PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิธีตั้งค่า SUPER MARIO BROS Wii บน PC ให้เล่น 2 คนได้

swatae
24th July 2011, 23:10
ถ้ารู้กันแล้วก็ขออภัย แต่ผมทำให้คนที่ยังไม่รู้นะครับ (ผมทำด้วยตัวเองจริงๆนะไม่ได้ลอกใคร)

ผมใช้ Dolphin SVN R 6536 (ไม่รู้ version แฮะๆ)

1.เข้าโปรแกรมจะมีหน้าต่าง เมนูขึ้นมา (ที่ให้เลือกเกมส์น่ะครับ)

2.คลิกแทป Wiimote จะมีหน้าต่างเล็กๆขึ้นมาและมีแทป Wiimote1-4 ให้เลือกอันแรก

3.ตรงช่อง Input Source ให้เลือก Emulated Wiimote จากนั้นคลิกที่ปุ่ม Configure

4.เข้ามาแล้วจะมีหน้าต่างยาวๆให้ตั้งค่าปุ่ม ตรงช่อง Device กดลูกศรลงมาให้เลือก DInput/0/Twin USB Joystick ตั้งค่า Wiimote1 ก่อนนะ(ตรงนี้ให้ตั้งตามใจตัวเองนะ)

5.หลังจากนั้นก็เลือกแทป Wiimote2 แล้วให้ตั้งค่าให้เหมือนอันที่1 แต่ในช่อง Device ให้เปลี่ยนเป็น DInput/1/Twin USB Joystick

6.เซฟซะ แล้วออกมายังหน้าต่างที่ให้เลือกเกมส์ (เมนูน่ะ)

7.เลือกแทป GCPad จะเจอหน้าต่างที่ให้ตั้งค่าปุ่ม ตั้งค่าปุ่มกดให้เหมือนกันใน Pad1และ2 อย่าลืมเปลี่ยน Device ด้วยนะ Pad1 ให้เป็นDInput/0/Twin USB Joystick ส่วน Pad2 ให้เป็น DInput/1/Twin USB Joystick เซฟแล้วออกมาหน้าต่างเมนู

8.เข้าเกมส์ เลือกแบบเล่น2คน มันจะขึ้นให้ Ad จอย2 โดยการกดปุ่ม Alt+F6 มันจะเด้งหน้าต่างเมนูขึ้นมา ไม่ต้องสนใจ ให้เลือกหน้าต่างตัวเกมส์แล้วเอาจอย2มากดตอบรับ (ปุ่มที่ตั้งเป็นเลข2น่ะครับ)

9.จะช้าอยู่ใย ไปต่อยหินแล้วกินเห็ดกันเลยยยยยยยยยย ฮู้เร่ย์

ปล.เล่นได้แล้วโพสบอกกันมั่งนะ
ปล2.ขอโทษที่ไม่มีภาพให้ดู ผมไปอยู่บ้านนอกมีแต่แอร์การ์ด อัพรูปให้ไม่ได้
ปล3.อยากเล่น X Shot ใจจะขาด จาก สวาทแคท ขาโหดเฟ้ย:eek: