโง่ๆ ทั้งนั้น

ระวังข้าวแดง นอนคุกยาวนะครับ

ExTrA-
1st March 2012, 21:30
ดูเนื้อหาแต่ละวิชาที่เขาอัดให้เราเรียนสิ = = ขนาดอาจารย์ยังบ่นเลย 55555 :p :p :p :p :p :p

kidsylenser
1st March 2012, 21:30
ความคิดผม คือบ้านเราเรียน แบบมั่ว ๆ รวม ๆ กัน อย่างเช่น ผมเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศ แต่ผมโดนเรียน บัญชี อยากถามว่าเรียนไปทำไม ก็ให้พวกที่เค้า

เรียน ด้านบัญชีเรียนไปสิ คืออยากให้เรียนด้านไหนก็เน้น ไปเลย อันอื่นไม่ต้องไปยุ่งกับมัน เลขอีก สูตรนู้น สูตรนี้ เอาเข้าในชีวิตจริง ใช้แค่ + - * /

Resistance
1st March 2012, 21:37
เรียนน้อย แต่ใช้ในชีวิตประจำวันเยอะ ผมว่า เด็กคงอยากเรียนแน่ นอนครับ

bonusz
1st March 2012, 21:41
ว้าว! สุดยอดเลยครับ คอมผมไม่มีเสียงงง ง

biobobzaa
1st March 2012, 21:41
ตามความเห็นส่วนตัวแล้ว คาดว่าการที่เด็กไทยสมัยนี้มีผลการเรียนที่ด้อยเพราะเด็กส่วนมาก(ไม่ใช่ทั้งหมดนะ)ไม่สนใจการเรียน หันไปสนใจแต่สิ่งบันเทิงต่างๆ แล้วยิ่งสมัยนี้เทคโนโลยีก้าวหน้ามากยิ่งขึ้น ทำให้สื่อต่างๆสามารถเข้าถึงเด็กได้มากขึ้น แทนที่เด็กจะใช้เวลาว่างในการอ่านหนังสือหรือทำกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ต่างๆ กลับเอาเวลาว่างเหล่านั้นมาเล่นเกม หรือสิ่งอบายมุขต่างๆ ส่วนเรื่องเทปเลตคิดว่ายังไม่เหมาะสมกับเด็ก เพราะเด็กในวัยนี้ยังไม่จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ชนิดนี้ บวกกับเด็กในวัยนี้ยังขาดความรับผิดชอบต่อตนเอง เด็กส่วนมากจะใช้เทปเลตในการเล่นเกม Angry Birds เกมในFacebook ดูคลิป แม้กระทั้งเอามาคิดเลข มากกว่าจะเอาไปใช้ประโยชน์ ซึ่งมีผลกระทบโดยตรงต่อการศึกษาของตัวเด็กเอง ดิฉันเองก็รู้จักเด็กนักเรียนอยู่คนหนึ่ง เด็กคนนี้อยู่ชั้น ม.1 แล้ว แต่เขายังท่องสูตรคูณถึงแม่12ไม่ได้ อ่าน-เขียนหนังสือยังไม่คล่อง เวลาเขาจะคิดเลข เขาจะหยิบเครื่องคิดเลข ไม่ก็โทรศัพท์มือถือขึ้นมาช่วยคิด แต่ถ้าเราคุยเรื่องเกม เขาจะรอบรู้เรื่องนี้เป็นพิเศษ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเขาผ่าน ป.6 มาได้อย่างไร พอถามเขาว่าเรียนเป็นไงบ้าง เขาก็จะตอบว่าเบื่อเรียน เรียนเยอะ เรียนหนัก เล่นเกมดีกว่า เห้อ...เด็กไทยสมัยนี้ ถ้าเป็นลูกเป็นหลานเราจะไม่ปล่อยให้เป็นแบบนี้เลยเด็ดขาด

หนุ่มหน้าหวาน
1st March 2012, 21:44

ผมว่าคุณอะกุ้ย รู้ไม่จริงแล้วมาพูด

jinzo
1st March 2012, 21:56
:oแค่ไม่หัวเกรียนปัญหาทุกอย่างก็จะหมดไป...

smarting
1st March 2012, 22:39
O NETTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTT

Zean_Neo
1st March 2012, 22:46
เด็กไทยสมัยนี้มันโง่ เพราะว่า วันๆไปดูแต่คลิปกูร๊อคกูเร้อไรเนี้ย วันก่อนผมไปบ้านน้อง ****ให้ผมดูแต่คลิปกูร๊อคไรไม่รู้ปัญญาอ่อน จากเด็กไทยที่ IQ ต่ำอยู่แล้วยิ่งทำให้****ต่ำกว่านี้อีก

แล้วในคลิป มีคำหยาบมากมาย แล้วมีคำภาษาอังกฤษที่เป็นคำหยาบอีก ทีนี้เด็กมันไม่รู้ก็เอาไปพูดใหญ่เลย เจริญ . . . (นี้แค่ส่วนหนึ่งที่เด็กไทยโง่ สำหรับคนมีเน็ตบ้าน)

พี่ Bay riffer หนะหรอออออออออ

Spermz
1st March 2012, 22:57
เป็นเพราะ ระบบการศึกษา ตัวนักเรียน และผู้ปกครอง เองนั่นละครับ

oodkungzx
1st March 2012, 23:25
รู้มั้ยเด็กไทยขาดอะไร 1. ความรับผิดชอบ 2.ความตั้งใจการเอาใจใส่ 3.ขาดระเบียบส่วนมากนะ ฝรั่งตอนผมไปเรียน summer หน่ะเขาเรียนครึ่งวัน แบ่งเป็น ภาคเช้าเรียน ภาคบ่ายกิจกรมมนันทนาการ เขาไม่ได้ฉลาดไปกว่าเราหรอกแต่ความฝักใฝ่เรียนรู้มากกว่า ไม่ได้ว่าเด็กไทยนะนี่จากประสบการณ์ และขอบอกอีกอย่างการเรียนมากๆๆไป หักโหมมันไม่ดีกับตัวมากทั้งเครียด พ่อแม่เป็นห่วง ดังนั้นเรียนเอาแค่พอดีไม่ต้องมาก รู้จักรับผิดชอบ แค่นั้นแหล่ะคือการศึกษาที่มีคุณค่า ^^

Spermz
1st March 2012, 23:31
รู้มั้ยเด็กไทยขาดอะไร 1. ความรับผิดชอบ 2.ความตั้งใจการเอาใจใส่ 3.ขาดระเบียบส่วนมากนะ ฝรั่งตอนผมไปเรียน summer หน่ะเขาเรียนครึ่งวัน แบ่งเป็น ภาคเช้าเรียน ภาคบ่ายกิจกรมมนันทนาการ เขาไม่ได้ฉลาดไปกว่าเราหรอกแต่ความฝักใฝ่เรียนรู้มากกว่า ไม่ได้ว่าเด็กไทยนะนี่จากประสบการณ์ และขอบอกอีกอย่างการเรียนมากๆๆไป หักโหมมันไม่ดีกับตัวมากทั้งเครียด พ่อแม่เป็นห่วง ดังนั้นเรียนเอาแค่พอดีไม่ต้องมาก รู้จักรับผิดชอบ แค่นั้นแหล่ะคือการศึกษาที่มีคุณค่า ^^

เพื่อนผมไปเรียนอเมริกา ตอนนี้มันบอกมันเป็น เทพ ฟิสิกส์ของห้องครับ
-*-
แต่มัน ไม่เทพตอนอยู่เมืองไทยนะสิ = ="

steroids
1st March 2012, 23:50
อืม ม ม หลากหลายความคิด ผมว่าอาจจะเสริมวัฒนธรรมบ้านเราไปด้วย พอลูกว่างกะส่งไปเรียนพิเศษ
ความเอาใจใส่ของผู้ปกครอง
ตัวของเด็กเอง
ขาดการแสดงออกครับ
ความรับผิดชอบและความตั้งใจ
กิจกรรมเข้าสังคม บางคนก็ไม่อาจจะทำอยากทำก็ทำ - -

KnocKingMasterM
2nd March 2012, 00:02
อย่าไปหวังไรมากกับ O net เลยไอ้น้อง เพ่ ชิน แล้ว พยามเก็บความรู้ในม.ปลาย(จากอาจาร์ที่ท่านเคารพ) เข้าไว้ถ้าเข้ามหาลัยจะได้ความรู้เหล่านั้นได้ใช้แน่นอน มหาลัยนั่นแหละของจริง

tanatorn
2nd March 2012, 00:15

พิมพ์เหมือนจะกลายเป็นเด็กโง่ไปซ่ะเอง ก่อนที่จะให้คนอื่นเค้าใส่ใจเรา คิดสิเราใส่ใจตนเองหรือยัง เด็กน้อยต่างจังหวัดบ้านผม ป.4 เค้าไถนา ดำนากันเป็นแล้วครับ ได้ดิบได้ดีมีงานทำดีๆเยอะแยะ เค้าก็เรียนเหมือนพวกคุณแถมยังต้องทำงานช่วยพ่อแม่เลิกเรียนผมพนันได้ว่าเหนื่อยกว่าเด็กในเมืองแน่นอน บางคนก็เรียนเก่งสอบติดมหาลัยดังๆ ขนาดผมยังอายและยอมรับเค้าเลย มันอยู่ที่ตัวเรา ตามมาด้วยสังคม คิดให้กว้างๆหน่อยครับโลกนี้มีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะ

zerohero001
2nd March 2012, 00:17
คน ออก ข้อ สอบ แม้ง เอง นั้น ละ ที่ มี ปัญหา

Runningman
2nd March 2012, 00:39
อาจารย์ตายไม่ได้อาจารย์ต้องตอบก่อนครับ :o

Lost Seraph
2nd March 2012, 00:50
ระวังข้าวแดง นอนคุกยาวนะครับ

ผมว่าไม่มั้งครับ แสดงความคิดเห็นมันผิดตรงใหน

acer321
2nd March 2012, 01:02
ผมว่า รร ผมเรียนไม่หนักนะ เพราะอะไรๆ ก็เน้น กิจกรรม หมด แต่ก่อนผมว่า รร ผม เรื่องการเรียนอยู่ระดับแนวหน้าของภาคเลย
แต่พอเน้นกิจกรรม ทุกอย่างก็เปลี่ยน

abha1234
2nd March 2012, 01:24
กว่าจะคิดได้....

BoonTew
2nd March 2012, 01:32
ด่าผู้ใหญ่???? ผู้ใหญ่ที่หลายๆ คนด่ากันอย่างสนุกปาก ก็เคยเป็นเด็ก แถมโตมากับการศึกษาที่ด้อยกว่าสมัยนี้ ถึงตอนนี้จะพัฒนาแบบผิดทิศผิดทาง แต่ก็ถือว่าการศึกษาพัฒนากว่าเมื่อก่อนเยอะ

วันนึงเราโดนลูกหลานด่าว่าล้าหลังบ้างแล้วจะรู้สำนึก

ค่านิยมบ้านเราคิดว่าการจบปริญญา ได้สวมชุดครุยคือความสำเร็จ บางคนยังไม่ได้คิดเลยด้วยซ้ำว่าจบแล้วจะทำอาชีพอะไร ขอเรียนจบไว้ก่อน

แล้วคนที่จบหลักสูตรครูแต่ละปีมีเยอะมากๆ แต่ที่ต้องการคือครูชำนาญการในหลายๆ สาขาวิชา เด็กจบใหม่ไม่มีความสามารถตรงนี้ ถึงมีก็ไปอยู่โรงเรียนเอกชนที่เงินดีกว่า
เด็กบ้านๆ ก็เลยต้องเรียนท่องจำแบบเดิมๆ ต่อไป เพราะโรงเรียนมันกลายเป็นธุรกิจ มากกว่าการสร้างเด็กที่มีคุณภาพไปแล้ว

การศึกษาบ้านเราพัฒนาได้ช้ามาก ก็เพราะค่านิยมแบบเดิมๆ แถมด้วยระบบผลิตบัณฑิตจบใหม่แบบสายพาน เน้นจบเยอะไว้ก่อน เดี๋ยวมหา'ลัยจะดูไม่ดี

Armageddon
2nd March 2012, 03:58
บ่งบอกถึงลักษณะนิสัย....

GAIA
2nd March 2012, 04:25

ก็ตัวคลิปเองก็บอกครับ เป็นคลิปไร้สาระ(ดูเอาฮา) อยากได้สาระก็ไปเปิดข่าวนู่น

เด็กดูแล้วมันไม่โง่หรอก แค่มันไม่ได้อะไรเพิ่ม แต่ก็ไม่ได้โง่ลง นี่

Ehiins
2nd March 2012, 05:00
ดีนะที่ไม่เคยได้สอบ O-Net ไม่อยากบอกเลยเดี๋ยวรู้ว่าแก่ 555+
ขนาดผมวันๆทำงานนั่งอยู่กับจอคอม ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเรียนไปทำไม
จบมาก็มีแค่วุฒิ แค่นั้นเอง เอาไว้สมัครงาน ที่เรียนๆมา เอามาทำงานจริงๆ****ไม่มีความหมายเลย
เหมือนการหาพื้นที่วงกลมอะ เรียนทำซากอะไร วันเจอแต่จอเหลี่ยมๆ ให้กูหาพื้นที่วงกลมเรอะ!!!

markza03
2nd March 2012, 11:48
แอบฮาเรปบน :rofl

gosol
2nd March 2012, 11:49
เพราะในต่างจังหวัดไม่มีอินเตอร์เนตไงครับ แต่ใครจะไปติดให้ละ แต่ละบ้านห่างไกลกันทั้งนั้น บางหมู่บ้านอยู่ในเขาบ้าง อยู่ในที่ทุรกันดาลบ้าง

FRANCEENGINE
2nd March 2012, 11:53
ยิ่งแจก Tablet ยิ่งโง่แน่ ดูสิ เด็ก ป.1 ต้องหัดอ่าน หัดเขียน หัดสะกดคำ อันนี้จะให้มันใช้ Tablet กันทำไม ทำไมไม่มาแจกเด็กมัธยมอย่างเรา 555

suppermama
2nd March 2012, 12:06
ดราม่าแบบนี้ลงเว็บดราม่าชัวเลย 555+ :o

ยิ่งแจก Tablet ยิ่งโง่แน่ ดูสิ เด็ก ป.1 ต้องหัดอ่าน หัดเขียน หัดสะกดคำ อันนี้จะให้มันใช้ Tablet กันทำไม ทำไมไม่มาแจกเด็กมัธยมอย่างเรา 555

มันแน่ๆ :)

ผมว่านะเปลี่ยนกระทรวงศึกษาธิการยกกระทรวงเลยดีกว่า จัดเต็มๆ :sharky

Neotridagger
2nd March 2012, 12:06
อยากรู้ว่าทำไม ให้ไปดูเงินเดือนอาจารย์มหาลัยที่จบปริญญาเอกนะครับ

Search Google เอา แล้วคุณจะพบสัจธรรม

sattawat1979
2nd March 2012, 12:14
เรียนกันมากมายแต่ถ้าไม่ได้ใช้ก็ไม่เกิดประโยชน์นะครับ ถ้าไม่ได้ใช้มันก็ลืมหมด

การศึกษาไทยเน้นเรียนเยอะเกินไป เรียนแบบจับฉ่ายรู้ทุกอย่าง แต่เอาดีไม่ได้ซักอย่าง เวลาทำงานจริงๆแทบไม่ได้ใช้

หลายคนจบมาแล้วทำอะไรไม่เป็น มีแค่วุฒิการศึกษาเท่านั้นเอง ต้องมาเรียนรู้งานใหม่หมด

อยากให้การศึกษาไทย เน้นการเรียนเพื่อความรู้เอาไปประกอบอาชีพได้จริงๆ แบบว่าจบมาแล้วทำงานได้เลย

แล้วอีกอย่างนะ การศึกษาไทยมันเจริญยากเพราะ ไม่ค่อยให้ความสำคัญกับครู ครูเงินเดือนน้อย เป็นหนี้มาก

ครูเป็นอาชีพที่สำคัญและมีเกียรติ ทุกอาชีพต้องมีครู น่าจะขึ้นเงินเดือนให้ครูมากๆ ท่านจะได้มีกำลังใจในการสอนนักเรียน

ไม่ใช่สอนแบบเช้าชามเย็นชามแบบทุกวันนี้ ก็เงินเดือนมันน้อย มันไม่มีแรงจูงใจ

ปล. ไม่ใช่แค่ครู แต่ระบบข้าราชการก็ด้วย ต้องปรับเปลี่ยนทัศนคติและการทำงานด้วย ไอ้เรื่องการทำงานแบบเช้าชามเย็นชามน่ะเลิกได้แล้ว

ประเทศไทยมันถึงไม่พัฒนาซักทียังไงล่ะ

T : O : P 22
2nd March 2012, 12:21
ดีนะที่ไม่เคยได้สอบ O-Net ไม่อยากบอกเลยเดี๋ยวรู้ว่าแก่ 555+
ขนาดผมวันๆทำงานนั่งอยู่กับจอคอม ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเรียนไปทำไม
จบมาก็มีแค่วุฒิ แค่นั้นเอง เอาไว้สมัครงาน ที่เรียนๆมา เอามาทำงานจริงๆ****ไม่มีความหมายเลย
เหมือนการหาพื้นที่วงกลมอะ เรียนทำซากอะไร วันเจอแต่จอเหลี่ยมๆ ให้กูหาพื้นที่วงกลมเรอะ!!!

เข้ามา ฮา เรปนี้ :rofl:rofl โดน

ผมก็ไม่เคยสอบ o-Net เหมือนกัน :D

babymaster
2nd March 2012, 13:59
ขึ้นอยู่กับนักเรียนและคนออกข้อสอบแล้วก็ครู

คนออกข้อสอบไม่ได้สอนแล้วออกเรื่องที่ไม่รู้เนี่ยมัน...

AT[m]-l3LADE
2nd March 2012, 15:17
ผมว่านะการศึกษาไทยตอนนี้หนะ เรียนผสมปนเป ทั้งใบนู่นใบนี่ สมุดก็เละเทะอันไหนทำก่อนทำหลัง ไม่มีระบบ พอจะสอบก็รวมเล่ม ซึ่งมันไม่อยู่แล้ว เวลาเรียนก็ค้นกระเป๋า ซึ่ง
กระเป๋ามันก็มีแต่เศษกระดาษที่ไม่รู้ว่าเป็นวิชาไหนอย่างไร ครูก็ยัดๆไว้หมด พอเวลาส่งครูไม่ทันก็หาว่า เวลาตั้งนู้นตั้งนี้ทำไมทำไม่เสร็จ ที่มันไม่เสร็จก็เพราะครูมันพูดอย่างนี้กันทุกคนนั่นแหละ การศึกษาแบบไม่มี รูปแบบ

kanoktuch2
2nd March 2012, 17:00
คือ อยากให้เข้าใจว่า ผู้ใหญ่หลายๆคนยังยึดติดกับความคิดแบบเดิมๆว่า ตั้งใจเรียนเยอะๆแล้วจะเก่ง เด็กไทยเลยต้องมาเรียนๆๆแล้วก็เรียนอยู่แบบนี้

ยิ่งม.ต้น-ม.ปลาย เรียนเสร็จมาก็ต้องมาเรียนพิเศษต่อ เรียนเพื่อสอบแต่ไม่ได้เรียนเพื่อเอามาใช้จริง เน้นให้เด็กท่องจำมากกว่าคิดวิเคราะห์

พอเด็กไม่ได้รับการฝึกคิดวิเคราะห์ เด็กก็ขาดจินตนาการเพราะถูกสอนให้คิดอยู่แต่ในกรอบที่เคยเป็นมา ถามว่ามันตอบอะไรก็ตอบแบบนี้ แต่ทำไมถึงตอบแบบนี้เด็กก็ให้เหตุผลไม่ได้

เพราะอะไรก็อย่างที่ผมบอกไปว่าเด็กไทยถูกสอนให้เน้นท่องจำ ถามว่าตอบได้มั้ยได้ แต่อธิบายได้มั้ยก็ไม่ได้

การศึกษาไทยมันเละเทะมานานแล้วล่ะครับ และถ้ายังคงเละเทะแบบนี้ต่อไป ก็คงไม่ต้องพูดถึงความก้าวหน้าหรือการพัฒนาประเทศแล้วล่ะครับ

FRAGILE
2nd March 2012, 17:27
สั้นๆเลยครับ มองข้ามเรื่องเล็กๆไป คิดเยอะไป

Type-7442
2nd March 2012, 19:09
แม้การศึกษาไทยไร้คุณภาพ มันก็เป็น ปฏิจสมุปบาท..

SnackJack
2nd March 2012, 19:28
ก็นั่นสิน้าาา ทำไมกันน้าาา

เพราะว่า อาจารย์ก็สอนไปงั้นๆสนเเค่เงิน นักเรียนก็เรียนไปงั้นๆสนเเค่จบ ล่ะมั้งครับ

ญี่ปุ่นเรียนหนักอันดับ 1 เเต่ทำไมเขาอยุ่อันดับต้นๆของโลกหว่า?

ไทยเรียนหนักอันดับ 2 เเต่ทำไมอยุ่อันดับล่างๆของโลกหว่า?

อาจจะเป็นเพราะมีเเต่เนื้อหาที่มันไม่ได้สำคัญต่อชีวิตก็ได้มั้งครับ เรียนหยั่งกับว่า จบไปจะไปเป็นนักวิชาการหยั่งงั้นเเหละ

waranvit
2nd March 2012, 19:40
ผมว่าเพราะไม่เคยมองตัวเองกันมากกว่านะ เอาแต่โทษนู้นโทษนี้ เด็กไทยขาดในหลายๆสิ่ง หลายๆอย่าง ความรับผิดชอบ วินัย ความกล้า ความสร้างสรรค์ ความอดทน รู้จักหน้าที่ และอีกหลายๆอย่าง

ปล. ผมมองว่าถ้ามองแบบไม่คิดมาก O-NET จะไม่ปวดหัวหรอก แต่ถ้าคิดลึกขึ้นมาก็คงต้องปวดหัวไปตามๆกัน

Gu Pai!
2nd March 2012, 21:18
อยากให้เรียนครึ่งวัน เหมือนประเทศ อื่น

enoigame
2nd March 2012, 21:24
เรียน 6 คาบ+เตะบอล+เล่นบาส+ซ้อมดนตรี+นอน
แค่นี้ก็ไม่พอจะทำอะไรแล้ว

เรียน3คาบ+เตะบอล+เล่นบาส+ซ้อมดนตรี+อ่านหนังสือ+ทำในสิ่งที่สนใจ+นอน
น่าจะให้เด็กหาสิ่งที่เป็นตัวของตัวเองจริงๆ ปัจจุบันค่านิยมคือเรียนๆไป จบสูงงานดี ไม่ได้จบตามที่่อยากจะเป็น

opal160
2nd March 2012, 21:24
เด็กเรารู้แต่ในตำรา แต่ใช้ชีวิตไม่ค่อยเป็น หลักฐานคือ เด็กเรียนๆเห็นแก่ตัวอาจารย์โคตรรักเลย แต่เด็กกลางๆ-ต่ำเรียนมั่งไม่เรียนมั่งแต่เอาตัวรอดได้จริง อาจารย์จะไม่ค่อยชอบเท่าไหร่หรอก
ผู้ใหญ่คงลืมไปว่าเราเรียนไปใช้ชีวิต ไม่ได้เรียนไปเป็นโคตรอภิมหาความรู้อัดในหัวเอาตัวไม่รอด

untimate
2nd March 2012, 22:02
โรงเรียนผมไอ้ห้องที่เหนือความคาดหมายอย่างห้อง 18 [ไทย - สังคม] มันมีปาฏิหารกันทุกปี

เพื่อนที่ผมรู้จักเตะบอลกันบ่อยๆ เรียนก็เข้าๆโดดๆ ตอนนี้ทุน ตรี - เอก ที่ออสเตรเลีย แล้วครับ มันทำได้ไง เรียนก็ไม่ค่อยจะเรียน ขี้เกียจก็ขี้เกียจ..

metalstock
2nd March 2012, 23:00
เมืองไทย เห้อ เบื่อจะพูดละนะ เรื่องการศึกษาเนี่ย