PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเรื่องสุขภาพคับ เจ็บคอ มีเสมหะตลอดเวลา แต่ไม่ไอ???

Uncename155
25th July 2011, 17:14
:ask ผม เป็นมาได้ 5 วัน เป็นไข้รวมไปด้วย แต่ตอนนี้ ไข้ นั้นหาย ไปแล้ว แต่ ไอ้คอเนี้ยสิ ยังอยู่เหมือนเดิม - -:sweat

ผม อม ยา เสตร็ปซิล มาติดต่อกัน 2 วันแล้วครับ และ กิน ยาแก้อักเสบ ไปตามๆ กันแต่ว่ารู้สึกจะไม่ดีขึ้นเลย ตอนกิน อาหารดื่มน้ำ ก็จะเจ็บตรงเพด่านอ่อน

และ มีเสมหะตลอดเวลา ได้ขากแทบ คอจะหลุด -แต่ ไม่มีน้ำหมูก ไม่ไอ มีแต่ น้ำเสลด เขียวด้วย

ปล.ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทีครับผม :sweat:sweat

Nemisis'
25th July 2011, 19:03
ท่านลอง กินของเผ็ดๆสิจ้ะ

ปล. ลองดูเนอะ เพราะว่าเรากินของเผ็ดๆและจะหายไข้เร็ว

WannadiE
25th July 2011, 23:18
เป็นหวัดปกติแหละครับ เป็นหวัดไม่จำเป็นต้องไอ มันมีหลายอาการ

แล้วพวก ยาอม อะช่วยไม่ค่อยได้หรอกครับ น้ำอุ่นดีที่สุด

ผมเป็นหวัด จิบน้ำอุ่น วันนึง หลายๆขวด ไม่ต้องซื้อยากินเลย

หายเอง

GoD_NooB
25th July 2011, 23:31
อาการ แบบนี้ คือติดเชื้อในทางเดินหายใจครับ ไม่มีอะไรมากครับ ให้กินยาฆ่าเชื้อ(หรือที่เราเรียกรวมๆว่ายาแก้อักเสบนั้นแหละครับ) แล้วก็กินยาขับเสมหะตามครับ
ยาฆ่าเชื้อ ที่เหมาะกับในทางเดินหายใจส่วนบนจะเป็น ตัวยา Norfloxacin(นอฟอกซาซิน) ครับ ราคาแผงละ 15-300 กว่าครับ ลองไปหาดูตามร้านยาครับ

ส่วนยาละลายเสหะ แนะนำ ยา mucolsovan ครับ ตัวนี้ทานง่ายครับ แค่ตอนเช้า หรือ ก่อนนอน เวลาเดียวครับ ราคาอยู่ที่แผงละ 150-250 บาทครับ

วิธีกิน
ยาฆ่าเชื้อ กิน 1 เม็ด 2 เวลา เช้า-เย็น ก่อนอาหารครับ ทานติดต่อกันอย่างต่ำ 5-7 วัน
ยากลุ่มนอฟอกฯห้ามกินพร้อม นม ยาลดกรดและน้ำผลไม้นะครับ ถ้ากิน ให้กิน ยานี้ห่างจากอาหารเหล่านี้ 2 ชม.ครับ

ยาขับเสมหะ mucolsovan
กิน 1 เม็ด 1 เวลา หลังอาหาร กินตามอาการ ถ้าหายก็หยุดทานได้

คำแนะนำเพิ่มเติม
งดของมันของทอด และน้ำเย็นในช่วงที่เป็นนะครับ จะได้หายได้เร็วขึ้น ดื่มน้ำเยอะๆด้วยนะครับ

เพิ่มเติม
ยาละลายเสมหะ ถ้าแพงไปลองเอาตัวอื่นก็ได้นะครับ แต่กิน บ่อยหน่อย เป็น เช้า กลางวัน เย็น นะครับ
แล้วก็ถ้าไปร้านยาบอกเขาด้วยว่าเป็นโรคประจำตัวอะไร มีประวัติแพ้ยาอะไร ด้วยนะครับ (ถ้ามี)

แล้วก็ เห็นจขกท. บอกว่าทานยาแก้อักเสบ อยู่ไม่แน่ใจว่าใช่ยาฆ่าเชื้อหรือเปล่านะครับ (เพราะ หลายๆทีชอบเขียนหน้าซองยาแบบรวมๆว่าเป็นแก้อักเสบ) ถ้าใช่ก็กินติดต่อกันจนหมดครับ ห้ามขาดหรือหยุดทานก่อนที่กำหนดไว้(ส่วนมากจะกำหนดไว้พอดีจำนวนเม็ด หรือ 5-7 วัน)เพราะหากขาด จะทำให้เชื่อดื้อยาและ หายยากกว่าเดิมครับ แถม จะทำให้ยาใช้ไม่ได้ผลในครั้งต่อไปนะครับ

ถ้ายังไม่หาย แนะนำว่าให้พบแพทย์นะครับ

ถ้ามีปัญหาอะไรถามได้นะครับ จะตอบให้

Uncename155
27th July 2011, 17:12
ขอบคุณทุกคนมากนะครับผม ที่อุตส่าเสียเสียเวลามาตอบในกระทู้ผม - -:thankและตอนนี้ผมหายดีแล้ว แต่ยังมีเสมหะ นิดหน่อย ใครเป็นแบบผม แนะนำเลยครับไป พบแพทย์ หรือครีนิกต่างๆ ดีที่สุดครับผม

ปล. ขอบคุณทุกคนครับผม - อิอิ :thank:thank

Uncename155
27th July 2011, 17:15
ขอบคุณทุกคนมากนะครับผม ที่อุตส่าเสียเสียเวลามาตอบในกระทู้ผม - -:thankและตอนนี้ผมหายดีแล้ว แต่ยังมีเสมหะ นิดหน่อย ใครเป็นแบบผม แนะนำเลยครับไป พบแพทย์ หรือคลีนิกต่างๆ ดีที่สุดครับผม

ปล. ขอบคุณทุกคนครับผม - อิอิ :thank:thank

kritsada666
27th July 2011, 18:05
อมยาอม แล้วไม่หาย หรือทุเราลง ผมว่าไปพบแพทย์ ดีกว่า ครับ เพราะ ข้างฉลากพวกยาอมก็มีบอกไว้นะ ครับ ว่าอมติด ต่อกันแล้วไม่หายให้ไป พบแพทย์ ครับ

kumon2006
15th August 2011, 22:42
เป็นภูมิแพ้มั้ยฮะ