PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำปรึกษาเรื่อง ผู้หญิงหน่อยครับ ผมไม่รู้จะช่วยมันยังไง เพื่อนผมกำลังเจอปัญหาที่วุ่นวายพอควร

kingcesar
12th March 2012, 00:50
สวัสดีครับ วันนี้ผมมีเรื่องจะขอความช่วยเหลือนิดนึง

คือ เพื่อนผมน่ะ มันจะเลิกกับแฟน เพราะมันทะเลาะกันบ่อย แล้วปรับความเข้าใจกันไม่ค่อยได้

แต่แฟนมันไม่ยอมเลิก ด้วยเหตุผลที่ว่า แฟนมันไม่เหลือใครอีกแล้ว ครอบครัวมันก็ไม่เอาใจใส่ สปอยมาก

เพื่อนๆก็ไม่ค่อยจริงใจ แล้วมันก็สอบไม่ติด รับตรง ในมหาวิทยาลัยที่มันหวังไว้ (โดยไม่ได้สำรองมหาลัยอื่นไว้เลย)

พอเพื่อนผมจะขอเลิก มันก็ร้องไห้ แล้วก็อ้างนู่นอ้างนี่ บ้างก็ว่า ชีวิตมันไม่เหลืออะไรแล้ว แคร์มันหน่อย

จะยอมไหว้ยอมกราบ อะไรหมดเลย

ขอแค่อย่าทิ้งมัน และขอให้กลับมาเป็นเหมือนเดิม มันจะรอ

แล้วเพื่อนผมก็ทำท่าจะไม่สนใจ มันก็ขู่ว่าจะโทรเข้าเบอร์แม่เพื่อนผม

ผมก็ไม่รู้จะให้คำปรึกษามันยังไงดี

แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าถึงขั้นข่มขู่กันนี่ มันก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมยากนะ

ใจนึงผมก็อยากให้มันเด็ดขาด แต่อีกใจนึงผมคิดว่าถ้ามันเด็ดขาด แฟนมันก็จะสร้างปัญหาให้แม่เพื่อนผมเนี่ยสิ

คนแบบนี้ผมไม่เคยเจออะ เลยอยากจะขอคำปรึกษาเพื่อนๆดูหน่อยน่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

LoVEGothic
12th March 2012, 01:00
ทะเลาะเรื่องไรอ่ะ ทำไมถึงอยากเลิกกันคับ

ผมก็ไม่ทราบครับ ว่าผิดใจกันเรื่องอะไร แต่รู้สึกว่ามันทะเลาะกันบ่อยมาก บางทีก็เรื่องไม่เป็นเรื่อง

ผู้หญิงคนนั้นเขาคงไม่มีใครจริงๆอ่ะ หรืออาจะไม่จริงก็ได้อันนี้ก็ไม่รุ้เน้อะต้องให้เขา2คนมาคุยกันเอง ถ้าเพื่อนท่านรักผู้หญิงคนนั้นอยู่น่ะ อยากให้เพื่อนท่านให้โอกาศเปิดใจรับฟังในหลายๆเรื่องนะ ค่อยๆคุยกันอย่าใช้อารมณ์ ถ้ารักกันก็พูดกันดีๆน๊ะแต่ๆๆ ผมไม่รู้นะว่าที่ทะเละจนอยากจะเลิกกันเพราะเรื่องมีคนอื่นหรือเปล่า ถ้าทะเลาะกันเรื่องนี้ ก็เลิกๆไปเถอะครับ ใครมีใหม่ก็ไปอยู่กับคนใหม่เลย อย่ามาเสียเวลาเลย ต่างคนต่างไปดีกว่า

(ถ้าเป็นผม ถ้าเจอผู้หญิงมาขู่ว่าจะฟ้องพ่อฟ้องแม่นะ ฟ้องไปเลยผมไม่กลัว:sweat)

Tomnotnow
13th March 2012, 01:30
สวัสดีครับ วันนี้ผมมีเรื่องจะขอความช่วยเหลือนิดนึง

คือ เพื่อนผมน่ะ มันจะเลิกกับแฟน เพราะมันทะเลาะกันบ่อย แล้วปรับความเข้าใจกันไม่ค่อยได้

แต่แฟนมันไม่ยอมเลิก ด้วยเหตุผลที่ว่า แฟนมันไม่เหลือใครอีกแล้ว ครอบครัวมันก็ไม่เอาใจใส่ สปอยมาก

เพื่อนๆก็ไม่ค่อยจริงใจ แล้วมันก็สอบไม่ติด รับตรง ในมหาวิทยาลัยที่มันหวังไว้ (โดยไม่ได้สำรองมหาลัยอื่นไว้เลย)

พอเพื่อนผมจะขอเลิก มันก็ร้องไห้ แล้วก็อ้างนู่นอ้างนี่ บ้างก็ว่า ชีวิตมันไม่เหลืออะไรแล้ว แคร์มันหน่อย

จะยอมไหว้ยอมกราบ อะไรหมดเลย

ขอแค่อย่าทิ้งมัน และขอให้กลับมาเป็นเหมือนเดิม มันจะรอ

แล้วเพื่อนผมก็ทำท่าจะไม่สนใจ มันก็ขู่ว่าจะโทรเข้าเบอร์แม่เพื่อนผม

ผมก็ไม่รู้จะให้คำปรึกษามันยังไงดี

แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าถึงขั้นข่มขู่กันนี่ มันก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมยากนะ

ใจนึงผมก็อยากให้มันเด็ดขาด แต่อีกใจนึงผมคิดว่าถ้ามันเด็ดขาด แฟนมันก็จะสร้างปัญหาให้แม่เพื่อนผมเนี่ยสิ

คนแบบนี้ผมไม่เคยเจออะ เลยอยากจะขอคำปรึกษาเพื่อนๆดูหน่อยน่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ผมว่าน๊า เพื่อนคุณน่ะครับที่ทำเป็นไม่สนใจใยดีเนี่ย เหมือนหักหน้าเขาเลยนะครับ (ผมก็ทำนะตอนแฟนมาขอคืนดี) ส่วนผู้หญิงก็ อะไรของเธอ จะขู่โทรเข้าเบอร์แม่เขา งะเหมือนเด็ก ป.1 แย่งหุ่นยนต์กันอ่ะ - - บอกให้เพื่อนคุณกับแฟนคุณ มาคุยเปิดใจกันดีกว่านะครับ ผมคิดได้ละ ครับ ง่วงนอน - -"

kingcesar
13th March 2012, 10:55
ทะเลาะเรื่องไรอ่ะ ทำไมถึงอยากเลิกกันคับ

ผมก็ไม่ทราบครับ ว่าผิดใจกันเรื่องอะไร แต่รู้สึกว่ามันทะเลาะกันบ่อยมาก บางทีก็เรื่องไม่เป็นเรื่อง

ผู้หญิงคนนั้นเขาคงไม่มีใครจริงๆอ่ะ หรืออาจะไม่จริงก็ได้อันนี้ก็ไม่รุ้เน้อะต้องให้เขา2คนมาคุยกันเอง ถ้าเพื่อนท่านรักผู้หญิงคนนั้นอยู่น่ะ อยากให้เพื่อนท่านให้โอกาศเปิดใจรับฟังในหลายๆเรื่องนะ ค่อยๆคุยกันอย่าใช้อารมณ์ ถ้ารักกันก็พูดกันดีๆน๊ะแต่ๆๆ ผมไม่รู้นะว่าที่ทะเละจนอยากจะเลิกกันเพราะเรื่องมีคนอื่นหรือเปล่า ถ้าทะเลาะกันเรื่องนี้ ก็เลิกๆไปเถอะครับ ใครมีใหม่ก็ไปอยู่กับคนใหม่เลย อย่ามาเสียเวลาเลย ต่างคนต่างไปดีกว่า

(ถ้าเป็นผม ถ้าเจอผู้หญิงมาขู่ว่าจะฟ้องพ่อฟ้องแม่นะ ฟ้องไปเลยผมไม่กลัว:sweat)

ประเด็นคือ เพื่อนผมมันอยากมีเวลาอยู่คนเดียวบ้าง อยู่กับเพื่อนบ้าง ไม่ใช่วันๆต้องโทรหาแฟน อะไรอย่างเดียว แล้วมันก็ไม่ได้มีผู้หญิงคนใหม่ด้วย

แล้วแม่มันก็ไม่ค่อยอยากให้มีแฟนในวัยเรียนอะ ถ้าโดนโทรเข้าเบอร์แม่ ผมคิดว่า เรื่องมันคงจะยาวขึ้น - -

ผมว่าน๊า เพื่อนคุณน่ะครับที่ทำเป็นไม่สนใจใยดีเนี่ย เหมือนหักหน้าเขาเลยนะครับ (ผมก็ทำนะตอนแฟนมาขอคืนดี) ส่วนผู้หญิงก็ อะไรของเธอ จะขู่โทรเข้าเบอร์แม่เขา งะเหมือนเด็ก ป.1 แย่งหุ่นยนต์กันอ่ะ - - บอกให้เพื่อนคุณกับแฟนคุณ มาคุยเปิดใจกันดีกว่านะครับ ผมคิดได้ละ ครับ ง่วงนอน - -"

มันบอกว่าเคยเปิดใจแล้วครับ แต่ฝ่ายนู้นไม่ยอมเลิกด้วย - -

kingcesar
13th March 2012, 17:47
มีอย่างเดียวที่ทำได้ คือ เปิดใจคุยกันนั่นแหละ

บอกไปซะเหตุผลที่จะเลิก บอกไปให้หมด คำข่งคำขู่ นิสัย สันดาน ฝ่ายไหนเป็นยังไง เข้ากันได้หรือไม่ได้

คุย****ให้หมด แล้วพยายามให้อีกฝ่ายทำความเข้าใจ

อีกฝ่ายไม่ยอมเลิกด้วย ให้เขาทำความเข้าใจก็พอ แล้วจิตสำนึกจะตามมาทีหลัง(แล้วแต่คนน่ะ)

ผมเชื่อว่า เปิดใจคุยกันดีที่สุดครับ ถึงไม่สำเร็จก็ลองใหม่อีกทีเรื่อยๆ...

มันกลัวแฟนมันฆ่าตัวตายอะครับ แฟนมันชอบบ่นอยากตาย โลกนี้ไม่เหลือใครแล้ว - -

bazin456
14th March 2012, 22:30
คุณพลาดแล้ว จขกท. ถ้าเขาฆ่าตัวตายจริงๆเขาคงมาหลอกหลอนคนที่เกี่ยวข้องก็เป็นได้ นั้นคือคุณ

Minoritanz!
15th March 2012, 23:02
มันกลัวแฟนมันฆ่าตัวตายอะครับ แฟนมันชอบบ่นอยากตาย โลกนี้ไม่เหลือใครแล้ว - -

แค่ชีวิตตัวเองแฟนเพื่อนคุณ ตัวเขาเองยังไม่เห็นคุณค่าเลยครับ แล้วใครจะมาดูแลเอาใจใส่แฟนเพื่อนคุณได้

ชีวิตจริงมันไม่เหมือนในละครน้ำเน่าหลังสองทุ่มครึ่งหรอกครับ "ตัวเองยังไม่เห็นค่าตัวเอง แล้วใครจะมาเห็นค่าคุณ"

dojo123753951
17th March 2012, 14:18
แฟนเพื่อนคุณเขาเดียวดายขนาดนั้นเลยเหรอครับ...เพื่อนก็ไม่จริงใจ ยังมีเพื่อนที่จริงใจรอคุณอยู่อีกเยอะคับอยู่ที่ว่าคุณจะเปิดใจรับมันหรือไม่

พูดไปงั้นแหละอยากตาย ผู้หญิงก็เงี้ยปากกับใจมักไม่ตรงกัน

tentaethaibio
17th March 2012, 15:23
ผมแนะแนวทางให้ยากแฮะแต่ผมว่า บอกความจริงให้แม่รู้ซะดีกว่า