PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ท่านที่เซียนคอมช่วยหน่อยครับ ปัญหาเกี่ยวกับพัดลมCPU

bankkoker
11th March 2012, 18:55
คือว่าพัดลมCPUตัวเก่าเสียครับ เลยซื้อตัวใหม่มาใส่ ทีนี้บอร์ดผมช่องเสียบสายพัดลมมันมี4ขา(พัดลมตัวเก่ามี4รู) ซื้อพัดลมใหม่มามันเป็นแบบ3รู แต่ใส่แล้วทำงานปกติ แต่!!!คอมมันฟ้องว่าFan Failure ประมาณว่ามองไม่เห็นพัดลมครับ จะทำอย่างไรดี? ซึ่งตอนขึ้นบูตbiosก็ปกติลองกด setup bios แล้ว ออกมาก็บูตเข้าวินโดว์ได้ แต่ทุกครั้งที่ไม่เข้าไป setup bios ก็ฟ้องตลอดแล้วก็ดับ ช่วยแนะนำหน่อยครับท่านเซียนๆทั้งหลาย

kritthee99
11th March 2012, 19:09
คือว่าพัดลมCPUตัวเก่าเสียครับ เลยซื้อตัวใหม่มาใส่ ทีนี้บอร์ดผมช่องเสียบสายพัดลมมันมี4ขา(พัดลมตัวเก่ามี4รู) ซื้อพัดลมใหม่มามันเป็นแบบ3รู แต่ใส่แล้วทำงานปกติ แต่!!!คอมมันฟ้องว่าFan Failure ประมาณว่ามองไม่เห็นพัดลมครับ จะทำอย่างไรดี? ซึ่งตอนขึ้นบูตbiosก็ปกติลองกด setup bios แล้ว ออกมาก็บูตเข้าวินโดว์ได้ แต่ทุกครั้งที่ไม่เข้าไป setup bios ก็ฟ้องตลอดแล้วก็ดับ ช่วยแนะนำหน่อยครับท่านเซียนๆทั้งหลาย
ความหมายของท่านคือ ที่ผมเข้าใจนะ
ซิ้งค์ท่าน เปลีย่นพัดลมได้ แต่วันนึง พัดลมเกิดเสีย ท่านจึงไปซื้อมาใหม่เพื่อมาเปลีย่น
แต่พอซื้อมา ตัวเก่ามันมี 4 พิน (4 ขา) แต่ตัวที่ซื้อมาใหม่เป็น 3 พินท่านก็เอา 3 พินเสียบรู 4 พิน พอเปิดเครื่อง มันก็ฟ้องว่า ......... ใช่ไหม
วิธีแก้
คือ 4 พินมันเป็นพัดลม cpu แต่ 3 พินเป็นพัดลม เอาไว้ระบายอากาศ (พวกเอาไว้แต่งเคส)
ท่านก็มองหาในบอร์ด มันจะมีให้เสียบ 3 พิน แล้วข้างล่างจะเขียนว่า FAN_..... อะไรสักอย่าง แต่มันจะเขียนว่า FAN_ นำหน้า
ท่านก็เสียบได้เลย
Headsink ผมมันเป็นรุ่น hyper 212 + ใช้พัดลมที่ไม่ได้แถมมากับ Sink ก็เสียบช่องพัดลมธรรมดา ที่ไม่ใช่พัดลม cpu เพราะพัดลม cpu มันมี 4 พิน
ส่วนของผม ช่องเสียบสายพัดลม cpu ก็ไม่ได้เสียบอะไร (เพราะผมไม่ได้ใส่พัดลม cpu ใส่พัดลมแยกแทน)
ปล. เข้าใจไหมครับ ผมพิมเองยังงงเลย กลัวท่านจะงงไปด้วย

bankkoker
11th March 2012, 19:26
อ๋อเข้าใจครับๆ ผมซื้อพัดลมแบบธรรมดามานี่เอง ตอนไปซื้อก็ไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยครับ คนขายก็บอกใช้แทนกันได้ผมก็นึกว่าเอา3พินเสียบ4พินได้ -*- สรุปตอนนี้ก็ต้องไปซื้อพัดลมใหม่ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับ

kittinzaa
11th March 2012, 20:43
จะบอกว่า หัว3พิน สามารถเสียบช่อง 4พินได้ไม่มีปัญหาครับ ^^
มั่นใจ 100%

chikuva
11th March 2012, 20:48
เสียบได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร
4พิน มันจะเป็นพัดลมที่ปรับรอบได้ 3พินมันจะปรับรอบไม่ได้วิ่ง 100 ตลอด
ส่วนที่ Fan Failure สามารถตั้งค่าได้ใน bios ครับ คงบอกละเอียดไม่ได้เพราะบอร์ดแต่ละตัวเมนูไม่เหมือนกันครับ

benzarch11
12th March 2012, 18:59
เปลี่ยนพัดลมใหม่ หา 4 พินเหมือนเดิม ให้มันปรับรอบได้ตามอุณหภูมิ CPU ดีที่สุดครับ