PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (ระบาย+ขอความคิดเห็น)เหตุในโรงเรียนวันนี้(8/3)

qqweew
9th March 2012, 23:13
ก่อนอื่นก็สวัสดีและขอบคุณทุกท่านที่มาอ่านกระทู้ผมนะครับ

เห็นว่าหลายท่านในที่นี้เป็น น.ร. ใช่มั้ยครับ

เริ่มเลยละกันนะครับ

1. เช้ามาตอนเช้า ประมาณ7โมงโรงเรียนผมเข้าแถว 7.20น.

ก็ทุกอย่างเป็นปกติครับผมก็นั่งปั่นงานค้างไปหลังจากนั้นก็ลืมดูเวลา

7.25เข้าไปแล้วแต่ประกาศมันจะเริ่มประมาณ 7.30 ก็ต้องไปเข้าแถวกันใช่มั้ยครับ

เรื่องแรกของวันนี้คือ อยู่ๆไอ้หัวหน้าฝ่ายระเบียบวินัยก็เดินเข้ามาในห้องแล้วบอก

เฮ้ยๆ 7โมง 25 แล้วไม่ออกไปเข้าแถว และเหตุผลแค่นี้***ตียกห้องเลยหรอบอกกันดีๆไม่เป็นใช่มั้ย

แต่บางวันผมไปเจอไอพวกเด็กห้องเก่าของแกอ้าวทีพวกเราตีกันแต่เช้าแต่มันแค่บอกกันดีๆทั้งๆที่แม่มออกมาช้ากว่าอีก

2. หลังจากเข้าแถวเลยครับอาจารย์ประจำชั้นก็เรียกมาตีเรียงตัวเลยครับ(20กว่าคน)แต่ผมไม่โดนปัญหาก็คือว่า

แม่มไม่ทำเวรและเอาของไว้ตรงที่เก็บของใต้เก้าอี้และไม่ที่เกาใช้ก็ไม้เรียว 2-3 อันพันรวมกัน(ใช้ตีหมาตายได้เลย)แล้วตีคนละ 6ที

จะถามทำไมถีงตี ต้องบอกเลยครับอาจารย์เหมือนเด็กเอาแต่ใจมากไม่พอใจไม่ได้ดังใจตีแม่...อย่างเดียว

แล้วไม่พอครับแค่มีกระดาษตกอยู่นิดหน่อยถามพวกผมทำมั้ยไม่แต่มันก็จะมีพวกเก๋าบางกลุ่มมาสุมหัวรวมตัวกันอยู่ในห้องผมละครับไม่รู้ทำไม

แล้วเคยมีคนบอกเหตุผลไปแล้วเป็นไงแม่...หาว่าเถียงแล้วก็ เดาซิ เอะอะๆไม่พอใจตีไว้ก่อน

3. พักกลางวันครูฝ่ายระเบียบมันก็แวะมาหน้าห้องตูบ่อยๆเอาละไงเขาเห็นอะไรคนเอาโทรศัพท์ขึ้นมาแค่นี้(ผมก็มองพวกมันอยู่)

แล้วครูเขาก็เดินเข้ามาในห้องเลยครับแล้วบอก เอาโทรศัพท์มา ก็เถียงกันอยูว่า ผมกำลังจะปิดเครื่อง

แล้วไงละครับ ครูแม่มก็กระชากคอเสื้อลากน.ร.ผ่านโต๊ีะมา2ตัวครับตอนนั้นคืออาจารย์ง้างมือแล้วครับแต่ก็มี น.ร.คนนึงมาแยกไว้

ก็ยุติไปครับหลังจากนั้นไอคนที่เอาโทรศัพท์ขึ้นมาก็โดนครูหัวหน้าระดับลากตัวไป

ก็เชื่อเลยครับน.ร.ทุกคนอยากให้ครูเกือบครึ่งโรงเรียนโดนไล่ออก เหมือนเอาคนสุขภาพจิตไม่ปกติมาสอน น.ร.ครับ

แล้วสอนพวกผมเหมือนกับเครื่องจักร

โอเควันเดียวเจอไป3เรื่อง ขอย้ำนะครับว่านี่เป็นแค่การระบายและขอความเห็นทุกท่านว่าครูพวกนี้เป็นยังไง

และสมควรถูกไล่ออกมั้ย ก็ผมเซ็งเหตุการณ์ที่ 2กับ3 อย่างนึงครับคือผมถ่ายคลิปไว้ไม่ทัน

ป.ล.ผมเชื่อนะครับว่าทุกท่านเจอหนัก-น้อยกว่าร.ร.ผมแต่ถ้าเป็นท่านจะทำยังไง พยายามหาทางให้ครูโดนไล่ออก หรือ อื่นๆ

(ร.ร.ผมมีมาแล้วครับเหตุการณ์น.ร.ทำให้ครูที่ตนไม่ชอบโดนไล่ออก)

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านครับ

emmaza
9th March 2012, 23:19
ไม่ออกความคิดเห็น!!!!!

yasintorn123
9th March 2012, 23:29
แม่เจ้าโว้ย!!!!!!
http://upic.me/i/cp/redhotchilipeppers-lookaround.gif (http://upic.me/show/33669139)
ครูบ้าไรฟะ

AT[m]-l3LADE
9th March 2012, 23:32
เครียด จน ไม่กล้าอ่าน >O<"

assist05
9th March 2012, 23:41
ไม่บอก ผู้ปกครองละครับ หรือไม่ก็ชั่งหัวมัน ผมไม่ค่อยสนใจหรอก อาจานแบบนี้

pophot555
9th March 2012, 23:45
เป็นโรงเรยนผมครูออกนอกโรงเรียนเมื่อไหร่สิ้นเมื่อนั้น แน่ๆ:shutup

007: BloodStone
9th March 2012, 23:45
สะกิดเบ้าตาซักครั้งก็พอ (กระชากคอนี้ไม่ใช่พฤติกรรมของครูน่ะ)

moamoa2
9th March 2012, 23:52
โรงเรียนผมก็เคยมีนะครับ

แต่เป็นครูอัตราจ้างผู้ชาย สอนคอมพิวเตอร์

คุยกันก็เดินมาตบหัว แบบไม่เตือนอะไรเลยครับ

อยู่ไปได้เดือนกว่า เจอพวกไหนไม่รู้มาดักตีหน้าโรงเรียน

ตอนนี้หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้

starzerobenz
9th March 2012, 23:53
ต่อยมันเลยครับ 1-1 จะไปกลัวอะไร
โรงเรียนผมเมื่อ 2 เดือนก่อนต่อยฝ่ายระเบียบวินัยที่เป็รผู้ช่วยรอง ผอ. เละเลย

asalost
9th March 2012, 23:57
เผอิญโรงเรียนผมถ้าไม่มีเหตุรุนแรงจริงๆเค้าจะไม่ใช้ไม้กันแล้วอ่ะครับ นายอยู่ รร ไรอ่ะ

gupleum
9th March 2012, 23:58
สถานการณ์ในห้องเรียนคุณดูท่าทางเครียดมากผมเป็นคุณผมจะไป

OGC

FAP
FAP
FAP

kingcesar
10th March 2012, 00:00
เอ่อ เรื่องแบบนี้ผมแนะนำให้แจ้งทางต้นสังกัดเขาดีกว่า สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา อะไรพวกนี้น่ะครับ

แจ้งได้นะครับ แจ้งสอบวินัยครูเลยครับ

เพราะการที่ผู้ประกอบวิชาชีพครู มาทำการใดๆ แบบนี้มันขัดกับหลักจริยธรรม, สิทธิมนุษยชน และหลักของเหตุผล ครับ

คุณสามารถแจ้งได้ที่ หน่วยงานที่สังกัดกระทรวงศึกษาธิการครับ

ผมแนะนำว่าอย่าใช้ความรุนแรงแก้ปัญหา เพราะมันสะใจแป๊บเดียว

แต่แจ้งสอบวินัยครูนั้น หากเขาทำผิดระเบียบวินัยจริง เขาอาจโดนย้าย หรือถูกไล่ออก ซึ่งมันดู สะใจกว่านะครับ

ปล. เรื่องพวกนี้ผมก็เคยเจอครับ ไม่ใช่ครูด้วย แต่เป็นคนระดับ ผู้อำนวยการโรงเรียนทำครับ เป็นกรณีทุจริตคอรัปชั่น

ผมรู้สึกแย่มาก แต่ท้ายที่สุด ก็โดนประท้วงปิดทางเข้าโรงเรียนจน โดนรัฐมนตรีกระทรวงศึกษาสั่งย้าย

ส่วนผู้ติดตามก็โดนปฏิวัติเงียบ โดยคนใน ข้อหาแปลงงบประมาณ และต้องเซ็นชื่อลาออกไปในที่สุดครับ

เรื่องพวกนี้ผมเจอมาและเป็นผู้อยู่ในเหตุการณ์ด้วยครับ (บางเหตุการณ์ผมก็เคยเป็นผู้อยู่เบื้องหลัง)

มีไรปรึกษากับผมได้หลังไมค์ครับ

oadoger
10th March 2012, 00:03
Asassino ลอบสอยอาจารย์ 55

qqweew
11th March 2012, 13:54
บอกเลยครับว่าเป็นมีการใช้ไม้อย่างไร้เหตุผลและเป็นโรงเรียนดังซะด้วยแถว _ _ _ _(บอกเดี๋ยวโดนไล่ออกข้อหาทำชื่อเสียงเสีย)

GuInDiEz
11th March 2012, 14:11
ครูแกเก็บกดมาจากไหนเนี่ย -*-

Greankaklnw
11th March 2012, 14:19
+ เลย 20 รุม 1

lone cat
11th March 2012, 14:52
ไม่บอก ผู้ปกครองละครับ หรือไม่ก็ชั่งหัวมัน ผมไม่ค่อยสนใจหรอก อาจานแบบนี้

อย่าปล่อยให้ครูสองมาตรฐานแบบนี้ลอยหน้า ทำยังใงก็ได้ ให้ครูขี้โกงคนนี้โดนตั้งคณะกรรมการสอบสวน เอาให้หมดอนาคต เอาให้โดนริบใบประกอบวิชาชีพครูไปเลย!
ครูคนนั้นจะเอาอะไรมาขู่อย่าไปกล้ว

ลูกกุยแมน
11th March 2012, 14:58
นี่หรอที่เรียกว่าครู โห เอาไม้มา3อันมัดให้เป็นอักนเดียวแล้วก็จะตีให้ได้ เอาแต่ใจชะมัด

hero23093060
11th March 2012, 15:07
นั้นคือหนุ่งในสาเหตุที่ทำให้ผมออกจากการเรียน ม.3 แต่ผมเจอมาเยอะมากกว่าจนทำให้ผมต้องออก เพราะทนไป*****ก็ทำอะไรไม่ได้ ทนกันอย่างงี้ไงมันเลยได้ใจเห็นทนได้ก็ทนไป ของผมผมออกมาอาจาร์ยโดนไล่ ไป2คน ผมละสะใจจริงๆ เพราะทำเกินกว่าเหตุ

Blazing-Heart
11th March 2012, 15:15
พอมันออกนอกโรงเรียนมันก็เป็นคนธรรมดา ถึงตอนนั้นแหละ รอดักโลด

IceForest
11th March 2012, 15:24
1กับ2 พอรับได้นะ แต่3ไม่ไหวจิงๆเกินเหตุละถึงกับชักเสื้อนักเรียน นังเลงชัดๆ

_TOY_
11th March 2012, 16:14
คนเป็นครูไม่ควรใช้กำลัง ถ้ามันยังเป็นครูที่เป็นอาชีพที่ยิ่งใหญ่จริงๆ

ถ้าไม่มีครูเราก็ไม่มีความรู้ นี่อะไร? เป็นครูกระชากคอเสื้อนักเรียนไม่ฟังเหตุผลว่าเขาจะทำอะไรหรือทำอะไรอยู่

เรื่องแรก รับไม่ค่อยได้จริงๆ เพราะเมื่อก่อนตอนเรียนอยู่ผมก็เข้าแถวสายอย่างมากก็แค่ 8 โมง 30 โดนสอบวินัยว่าไปทำอะไรถึงมาสาย แค่นี้จบ ไม่ีมีเรื่อง

เรื่องสอง แค่นักเรียนเข้าช้านิดช้าหน่อยถึงขั้นต้องใช้ไม้เรียวเลยเหร๊อ คนแบบนี้เขาไม่เรียกว่าอาจารย์ นักเลงยังน้อยไปเพราะนักเลงยังรักคนและห่วงคนเป็น น่าจะเป็นพวกต่ำทรามจิตไม่ปกติ เห็นอะไรไม่ถูกวินัยของตนเองจึงทำเพื่อระบายไม่ก็น่าจะเรียกว่า "ตัวเงินตัวทอง" ที่ยิ่งกว่า "ตัวเงินตัวทอง"

เรื่องที่สาม ขอบอกว่านักเรียนเอาโทรศัพท์มือถือมาได้อาจจะมีเหตุฉุกเฉินเมื่อก่อนก็มีเวลาจะตีใครก็เอากลางคาบเลย ดันโต๊ะ-เก้าอี้ไปมุมห้องจัดเวทีเล็กน้อย เอาครูผู้ที่เป็นผู้ชายเป็นกรรมการ ตีกันให้จบ พอจบแล้วก็เรียนต่อไปนิดหน่อยเป็นอันจบ เด็กหมดเรื่องบาดหมางกันไม่มีเรื่องให้ต้องตีกันก่อนจบ

แต่นี่อะไร กระชากคอเสื้อนักเรียนแล้วยึดโทรศัพท์แบบนี้ต้องต่อยมันไปสักหมัดแล้วถามมันตรงๆเลย ช่างพระเศียร์มันว่าใครเป็นผู้ใหญ่หรือเด็ก ถามไปตรงๆเลยว่าบอกเหตุผลแล้วไม่ต้องถึงขั้นกระชากคอเสื้อเลย

แบบนี้ยื่นเรื่องไปเลย ไม่ต้องใส่ใจให้มันออกไปซะคนแบบนี้น่ะ

SnackJack
11th March 2012, 16:22
ก็มีหลายวิธีนะครับ - -อย่าง บอกพ่อเเม่ผู้ปกครอง ก่อม็อบ (เคยมีบาง รร ก่อม็อบเรื่อง ผอ. ไม่ขอเอ่ยชื่อ) ก็อาจจะได้ผล

หรือวิธีที่เห็นบ่อยสุดก็ใช้กำลังครับ สมองอาจจะเเก้ปัญหาได้เเต่ไม่ใช่ทุกเรื่องครับ

babymaster
11th March 2012, 16:47
ไม่ออกความคิดเห็น!!!!!

งั้นท่านก็ปั้มสินะ

noppakern
11th March 2012, 16:48
คิดให้ดีว่าควรทำอย่างไร แบบใหนที่สมควรทำ ถ้าคิดดีแล้ว ก็ทำในสิ่งที่คิดว่าถูกต้อง และห้ามรอช้าในสิ่งที่ทำ วางแผนดีดี ไม่ว่าจะจนมุมยังไง ทุกอย่างต้องมีแผน

zeebaloon
11th March 2012, 18:02
ก็ผู้ใหญ่เป็นเเบบนี้ไง เด็กไทยถึงได้เริ่มเลวร้ายมากขึ้น

biobobzaa
11th March 2012, 18:27
เชื่อว่าหลายๆคนคงได้ผ่านประสบการณ์แบบนี้มาบ้างแล้ว อยากแนะนำว่าถ้าหากพบปัญหาเช่นนี้ อย่างแรกให้ปรึกษาผู้ปกครองก่อน จากนั้นให้ติดต่อทำเรื่องร้องเรียนกับทางโรงเรียน เช่น ขอพบผู้อำนวยการ หรือ ฝ่ายปกครอง หรือ กิจการนักเรียนอะไรก็ตามแต่(โรงเรียนแต่ละแห่งก็ไม่เหมือนกัน) เพื่อหาวิธีแก้ไขเกี่ยวกับพฤติกรรมของคุณครูผู้นั้นที่ไม่เหมาะสมหรือทำเกินกว่าเหตุต่างๆนาๆ ไม่สนับสนุนการใช้กำลังทุกประเภทเพราะมันไม่ใช่แนวทางในการแก้ไขปัญหา เราเป็นนักเรียนควรให้ความเคารพและให้เกียรติแก่ครูบาอาจารย์ เพราะอาชีพครูนั้นถือว่าเป็นบุคคลที่ให้ความรู้(สอน)แก่เรา อย่าลืมว่าหน้าที่สำคัญของเราคืออะไร หน้าที่สำคัญคือการเรียนศึกษาหาความรู้ อีกอย่างต่อไปภายภาคหน้าในอนาคตเราอาจเจอปัญหาที่หนักหนากว่านี้ เราควรที่จะเรียนรู้และหาวิธีแก้ไขปัญหาต่างๆที่เข้ามาในชีวิตเราดีกว่าค่ะ ปล.มิได้มีเจตนาด่าว่าใครทั้งนั้น เพียงแค่แนะนำตามประสบการณ์ที่เคยผ่านมาเท่านั้นเอง

jackylucky
11th March 2012, 18:53
ถ้ามั่นใจก็ถ่ายคลิปไว้ครับให้ได้ เอาเหตุการณ์แรงๆ

แล้วก็ไปด่า****เลย เพราะอะไรน่ะเหรอ

เพราะเข้าคือผู้ให้ผู้บริการ เราเป็นลูกค้า มีสิทธิร้องเรียนได้ ที่ถ่ายคลิปไว้ก็เก็บเป็นหลักฐาน เผื่อไม่มีคนเชื่อ

ก็ไปด่าเลยครับ ถึงเขาจะเป็นครู ถึงครูจะเป็นอาชีพที่ประเสริฐและสูงศักดิ์แต่ถ้าไม่มีจรรยาบรรณ ก็อย่าเรียกว่าครูเลย...

ไปด่ามัน ถ้ามันด่าคุณกลับหรือมันตีคุณ ก็ยอมมันไปก่อน หรือถ้าทนไม่ไหวก็ออกจากโรงเรียนไปแจ้งผู้ปกครองก็ได้ครับ อ้อแต่ด่าของผมคือร้องเรียนนะครับ ต้อนไปร้องเรียนใช้คำสุภาพๆนะครับ เพราะเดี๋ยวโดนเด้งกลับ

ถ้าคุยกันรู้เรื่องก็ไม่ต้อง

ถ้าไม่รู้เรื่องก็ไปถามผู้ปกครองมา ให้พาไปแจ้งกระทรวง พร้อมคลิปครับ ถ้ามันเกินกว่าเหตุ ครูก็โดนครับ..

กล้าไปเหอะครับ ไม่เสียหาย กล้าแต่อย่ากระด้าง... ถ้าเราผิดเรายอมครูให้ลงโทษโดยไม่เกินกว่าเหตุ แต่ถ้าเราผิดแต่ครูเกินกว่าเหตุก็คือไม่มีจรรยาบรรณความเป็นครูครับ ฟ้องได้ คุณไม่ผิด แต่ต้องแน่ใจว่าการกระทำของครูผิดจริง พร้อมกับมีหลักฐาน ถ่ายคลิปไว้นี่ได้เลย

thong323
11th March 2012, 19:05
โหดมาก รร.ผมแค่ไม่เข้าแถวลูกเสือตามไปถึงห้องแล้วอัดคอมโบใส่นักเรียน - - แต่นายถ้าจะโหดกว่า

omobood4
11th March 2012, 19:26
ซัดหน้าไปเลยเอาให้รู้อย่าเจ๋งให้มากความยุติธรรมไม่ได้อยู่ที่ศาลไทซงที่เดียว<<<<มาโหดเลยล้อเล่นน่ะครับ555
ก็แจ้งผู้ปกคลองให้มาคุยเลยครับ

juventusfc001
11th March 2012, 19:32
ดักรุมตีอย่างเดียวละแบบนี้

bossja
11th March 2012, 19:34
กระชากคอเสื้อพร้อมง้างหมัดใส่ น.ร.(รายได้) โอ้ว.. จรรยาบรรณ

eatrabyo
11th March 2012, 19:40
โหดเกินไปแล้ว:sweat