PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำทีควรส่งเครมอีกหรือใหม

wutgame
2nd March 2012, 17:48
ผมใช้ เมนบอร์ด GIGABYTE GA-H55M-S2 ซื้อมาได้ 3 เดือนอาการเสียคือเปิดคอมแล้วไฟเข้าเครื่องแล้วตัด สลับ กันแบบนี้ตลอดหน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย ก็เลยส่งเครม 2 เดือนได้กลับมา ให้ร้านที่เค้าขายคอมผมมาส่งให้ ถือว่านานมากๆ จนได้กลับมาต่อใช้งานได้ปรกติ 2 วัน อาการ เหมือนเดิมอีก เลยนำไปส่งที่ ADVICE เองเพราะประกันของ เขาติดอยู่ ใช้เวลา 1 เดือน ได้กลับมาต่อเข้าเครื่องใช้งานได้ปรกติ วันนี้นับได้ น่าจะ 3 เดือนได้ อาการเดิมอีกแล้ว เปิดเครื่องไฟเข้าเครื่องแล้วตัด แล้วต่อ คือพัดลม CPU ไฟเคสติดๆดับๆ เหมือนทุกครั้งอีกแล้ว มันจะอะไรกันนักกันหนาละเนี๊ย ผมควรจะขว้างทิ้งลงถังขยะดีใหมเนี๊ย :beee เพราะแบบนี้ต้องซื้อเมนบอร์ดราคาใกล้เคียงกันใช้ไปก่อนอีกแล้ว กว่าจะได้กลับมา ถ้าส่งเครม เบื่อจริงๆเลย การส่งเครมปรกติเขาเครมกันกี่รอบ หรือ ไม่จำกัดรอบกันละเนี๊ย?????

hoolbast
2nd March 2012, 18:07
ขอรายระเอียด สเป้กแบบระเอียดด้วยครับเอาให้ครบนะ

wutgame
2nd March 2012, 18:21
อาการเสีย ก็อย่างที่บอกครับท่าน เปิดเครื่องไฟที่เคสกับพัดลม ที่เคส และ CPU มันจะติด แล้วดับ แล้วติด สลับกันไปเรื่อยๆ หน้าจอไม่มีไรเลยดำสนิท ครั้งแรกก็แบบนี้ส่งเครมกับร้านที่ซื้อคอมไป 2 เดือนแล้วได้กลับมาใช้ 2 วันเสียอีกอาการเดิม นำไปให้ ADVICE ( เพราะประกันของ advice ) ช่างเทสแล้วบอกว่า IC เสีย เมนบอร์ดเลยมองไม่เห็นแรม ประมานนี้งะครับ ส่งเครมอีกวันนั้น 1 เดือนได้กลับมา ใช้อยู่เกือบ 3 เดือนได้ วันนี้เสียอีกอาการเดิมครับ ไฟเข้าเครื่องแล้วตัด แล้วติด สลับกันไปเรื่อยๆๆๆ ไม่บูทอะไรเลย จอดำสนิท
ส่วนสเปก
cpu cor i3
เมนบอร์ด GIGABYTE GA-H55M-S2
แรม 4 กิ๊ก ของ คิงตอล
win 7 32bit
PSU 500 tsunami
VGA hd 6670 1G

chikuva
2nd March 2012, 18:22
ควรส่งและคิดว่าควรเปลี่ยน psu ด้วยครับ สาเหตุที่เสียคาดว่าน่าจะมาจาก psu ไม่ได้คุณภาพครับ

wutgame
2nd March 2012, 18:30
PSU เคยเปลี่ยนจากตัวติดเคส แล้วครับ เพราะที่ติดเคสมา วัตน้อยๆ ตัวใหม่มันเขียนว่า 500 แท้ แต่ผมว่า 400 วัต น่าจะได้ เพราะครั้งแรกที่เสีย เป็น PSU ที่ติดคอมมา เป็นคอมประกอบสำเร็จจากร้าน

hoolbast
2nd March 2012, 18:41
ไฟอาจจะไม่พอครับลองเปลี่ยน PSU ดีกว่าครัย

chikuva
2nd March 2012, 19:27
SPU เคยเปลี่ยนจากตัวติดเคส แล้วครับ เพราะที่ติดเคสมา วัตน้อยๆ ตัวใหม่มันเขียนว่า 500 แท้ แต่ผมว่า 400 วัต น่าจะได้ เพราะครั้งแรกที่เสีย เป็น SPU ที่ติดคอมมา เป็นคอมประกอบสำเร็จจากร้าน

อันนั้นมันแค่สติกเกอร์ครับ ใครก็แปะได้ แต่จะทำได้ตามที่โฆษณาหรือเปล่าก็อีกเรื่องครับ
แต่จากที่มันเสียบ่อยแบบนี้ส่วนใหญ่จะมองไปที่ psu เป็นอันดับต้นๆครับ

wutgame
2nd March 2012, 19:49
ถ้างั้น การ์ดจอระดับ hd6670 เมนบอร์ด รุ่นใกล้เคียงกับตัวที่เสีย PSU น่าจะประมานใหนครับ แนะนำทีครับ ( http://thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_system.php?test=ss&code=A0046289 ตัวนี้พอใหวใหมครับ งบ ไม่มากเพราะต้องซื้อเมนบอร์ดใหม่ด้วย )

hoolbast
2nd March 2012, 20:22
http://thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_system.php?code=A0037863 530w ดีกว่าครับเพื่อไว้ไม่เสียหายครับจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย ๆ