PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครเล่น COD MW3 แล้วรู้สึกอยาก...

biobobzaa
12th March 2012, 18:38
ตามหัวข้อเลยจ้า มีใครเล่น COD MW3 (PC) แล้วรู้สึกอยาก... อยากจะอ๊วกบ้าง ส่วนตัวแล้วเป็นคนที่ไม่ถนัดเล่นเกมแนว FPS เลย เมื่อก่อนเคยเล่นเกม Crysis2 เล่นไปได้สักพัก ประมาณไม่เกิน10-20 นาที รู้สึกเวียนๆหัวอยากจะอ๊วกเลย สงสัยว่าสาวกคอเกมแนวFPSหรือยิงบุคคลที่1มีเทคนิคหรือเคล็ดลับอะไรไหมที่ทำให้เล่นเกมแนวนี้นานๆหน่อยอ่ะ(คำถามติงต๊องไปหน่อย - -///) เรื่องของเรื่องคือน้องชายที่บ้านเขาอยากเล่่นเราก็เลยโหลดมา ติดตั้งเสร็จดูน้องเล่นสักพัก ความรู้สึกแรกคือ โห!เกมไรอะเนี๊ย ภาพสวยเวอร์ อย่างก่ะดูหนังสงคราม แค่เริ่มต้นเนื้อเรื่องออกมาจากรถแล้วอาเฮียโยนแมกให้ก็โครดเท่แล้วอ่า >.<" มารู้ทีหลังว่าเป็นเกมยิงFPSยอดเยี่ยมแห่งปีที่แล้ว(น้องบอก) พอมาวันนี้คอมว่าง ก็เลยกะเรื่อมกระดึ๊บๆแอบลองเล่นดูมั่ง เพราะไม่ค่อยได้เล่นเกมแนวนี้สักเท่าไหร่ ลองเล่นดูคงไม่เสียหายอะไร ปรากฎว่า AI ในเกมมันเยอะไปไหม เดี๋ยวก็โดนยิงเลือดเต็มหน้าแดงไปหมด มองไรไม่ค่อยเห็น ยิงก็ไม่ค่อยจะโดน มีแต่โดนมันยิง - -/// ขว้างระเบิด(เห็นน้องเล่นมันกดลูกเลื่อนเมาส์กลางเลยเอามั่ง)ไป AI มันยังจะเก็บแล้วขว้างกับมาอีก โอยอะไรจะโหดปานนั้น พอเล่นไปได้สัก 10 หรือ 20 นาทีเนี๊ยแหละโดยประมาณรู้สึกเวียนๆหัว อยากจะอ๊วกเลยหยุดเล่น ยังคิดอยู่ว่าจะแอบๆเล่น BF3 ดีไหม มันจะเละเทะเหมือนกับ COD MW3 ไหมอ่ะ ใครเทพๆเกมพวกนี้มีเทคนิคอะไรก็สอนนู๋เล่นหน่อยนะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ปล.เล่นแต่เกมแนวPRG อย่าง Alice Madness Returns ไม่ค่อยได้เล่นแนว FPS

GAIA
12th March 2012, 18:53
ก็แค่เล่นบ่อยๆ(เรียกว่าเป็นชีวิตจิตใตดีกว่า) หากไม่ชินก็ปิดmotion Blur ดูเพื่อช่วยได้บ้าง

๛KID1412๛^__^
13th March 2012, 10:02
ไม่เป็นอะครับ สงสัยมันชินตั้งแต่ตอนเล่นสมัยเด็กมั้ง ที่มันมึนๆผมคิดว่าเป็นเพราะเอ็ฟเฟ็กเยอะมาทีเดียวหลายจุด Object ซ้อนกันเยอะจนตาลายประมาณนี้มั้งครับ

pza00007
13th March 2012, 10:12
สงสัยยังไม่ชินมั้งครับ ต้องเล่นบ่อยๆ เดี๋ยวก็ชิน ^ ^

haruhi002z
13th March 2012, 10:21
ผมไม่รู้สึกอะไรเลย เฉยๆๆๆ

hero23093060
13th March 2012, 10:24
เล่นบ่อยๆ เดียวมันจะชินเอง

RapG-unit
13th March 2012, 10:27
ผมเล่น SF ตั้งแต่ ป.6ครับ พอมา ม.1 ก็ Xshot ม.2-ม.3 เล่น PB COD 4-8 bf2 บลา ๆ จนกลายเป็นความชินครับ ลองเล่น Half life 2 ดูสิ มึนหัวกว่าเยอะ

SilentZ
13th March 2012, 10:41
ออกจะมันส์นะครับ ลองเล่นบ่อย ๆดูครับ แล้วจะติดใจ
ปล. ผมมีเพื่อนคนนึง เหมือนจขกท. เลย ไม่ชอบ FPS 55

MaTiN3z
13th March 2012, 11:17
555 ง่ายมากครับ ปรับภาพให้กากที่สุดเท่าที่จะทำได้
(อาจจะเพราะตอนภาพสวยๆ สายตาเราอาจรับรายละเอียดมากเกินไป....:o :o :o Joke เล่นๆนะครับ อย่าซีเรียส เล่นไปสักพักเดี๋ยวก็ชินเองเเหละครับ)

wriy9oN
13th March 2012, 11:21
ผมไม่นะ เเต่เพื่อนผมที่เล่นเกมออนไลน์ มันชอบบ่นเเบบคุณอ่ะ
โดยเฉพาะ MASSEFFECT3 ผมเล่นสบายๆ พอให้พวกมันเล่นมันบอก ไม่ใหวจะอ้วก

Deathbringer
13th March 2012, 11:25
เล่นเกมไป เดี๋ยวก็ชินจริงๆ ตอนผมเล่น cod4 ด่านเรือตอนแรกเลย ก็มึนจนปวดหัว แต่พยายามเล่นไปสักพักมันก็หายไปเอง

zeebaloon
13th March 2012, 11:25
เเล้วถ้าไปเล่น DEADSPACE ไม่มึนเเย่หรอเนี่ย
เกมมึนๆ มีตั้งเยอะมันเเล้วเเต่คนอะครับ

Punch10sg
13th March 2012, 11:26
ผมตรงข้างกับ จขทก แหะ เล่น RPG แล้วปวดหัว

markkingza11
13th March 2012, 14:06
Battlefield 3 ผมว่ามันไม่เวียนหัวนะ AI มีเยอะเป็นบางด่าน แต่มันส์เลยทีเดียวครับเล่นแบบออนไลน์ ผมแนะนำถ้าจะเล่นออนไลน์เล่น BF3 ถ้าจะเล่นเนื้อเรื่อง ดราม่า เข้มข้น ได้อรรถรสเกม FPS ก็ COD MW3 ล่ะครับ

แต่ผมก็เล่น BF3 อยู่เหมือนกันสนุกมากๆ

bestpopolo
13th March 2012, 14:09
ต้องชั่วโมงบินเยอะๆ ไม่มีอ้วก 55 5
ผมเล่นทุกวัน

biobobzaa
13th March 2012, 15:37
ส่วนตัวแล้วจะเล่นเกมแนวRPG แบบ Alice Madness Returns เกมเดินยิงๆอย่าง FPS ไม่ถนัดเลย น้องชายบอกว่าถ้าจะเล่นยิงๆให้ไปเล่น counter strike ก่อน(- -///)a ดูวิธีการแนะนำมัน!!! มันช่วยได้เหรอ? และก็เล่นเกมออนไลน์(แนวเก็บเลเวล)มากกว่า แต่น้องมันเล่นหมดไม่ว่าจะ SF CSO Xshot Pointblank AVA เกมยิงๆมันเล่นหมดเลย ปล.เกมในเครื่องส่วนมากจะเป็นเกมที่น้องเล่น ตัวข้าเจ้าเองเล่นอยู่ไม่กี่เกม - -///

:-3
13th March 2012, 15:48
ผมเล่น single ได้สัก 3-4 ด่านก็เมาหัวล่ะ พักแล้วมาเล่นใหม่

แต่เกมอื่นไม่เป็น เล่นทั้งวันยังได้ -"-

bararasza
13th March 2012, 15:59
เทคนิคมีครับ ผมเห็นคนส่วนใหญ่ที่ไม่ถนัดเกมไม่เคยเล่น เกม มุมมองนี้ จะขยับเมาส์ไปทั่วแมพเลย ซ้ายทีขวาที บ้างก็หมุนมันทั่วแมพ อย่าหมุน 360 องศา หมุนซ้ายไป180 แล้วกลับขวา 180 อย่างมาก 270องศา แต่ถ้ากลับมาอีกรอบเนี่ยก็ เวียนหัว เหมือนกับ เราไปยืนกางแขน แล้วหมุนรอบตัวเอง 2-3รอบก็มึนแล้ว กับ เราหันซ้าย180 หันกลับ 180 หันขวา180 ดูดิหมุนซ้ายขวาซ้ายขวา ซักกี่รอบจะมึน หรือหมุนกลับหลังหัน แล้วหมุนย้อนกลับมา ประมาณนี้
รวมทั้งการใช้ปุ่มเคลื่อนที่ ผสมผสานกันให้คล่อง เช่น ศัตรูอยู่ขวามือ ก็ใช้วิธีกด D เพื่อเดินเบี่ยงซ้าย เอาเป้าไปหาศัตรู เทคนิค ใน PB online(พอยท์แบงค์ )คนที่หัดเล่นแรกดูมันเล่นก็เวียนหัวเหมือนกัน แต่ เมื่อ รู้น้ำหนักเมาส์แล้ว การขยับจะนุ่มนวลขึ้น

สำหรับ BF3 แล้ว มันจะทำให้เวียนหัวได้มากกว่า COD MW3 เนื่องจาก ฝุ่น แสงสะท้อน เศษอิฐเศษปูนที่กระจาย ควันหนาตา กาฟฟิก ลูกเล่นแสงเยอะ

รวมถึง แมพ ตาม ในตึก ดูแคบ ทำให้การขัยบหันเมาส์ถี่ขึ้นศัตรูอยู่ใกล้ ยิ่งยาก ปืนถีบ

Enzio
13th March 2012, 16:00
เล่น FPS บ่อยๆเดีนวหายเองครับเกมแรกผมเคาเตอร์มั้งสมัยนั้น โห! ภาพสวยมาก ตอนนี้เกมอะไรเหลี่ยมๆ :o

bararasza
13th March 2012, 16:03
เล่น FPS บ่อยๆเดีนวหายเองครับเกมแรกผมเคาเตอร์มั้งสมัยนั้น โห! ภาพสวยมาก ตอนนี้เกมอะไรเหลี่ยมๆ :o

ไปหัดเล่นกับ คาวน์เตอร์ก่อนครับ ผมก็เริ่มจากเกมนี้

liberate01
13th March 2012, 16:04
ผมก็เป็นอะครับ จขกท แค่ภาค blackops ผมยังเล่นไม่จบเลยต้องยอมแพ้ด่านคอปเตอร์ พยายามเล่นให้ผ่านหลายครั้งแต่สุดท้ายก็น็อคครับต้องปิดเกมแล้วไปนอน 555+

gafiled1
13th March 2012, 16:19
ตั้งเเต่เกิดมาไม่เคยเวียนหัวเลยนะเล่น rpg fps ไม่เคยเลยเคยเเต่ปวดกาบาลกับเกม

chattipong
13th March 2012, 16:26
ไปหัดเล่นกับ คาวน์เตอร์ก่อนครับ ผมก็เริ่มจากเกมนี้
เเนะนำเลยครับ เกมส์นี้ ตำนานจิงๆ หัดกับเกมส์นี้ก่อนเลยครับ

gap
13th March 2012, 16:38
ลองให้ จขกท. ไปเล่น Half - Life ภาคแรกสิ ผมเล่นไม่ถึงครึ่งเลยแทบจะอ้วกใส่หน้าจอคอม :pardon

Crowszerro 3
13th March 2012, 16:42
นายบอกเล่นเกมCODMW3 อ้วกเนี่ยน่ะผมบอกไห้เลยแนวFPS มีอ้วกอย่2เกมจ.ข.ก.ท ไปลองซะน่ะ ส่วนตัวผมนี่นอกเหนือจาก2เกม นี้เล่นได้ทั้งวันไม่มีอ้วกหรอก

Half - Life 1-2 Farcry 2 2เกมนี้เล่นไป5 นาทีไม่อ้วกมาถีบผมได้เลยผมท้า 2เกมPCอ้วกแตกในกินเนตบุ้คเลยน่ะนี่2ตะกูลนี้ผมไม่ยุ่งอีกเลยเกมบ้าไรม่ะรุ้ทําออกมา360 เม้านี่หมุนโค-ตา-ระ ไว มึนมากใครอยากอ้วกลองเลย

opal160
13th March 2012, 16:43
ถ้าไม่ค่อยได้เล่น ก็น่าจะเป็นอยู่หรอก

hisawahiroki
13th March 2012, 19:15
HALF LIFE เป็นเกมเดียว ที่ผมไม่เล่น เล่นแปบเดียวอ้วกแตก ไม่รู้เป็นไร
นอกนั้นสบายๆเล่นทั้งวันยังได้

hisawahiroki
13th March 2012, 19:17
และแล้วก็ได้ข้อสรุป+คำแนะนำดีๆจากหลายต่อหลายคนว่า
1. ให้ไปฝึก/ลองเล่นเกม Counter Strike ภาคอะไรก็ได้ เขาแนะนำให้เล่นภาค Source เกือบใหม่ เพราะภาคใหม่สุดยังไม่สมบูรณ์ เขาว่ากันว่าคนที่เล่นเกม FPS เก่งๆส่วนมากจะเคยผ่านเกมนี้มาก่อน (จริงเหรอ?)
2. เกมใหญ่ๆพวก BF3 หรือเกมดังๆอย่าง COD MW3 ให้ไปที่ Option แล้วเอา Motion Blur ออก + ปรับความเร็วเมาส์ให้ช้าลง (ข้อนี้ลองแล้วรู้สึกดีขึ้น หันกระบอกปืนช้าลง+ยิงแม่นขึ้น อยากจะกรี๊ด ยิงโดนแล้วโว้ยยย ประมาณนั้น)
3. เกมบางเกมจะมีแสง+เงาไดนามิกต่างๆให้เอาออกให้หมด เพราะถ้าสมจริงวูบวาบเกินไปมันจะทำให้เราเวียนหัว (เขาบอกว่ามันแล้วแต่บางคนด้วย)
4. ข้อสุดท้าย อย่าพยายามยิงให้แม่นจนเกินไป ให้ยิงไม่ถูกเป้าบ้าง เพราะถ้ายิงปืนแม่นๆ ต่อไปจะหาแฟนยาก ปล.เผ่น...ละ

1.จริงครับ CS เป็นเกม FPS ยุคแรกๆของโลกที่นิยมมากๆ เลยละมั้ง ตอนเด็กๆ เข้าร้านเกมก็เล่นนี่แหละทุกคน ไม่ CS ก็ HALF LIFE

tanatorn
13th March 2012, 19:40
ไม่มีใครเดินได้ก่อนคลานเป็นหลอกครับ :girlhaha เล่นไปเรื่อยๆครับ หัดเลื่อนเป้าแล้วยิงให้มันตรงศัตรูเป็นพอ โยกซ้ายโยกขวาบ้าง เกมส์นี้เล่นระดับยากสุดผมเดินไม่เป็นเลยครับโดน 2 เม็ดตาย

เกมส์เดียวที่ผมเล่นแล้วจะอ้วกแตกคือ alan wake สายตาผมไม่เหมาะกับ engine เกมส์นี้เลย

animosity
13th March 2012, 19:51
อืม....วิธีแก้เวียนเวลาเล่นFPS อันนี้เป็นเทคนิคของผมนะ ไม่รับรองว่าแก้ได้หรอก แต่สำหรับผมมันเยี่ยม
นั่งให้ห่างจอคอมจากที่เล่นปกตินิดนึงเอาให้ตามองภาพรวมของจอเกมได้ แล้วก็อย่าไปจอเขม็งอยู่ที่จุดเดียวกวาดสายตาไปทั่วๆจอเกม
แล้วก็ปรับความเร็วเม้าท์ให้พอดีกับที่สายตารับได้ ไม่ใช่ปรับจนเร็วเกินหันทีฟรับๆๆมองไม่ทัน
ถ้ายังไม่หายก็ปิด Monitor Blur ไปเลย แล้วก็ปรับแสงเกมลงนิดหน่อยเพราะถ้าจ้าเกินไปก็ทำให้มึนได้ แบบเกม Syndicateน่ะ มีแต่แสงขนาดผมเล่นFPSชินๆแล้ว ยังมึนเลย

biobobzaa
13th March 2012, 20:07
1.จริงครับ CS เป็นเกม FPS ยุคแรกๆของโลกที่นิยมมากๆ เลยละมั้ง ตอนเด็กๆ เข้าร้านเกมก็เล่นนี่แหละทุกคน ไม่ CS ก็ HALF LIFE
และแล้วก็ได้ลองเกม Counter Strike ภาค Source ไปยืมแผ่นเขามา ให้เขาสอนเล่นด้วย(ที่บ้าน) เจ้าของแผ่นทำหน้างงๆ แล้วถามกลับว่าเดี๋ยวนี้หันมาเล่นเกมแนวนี้แล้วเหรอ? โหดนะเนี๊ยเรา!!! พอเขาพูดแบบนี้แล้วรู้สึก เอ่อ.....อืมมม..... (- -///)a ทำไมอ่ะก็ลองเล่นดูเจ๋ยๆ(เฉยๆ) ผู้หญิงก็เล่นเกมยิงๆได้นิ ไม่เห็นแปลกเลย - -/// เรปล่างว่าไง?

biobobzaa
14th March 2012, 00:27
และแล้วก็ได้ข้อสรุป+คำแนะนำดีๆจากหลายต่อหลายคนว่า
1. ให้ไปฝึก/ลองเล่นเกม Counter Strike ภาคอะไรก็ได้ เขาแนะนำให้เล่นภาค Source เกือบใหม่ เพราะภาคใหม่สุดยังไม่สมบูรณ์ เขาว่ากันว่าคนที่เล่นเกม FPS เก่งๆส่วนมากจะเคยผ่านเกมนี้มาก่อน (จริงเหรอ?)
2. เกมใหญ่ๆพวก BF3 หรือเกมดังๆอย่าง COD MW3 ให้ไปที่ Option แล้วเอา Motion Blur ออก + ปรับความเร็วเมาส์ให้ช้าลง (ข้อนี้ลองแล้วรู้สึกดีขึ้น หันกระบอกปืนช้าลง+ยิงแม่นขึ้น อยากจะกรี๊ด ยิงโดนแล้วโว้ยยย ประมาณนั้น)
3. เกมบางเกมจะมีแสง+เงาไดนามิกต่างๆให้เอาออกให้หมด เพราะถ้าสมจริงวูบวาบเกินไปมันจะทำให้เราเวียนหัว (เขาบอกว่ามันแล้วแต่บางคนด้วย)
4. ข้อสุดท้าย อย่าพยายามยิงให้แม่นจนเกินไป ให้ยิงไม่ถูกเป้าบ้าง เพราะถ้ายิงปืนแม่นๆ ต่อไปจะหาแฟนยาก ปล.เผ่น...ละ

Enzio
14th March 2012, 00:51
นายบอกเล่นเกมCODMW3 อ้วกเนี่ยน่ะผมบอกไห้เลยแนวFPS มีอ้วกอย่2เกมจ.ข.ก.ท ไปลองซะน่ะ ส่วนตัวผมนี่นอกเหนือจาก2เกม นี้เล่นได้ทั้งวันไม่มีอ้วกหรอก

Half - Life 1-2 Farcry 2 2เกมนี้เล่นไป5 นาทีไม่อ้วกมาถีบผมได้เลยผมท้า 2เกมPCอ้วกแตกในกินเนตบุ้คเลยน่ะนี่2ตะกูลนี้ผมไม่ยุ่งอีกเลยเกมบ้าไรม่ะรุ้ทําออกมา360 เม้านี่หมุนโค-ตา-ระ ไว มึนมากใครอยากอ้วกลองเลย
ผมไม่อ้วกอะถีบได้เปล่า ไม่อยู่ละ :o

Rotten_apple
14th March 2012, 02:27
ผมไม่เป็นกับพวกแนว FPSทั่วๆไปอย่าง BF3 MWseries Crysis หรือเกมอื่นอ่ะครับ แต่มีแค่เกมเดียวคือ Minecraft เท่านั้นที่ผมเล่นประมาณชั่วโมงกว่าๆแล้วทำให้ผมปวดหัวอยากจะนอนขึ้นมาเลย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร
จ.ข.ก.ท.ต้องหัดเล่นตั้งแต่ที่มันtutorialอ่ะครับ ถ้าจำไม่ผิดภาค2มั้ง แล้วก็ค่อยเล่นไปเรื่อยมันก็จะยากไปเรื่อยๆ แต่ถ้ามาเล่นภาค3เลย เนื้อเรื่องมันก็จะต่อจากภาคที่แล้วเลย มันจะทำให้ไม่รู้เรื่อง หรืออาจจะใช้ยิงหรือใช้อะไรไม่ค่อยเป็น

RapG-unit
14th March 2012, 02:39
ลองให้ จขกท. ไปเล่น Half - Life ภาคแรกสิ ผมเล่นไม่ถึงครึ่งเลยแทบจะอ้วกใส่หน้าจอคอม :pardon

ผมว่าทุกภาคแหละครับแรก ๆ อยากจะอ้วกหมด