PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หนังไทย... ทำไมไม่ดู ?

ultratan
10th March 2012, 23:30
ทำไมต้องแอนตี้หนังไทย ?
หลายคนให้เหตุผลว่า ห่วย งบน้อย cg กาก ไม่มันส์ ไม่เหมือนหนังฝรั่ง

อยากถามว่า "คุณไปดูในโรงแล้วหรือยัง" คำถามนี้ไม่ได้ให้คุณไปพิสูจน์ แต่อยากให้คุณไปช่วย "อุดหนุน"
คุณบอกว่าหนังไทย cg กาก บลา ๆ เพราะอะไร เพราะเขาไม่มีทุน
ทำไมไม่มีทุน ? เพราะเขารู้ว่าทำออกมาก็จะมีคนประเภทเห็นแค่โปสเตอร์ก็บอกว่า หนังไทย ไม่ดู เปลืืองเงิน กาก ... แล้วใครจะไปกล้าลงทุน
บางคนบอกว่าถ้าหนังมันดีจริง คนก็ไปดูเองแล่ะ

เราเห็นตัวอย่างแล้วครับ "อินทรีแดง" ลงทุนหลายล้าน cg ถือว่าเยี่ยม ถ้าเทียบในหนังไทยด้วยกันนะ

แล้วเป็นไงครับ ไม่มีใครดู รายได้ ได้ไปแค่ 6 ล้าน พระเจ้าลงทุนกี่สิบล้าน ขาดทุนย่อยยับ แล้วใครจะกล้าลงทุนกับหนังประเภทนี้อีก

ส่วนหนึ่งอาจเพราะโปรโมตไม่ดี อันนี้ผมเห็นด้วย บวกกับหนังไม่ใช่แนวฮีโร่ทั่วไป เหมือนจะพยายามใส่ปมปรัชญามากเกินไปจนแทบจะรู้สึกเหมือนโดนยัดเยียดจนลืมไปว่าคนไทยส่วนใหญ่ ไปดูหนังแค่ต้องการความสนุกความมันแอคชั่น ผลออกมาคือบอกต่อๆกันว่า ดูไม่รู้เรื่อง เรียบร้อยครับเจ๊ง

นอกจากนั้นผมว่ายังมีพวกที่ "ถ่วง" วงการหนังไทยด้วย ไม่ใช่คนดูนะครับ แต่ผกก เนี่ยแล้ะ หนังสหมงคลฟิล์มเนี่ย ตัวดีเลย แจ้งเกิด ต้มยำกุ้งได้ ก็ใช้สโลแกนเล่นจริงเจ็บไม่หยุด ไม่รู้จะทำไปถึงไหน เราก็เบื่อสิ หนังอะไรไม่รู้ บทไม่ได้เรื่อง เอาแต่ต่อยตี บางครั้งมันแอคชั่นเกินแต่ถ้ามันห่วยอย่างเห็นได้ชัดก็โดนด่าอยุ่ดี นอกนั้นยังมีพวกหนังห่วย ๆ ที่ตลกกำกับ(บางเรื่องนะครับ ขอย้ำว่าบางเรื่อง) และก็ผกกที่มีนามย่อว่า พ.อ.น. ที่สร้างหนังแบบ ลวก ๆ ประเภทเขียนบทไปถ่ายไปจนได้หนังที่ "ทุเรศ"(หาคำที่ตรงความกับหนังที่ผกกคนนี้ทำไม่ได้แล้วครับ)

ที่ผมจะบอกก็คือหนังมันสร้างมาเพื่อขายครับ

หลายคนบอกเบื่อหนังไทย มีแต่แนวเดิม ๆ รัก ตลก ผี ถามว่า ถ้ามันขายไม่ได้แล้วจะทำไปทำไมครับ เพราะมันขายได้ไง เลยต้องทำไปเรื่อย ๆ

หนัง GTH นี่เป็นข้อพิสูจน์ผมเองก็เป็นแฟน GTH เรื่องหนังนี่ไม่ต้องพูดถึงค่ายนี้ปีนึงทำหนังไม่กี่เรื่อง แต่ละเรื่องจึงมีเวลาในการกรั่นกรองบท ไม่เหมือนสหมงคลที่ปีนึงออกเป็น 10 แล้วก็เล่นจริงเจ็บจริงมัน 10 เรื่อง

ส่วนนึงที่ GTh รายได้ดีก็เพราะการโปรโมตครับ ผมมีความคิดว่าถ้า GTH กล้าทำหนังแอคชั่น ลงทุน cg ซักเรื่องอาจไปรอดก็ได้

ที่ผมพิมพ์มาทั้งหมดนี่หลายคนอาจคิดว่าผมอยุ่ฝ่ายไม่ดูหนังไทย ผมขอบอกเลยนะครับ ว่าผมดูแต่ก็เลือกหนัง ที่ผมมาโพสต์เพราะเหตุผลเดียวครับ ผมเบื่อคนที่ยังไม่ได้ดูก็เอาแต่ด่า แล้วก็ทำให้หนัง ๆ ดีบางเรื่องเจ๊ง

เรียกว่าระบายละกันใครมีความเหตุที่จะทำให้หนังไทยมันเจริญขึ้นก็มาลงคาวมเห็นกันเหอะครับ อย่างน้อยถ้ามันมีประโยชน์ซักหน่อยก็ขอให้ ผกกซักท่านแวะมาเห็นแค่เหลือบตาก็ยังดีครับ หนังไทยเราจะได้เทียบหนังฮอลลีวูดได้ซักที

blackop
11th March 2012, 00:10
อินทรีแดงผมว่าถ้าทำเทรลเลอร์ออกมาให้ดีกว่านิดมันจะดึงดูดคนไปดูกว่า เพราะเทรลเลอร์มันช่าง..
คห.ส่วนตัวนะ

bankkoker
11th March 2012, 01:21
ผมคิดว่าหนังที่มีเรื่องราวแปลกใหม่และใช้ไอเดียใหม่ๆ จะทำให้คนอยากไปดูมากขึ้นนะครับ อย่างเรื่องเฉือนงี้ 13เกมสยองงี้ ผมชอบ ไม่ต้องลงทุนมากมายเลย ไอเดียแปลกใหม่ ไม่น่าเบื่อ แต่ทุกวันนี้มีแต่หนังรัก-*-

ปล.ความเห็นส่วนตัว

Onmyway
11th March 2012, 02:05
a : ไปดู " รักสุดทีน " กันเหอะพระเอกหล่อดี

b : ดูแนวนี้ไม่รู้กี่รอบ จะไปดู Jhoncarter อยู่นิ

panda : Just You khow why...

ปล.ความชอบส่วนตัว

thanet
11th March 2012, 03:36
***! เรื่องมากก... จบ.

New฿ie
11th March 2012, 04:20
คือหนังไทยถ้าเกี่ยวกับหนังรักฮาๆอ่ะไรแบบเนี้ยเหมือน กวนมึนโฮ อื่นๆไรเงี้ยมันก็ OKน่ะ
แต่มันไม่เหมาะกับบู๊จริงๆอ่ะดูก็พอดูได้แต่มันไม่กระชากใจเหมือนหนังฝรั่งอะ เจมส์บอนไรเีงี้ย

bigbang06
11th March 2012, 10:42
คนที่ชอบดูหนังรัก แบบไทยๆ ตลกแบบไทยๆ มันก็อยู่เยอะไปนะครับ คนไทยที่ชอบดูหนังคนไทย

ส่วนคนที่ชอบดูหนังมันส์ๆ เอฟเฟ็คดีๆ ก็ไปทางแนวฝรั่งหน่อย ส่วนผมก็ดูได้หมดละครับ หนังไทยหนังฝรั่ง ผมไม่เคยแอนตี้หนังประเทศใดประเทศหนึ่งเลยครับ

มันก็แล้วแต่คนน่ะครับ *

cloudgigvery
11th March 2012, 11:50
หรือว่าจะต้อง เอาฝรั่ง มาทำหนังไทย 5555+

Gu Pai!
11th March 2012, 19:11
หนังของ GTH ผมดูโรงไม่เคยผิดหวัง

แต่เรื่องของค่ายอื่น บอกตรงๆ ถ้าให้ผมดูฟรี ผมเลือกไปร้านเกมดีกว่า

Plusz
11th March 2012, 19:21
GTH ค่ายนี้ดูทุกเรื่องไม่เสียดายเงิน :] :cool:

duchyzaza
11th March 2012, 21:07
ถูก หนังไทยดีต้อง GTH

chayatorn
11th March 2012, 23:05
แผ่นผีไม่มีเมื่อไหร่นั้นแหละถึงจะได้เห็นหนังไทยดีๆ อีกอย่างเทคโนโลยีบ้านเรามันไม่เท่าเค้าด้วย ผกก.เลยไม่รู้จะเอาโครงเรื่องมาจากไหน จะสร้างจากกองทัพก็สร้างไม่ได้ จะสร้างจากตำรวจก็สร้างไม่ได้ เพราะไม่รู้จะเอาอะไรมาสร้าง

Metatron
12th March 2012, 01:44
ผมว่าหนังไทยยังมีมุมมองที่แคบอยู่อะครับ ทำให้เห็นแต่เรื่องเดิมๆแนวเดิมๆตลอด น้อยเรื่องที่จะโดดเด่นจริงๆ

สำหรับผมที่เพิ่งเห็นมาก็ หมาแก่อันตราย ยังดูดีกว่าหนังcgอย่างอินทรีแดงเยอะเลยครับ ให้หนังไทยที่ดีสุดในปีที่ผ่านมาเลยครับ

แล้วก็สุดท้ายมันอยู๋ที่คนดูครับ ไม่ต้องคิดไรมากเลยครับในประเทศไทยสัดส่วนคนดูหนังส่วนมากวัยรุ่น แล้วก็เป็นวัยรุ่นที่ชอบอยู่แต่หนังรักหนังตลกหนังผี

แต่อนาคตผมว่าตลาดหนังในประเทศไทยยังพัฒนาไปได้อีกเยอะครับ อาจไปถึงระดับรางวัลออสการ์ก็เป็นได้ คุคุคุคุ

ultratan
12th March 2012, 03:35
กระทู้นี้ผมขอไม่พูดถึงหนังนอกกระแสละกันนะครับ จะขอพูดถึงหนังตลาดทั่วไป เพราะกลุ่มคนที่ผมกล่าวถึงในกระทู้นี้ก็ึคือคนที่อยากดูหนังตลาด แอคชั่น ๆ บลา ผมมีเพื่อนแบบนี้แล้ะครับ

บอกหนังไทยไม่ดี ๆ ไม่ดู ผมเลยหาหนังดี ๆ ให้ดู เอาหมาแก่อันตรายไปให้มันบอกว่าไม่เห็นมันเลยดูไม่รู้เรื่อง บลา ๆ สรุปคือคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ดุหนังแบบนี้กันครับต่อให้ดีแค่ไหน เขาก็แึ้ค่อยากดูง่าย ๆ สนุก

Aun_
12th March 2012, 09:09
ผมคิดว่าหนังที่มีเรื่องราวแปลกใหม่และใช้ไอเดียใหม่ๆ จะทำให้คนอยากไปดูมากขึ้นนะครับ อย่างเรื่องเฉือนงี้ 13เกมสยองงี้ ผมชอบ ไม่ต้องลงทุนมากมายเลย ไอเดียแปลกใหม่ ไม่น่าเบื่อ แต่ทุกวันนี้มีแต่หนังรัก-*-

ปล.ความเห็นส่วนตัว

ตามนี้ครับ หนังจะต้องมีความแปลกใหม่ ยกตัวอย่าง อินเซ็บชั่น อินไทม์ และตัวอย่างหนังก็เป็นตัวช่วยในการเป็นแรงจูงใจของคนดู

เนื้อหาของหนัง สำหรับผมไม่เน้นในด้านใดเป็นพิเศษ ถ้าไร้สาระแบบต้มยำกุ้งก็ไม่ไหว ต่อยอย่างเดียว มันจะต้องมีเนื้อหา ความซับซ้อน บลาๆ

ที่ผมไม่ดูหนังไทย เพราะว่ามันไม่คุ้มค่าไงคับ หนังคุณภาพก็ของค่าย GTH แหละครับ สนับสนุนหมดทุกเรื่อง

ส่วนตัวผมดูหนังทุกแนว ทุกประเภทครับ

จบ

mooshirogane
12th March 2012, 10:27
หนังไทยต้องเรื่องผี ๆ อ่ะครับทำดี กับรักตลก ของ GHT แต่ถ้าเจอหนังของหม่ำก็บายอ่ะครับ จิ้งจกจ๋าหนีข้าทำไม

thizo
12th March 2012, 12:37
มันอยู่ที่ค่ายหนัง ของแต่ละค่ายครับ

ส่วนตัวผมแล้ว ผมชอบ GTH มากกว่า สหมงคลฟิลม์อีกนะ ^^

Crowszerro 3
12th March 2012, 16:33
ผมว่าหนังไทยต้อง ของ สหมงคลฟิลม์ แล้วเรื่องที่น่าดู ก็ต้องเป็นแนวพวกจา พนม สตั้นแมน+หนังผีๆโหดๆทั้งหลาย เช่น ลองของ หนังผี คนเล่นของ หรือหนังผีเรื่องอื่นๆ ผมว่าหนังผีประเทศอื่นยังไงก็น่ากลัวสุ้ของไทยไม่ได้ล่ะ หนังผีฝรุ่ง+ญี่ปุ่น นี่ผมดูไปยังฮาเลยยิ่งญี่ปุ่น นี่บ้าผีคลาน+ผีโผล่แวปๆ ประจํา น่าเบื่อ!!!!!!!!!!!!!!หนังผีไทยดีสุดและถึงเรื่อง แอ๊ชชั่น จะมันก็แค่เรื่อง ประมาณจาพนม สตั้นแมน แต่หนังผี ไทยไม่แพ้ชาติอื่นน่ะน่ากลัวติดอันดับ 1 เลย

babymaster
12th March 2012, 18:18
เหตุผลก็คือต่ำครับ แต่ละเรื่องในหนังตลกมีแต่ด่ากัน ทำไมต้องด่ากัน ขนาดโหลดหนังผมยังไม่โหลดหนังไทยเลย

แล้วก็มงคลพิกเจอร์ เอาผีชีวะมาแปลซะเสียเลย ทุกเรื่องที่มงคลพิกเจอร์แปลเหมือนมันจะทำเองเลย ขึ้นเรื่องมา มงคลพิกเจอร์ภูมิใจเสนอ มันสร้างหรอ

วันนั้นไปดูThe Three Musketeers กับเพื่อนฝรั่ง(คนนี้ฟังไทยรู้เรื่อง) เขาบอกผมว่าthai version is so bad ผมว่ามันแย่ตรงที่มงคลเมจเอร์แปล จากหนังแอคชั่นเป็นตลกนะ

dewmilan
14th March 2012, 16:47
มันก็แล้วแต่คนชอบอะครับหนังไทยมันคุณภาพต่ำอะครับ ผมว่านะท่าคนไทยกล้าลงทุนแล้วทำออกได้ดีเราก็กล้าที่จะไปอุดหนุนครับ

TAMeAngeL
14th March 2012, 21:23
จะยังไงผมว่าก็คงเหมือนเดิม

thanawat-numjarun
15th March 2012, 20:04
คุณครับ... ก็เพราะคนดูเขาบอบช้ำกับหนังไทยมามากพอแล้วไง เล่นทำแต่แนวเดิมๆ ไหนจะค่าตั๋วที่แพง(มาก)ขึ้นอีก เสียเงินไปแต่ได้กลับมาไม่ถึงครึ่ง กลุ่มคนดูผู้น่าสงสารจึงต้องหันไปดูหนังที่ให้ความสนุกที่แน่นอนและคุ้มค่าเงินที่เสียไปกว่า ปล. ผมดูในโรงทุกเรื่องนะ (เฉลี่ย อาทิตย์ละ 2 เรื่อง)

Bastardz
16th March 2012, 08:27
ผมว่ามันอยู่ที่ ผกก. มากกว่าเรื่อง CG เอฟเฟคอะไรนั่นไม่ต้องการหรอกดูอย่างหนังเรื่อง Godfather ,No Country For Old man สิ
หนังดีได้โดยไม่ต้องพึ่งเอฟเฟคอะไรเลย คุณค่าของหนังของแต่ละเรื่องมันแตกต่างกันไป ผิดกับหนังไทย หนังไทยผมถือว่าเป็นหนังกระแสมาก
แถมใช้คำไม่เหมาะสำหรับตั้งเป็นชื่อหนังหลายเรื่องเช่น"***-กู เพื่อนกันจนวันตาย","รักเอาอยู่","สมอลรู กรูแนว","เพื่อนกูรัก***หวะ" จริงๆแล้วชื่อหนัง
เหล่านี้ควรได้รับการพิจารณานะจริงๆ ไม่ใช่เห็นแก่ตัง จะใช้คำเจาะกลุ่มวัยรุ่นมันไม่ใช่ แล้วแบบนี้เมื่อไหร่หนังไทยจะสู่สากล มันเป็นไปได้ยากมากถ้า ผกก. หรือ ผู้ทำหนังไทย ยังมีความคิดแบบนี้อยู่ ความคิดที่จะทำแต่หนังกระแส หนังรัก หนังผี

kiyomaru32
16th March 2012, 14:19
ปกติไม่ค่อยดูหนังไทยเหมือนกันไม่ดูเลยที่โรงหนังรู้สึกไม่คุ้ม
แต่
ล่าสุดได้ไปดูเรื่องATM อ่อรักอ่อเร้อ เปลี่ยนความคิดว่าหนังไทยดีๆเนื้อหาสนุกๆมีอยู่ถึงทุนการผลิตไม่เท่าหนังต่างประเทศ
ก็เถอะ ตอนนี้เรื่องไรสนุกเเนะนำกันด้วยน่าจะได้ไปดูสนับสนุนหนังไทยดีๆ:giveheart

ply00626
16th March 2012, 14:47
หนังไทยไม่พัฒนาครับ ดูหนังเก่าๆ hulk , spiderman ,harry potter อย่างงี้ เกือบ 10 ปีแล้วนะครับ ไทยทำไมไม่พัฒนาครับ หนังฝรั่ง ขนาดหนังใหม่เป็นหนังใบ้หนังเขายังดีเลยครับ แต่หนังไทยตลกแบบคำหยาบด่ากันมันไม่พัฒนาหรอกครับ ละครไทย cg กากโ-ตรๆ ละครฝรั่ง cg ยังดีกว่าหนังไทยบางเรื่องด้วยซ้ำ

MadMax_Demon
16th March 2012, 17:43
ผมว่ามันอยู่ที่ ผกก. มากกว่าเรื่อง CG เอฟเฟคอะไรนั่นไม่ต้องการหรอกดูอย่างหนังเรื่อง Godfather ,No Country For Old man สิ
หนังดีได้โดยไม่ต้องพึ่งเอฟเฟคอะไรเลย คุณค่าของหนังของแต่ละเรื่องมันแตกต่างกันไป ผิดกับหนังไทย หนังไทยผมถือว่าเป็นหนังกระแสมาก
แถมใช้คำไม่เหมาะสำหรับตั้งเป็นชื่อหนังหลายเรื่องเช่น"***-กู เพื่อนกันจนวันตาย","รักเอาอยู่","สมอลรู กรูแนว","เพื่อนกูรัก***หวะ" จริงๆแล้วชื่อหนัง
เหล่านี้ควรได้รับการพิจารณานะจริงๆ ไม่ใช่เห็นแก่ตัง จะใช้คำเจาะกลุ่มวัยรุ่นมันไม่ใช่ แล้วแบบนี้เมื่อไหร่หนังไทยจะสู่สากล มันเป็นไปได้ยากมากถ้า ผกก. หรือ ผู้ทำหนังไทย ยังมีความคิดแบบนี้อยู่ ความคิดที่จะทำแต่หนังกระแส หนังรัก หนังผี

ผมชอบมากคับ :yes

เหตุผลก็คือต่ำครับ แต่ละเรื่องในหนังตลกมีแต่ด่ากัน ทำไมต้องด่ากัน ขนาดโหลดหนังผมยังไม่โหลดหนังไทยเลย

แล้วก็มงคลพิกเจอร์ เอาผีชีวะมาแปลซะเสียเลย ทุกเรื่องที่มงคลพิกเจอร์แปลเหมือนมันจะทำเองเลย ขึ้นเรื่องมา มงคลพิกเจอร์ภูมิใจเสนอ มันสร้างหรอ

วันนั้นไปดูThe Three Musketeers กับเพื่อนฝรั่ง(คนนี้ฟังไทยรู้เรื่อง) เขาบอกผมว่าthai version is so bad ผมว่ามันแย่ตรงที่มงคลเมจเอร์แปล จากหนังแอคชั่นเป็นตลกนะ

มันก้อแล้วแต่คับ ถ้าหนังมันมีมุขตลกๆอยู่แล้วเค้าก้อจะพากย์ให้มันสนุกๆ

boomman
16th March 2012, 20:09
ผมไม่ชอบตรงที่หนังไทย ใช้ กล้องถ่ายบ้านๆ นี่แหละคำ คำว่า HD , Full HD หาไม่ได้เลย ถ่ายหนังที ต้องใช้ กล้องตัวใหญ่ ๆ เลื่อนไปมากับรางรถไฟ เหอะ
ฝรั่งนะครับ เขาใช้กล้องตัวเล็ก ๆ ห้าหมื่นกว่าบาทอ่ะ คมชัดกว่ากล้องไทยอีกแหละ

ผมไม่ชอบหนังไทยตรงที่
- ฉากตอนกลางคืน ใช้แสงไฟเข้าช่วย แม่มมันจะแสดงให้เห็นถึงแสงจันทร์ ซึ่งแสงไฟมันสว่างกินจริงมากก
-ชอบทำหนังปัญญาอ่อน ๆ มา
-หนังตลก มุขแป๊ก ตัวเสือกบ่อยเกิน

Zidane
16th March 2012, 21:19
cg กาก ไม่มันส์ ไม่เหมือนหนังฝรั่ง
คำพวกนี้ใช้ไม่ได้กับผมเลย
ที่ผมสน สุดๆ คือ เนื้อเรื่อง ที่ตัวหนังต้องพยายาม ให้เราเข้าถึงหนังให้ได้
ต่อให้ลงทุนเป็นร้อยล้านเนื้อเรื่องคุณ สื่อไม่ถึงคนดูไม่ให้คนดูคล้อยตาม
มันก็ได้แค่นั้น สำหรับผมอ่ะนะ
ที่รู้ๆหนังไอ้พวกที่ได้รางวัลเนี่ย มันART เกิน

Nuttyz
17th March 2012, 10:11
ผมว่าใครจะดูยังไงก็เรื่องของเขาสิครับคุณไปบ่นๆกันเหมือนออกเงินให้เขาดูหนัง...:p

Onmyway
17th March 2012, 15:32
หนังไทยยังอาย

http://youtu.be/7yBnl_krN_U

TAMeAngeL
17th March 2012, 18:15
ให้กำลังใจคนทำหนังหน่อยสิครับ เพราะหนังตลกๆรักๆมันลงทุนน้อยแต่ได้กำไร ถ้าไปลงทุนทำเยอะแต่ขาดกำไร เขาก็ไม่อยากทำนะครับ เพราะมันก็เสี่ยงมากเกินไป ก็มีหลายเรื่องแล้วนะ อีกอย่างคนทำหนังก็ใช่ว่าจะรวยมีเงินมีทองมากเกินเหมือนต่างประเทศ การจะคิดไรใหม่ก็ต้องเสี่ยงและเสี่ยงมากๆเขาถึงไม่ค่อยกล้า พวกคนทำหนังเขาถึงต้องมั่นใจว่าทำแล้วมันคุ้มกับที่ลงทุนไป แล้วคนไทยก็ยังอยู่กับความคิดเดิมๆ มันเลยไปแบบทุกวันนี้แหละครับ

ap10308280
17th March 2012, 19:03
ตอนแรกก็ชอบหนังไทยนะ พ่อผมพาดูแต่หนังฝรั่ง ผมเลยชอบดูเลย เฉพาะหนังเก่าๆ สนุกมาก

NightTheHCG
17th March 2012, 19:32
เห้อๆ ผมเป็นคนไม่ค่อยมีเงินนะครับ เวลาจะไปดูอะไรก็ต้องตัดแต่นั่งที่อยากดูจริงๆ นั่งไทยผมไม่กล้าเสี่ยงหรอก เพราะเวลาจะดู เราก็ต้องคัทแต่สิ่งดีๆให้ตัวเองสิครับ ถูกใหม ? เพราะผมไม่มีเงินเหลือเฟื้อขนาดไปอุดหนุนใครทั้งๆที่ตัวเองไม่ชอบ แต่ผมเห็นด้วยนะ อินทรีแดง อะ ผมว่ามันส์ดี คล้ายๆแบทแมน แถมเท่ด้วย แต่ไอ่พวกต้มยำกุ้งนี่ตอนเด็กๆก็ชอบอยู่หรอกหลังจะเรื่องนี้ก็พิมพ์เดียวกันหมด เนื้อเรื่องไม่มี ขาดความยิ่งใหญ่ ขาดความหลงไหลในตัวละคร สู้ไปเรื่อยๆ ใครมันจะอยากดู ถ้าสร้างเนื้อเรื่อง ชาแล็คเตอร์ออกมาได้น่าสนใจเวลาถึงฉากสุ้มันก็จะรู้สึกสนุก และมีอารมณ์ร่วมไปด้วย (เหมือน การ์ตูนเรื่อง GC เนื้อเรื่องดี ชาแล็คเตอร์เจ๋ง พอถึงฉากสู้แล้วมันส์สุดๆทั้งที่มันสู้กันตอนละไม่เกิน 5 นาทีเลยด้วยซ้ำ แถมบางตอนไม่สุ้เลย - - )

tumbamboo555
18th March 2012, 00:42
ดูหมดล่ะครับ หนังแบบไหนก็ดู

godzaz777
18th March 2012, 13:12
เสียดายเงิน แถมระยะเวลาสั้นมาก

Bastardz
18th March 2012, 14:23
ให้กำลังใจคนทำหนังหน่อยสิครับ เพราะหนังตลกๆรักๆมันลงทุนน้อยแต่ได้กำไร ถ้าไปลงทุนทำเยอะแต่ขาดกำไร เขาก็ไม่อยากทำนะครับ เพราะมันก็เสี่ยงมากเกินไป ก็มีหลายเรื่องแล้วนะ อีกอย่างคนทำหนังก็ใช่ว่าจะรวยมีเงินมีทองมากเกินเหมือนต่างประเทศ การจะคิดไรใหม่ก็ต้องเสี่ยงและเสี่ยงมากๆเขาถึงไม่ค่อยกล้า พวกคนทำหนังเขาถึงต้องมั่นใจว่าทำแล้วมันคุ้มกับที่ลงทุนไป แล้วคนไทยก็ยังอยู่กับความคิดเดิมๆ มันเลยไปแบบทุกวันนี้แหละครับ

เรื่องงบไม่ใช่ทั้งหมดครับดูอย่างเรื่อง cloverfield สิครับงบกระจิดริด แต่สามารถสร้างแมนนิวยอร์กให้ถล่มไม่เหลือซากได้ จะว่ายังไงดีละ อยู่ที่คุณภาพคนกับความคิดสร้างสรรค์มากกว่าหน่ะครับ

แล้วในเมื่อทำหนังแบบนี้ จะให้กำลังใจทำไมครับ ปีนึงหนังรักเฉียด 10 เรื่อง หนังผี ประมา๊ณ 5 เรื่อง หนังตลก ตลอดปี แล้วหนังไทยนะครับพักหลังๆผมรู้สึกว่ามันไม่ใช่หนัง มันเหมือนหยิบดาราคนนู่นคนนี้ มายืนคุยกันด้วยคำหยาบซะมากกว่า

thanawat-numjarun
18th March 2012, 15:18
หนังไทย เรื่องไหนทำดี เราก็ชม เรื่องไหนไม่ดี เราก็ด่า แค่นี้

Nightaudit
18th March 2012, 15:51
ถ้าบทดีเนื้อเรื่องดีก็อยากดูอยู่....เพียงแต่ไม่อยากเข้าไปดูแล้วเสียดายเงิน ทุกวันนี้เราก็โดนดรงหนังมันขูดรีดพอแล้ว ไม่ใช่ไม่อยากสนับสนุนแต่นังไทยต้องปรับปรุงอะไรหลายอย่าง

_MaximiliaN_
18th March 2012, 16:41
ไม่ค่อยอยากเสี่ยง + ไม่ใช่แนวที่ชอบอยู่แล้ว

TAMeAngeL
18th March 2012, 20:57
เรื่องงบไม่ใช่ทั้งหมดครับดูอย่างเรื่อง cloverfield สิครับงบกระจิดริด แต่สามารถสร้างแมนนิวยอร์กให้ถล่มไม่เหลือซากได้ จะว่ายังไงดีละ อยู่ที่คุณภาพคนกับความคิดสร้างสรรค์มากกว่าหน่ะครับ

แล้วในเมื่อทำหนังแบบนี้ จะให้กำลังใจทำไมครับ ปีนึงหนังรักเฉียด 10 เรื่อง หนังผี ประมา๊ณ 5 เรื่อง หนังตลก ตลอดปี แล้วหนังไทยนะครับพักหลังๆผมรู้สึกว่ามันไม่ใช่หนัง มันเหมือนหยิบดาราคนนู่นคนนี้ มายืนคุยกันด้วยคำหยาบซะมากกว่า

ก็บอกแล้วไงว่าคนไทยยังอยู่กับความคิดเดิมๆไงครับ รอคนไทยเราไม่อุดหนุนหนังรักก่อนสิ เชื่อเถอะว่า ยังไงก็ยังไม่พ้นหนังรักออกมาอยู่ดี เรื่องงบอาจไม่ใช่ประเด็น แต่รองคิดดูว่าได้กำไรรึเปล่า ที่หนังฝรั่งได้กำไรมากมายแต่ลงทุนน้อยเป็นเพราะคนของเขามีความสามารถ

มันก็ถูก แต่ลองคิดถึงจำนวนประชากรและความใหญ่ของประเทศสิครับ เขามากกว่าคนไทยเยอะ ต่างประเทศเขาเสรี ซ้ำยังมีอีกหลายประเทศที่สนับสนุนหนังจากฮอลลีวูดอีก อย่างไทยเรา คน 6-7-ล้านกว่าในประเทศไทย ในจำนวนนั้นก็ไม่ใช่ทุกคนที่จะไปดูและยังไม่ค่อยมีใครจะสนใจทำหนังด้วย ต่างประเทศเขาฝันยังไงก็ทำตามฝันอย่างงั้น(หนังที่ทำได้100ล้านผมยอมรับว่าดีจริงๆแต่ถ้าลองๆคิดๆดูแล้วผมว่ามันก้ไม่ได้แปลกอะไรไปจากเดิมเลย แค่ตลก สนุกสนาน มีคำพูดดีๆ ฉากซึ้งๆส่วนเนื้อเรื่องก็เดิมๆนะ) แล้วหนังไทยก็ไม่ได้โกอินเตอร์ทุกเรื่อง ถ้าทำให้ต่างแล้วไม่มีใครสนับสนุน ก็ไม่มีใครอยากทำหรอก ผมถึงบอกว่าเราควรให้กำลังใจมากกว่า คุณลองคิดดูเองเลยก็ได้ว่าจะทำยังไง ให้หนังไทย แปลก แหวก แนว สร้างสรรค์ บทดี เล่นดี แค่คิดผมก็ยังไม่พ้น จากความคิดเดิมๆเลย

อีกอย่างนะครับ คนไทยเราชอบเอาหนังไทยไปเปรียบเทียบกับฝรั่ง แค่พูดก็รู้แล้วใครเหนือกว่า แล้วพอหนังไทยทำได้ไม่ดี ก็บอกว่าเทียบไม่ติดกับต่างประเทศ ก็มันจะไปติดได้ไงกัน ในเมื่อของเขาดีอยู่แล้ว ก็เหมือนกับเวลาที่หนังบางเรื่องมันดีมากๆ พอออกภาคต่อกับกลายเป็นแย่ลง เหมือนเป็นหนังคนล่ะเรื่อง ก็ลองไม่มีภาคแรกสิครับ ภาคต่อก็อาจจะเป็นภาคที่ดีที่สุดก็ได้ ก็เหมือนหนังไทยแหละนะ ลองไม่มีฮอลลีวู้ดสิครับ อาจเป็นหนังระดับโลกเลยก็ได้ 555+:):):)

000TripleZeRo000
18th March 2012, 21:10
bollywood เดียวนี้เขาไปไกลมาก ของอินเดียอ่ะ

Bastardz
18th March 2012, 21:19
ก็บอกแล้วไงว่าคนไทยยังอยู่กับความคิดเดิมๆไงครับ รอคนไทยเราไม่อุดหนุนหนังรักก่อนสิ เชื่อเถอะว่า ยังไงก็ยังไม่พ้นหนังรักออกมาอยู่ดี เรื่องงบอาจไม่ใช่ประเด็น แต่รองคิดดูว่าได้กำไรรึเปล่า ที่หนังฝรั่งได้กำไรมากมายแต่ลงทุนน้อยเป็นเพราะคนของเขามีความสามารถ

มันก็ถูก แต่ลองคิดถึงจำนวนประชากรและความใหญ่ของประเทศสิครับ เขามากกว่าคนไทยเยอะ ต่างประเทศเขาเสรี ซ้ำยังมีอีกหลายประเทศที่สนับสนุนหนังจากฮอลลีวูดอีก อย่างไทยเรา คน 6-7-ล้านกว่าในประเทศไทย ในจำนวนนั้นก็ไม่ใช่ทุกคนที่จะไปดู ซ้ำยังไม่ค่อยมีใครจะสนใจทำหนังด้วย(หนังที่ทำได้100ล้านผมยอมรับว่าดีจริงๆแต่ถ้าลองๆคิดๆดูแล้วผมว่ามันก้ไม่ได้แปลกอะไรไปจากเดิมเลย แค่ตลก สนุกสนาน มีคำพูดดีๆ ฉากซึ้งๆส่วนเนื้อเรื่องก็เดิมๆนะ) แล้วหนังไทยก็ไม่ได้โกอินเตอร์ทุกเรื่อง ถ้าทำให้ต่างแล้วไม่มีใครสนับสนุน ก็ไม่มีใครอยากทำหรอก ผมถึงบอกว่าเราควรให้กำลังใจมากกว่า คุณลองคิดดูเองเลยก็ได้ว่าจะทำยังไง ให้หนังไทย แปลก แหวก แนว สร้างสรรค์ บทดี เล่นดี แค่คิดผมก็ยังไม่พ้น จากความคิดเดิมๆเลย

อีกอย่างนะครับ คนไทยเราชอบเอาหนังไทยไปเปรียบเทียบกับฝรั่ง แค่พูดก็รู้แล้วใครเหนือกว่า แล้วพอหนังไทยทำได้ไม่ดี ก็บอกว่าเทียบไม่ติดกับต่างประเทศ ก็มันจะไปติดได้ไงกัน ในเมื่อของเขาดีอยู่แล้ว ก็เหมือนกับเวลาที่หนังบางเรื่องมันดีมากๆ พอออกภาคต่อกับกลายเป็นแย่ลง เหมือนเป็นหนังคนล่ะเรื่อง ก็ลองไม่มีภาคแรกสิครับ ภาคต่อก็อาจจะเป็นภาคที่ดีที่สุดก็ได้ ก็เหมือนหนังไทยแหละนะ ลองไม่มีฮอลลีวู้ดสิครับ อาจเป็นหนังระดับโลกเลยก็ได้ 555+:):):)

มันก็ถูกของท่านนะครับ ชอบเหมือนกัน

แต่เชื่อผมเถอะหนังไทยเค้าก็มองแค่กำไร ไม่ได้มองถึงคุณค่าของหนัง "ด่าเอามัน" "รักระเบิดต่อมน้ำตา" "ตลกเรื้อน" ส่วนหนังผีไม่ขอพูดถึงเพราะทำออกมาได้ดี
หนังไทยต่างจากหนังฝรั่งตรงที่หนังไทย ทำหนังเข้าหากำไร แต่ฝรั่ง กำไรมันเข้าหาหนัง
แต่จะบอกว่า คนไทยชอบเอาหนังไทยไปเปรียบเทียบกับหนังฝรั่ง ก็ไมุ่ถูกอ่ะครับคือ มันไม่ดีจริงๆก็ต้องยอมรับว่ามันไม่ดีจริงๆ ผลมันออกมาให้เห็นๆกัน

TAMeAngeL
18th March 2012, 21:32
มันก็ถูกของท่านนะครับ ชอบเหมือนกัน

แต่เชื่อผมเถอะหนังไทยเค้าก็มองแค่กำไร ไม่ได้มองถึงคุณค่าของหนัง "ด่าเอามัน" "รักระเบิดต่อมน้ำตา" "ตลกเรื้อน" ส่วนหนังผีไม่ขอพูดถึงเพราะทำออกมาได้ดี
หนังไทยต่างจากหนังฝรั่งตรงที่หนังไทย ทำหนังเข้าหากำไร แต่ฝรั่ง กำไรมันเข้าหาหนัง
แต่จะบอกว่า คนไทยชอบเอาหนังไทยไปเปรียบเทียบกับหนังฝรั่ง ก็ไมุ่ถูกอ่ะครับคือ มันไม่ดีจริงๆก็ต้องยอมรับว่ามันไม่ดีจริงๆ ผลมันออกมาให้เห็นๆกัน

ก็ใช่นะ ที่หนังไทยไม่ดีจริงๆ อย่างแม่นาค 3D ไม่รู้จะสร้างมาทำไม ตามฝรั่งหลายๆแต่ก็ดีนะเพราะมันเป็นก้าวแรกก้าวเล็กๆ(แต่ไม่อยากให้เป็นเกี่ยวกับแม่นาคเลย เสียชื่อแม่นาคหมด ชื่อเรื่องนี้เคยทำได้ 100 ล้านแล้วยังไปต่างประเทศอีก โอ้ ไม่อยากพูด)

Bastardz
18th March 2012, 21:39
ก็ใช่นะ ที่หนังไทยไม่ดีจริงๆ อย่างแม่นาค 3D ไม่รู้จะสร้างมาทำไม ตามฝรั่งหลายๆแต่ก็ดีนะเพราะมันเป็นก้าวแรกก้าวเล็กๆ(แต่ไม่อยากให้เป็นเกี่ยวกับแม่นาคเลย เสียชื่อแม่นาคหมด ชื่อเรื่องนี้เคยทำได้ 100 ล้านแล้วยังไปต่างประเทศอีก โอ้ ไม่อยากพูด)

ใช่เลยครับ แม่นาค ของเก่าเป็นอะไรที่เรียกได้ว่า Perfect แต่แม่นาค 3D ทำมาเพื่ออะไรแถมโฆษณาตัวเองซะด้วยว่าตัวเองเป็นหนังไทยเรื่องแรกที่ทำ 3D -*-

thong323
19th March 2012, 16:41
ไม่ชอบตรงที่บางเรื่องเป็นหนังบู๊แบบมีตัวตลก พอดูแล้วโครตน่าเบื่อเลย หนังตลกไทยก็งั้นๆอ่ะ ส่วนละครยอมรับเจ๋งจริง ละครไทยให้ผมดูจริงๆผมก็ติดได้เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ชอบหนังต่างชาติ

emaxxx12
19th March 2012, 21:58
หนังไทยมันจะดังได้ยังไงละ ตอบเลยว่า หนังรัก แล้วโรงในประเทศไทยอ่ะ จะดูหนังฝรั่งโรงจังหวัดผม2อาทิตก็ไม่ยอมเข้าให้ดูนะ

แล้วงี้หนังไทยมันจะขาดทุนยังไง ****เค้าม่ให้ตูดูหนังฝรั่งเลย

Fostible
19th March 2012, 22:16
ผมชอบดูหนังแนวสงครามก่อการร้าย อย่างเรื่อง Body of Life, Man on Fire ประมาณนี้ ซึ่งก็อย่างว่าหนังไทยที่ทำออกมาทุกวันนี้คงจะไม่สามารถสนองความต้องการของผมได้
ปล.ส่วนตัวผมคิดว่าหนังไทยส่วนใหญ่เอาดารามาโฆษณามากกว่า แล้วก็แบบว่าพอทำหนังไกล้เสร็จแล้วชอบมาโฆษณาฉากนู้นอย่างงั้นอย่างงี้ เนื้อเรื่องก็ไม่ค่อยน่าติดตาม

Kellidev
19th March 2012, 23:00
เหตุผลของผม
1.CG ห่วย/ไม่เหมาะสม กี่ครั้งกี่ครั้งทิ้งช่วงกี่ปีก็เหมือนเดิม
2.เนื้อเรื่องไร้สาระ ตลกฝืด มุขทะลึ่ง หยาบ
3.ละสั้นดีๆนี่เอง พล็อตเดิมๆ นางเอกพระเอก แอบชอบหรือชอบกันด้วยวิธีต่างๆ ผลสรุปเหมือนเดิม
ไม่ได้ว่าทุกเรื่องนะครับ พักหลังดีๆก็หลายเรื่อง แต่ที่แน่นอนคือ CG อย่ามาว่างบน้อยเลย ผมเห็นหนังทุนสร้างต่ำหลายเรื่องที่ CG งามๆ
กวาดรายได้ถล่มทลาย แต่นั่นก็เพราะบทเขาดีเนื้อเรื่องแหวกแนวในทางสร้างสรรค์ ทำหนัง CG งามๆอย่างเขาไม่ได้ขอเนื้อเรื่องที่มันเข้าท่าก็พอ
แล้วก็อีกเรื่องสำหรับบทพากษ์ภาษาไทยสำหรับหนังต่างประเทศบางเรื่อง ซึ่งพักหลังรู้สึกว่ามันถี่ขึ้น ติดตลกมากหรือเปล่าพากษ์มั่วเอาฮา
แบบเปลี่ยนบทพูดเดิมไปเลย ผมลองไปดูพากษ์ Eng ต่างกันเยอะ ความหมายออกมาเข้าท่ากว่า
แต่ไม่ต้องห่วงว่าตอนนี้คนจะดูแต่หนังต่างประเทศ จ. ผมทั้งโรงมีแต่หนังไทย กับหนังฝรั่งห่วยๆ ผมเลยไม่ดูมันเลยซักเรื่อง - -''

allzeninezsa
21st March 2012, 03:21
ความคิดเห็นส่วนตัวนะ : ผมว่าที่ทำให้ต่างชาติกล้าเข้ามาลงทุนกับหนังไทย หรือ แม้แต่ซีรีเกาหลีบางเรื่องก็มาถ่้ายที่ไทย ผมว่าส่วนนึงมาจากค่าย สหมงคล (จาพรนม เคยไปโชว์ตัว ในรายการที่ ญี่ปุ่น และ เกาหลี) นะเพราะบอกเลยได้ว่า องค์บาก ต้มยำกุ้ง สร้างชื่อเสียงหนังไทยให้ต่างชาติรู้จักเยอะมากขึ้น สนใจในเมืองไทยเรามากขึ้น ถ้าจะให้ เปรียบ ระหว่าง สหมงคล กับ GTH ผมว่าอย่าเปรียบเลยครับ ทำไม GTH ไม่มีหนังแล้วบู๊ๆ เพราะ ทำออกมา ก็สู้ของ สหมงคล ไม่ได้หรอกครับ เพราะอะไร เพราะคนไทยเราชอบอะไรที่มันจำเจ ถึงจะออกมาได้ห่วย แต่อย่าลืมว่ามันคือหนังบู๊ คนสร้างก็ต้องการให้คนดูมันส์กับหนัง เพราะหนังบู๊มันมีจุดจุงใจคือการต่อสู้ ไม่เหมือน หนัง รัก หรือ ตลก ที่จะต้องเน้นเนื่องเรื่องของหนัง ให้คนดูแล้วอิน แล้วขำ ตามๆกันไป แต่ สหมงคล ก็ทำหนังรักดีๆ อย่าง สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารักออกมา ก็ใช้ได้นะครับ ทำไมคนถึงชอบ GTH มากกว่า เพราะ GTH ยึดติดกับสิ่งเดิม หนังรัก+ฮามั้ง หนังผี หนังตลก ก็มีแต่แนวๆเนี่ย มันเลยทำให้คนเชื่อว่า ถ้า GTH ทำหนังออกมาต้องดีๆ แต่ผมกับชอบ สหมงคล เพราะ เขากล้าทำหนังที่ไม่ใช่แค่บู๊ออกมาเพื่อ ขาย และ ให้ประชาชนรู้ว่าค่ายของ สหมงคล มีหนังที่มีมากกว่าหนังบู๊

Zidane
21st March 2012, 17:49
วันนี้ เปิดๆ เจอหนัง เก่าๆ ใน เครื่อง เรื่อง เกิดมาลุย ไม่ได้ดูนานจยลืมไปเลย
พอได้กลับมาดูจนจบ ผม อิ่ม นะ เรื่องนี้ มันดูลึกๆแล้วมีเหตุมีผลครบพอที่จะไม่ fake มากจนเกินไป
แปลกนะที่ผมอินกับหนังเรื่องนี้จนน้ำตาซึม ซึ่งหายากมากในหนังไทย บทก็ไม่ได้ดีเด่มากมาหรอก แต่การดำเนินเรื่องมัน
มีให้ได้ตื่นตัวอยู่ตลอด หนังน่ารัก ไม่หยาบคาย มันรู้สึกๆถึง ความเป็นบ้านเรา ดี(ถึงหมู่บ้านจะสร้างแบบหลอกๆ แต่ก็เกือบเหมือนจริง)
องค์ประกอบเกือบครบ ภาพจัดว่าสวย โดยเฉพาะฉาย ตอนslow ดูสวยงาม (ชอบวัดที่อยู่บนเขามากๆ)
ฉากต่อสู้ดูมีเหตุมีผลดีที่จะไม่ต้องใช้ปืนต่อสู้ ผมว่าหนังไทยเรื่องนี้ OK เลยนะ น่าจะเอากลับมาทำใหม่อีกรอบ

Icescorpio
22nd March 2012, 15:58
ผมก็ดูนะครับหนังไทยไม่ได้แอนตี้อะไร เรื่องไหนน่าดูก็ไปดูที่โรงเรื่องไหนไม่ค่อยสนใจ ก็ดูครับแต่รอแผ่นออกถึงจะดู หุหุ
ส่วนมากจะดูพวก โรแมนติก คอมมาดี้ แต่สุดท้ายก็เหมือนจะมีดราม่าตอนจบทุกทีฮ่ะๆ

RlucksN
23rd March 2012, 05:37
แนวที่ผมชอบมันไม่มีในหนังไทยอะ ถึงมีก็น้อยและทำได้ไม่ดีพอ

คือแนวแอคชั่น ไซไฟ ดราม่า ซ่อนเงื่อน คล้ายๆพวก MI กับ 24

ทุกวันนี้หนังไทยมีแต่แนวหนังรัก ตลก ผี อยู่เค่เนี้ย นานๆทีจะมีแนวอื่นมาบ้าง

ผมว่าผู้กำกับและนักแสดงมีศักยภาพพอนะ แต่คนไทยเลือกที่จะไม่ดูเอง อย่างอินทรีแดงกับเฉือนเงี้ยขาดทุนไปเท่าไหร่ ที่หนังแนวตลก รัก ได้เป็น100ล้าน

ถ้าไม่ทำหนังแนวตลาดก็ขาดทุน ใครมันจะกล้าทำ แล้วเราๆก็มาบ่นว่าหนังไทยมันซ้ำซากๆ ทีหนังแนวอื่นออกมาก็ไม่ไปดูกัน

อีกกี่ปีกันกว่าอุตสาหกรรมไทยจะไปฮอลลีวูดได้ คงจมปลักอยู่แต่แถวๆเอเซียอีกเป็นสิบๆปีและ

boomman
23rd March 2012, 17:03
ไทยทำหนังตลกฮาที่สุดในโลก :) :) :)

ไม่เชื่อหรอกครับ แฮงค์โอเวอร์ยังตลกกว่าหนังไทยทุกเรื่องอ่ะ

Crowszerro 3
28th March 2012, 13:30
ไม่เชื่อหรอกครับ แฮงค์โอเวอร์ยังตลกกว่าหนังไทยทุกเรื่องอ่ะ

หนังฝรั่งนี่ไม่้ตลกเลย ถามว่าส่วนตัวผมหนังฝรั่งเรื่องไหนตลกสุดก็ หนัง คู่ฟัดเต็มสปีด1-3 อ่ะ ฮาสุดสําหรับผมล่ะ หนังตลกๆของฝรั่งมันมุขแบบประเทศเค้าเข้าใจอ่ะครับแต่บ้านเรามันไม่เข้าใจกะมุขประเทศเขามันเลยดูไม่ตลก แต่ถ้าไห้พันธมิตร พาทย์หนังฝรั่งมันก็ฮาอยุ่และครับหนังบางเรื่องของฝรั่งอ่ะ

HamAnti
30th March 2012, 00:22
ไปดูบางกอกกังฟู โอ้ว ...กุดูไม่รู้เรื่องเลยแถมเวอร์มากกกก เอานักแสดงหล่ออย่างเดียว เหอๆ :o