PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คือผมจะซื้อ Router กับ wifirouter อะครับแนะนำหน่อย

G4veSIcA
4th March 2012, 19:23
คือผมใช้เน็ต 6 mb ของ 3bb อยู่นะครับ
แล้วผมจะย้ายคอมไปไว้ห้องนอน ผมเลยจะซื้อ router ใหม่อะครับ
คือ SmartAX MT880 นี่ยังมีขายอยู่หรือป่าวครับแล้วจะไปซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่
และช่วยแนะนำ wifirouter ที่เหมาะกับเน็ตผมให้ด้วยนะครับ เอ่อ ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องนี่
รูปของ smartAX MT880 คุ้นๆอะปล่าว มันจะมีขายที่ไหนอะ:ask

alonekaoka
4th March 2012, 19:23
CISCO ........

arthur_cg
4th March 2012, 20:02
ผมจำรุ่นไม่ได้นะแตแนะนำก็มี

Cisco ราคาค่อนข้างสูงหน่อย แต่ก็แจ่ม
Zyxel รุ่นนี้ ผมคิดว่าก็ดีไกล้ๆกับ Cisco แต่มันแฮ้งเพราะเรื่องของความร้อนบ่อยมาก ถ้าอยู่ในห้องไม่เป็นไรหรอก แต่ถ้าเป็นพวก Outdoor ไม่ไหว
Linksys ราคาไม่แพงมากนัก ส่วนใหญ่จะเป็น AP และสามารถอัพFW ได้หลากหลาย อย่าง DD-WRT หรือ Tomato ผมใช้รุ่นนี้อยู่บอกได้เลยครับ ว่าทนดี
Asus ใช้งานง่ายเพราะ FW เป็นภาษาไทย
TP-link ราคาย่อมเยา คุณภาพก็ถือว่า ดีอยู่นะเพราะผมใช้คู่กะ Linksys WRT54GL

ของ Huawei อย่าไปเอามาใช้เลย คุณภาพแย่มากมาย บางทีก็ดีบางทีก็เน่า แล้วแต่ดวง ผมก็เคยใช้ smartAX MT880 จะบอกว่า เน่าบ่อยมาก --"

Edit

ถ้าจะซื้อเร้าเตอร์ใหม่ ผมแนะน้ำเอาเป็นเร้าเตอร์ไวไฟ เลยดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องเดินสายไรมากมาย ซื้อมาก็ใส่ User กะ Pass ที่ทาง3bb ให้มาแค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว เออแต่อย่าลืมล๊อก ไวไฟด้วยนะ เดียวข้างบ้านแอบใช้ วิธีเซ็ต อ่านตามคู่มั่วเลยครับ อิอิ

blackeagel
4th March 2012, 22:44
แล้วของเดิมไปไหนครับ มีไหม ไม่มีขายต่อเอาไหม(ถามนะยังไม่ประกาศขาย):)

G4veSIcA
5th March 2012, 11:10
อันเดิมมีอยู่ครับแต่จะซื้ออีกอันครับเพราะผมจะเอาคอมผมเข้าไปไว้ในห้อง และเอาอีกเครื่องไว้ห้องเดิมก็เลยอยากจะซื้อเพิ่มอีกสักเครื่องก็เลยอยากรู้ว่ามันขายที่ไหน ราคาเท่าไหร่
แล้วท่าไปที่ 3bb มันจะมีขายให้เราเลยหรือปล่าวอะ ไม่อยากไปถามเองเราไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เดี๋ยวหน้าแตก

blackeagel
5th March 2012, 14:34
ผมมีของ 3bb เลย ไม่ได้ใช้ ยกเลิกไปแล้ว