PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแชร์ความเห็นหน่อยครับกับผู้ที่ลองใช้ Windows 8 Consumer Preview

Mr.GTA
4th March 2012, 21:52
ช่วยบอกสเปคที่ท่านใช้ทดสอบคร่าวๆด้วยนะครับ
ข้อดียังไงข้อเสียยังไงครับ

C4C4C4
4th March 2012, 22:06
เร็วแรงประหยัดแรมกินแค่ 400mb

ขอแก้นิด ลืมบอกสเป็ค e2220 ram 2 gb พวกเกมส์ต่างๆลงเล่นใด้ทุกเกมส์ครับกำลังใช้อยู่

niorjung
4th March 2012, 22:17
รอผู้รู้ต่อไป อยากจะใช้มั้ง

DeMIGoD
4th March 2012, 22:32
ใช้แล้ว ก็ดีนะ แต่ขาด driver อยู่ ได้ลงแต่ deriver VGA card อะ เล่นเกมสบาย
UI ก็ดีกว่า Windows 8 developer ตอนนี้พยายามเล่นอยู่ ยังมีบางอย่างที่ยังไม่ได้ใช้ที
เรารู้สึกว่าเร็วกว่า windows 7
ใช้ตั้งแต่ปล่อยมาวันแรกเลย ตอนนี้ยังใช่อยู่เลย

core i5 2410 2.3Ghz
ram 4 GB

เราลง 64bit นะ

Mr.GTA
5th March 2012, 09:53
ขอบคุณครับ ท่านใดที่ลองแล้วช่วยมาโพสความเห็นหน่อยนะครับ

ApiX
5th March 2012, 10:04
ผมว่า OK ดีครับแก้ตรงปิด App Metro ไม่ได้นี้เกือบ Perfect เลยละ

komsun604
5th March 2012, 10:06
ใช้มาประมาณห้าวันยังไม่เจอปัญาหานะครับ เร็วลื่นอีกทั้งยังมาแอปช่วยในการใช้งานในรูแบบต่าง
ลูกเล่นก็มีมาก ด้านความสวยงามถือว่าโอเคเลยครับ

ผมจะติ ตรงที่ไม่มีปุ่ม Start ทำให้เราไม่สามารถเข้าถึงโปรแกรมบางส่วนได้

เรื่องไดเวอร์ เครื่องผมไม่มีปันหา เล่นเกมส์ได้ทุกเกมส์

สเปคเครื่อง cpu i5 2.53 ram 4 gb ati hd 5650 1gb

11rd
5th March 2012, 16:22
ปุ่มลัด สำหรับใช้งานง่ายๆ ครับ
Win + Q = Search เอาไว้หา App ได้
Win + W = Setting ผมฟันธงว่า เอาไว้เปลี่ยนสีของ Metro ที่เราตามหาอยู่แน่นอน แต่มันยังทำไม่เสร็จ ยังไม่มีอะไรให้เลือกเลย
Win + E = Explorer เหมือนเดิม
Win + R = Run เหมือนเดิม
Win + U = Ease of Access Center ไม่ได้ใช้หรอก
Win + I = Setting หน้าเดียวกับตอนเอาเมาส์ชี้ที่ Start แลัว Setting ปุ่ม Shutdown Restart อยู่ตรงนี้แหละ
Win + P = Projector เหมือนเดิม แต่เปลี่ยนรูปแบบ
Win + D = Desktop เอาไว้กลับหน้า Desktop แบบเก่าได้ดี
Win + F = Files เอาไว้ค้นหาไฟล์
Win + L = Lock เครื่อง
Win + X = เปิด Mobility Tool
Win + C = เรียกเมนูของ Start ขึ้นมาเหมือนเราเอาเมาส์ไปวางทิ้งไว้ที่ปุ่ม Start
Win + > = อะไรไม่รู้ ผมก็ งง ทำไม่เสร็จแหงๆ

Credit : Monavista

"ผมจะติ ตรงที่ไม่มีปุ่ม Start ทำให้เราไม่สามารถเข้าถึงโปรแกรมบางส่วนได้"

เลื่อนเม้าส์ไปมุมล่างซ้ายสุด ก็โผล่มาละ ถ้าเลื่อนไปทางมุมล่างขวาสุด เป็นหัวข้อ ปรับแต่ง และ รีเครื่องกะ ปิด

วิธีเปลี่ยนค่าของอุณหภูมิจาก F ไปเป็น C
อยู่ที่หน้าจอ Start เลือกหัวข้อ Weather แล้วเลื่อนเม้าส์ไปมุมซ้ายหรือขวา(ของผมขวา) แล้วจะมีหัวข้อ Settings แล้วเลือก Celsius ...

chikuva
5th March 2012, 17:21
โหลดมาละยังไม่ได้ลองเลย ว่าจะลองกับ vmware ก่อน

SURIYATEWAPITUK
6th March 2012, 23:50
ผมว่า OK ดีครับแก้ตรงปิด App Metro ไม่ได้นี้เกือบ Perfect เลยละ

คลิกขวาตรงที่ app metro ที่จะปิดมันจะมีคำสั่งขึ้นมาครับ กดปิดได้เลยครับ ผมใช้ 7-8 วันแล้วก็ดีนะครับ ติดตรงที่จะมีบางโปรแกรมถ้าลงไปแล้วจะเกิดจอฟ้าครับ

17791
9th March 2012, 18:15
เร็วแรงกว่ากันเยอะ ผมใช้ AMD Athlon 64 X2 Dual Core 4600+ 2.4GHz แรม 3GB ลง 64 นะ ลื่นปรื้ดเยย