PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : core i3 ผมเสียแล้วหรือเนี๊ย?

wutgame
4th March 2012, 10:43
พอดีเมนบอร์ดตัวเดิม IC มันระเบิดไป 1 ตัว เลยไปซื้อเมนบอร์ดมาใหม่ ต่อเสร็จเปิดเครื่อง ได้ปรกติ แต่มันจะอัพไดร์เวอร์เมนบอร์ดตัวใหม่ ผมเลยใส่แผ่นให้มันอัพจนเสร็จ แล้วคอมก็รีเครื่อง บูตขึ้นมาได้ปรกติ แต่แผ่นมันอยู่ในไดร์ DVD แล้วเครื่องก็ AUTO RUN ขึ้นมาผมจะปิดมัน แต่ ปิดไม่ได้เครื่องค้าง รอๆ 10 นาที ก็ค้างๆ จนต้องกดปุ่มรีเซ็ต ที่นี้แหละครับ มันบูท ไม่ขึ้น ไฟเคส พัดลม CPU ติด 3 วิ แล้วดับ 3 วิ สลับกันไป แบบนั้น เรื่อยๆ หน้าจอไม่มีไรดำสนิท นำไปให้ร้านดู ลองเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่อีกตัวก็ไม่ได้เหมือนเดิม ช่างสรุป CPU มันเสีย แต่ ที่ร้านไม่มีของให้ลอง ของหมด ผมไปพลาดตอนใหนเนี๊ย CPU น๊อคไปเสียดื้อๆๆ??? หรือ ผลพวงมาจาก เมนบอร์ดตัวเก่า เซ็ง ต้องซื้อใหม่ ทั้ง 2 อย่าง เมนบอร์ดกับ cpu

kittinzaa
4th March 2012, 17:54
แต่จากที่ท่านว่าซื้อบอร์ดมาใหม่ cpu ยังเปิดติด ไม่น่าจะใช่ผลพวงจากบอร์ดเก่า เพราะถ้าใช่มันต้องไม่ติดละครับ

ลองเช็ค psu ดูรึยังครับ เมนบอร์ดเก่า ที่ c ระเบิดอาจมาจากเรื่องไฟ

chikuva
4th March 2012, 18:11
มีเสียง ติ๊ดหรือเปล่าครับ ถ้าตามที่คุณบอกไฟมันติด 3 วิ ดับ 3 วิสลับกันเรื่อยๆ อาจจะร้อง ติ๊ด ยาว ดับ แบบนี้ ลองเช็คแรมดูก่อนครับ
แต่ตอนเปิดปรกติต้องมีเสียงติ๊ด สัน้ๆ 1 ครั้งนะครับ

wutgame
4th March 2012, 19:00
แต่จากที่ท่านว่าซื้อบอร์ดมาใหม่ cpu ยังเปิดติด ไม่น่าจะใช่ผลพวงจากบอร์ดเก่า เพราะถ้าใช่มันต้องไม่ติดละครับ

ลองเช็ค psu ดูรึยังครับ เมนบอร์ดเก่า ที่ c ระเบิดอาจมาจากเรื่องไฟ
ผมไปซื้อบอร์ดมาใหม่ พร้อมด้วย PSU ตัวใหม่ด้วยครับ เป็น RIADMAX 450วัตแท้ ครับท่าน เปืดติดก่อน 2 ครั้ง แล้วค่อย ดับๆ สลับ ติดๆ อย่างที่บอก ก่อน วูบๆ วาบๆ :sweat

wutgame
4th March 2012, 19:03
มีเสียง ติ๊ดหรือเปล่าครับ ถ้าตามที่คุณบอกไฟมันติด 3 วิ ดับ 3 วิสลับกันเรื่อยๆ อาจจะร้อง ติ๊ด ยาว ดับ แบบนี้ ลองเช็คแรมดูก่อนครับ
แต่ตอนเปิดปรกติต้องมีเสียงติ๊ด สัน้ๆ 1 ครั้งนะครับ
มันติดๆดับๆ แบบเงียบไม่ส่งสัญญานอะไรเลยครับ เงียบสนิท ตอนนี้ นอนอยู่ในตู้หากล่องมันยังไม่เจอ แย่อีก หาไม่เจอเครมไม่ได้อีก เพราะใบประกันมันติดอยู่กับกล่อง ส่วนบอร์ด ส่งเครมไปแล้ว แต่ช่างว่า IC ระเบิดน่าจะเครมไม่ได้ 90 เปอร์เซนต์ แต่ ADVICE จะลองส่งไปดูก่อน อิอิ ซวยแท้เลย

kittinzaa
5th March 2012, 03:04
ผมไปซื้อบอร์ดมาใหม่ พร้อมด้วย PSU ตัวใหม่ด้วยครับ เป็น RIADMAX 450วัตแท้ ครับท่าน เปืดติดก่อน 2 ครั้ง แล้วค่อย ดับๆ สลับ ติดๆ อย่างที่บอก ก่อน วูบๆ วาบๆ :sweat

ถ้าอาการนี้ตามที่ว่ามา + psu ซื้อมาใหม่ ก็ PSU เสียครับ 80% ละ ลองเช็คดู

วิธีเช็คก็ เอา psu ไปเสียบเครื่องอื่นดูครับ ถ้าอาการเดียวกัน ก็ใช่ละครับ PSu ไปซะแล้ว ถึงเพิ่งซื้อมาก็เถอะ มันก็เสียได้ :yes

reconnang
5th March 2012, 03:31
cpu เป็นอะไรที่เสียยากที่สุดในบรรดาอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ (ขนาดลากโหดๆยังไม่ค่อยจะแต๊บ)...ลองเอาไปเทสที่บ้านเพื่อนดู

bararasza
5th March 2012, 03:37
อาจจะเกิดจากปัญหาง่ายๆก็ได้นะครับ ลองคิดว่า คอมเซทของท่าน เป็นตัวท่านเอง ถ้า อวัยวะในร่างกายท่านเกิด ไตระเบิด IC ระเบิดนั่นแหละ แล้วท่านไปฟอกไตใหม่สมองCPUท่านจะทำงานได้เหมือนเดิมไหมก็เหมือนเดิม อาจจะเกิดจากเหตุการณ์ง่ายๆเช่น ซิ้งไม่แน่ก็เป็นได้ ไม่ก็ระบบหมุนเวียนเลือดท่านมันไม่ดีเพราะท่านไปเปลี่ยนหัวใจมาใหม่ PSU นั่นแหละ -..- งงปะครับ ผมก็ไม่รู้รอผู้แนะแนวต่อไป

CrYzTeX
5th March 2012, 05:06
ตอนใส่ CPU ได้ดู Socket รึเปล่าน่ะ

Socket MB เก่าผมมันหัก อาการก็คล้ายๆกัน มองตาเปล่าไม่เห็น เอาไฟฉ่ายส่อง ชัดเลย

wutgame
5th March 2012, 09:55
เมื่อคืน ลองเอา CPU ตัวที่ว่าเสีย( A ) ไปลองกับอีกเครื่องที่ใช้ได้ปรกติอยู่ตอนนี้ ซึ่งเป็น SOCKET เดียวกัน คือ 1156 ปรากฎว่า เปิดแล้วมันไม่วูบวาบ คือพัดลมเคส พัดลม CPU ติดตลอด แต่ มันไม่เข้าไบออส หน้าจอดำสนิท เลยลองเปลี่ยน CPU( B ) ของเดิมกลับไปที่มัน แล้วก็เปิดติดใช้ได้ปรกติ แสดงว่า CPU( A ) ตัวนั้นเสียได้ 100 เปอร์เซนต์ใหมครับ

wutgame
5th March 2012, 09:56
ถ้าอาการนี้ตามที่ว่ามา + psu ซื้อมาใหม่ ก็ PSU เสียครับ 80% ละ ลองเช็คดู

วิธีเช็คก็ เอา psu ไปเสียบเครื่องอื่นดูครับ ถ้าอาการเดียวกัน ก็ใช่ละครับ PSu ไปซะแล้ว ถึงเพิ่งซื้อมาก็เถอะ มันก็เสียได้ :yes
ท่านครับ ผมขอร้านเปลี่ยนเมนบอร์ดมาใหม่อีกตัว แล้วซื้อ CPU เป็น AMD X3 มาต่อกับ PSU ตัวนั้น ใช้ได้ปรกติแล้วครับตอนนี้

wutgame
5th March 2012, 10:03
ตอนใส่ CPU ได้ดู Socket รึเปล่าน่ะ

Socket MB เก่าผมมันหัก อาการก็คล้ายๆกัน มองตาเปล่าไม่เห็น เอาไฟฉ่ายส่อง ชัดเลย
คือแบบนี้ครับ เมนบอร์ดตัวเก่า เสีย IC ระเบิด ไปซื้อมาเมนบอร์ดใหม่ SOCKET 1156 เหมือนเดิม ติด 2 ครั้ง แล้ว ดับๆ ติดๆ ไม่เข้าไบออส พากลับไปร้าน ช่างดูให้ ช่างลองเปลี่ยนเมนบอร์ดอีกตัว ก็อาการเดิม ช่างเลย คิดว่าน่าจะเป็น CPU CORE I3 ที่เสียด้วย แต่จะลอง CPU ตัวใหม่ของร้านมันไม่มีของ ผมเลยติดสินใจเปลี่ยนบอร์ดใหม่อีกครั้ง แล้วซื้อ CPU AMD X3 ใหม่อีกตัว ครับ น่าจะไม่ใช่ SOCKET หักแล้วละครับ

wutgame
5th March 2012, 10:06
อาจจะเกิดจากปัญหาง่ายๆก็ได้นะครับ ลองคิดว่า คอมเซทของท่าน เป็นตัวท่านเอง ถ้า อวัยวะในร่างกายท่านเกิด ไตระเบิด IC ระเบิดนั่นแหละ แล้วท่านไปฟอกไตใหม่สมองCPUท่านจะทำงานได้เหมือนเดิมไหมก็เหมือนเดิม อาจจะเกิดจากเหตุการณ์ง่ายๆเช่น ซิ้งไม่แน่ก็เป็นได้ ไม่ก็ระบบหมุนเวียนเลือดท่านมันไม่ดีเพราะท่านไปเปลี่ยนหัวใจมาใหม่ PSU นั่นแหละ -..- งงปะครับ ผมก็ไม่รู้รอผู้แนะแนวต่อไป
อันที่จริงผมจะฟอร์เมท ลงวินโดว์ใหม่ แต่ มันเข้าไบออสไม่ได้ นี้ซิครับท่าน ผมก็ตอบ งงๆ อิอิ
ผมสงสัยอยู่อย่างเดียวครับว่า ซิงมันไม่แน่น หรือเปล่า เลยทำให้เมนบอร์ดพัง CPU พัง เป็นไปได้ใหมครับ ถ้าซิงมันไม่แน่น แล้วเกิด อาการ ร้อน จนพัง อิอิ เดาสุ่มๆๆเอาครับ เพราะตอนช่างดู ครั้งแรกช่างว่า ซิงมันไม่สนิท :confused:

kittinzaa
5th March 2012, 10:28
อันที่จริงผมจะฟอร์เมท ลงวินโดว์ใหม่ แต่ มันเข้าไบออสไม่ได้ นี้ซิครับท่าน ผมก็ตอบ งงๆ อิอิ
ผมสงสัยอยู่อย่างเดียวครับว่า ซิงมันไม่แน่น หรือเปล่า เลยทำให้เมนบอร์ดพัง CPU พัง เป็นไปได้ใหมครับ ถ้าซิงมันไม่แน่น แล้วเกิด อาการ ร้อน จนพัง อิอิ เดาสุ่มๆๆเอาครับ เพราะตอนช่างดู ครั้งแรกช่างว่า ซิงมันไม่สนิท :confused:

โอ้โห เหตุนี้ก็เป็นได้ครับ ถ้าท่านใส่ซิ้งไม่สนิทจริง

ผมเคยลองเล่นๆ ประกอบ cpu ไม่ใส่ซิ้ง ลองแค่ เปิด 3 วิ ปิด ร้อนๆ มากๆ แต่ก็ยังไม่เสียนะ ถ้าพลาดเปิดไปซัก 1 นาที หรืออะไรยังงี้เสียแน่นอน

เห็นท่านมาอัพเดทเรื่อยๆ ทีละนิด แต่ละอย่างก็เป็นได้สาเหตุน่ะ น่าจะบอกมาให้เคลียๆ แต่แรกว่าได้ทำอะไรไปบ้าง -*-

wutgame
5th March 2012, 11:45
โอ้โห เหตุนี้ก็เป็นได้ครับ ถ้าท่านใส่ซิ้งไม่สนิทจริง

ผมเคยลองเล่นๆ ประกอบ cpu ไม่ใส่ซิ้ง ลองแค่ เปิด 3 วิ ปิด ร้อนๆ มากๆ แต่ก็ยังไม่เสียนะ ถ้าพลาดเปิดไปซัก 1 นาที หรืออะไรยังงี้เสียแน่นอน

เห็นท่านมาอัพเดทเรื่อยๆ ทีละนิด แต่ละอย่างก็เป็นได้สาเหตุน่ะ น่าจะบอกมาให้เคลียๆ แต่แรกว่าได้ทำอะไรไปบ้าง -*-
ที่จริงอันนี้ ผม ไม่แน่ใจนะครับ แค่ ช่างพูดเบาๆ ตอนที่ดู CPU ผม ไม่ได้ หันมาบอกผม งะครับ เพราะ ตอนผมเช็คดู มันก็ไม่โยกนะครับ ผมเลยไม่สนใจ แต่เมื่อท่านบอกว่า ซิงอาจไม่สนิท ผมเลยนึกขึ้นได้ว่าช่างพูดขึ้นมาเบา ประมานนั้นงะครับผม

chikuva
5th March 2012, 17:53
ซิ้งไม่แน่นเท่าที่เคยเจอมาก็คือใช้คอมได้แปบเดียวพอความร้อนมันขึ้นถึงขีดอันตรายเมนบอร์ดมันจะตัดไฟเองเพื่อป้องกันความเสียหายครับ ยังไม่เคยเจอกรณีที่ cpu ใหม้ซักที แต่เรื่องความร้อนสะสมภายในมีส่วนทำให้อุปกรณ์ภายในเสื่อมเร็ว แต่ก็ไม่ได้เร็วมากขนาดนั้น ดังนั้นผมจึงเพ่งเล็งไปที่ psu เป็นพิเศษครับ เหมืนที่หลายๆท่านได้ตอบใว้

wutgame
5th March 2012, 18:12
ซิ้งไม่แน่นเท่าที่เคยเจอมาก็คือใช้คอมได้แปบเดียวพอความร้อนมันขึ้นถึงขีดอันตรายเมนบอร์ดมันจะตัดไฟเองเพื่อป้องกันความเสียหายครับ ยังไม่เคยเจอกรณีที่ cpu ใหม้ซักที แต่เรื่องความร้อนสะสมภายในมีส่วนทำให้อุปกรณ์ภายในเสื่อมเร็ว แต่ก็ไม่ได้เร็วมากขนาดนั้น ดังนั้นผมจึงเพ่งเล็งไปที่ psu เป็นพิเศษครับ เหมืนที่หลายๆท่านได้ตอบใว้
ตอนใช้คอม คอมไม่เคยดับก่อนเลยครับเพราะเป็นเครื่องลูกค้า ( ร้านเกมส์ผมเอง ) ก่อนหน้านั้นเปิดให้ลูกค้าใช้จนปิดไปตอนค่ำ แล้วรุ่งเช้า เปิดร้านมาลูกค้าเข้ามาเล่นเครื่องดังกล่าวบ่าย 4 เปิดไม่ติดซะงั้น อาการก็ ดั่งที่เคยบอกไว้ครับ ส่วน PSU เป็นตัวเหตุเหรอ อันนี้ผมก็สงสัยเช่นกันครับ แต่พอเสียผมเลยเปลี่ยนบอร์ดใหม่ เปลี่ยน PSU ใหม่ ของ REIDMAX โดยใช้ CPU CORE I3 ตัวเดิม เปิดติดครับ แต่คอมมันหาไดร์เวอร์ใหม่ ผมเลยใส่แผ่นของเมนบอร์ดตัวใหม่ไป พอเสร็จก็รีเครื่อง เปิดติด แต่ เหมือน DVD ไดร์เวอร์มันจะ AUTO RUN ขึ้นมา ผมเลยจะปิด แต่กลับปิดไม่ได้ และแล้วทุกอย่างก็จบเห่ บูทไม่ขึ้นจอดำสนิท ไฟเคส พัดลมเคส พัดลม CPU ติดๆ ดับๆ ท่านว่า PSU ตัวใหน ที่น่าจะเป็นเหตุครับ หรือ ทั้ง 2 ตัว เก่า หรือ ใหม่ ??

chikuva
5th March 2012, 19:01
ที่เคยเจอขาหักมันจะรีเครื่องเองบ่อยๆ แต่ถึงกับทำบอร์ดใหม่พังนี่ยังไม่เคยเจอ บอร์ดเสียส่วนใหญ่เพราะ c บวมเนื่องจากภายในมีความร้อนสะสม หากเสียที่ ic คิดว่าน่าจะเกิดจากการลัดวงจรของระบบไฟ
ถ้าคิดว่า cpu เสียจริงทำไมไม่ลองเอาไปใส่กับเครื่องที่สเปคใกล้เคียงกันแล้วใช้ได้ปรกติดูครับจะได้รู้กันไปเลยว่า cpu เป็นต้นเหตุหรือเปล่า
ปล.หากทำให้อีกเครื่องพังผมไม่ขอรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นนะครับ เหอๆ :heat

wutgame
5th March 2012, 19:47
ที่เคยเจอขาหักมันจะรีเครื่องเองบ่อยๆ แต่ถึงกับทำบอร์ดใหม่พังนี่ยังไม่เคยเจอ บอร์ดเสียส่วนใหญ่เพราะ c บวมเนื่องจากภายในมีความร้อนสะสม หากเสียที่ ic คิดว่าน่าจะเกิดจากการลัดวงจรของระบบไฟ
ถ้าคิดว่า cpu เสียจริงทำไมไม่ลองเอาไปใส่กับเครื่องที่สเปคใกล้เคียงกันแล้วใช้ได้ปรกติดูครับจะได้รู้กันไปเลยว่า cpu เป็นต้นเหตุหรือเปล่า
ปล.หากทำให้อีกเครื่องพังผมไม่ขอรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นนะครับ เหอๆ :heat
CPU เอาไปใส่อีกเครื่องแล้วครับ บูท ไม่ขึ้นครับ ไม่เข้าไบออส จอดำสนิท แต่ไฟที่เคสไม่ตัดเหมือน เครื่องเก่า ตอนนี้ ซื้อใหม่ ทั้งบอร์ด ทั้ง CPU เปลี่ยนเป็น AMD X3 แล้วครับท่าน ส่วน PSU เจ้าคอมตัวที่เสีย ยังใช้ได้ปรกติครับ ผมเอาไปใช้กับอีกเครื่องซึ่งสเปกต่ำๆ อยู่ครับ แต่ก็จะซื้อใหม่เพราะกลัวเครื่องนั้นพังอีก มันใช้งานมาน่าจะสัก 5-6 เดือนเองครับ ราคาก็ 700 กว่าบาท

top_ac
5th March 2012, 20:42
ของท่านนี้จรึง คอมผมเอา hdd เก่าๆมาลองเปิด เปิดเเล้ว ติดๆดับๆเปิดไปเรื่อยๆ ควันมาเลยครับ HDD ไปเเล้ววววว

chanwitpop
5th March 2012, 20:54
เอ่อ ถ้าถึงกับ IC ระเบิดนี้ต้องระวังให้ดีนะครับเพราะกระแสไฟมันอาจใหลเกินไปถึงCPUแล้วก็ได้
เอาไปให้หมอคอมเช็คดีกว่านะ

เพราะการที่ชิ้วส่วนระเบิดส่วนใหญ่จะเป็นตัวคาปาซิสเตอร์ หมายความว่ามีกระแสไฟเกินที่ตัวคาปาซิสเตอร์จะรับได้มันจึงร้อนและระเบิด

ปล.ตัวคาปาซิสเตอร์ระเบิดควันโค ตะ ระ เหม็น

wutgame
5th March 2012, 21:17
ถ้าเรื่องไฟเกิน ไฟขาด เราสามารถเช็คที่ ไบออส ดูได้ใหมครับเพราะเคยเข้าไปดู ว่าไฟ 12 V ไฟ 5 V ไฟ 3 V มันเกินมั้งขาดมั้ง ไม่นิ่งมั้ง คอมผมทุกตัวเป็นหมดเลย หรือว่า มันไม่เกี่ยวกัน ถามประดับความรู้ครับผม

chikuva
5th March 2012, 22:01
ถ้าเรื่องไฟเกิน ไฟขาด เราสามารถเช็คที่ ไบออส ดูได้ใหมครับเพราะเคยเข้าไปดู ว่าไฟ 12 V ไฟ 5 V ไฟ 3 V มันเกินมั้งขาดมั้ง ไม่นิ่งมั้ง คอมผมทุกตัวเป็นหมดเลย หรือว่า มันไม่เกี่ยวกัน ถามประดับความรู้ครับผม

ดูได้ส่วนหนึ่งครับ แต่ในทางไฟฟ้าแล้วจะไม่ค่อยนำมาอ้างอิง ถ้าจะเอาจริงๆจะต้องใช้เครื่องมือเฉพาะ ราคาหลายตังอยู่
อีกอย่าง raidmax ก็จะมีปัญหากวนใจเรื่อง กระแสรบกวนอยู่แล้วครับ ที่หลายๆคนแนะนำตัวนี้ก็เพราะว่าในราคาระดับนี้ตัวนี้มันก็ใช้งานได้ดีกว่า psu ติดเคสระดับหนึ่ง เรียกว่าคุ้มราคาครับ