PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ภาษีอากร,ส่วย,ฤชา คืออะไรครับ

kritthee99
12th March 2012, 16:07
ตามหัวข้อเลยครับ คือพรุ่งนี้จะสอบประวัติศาตร์ แล้วมันมีอออก 3 ข้อนี้ คือผมหาใน google แล้วนะครับ แต่มันยาว
ช่วยอธิบายสั้นๆ ให้จำง่ายๆเลยนะครับ
แล้วก็อีกข้อ เจดีย์ของสุโขทัยแท้คือทรงใด ถ้าข้อไหนไม่ได้ไม่เป็นไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Artificial
12th March 2012, 17:14
จังกอบ คือภาษีที่เก็บจากสินค้าผ่านด่าน เรียกว่าด่านขนอน(ขะ-หนอน) เก็บ10% หรือในสมัยก่อนเรียก 10หยิบ1

อากร คือภาษีที่เก็บจากราษฏรที่ไม่ได้ค้าขายโดยตรง เช่นทำนา เรียกอากรนา ทำสวน เรียกอากรสวน ถ้าค้าขายเรียก อากรตลาด โดยส่วนใหญ่เก็บเป็นผลผลิต คือ ทำนาก็จ่ายเป็นข้าว เรียกอากรที่เป็นข้าวว่า หางข้าว ส่วนใหญ่รัฐบาลจะเก็บขึ้นฉางหลวง คือยุ้งฉางของกษัตริย์ อากรที่เก็บจากบ่อนพนันเรียก อากรบ่อนเบี้ย จากชาวประมง เรียก อากรน้ำ ในสมัยนั้นถ้าใครอยู่เกาะ จะถูกเก็บค่ารักษาเกาะด้วย อีกอย่างนะครับ อากรส่วนใหญ่จะได้จากอากรสวน อากรนา

ส่วย คือ การเก็บสิ่งของแทนการเกณฑ์แรงงาน โดยในสมัยนั้น ชายอายุ20-60ปี ต้องไปเป็นไพร่ หากไม่อยากเป็นต้องจ่ายส่วย เช่น ดีบุกเดือนละ2ถาด มูลค้างคาว รังนกนางแอ่น เครื่องเทศ มีส่วยอีกชนิดคือ ส่วยบรรณาการที่ได้จากประเทศราษฏร์ คือส่วยที่เก็บจากเมืองขึ้น คือต้นไม้เงินต้นไม้ทอง โดยเราจะกำหนดว่ากี่ต้น แต่ละต้นหนักกี่ชั่ง คือ เอาทองเอาเงินมาหลอมเป็นต้นไม้ โดยส่งปีละครั้ง ถ้าไม่ส่งถือว่าประกาศเอกราช

ฤชา คือค่าธรรมเนียมที่รัฐเก็บจากประชาชน เช่น ทำโฉนด ฟ้องร้องการฟ้องร้องสมัยก่อนจะมีลักษณะดังนี้ นาย ก ฟ้องนาย ข นาย ก จ่ายฤชา ถ้านาย ก ชนะคดี ศาลจะสั่งปรับนาย ข แล้วมาแบ่งครึ่งกับนาย ก

Credit : http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=4017384e0850d975

//แต่ในหนังสือก็น่าจะมีไม่ใช่หรอครับ

kritthee99
12th March 2012, 17:51
GOOGLE มีไว้ทำอะไรไปหาคำตอบมา แล้ว จขกท ก็จะได้ในสิ่งที่ต้องการ :victory
ถ้า google หาได้ทุกเรื่อง ผมคงไม่มาตั้งกระทู้ถามคุณให้เสียเวลาหรอก

notlovegas
12th March 2012, 17:55
หนังสือคุณไม่มีเหรอครับเขาสรุปมาให้หมดอะละครับ:sweat

boomzaplus5
12th March 2012, 18:10
สมุดอ่ะ เวลาครูสอนน่ะ " จดมั่ง " :rtfm

kritthee99
12th March 2012, 18:24
สมุดอ่ะ เวลาครูสอนน่ะ " จดมั่ง " :rtfm
จดไว้ไหนไม่รู้ หาไม่เจอ 555
ถ้าไม่มีคนตอบไม่เป็นไร ถามครูได้พรุ่งนี้

Spermz
12th March 2012, 21:29
พุทธเจดีย์สมัยสุโขทัย
1. พระเจดีย์ทรงดอกบัวตูม
2. พระเจดีย์ทรงระฆังหรือดอกบัวคว่ำ
3. พระเจดีย์ทรงพระปรางค์
4. เจดีย์บุษบก หรือ เจดีย์วิมาน
5. เจดีย์จอมแห
6. เจดีย์ทรงปราสาท

แต่ถ้ารูปแบบเป้น 3 แบบครับคือ

เจดีย์ทรงโอคว่ำ หรือเจดีย์แบบสาญจี (ในสมัยแรกๆของสุโขทัย)
ลังกา แบบ สุโขทัย (ในช่วงที่นิกายเถรวาทเข้ามาในสมัยสุโขทัย เป็นสไตล์ตามวัฒนธรรมของพุทธแต่สุโขทัยก็ Modify ตามแบบฉบับสุโขทัย)
ลังกาแบบ อยุธยา (อันนี้แบบของอยุธยาครับ)

fournarak
12th March 2012, 21:43
ถามไปถามกันมา ทั้งคนตอบ ทั้งคน ถาม ก้อ มาม่ากันเองซะละ