PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยเลือก Windows และวิธีการลงด้วยครับ?

xinter20
7th March 2012, 13:12
ผมอยากลงวินโดว์ใหม่ window อะไรถึงจะดีซึ่งผมต้องการคือ
- ซัพพอร์ตพีซีเกมส์
- ใช้งานง่าย เสถียร เร็ว
ผมจึงขอ window xp น่ะครับเท่าที่เคยได้ยินมาตรงที่สุดแล้วจะลงรุ่นไหนดีล่ะ?
แล้วอีกปัญหาคือ ผมไม่เคยลง windows เองเคยแต่ให้ร้านลงให้ช่วยแนะนำด้วยครับเอาตั้งแต่แรกจนลง
back up แล้วผมก็ไม่มีแผ่น driver อีกเห้อขอให้ส่วน copy driver ด้วยนะครับ

Rukawa
7th March 2012, 13:19
ใครบอก windows 7 ไม่เสียร -*-

เคยใช้ยัง แบบเดิมๆไม่โม มันไม่error หรอก ถ้าไม่ได้ทำอะไรแปลกๆอะ

อยู่ที่คนใช้มากกว่า

CrYzTeX
7th March 2012, 18:39
Waa' เขามาแรง

ผมไม่มีอะไรจะพิมพ์แล้วหละ กระทู้บนเอาคำตอบผมไปหมดละ T-T

//นาย WIN อะ

Crowszerro 3
7th March 2012, 19:14
มันสเถียรหมดและอยุ่ที่อุปกรณ์ PC ของจ.ข.ก.ท ด้วยอยุ่ที่เครื่องอยุ่ที่การลง+ไวรัส+อื่นๆไม่เกี่ยวกะwindowsเลย

ลงwindows ลงง่ายๆครับไม่ยุ่งยากฝึกวันเดียวก็เป็นล่ะลงwindows อ่ะลงเหมือนกันหมดทุกตัวล่ะแค่หน้าต่างdos ไม่เหมือนกันแค่นั้นเอง

ถ้าwin 7 มันจะมีไดวเวอร์ไห้ครบอยุ่แล้วนอกจากXP ต้องหาลงอีกทีแต่ถ้าแผ่นมีมาไห้แล้วก็สบายใจได้โหลดในหมวดsoftware เลยมีไดวเวอร์ลงไห้ครบ

xinter20
14th March 2012, 09:39
แก้ไขเลยล่ะกันขอวิธีลง Window XP รุ่นไหนดีแล้ววิธีลงทำยังไงบ้าง driver หรือ back up น่ะครับ

SuccubuS
14th March 2012, 09:43
เกมไหนที่ win7 ไม่ซับบ้างอะ ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ 7 ก็เล่นได้ทุกเกมนะ

chikuva
14th March 2012, 09:44
Window7 มันไม่ซัพพอร์ตเกมน่ะครับแล้วผมบอกด้วยหรอว่าขอ window7 เห็นคอมเม้นท์มากันเต็มที่

เอาเป็นว่าเน้นๆ ละกันว่าขอช่วยเลือก Window XP รุ่นไหนดีแล้ววิธีลงทำยังไงบ้าง driver หรือ back up น่ะครับ

OK นะ +@+

รู้ได้ไงว่า 7 มันไม่ซัพพอร์ตเกมส์ คุณเล่นเกมส์อะไรบ้างครับ ผมใช้มาสามปีแล้ว ยังไม่เห็นมีเกมส์ไหนที่ผมเล่นไม่ได้เลย
คนที่ตอบข้างบนสามคนเมื่อก่อนก็คิดแบบคุณ แต่ดูตอนนี้สิ

14th March 2012, 14:36
Window7 มันไม่ซัพพอร์ตเกมน่ะครับแล้วผมบอกด้วยหรอว่าขอ window7 เห็นคอมเม้นท์มากันเต็มที่

เอาเป็นว่าเน้นๆ ละกันว่าขอช่วยเลือก Window XP รุ่นไหนดีแล้ววิธีลงทำยังไงบ้าง driver หรือ back up น่ะครับ

OK นะ +@+

พี่ๆไม่รุ้จิงอย่ามั่วดิ ตอนนี้win 7 รองรับทุกเกมตั้งแต่ปี2004 win 7 เล่นได้หมดในเครื่องผมนี่มีเกมปี2004-2005 อยุ่8 เกม หลังจากเปลี่ยนเป็นwin 7 ก็ลองเข้าเกมเก่าๆจากไดวืD ดูมันก็เล่นได้หมดทุกเกมเช่น the house of the dead- V-cop -The matrix ก็เล่นได้หมดไม่รุ้จิงอย่าพูดดีกว่าครับ

ผมไม่รุ้ว่ามันรองรับเกมปีอะไรบ้างแต่เครื่องผมมีปี2004-2005 อยุ่ก็เล่นได้ เกมหลังปี2004 ก็น่าจะเล่นได้เพราะเดี่ยวนี้มันซัพพอทเกมทุกเกมทุกปีแล้ว mario ก็เล่นได้น่ะเว้ยยยยยย!!!!!!!!!

CrYzTeX
14th March 2012, 14:47
โดนไป 5kill annihilation เลย

Windows มันไม่ Support Game ที่เล่นด้วย DX7 น่ะนะ เพราะมันมีแต่ DX8 ขึ้น ถ้ามัน Support จอยที่มันใช้ Version DX7 ก็ต้องใช้ได้

Windows 7 จะเล่นเกมส์เก่ากว่า V-cop ไม่ได้เร๊อะ 555

chikuva
14th March 2012, 14:57
มาริโอยังเล่นมาแล้ว เหอๆ แถมคอนทร่าด้วยเอ้า

14th March 2012, 15:05
จ.ข.ก.ท เอาไงเข้ามาดูกระทุ้หน่อยเดี่ยวดราม่าน่ะโว้ย!!!!!!!!!:rtfm เข้ายุค2012 แล้วเปลี่ยนwin 7 เถอะจะหมดยุคXP แล้วเด้อXPคงอยุ่ได้ไม่นานเล่นเกมในอนาคตไม่ค่อยจะได้แล้วล่ะต่อไปข้างหน้า

xinter20
15th March 2012, 08:40
ที่บอกไม่ซัพเนี่ยมันเล่นไม่เต็มจอน่ะครับ แล้วผมเคยลงแต่เครื่องมันช้ากว่าเดิม(โทษฮาร์ดแวร์) ผมไม่ได้บอกว่าเล่นไม่ได้ซักหน่อยแล้วไม่เคยบอกด้วยว่า window 7 ไม่ดี แล้วกรุณาตัดเรื่อง window7 ออกไปด้วยครับ ใครมันเริ่มเนี่ย - -a (ใครชอบอะไรก็เป็นเรื่องส่วนตัว) ผมแค่ขอคำแนะนำดีๆ เรื่องวิธีลง window แค่นั้นดราม่ากันจัง เฮ้อๆ

เน้นครับถ้าอยากเถียงกันขอเชิญตั้งกระทู้ที่อื่น ผมขอใครที่เข้าใจแล้วอยากให้คำแนะนำมาตอบสำหรับผมที่เป็นพวกมือใหม่ไม่ค่อยรู้เกี่ยวการลง window เท่านั้น

ขออภัยหากท่านที่เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกเสียเวลาและผิดหวัง* ไว้ด้วยครับ

chikuva
15th March 2012, 08:51
ที่บอกไม่ซัพเนี่ยมันเล่นไม่เต็มจอน่ะครับ แล้วผมเคยลงแต่เครื่องมันช้ากว่าเดิม(โทษฮาร์ดแวร์) ผมไม่ได้บอกว่าเล่นไม่ได้ซักหน่อยแล้วกรุณาตัดเรื่อง window7 ออกไปด้วยครับ ใครมันเริ่มเนี่ย - -a (ใครชอบอะไรก็เป็นเรื่องส่วนตัว) ผมแค่ขอคำแนะนำดีๆ เรื่องวิธีลง window แค่นั้นดราม่ากันจัง เฮ้อๆ

ก็ช่วยเลือกตามหัวกระทู้ไงครับ

ซึ่งวินโดวส์เท่าที่ผมรู้ตอนนี้มี

วินโดวส์ 95
วินโดวส์ เอ็นที 4.0
วินโดวส์ 98
วินโดวส์ 2000
วินโดวส์ มี
วินโดวส์ เอกซ์พี และ เซิร์ฟเวอร์ 2003
วินโดวส์ วิสตา และ เซิร์ฟเวอร์ 2008
วินโดวส์ 7 และ เซิร์ฟเวอร์ 2008 อาร์2
วินโดวส์ 8

ซึ่งจากตัวเลือกมากมายนั้นตามเงื่อนไขที่คุณบอกมา

- ซัพพอร์ตพีซีเกมส์
- ใช้งานง่าย เสถียร เร็ว

ผมเลือก windows 7 ครับ

xinter20
15th March 2012, 08:57
นั่นน่ะครับแค่บอกว่าคุณเห็นว่าอะไรดีเท่านั้น แต่ผมอยากให้แนะนำการลงน่ะครับ
ส่วนตัวผมอยากให้แนะนำ win xp น่ะครับ โดยเฉพาะพวกขั้นตอน back up เนี่ยผมทำไม่เป็น
ผมกด Thank ให้ chikuva นะครับที่ตอบได้เข้าประเด็นคนแรก

chikuva
15th March 2012, 09:35
วิธีติดตั้งตามนี้เลยครับมีเกือบครบเลย คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=10953)

15th March 2012, 13:38
ที่บอกไม่ซัพเนี่ยมันเล่นไม่เต็มจอน่ะครับ แล้วผมเคยลงแต่เครื่องมันช้ากว่าเดิม(โทษฮาร์ดแวร์) ผมไม่ได้บอกว่าเล่นไม่ได้ซักหน่อยแล้วไม่เคยบอกด้วยว่า window 7 ไม่ดี แล้วกรุณาตัดเรื่อง window7 ออกไปด้วยครับ ใครมันเริ่มเนี่ย - -a (ใครชอบอะไรก็เป็นเรื่องส่วนตัว) ผมแค่ขอคำแนะนำดีๆ เรื่องวิธีลง window แค่นั้นดราม่ากันจัง เฮ้อๆ

เน้นครับถ้าอยากเถียงกันขอเชิญตั้งกระทู้ที่อื่น ผมขอใครที่เข้าใจแล้วอยากให้คำแนะนำมาตอบสำหรับผมที่เป็นพวกมือใหม่ไม่ค่อยรู้เกี่ยวการลง window เท่านั้น

ขออภัยหากท่านที่เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกเสียเวลาและผิดหวัง* ไว้ด้วยครับ

งง ไม่เต็มจอแบบไหน:sweat เกี่ยวกันมั้ยเนี่ยเล่นเกมไม่เต็มจอมันเต็มทุกวินโดว์และครับเกมอะไรไม่เต็มจอเกม PC ทุกเกมเต็มหมดคุณปรับหน้าจอไม่ตรงเองหรือป่าวขนาดจอคุณเท่าไหร่ล่ะ

windows สเปคต้องสูงด้วยน่ะครับไม่สูงอืดแน่นอน

CrYzTeX
15th March 2012, 13:41
ก็ช่วยเลือกตามหัวกระทู้ไงครับ

ซึ่งวินโดวส์เท่าที่ผมรู้ตอนนี้มี

วินโดวส์ 95
วินโดวส์ เอ็นที 4.0
วินโดวส์ 98
วินโดวส์ 2000
วินโดวส์ มี
วินโดวส์ เอกซ์พี และ เซิร์ฟเวอร์ 2003
วินโดวส์ วิสตา และ เซิร์ฟเวอร์ 2008
วินโดวส์ 7 และ เซิร์ฟเวอร์ 2008 อาร์2
วินโดวส์ 8

ซึ่งจากตัวเลือกมากมายนั้นตามเงื่อนไขที่คุณบอกมา

ผมเลือก windows 7 ครับ

MS-DOS ด้วยเน้อ ขำๆ

ตอนนี้ผมรอ Review แบบ 100% ของ Windows 8 อยู่ ถ้ามันไม่บัค + กับมี Driver พร้อม ผมเปิดซิง Windows 8 แน่ :o

ppongson
15th March 2012, 13:46
วินโด 7 ก็แจ่มแล้วครับ ผมรอวินโดแปกตัวเต็มครับ

xinter20
15th March 2012, 14:57
จอ 1366x768 ที่ไม่เต็มน่ะเป็นพวกเกมส์เก่าๆ มั้งครับอย่าง battle realms รู้สึก Warcraft III ก็ไม่เต็มเคยปรับด้านในแล้วแต่ไม่ได้ผลต้องมาปรับด้านนอก แล้วจะให้ไปปรับมันทุกเกมส์เลยก็ไม่ไหว ไม่เต็มจอคือด้านข้าง 2 ด้านมันเป็นแถบดำน่ะครับ ส่วนสเปคเป็นโน้ตบุ๊คน่ะคิดว่าไม่ค่อยแรงเล่น Diablo III ไม่ผ่านลองไปเช็คแล้ว

CrYzTeX
15th March 2012, 15:01
ผมขอเข้า Warcraft III ก่อน
จะลองใช้ 1366x768 เต็มจอ

xinter20
15th March 2012, 17:42
วิธีติดตั้งตามนี้เลยครับมีเกือบครบเลย คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=10953)

ขอถามหน่อยนะครับวิธีลง os ถือว่า ok แล้วแต่ตอนติดตั้ง driver นี่ทำยังไงหรอครับต้องใช้แผ่นไหม?

แล้วเราจะเอาพวกเกมลงยังไงครับ back up ไม่เป็น

chikuva
15th March 2012, 18:11
driver ก็ไปโหลดมาจากเว็ปผู้ผลิตเมนบอร์ดเลย ติดตั้งไม่ยากเหมือนลงโปรแกรมตามปรกติ
ส่วน backup หากตอนที่ลงวินโดวส์ใหม่ ไม่ได้ทำเกินเลยไปกว่าขั้นตอนที่เค้าแนะนำใว้ ก็แค่ก๊อบไฟล์ที่สำคัญๆไปไว้ในไดร์ D เท่านั้น
ส่วนเกมส์ให้ backup เฉพาะไฟล์ติดตั้งเท่านั้น ลงวินโดวส์ใหม่แนะนำให้ติดตั้งเกมส์ใหม่ครับ

15th March 2012, 18:18
driver ก็ไปโหลดมาจากเว็ปผู้ผลิตเมนบอร์ดเลย ติดตั้งไม่ยากเหมือนลงโปรแกรมตามปรกติ
ส่วน backup หากตอนที่ลงวินโดวส์ใหม่ ไม่ได้ทำเกินเลยไปกว่าขั้นตอนที่เค้าแนะนำใว้ ก็แค่ก๊อบไฟล์ที่สำคัญๆไปไว้ในไดร์ D เท่านั้น
ส่วนเกมส์ให้ backup เฉพาะไฟล์ติดตั้งเท่านั้น ลงวินโดวส์ใหม่แนะนำให้ติดตั้งเกมส์ใหม่ครับ

จิงๆในแผ่นwindows 7 มันมีdriver ต่างลงไห้ครบโดยอัตโนมัติอยุ่แล้วนี่ครับของผมโหลดตัวuntimeat มาจากในหมวดsoftwaremedaifire มันก็รวมไว้ไห้หมดล่ะน่ะเหอๆ
โหลดมาได้ขนาด1.9 gb กว่าพอแตกไฟลืISO ได้ 3.9 gbกว่าๆ

chikuva
15th March 2012, 18:27
จิงๆในแผ่นwindows 7 มันมีdriver ต่างลงไห้ครบโดยอัตโนมัติอยุ่แล้วนี่ครับของผมโหลดตัวuntimeat มาจากในหมวดsoftwaremedaifire มันก็รวมไว้ไห้หมดล่ะน่ะเหอๆ
โหลดมาได้ขนาด1.9 gb กว่าพอแตกไฟลืISO ได้ 3.9 gbกว่าๆ
บางอย่างก็ต้องโหลดจากเว็ปผู้ผลิตครับถึงจะสามารถใช้งานฮาร์ดแวร์ได้เต็มที่ ยกตัวอย่างเช่น
การ์ดเสียง ถึงวินโดวส์ 7 จะมีไดร์เวอร์มาให้แล้วเสียงออกแล้วแต่ก็ขาดคุณสมบัติบางอย่างเช่น Stereo Mix ส่วนใหญ่ต้องลงไดร์เวอร์จากทางผู้ผลิตก่อนจึงจะใช้ได้
การ์ดจอ เป็นอย่างแรกๆเลยที่ต้องหาไดร์เวอร์มาลงถึงแม้วินโดวส์จะมี whql มาให้แล้วก็ตาม
พวกชิฟเซ็ตต่างๆ

markgtoza99
15th March 2012, 19:20
เข้ามากระทู้นี้ได้ความรู้ใหม่เยอะเลย 555

:rofl :rofl :rofl

-[W]annapira-
15th March 2012, 19:32
แนะนำ ตัวนี้ แผ่นแท้ก็ดี อัพเดทได้ด้วย เสถียนเล่นเกมอะไรรื่น ปืดดดด

windows 7 ultimate 64 bit (ส่วนมาก 64 bit ต้องแรม 4 Gb ขึ้นใช่ป่ะ )

คอมดีๆหน่อย ยิ่งแรง

ปล.ผิดตรงไหนข้อโทษ :sweat