PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำแนะนำเรื่องเรียนหน่อยครับผม

maximaz
10th March 2012, 17:31
ตามหัวข้อแหละครับผมมีปัญหาเรื่องการเรียนค่อนข้างมาก

รายวิชาที่อยากให้คำปรึกษามีดังนี้ครับ

1. คณิตศาสตร์ : วิชานี้ผมนั้นไม่เข้าใจโจทย์ปัญหาแม้แต่น้อยขอย้ำอีกทีนะครับ "โจทย์ปัญหา" แต่ไอ้พวกโจทย์ที่ให้มาแต่ประโยคสัญลักษณ์มานี่ผมก็พอจะทำได้แต่มักจะงงกับเครื่องหมาย(จำสลับกันไปมา) เช่น - คูณ + ได้ + อะไรประมาณนี้อ่ะครับ แม้แต่เพื่อนยังขี้เกียจสอนเลยครับผมควรจะทำยังไงดีครับ

2. วิทยาศาสตร์ : วิชานี้แทบไม่รู้เรื่องรู้ลาวอะไรเลยยิ่งเรื่องคำนวนนี่ตัวการ

3. ภาษาอังกฤษ : อันนี้ก็ไม่ค่อยจะเป็นปัญหาเท่าไหร่เพราะอ่านออกเขียนได้แปลได้เล็กน้อยแต่ผมไม่รู้เรื่องการใช้นู่นนี่ Grammomg Gramma อะไรใช้ยังไง verb ช่อง 1 2 3 เอย เพราะปกติตอนอาจารย์ให้เขียนอะไรส่ง เช่น ข้อความ, จดหมาย,ประโยค บลาาๆ ผมจะเขียนแบบพอให้คนอื่นเข้าใจได้ง่ายๆอ่ะครับ ไม่ได้เขียนแบบตรงตามมาตราแต่อย่างใด

ยังไงก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ

EDIT : ผมเรียนอยู่ ม.3 อ่ะครับ ตอนนี้ก็จะขึ้น ม.4 แล้วแต่ผลสอบที่สอบตะกี้มันแทงใจผมมากคือ วิชาที่ตกบ่อยๆคือ วิทย์ ในเทอมแรกๆ แต่คราวนี้คณิตดันตก จากแต่ก่อนทำคะแนนได้พอประมาณไม่มากและไม่น้อย แต่ วิทย์ดันผ่าน ด้วยคะแนนที่พอทำใจได้อ่ะครับ

คุณอรรถชัย
10th March 2012, 17:35
จขกท.เหมือนผมเดี้ยเลย 55555

ก็ลองดูตัวเองว่าคุณไหวทางไหนอะครับ ต้องเลือกให้ดีๆด้วยนา ขืนไปเรียนในสายที่ตัวไม่ถนัดขึ้นมา มันจะกดเกรดเราได้นะเออ^^

maximaz
10th March 2012, 18:45
จขกท.เหมือนผมเดี้ยเลย 55555

ก็ลองดูตัวเองว่าคุณไหวทางไหนอะครับ ต้องเลือกให้ดีๆด้วยนา ขืนไปเรียนในสายที่ตัวไม่ถนัดขึ้นมา มันจะกดเกรดเราได้นะเออ^^

ใจจริงผมอยากจะยัด วิทย์น่ะครับเพราะฝันไว้ว่าจะเป็นหมอ....

Chada
10th March 2012, 22:23
ถ้าเจอสิ่งที่ตัวเองอยากเรียน

อยากจะเรียน หรือชอบ

เรียนไปเถอะครับ แล้วคะแนนเราจะออกมาดีครับ