PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยจัดสเปกให้ทีครับ งบ 25000-30000

jirapot
13th March 2012, 10:24
ช่วยหน่อยนะครับ พอดีเพื่อนผมอยากได้น่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากนะครับ

ขอแบบที่เปิดเกมส์ได้ลื่นทุกเกมส์นะครับ แล้วก็ทำงานกราฟฟิกนิดหน่อย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Khow
13th March 2012, 10:40
เปิดสุดทุกเกมนี่ GTX 590 ลำพังกา์ร์ดจอปาไป 20000 แล้ว
ผมว่าเอาแค่มันลื่นกับ high ได้งบเท่านี้เหลือๆครับ

ปล. อย่าใช้คำว่าปรับสุดเลยครับเพราะจอ 21.5 นิ้วจะกินการ์ดจอมากกว่าจอ 20 นิ้วเยอะเลยครับฟ้ากับเหวเลยทีเดียว
เพราะบางเกมที่จอ 21.5 นิ้วเปิด option ครบ AA ด้วย GTX 570 ยังไม่ไหวเลยครับ จริงๆอยากให้เลิกใช้คำนี้นะเพราะคำ่ว่าปรับสุดมันมีขนาดจอเข้ามาเกี่ยวด้วยจอเล็กก็กินสเปคน้อยจอใหญ่ก็กินเยอะ

sattawat1979
13th March 2012, 12:03
ผมขอถามเป็นความรู้นะครับ ก็สงสัยมานาน

ทำไมผมเล่นเกมส์ PC ด้วยสเป็ก X6 +5970 กับจอ 21.5'' ผมเล่น Crysis แล้วกระตุก พอมาลองเล่นจอใหญ่ๆแบบ LCDTV 42'' ก็ยิ่งกระตุกใหญ่เลยครับ

อันนี้พอเข้าใจได้ว่าจอใหญ่มันกินสเป็กมากขึ้น เกมส์อื่นๆก็เหมือนกันพอเล่นกับจอใหญ่มากขึ้น มันก็มีอาการกระตุกมากขึ้น

แต่สงสัยว่าทำไมผมเล่น XBOX360 กับ PS3 กับจอ 42'' แล้วมันไม่กระตุกซักเกมส์เลยอ่ะครับ ลื่นไหลมาก ภาพก็สวยด้วย

การ์ดจอของ Console พวกนี้มันรุ่นอะไรเหรอครับ ทำไมเล่นกับจอใหญ่แค่ไหนมันก็เล่นได้ ไม่มีปัญหา

แต่ทำไม 5970 ของผมแพงกว่า Console พวกนี้อีก แรงกว่า แต่ทำไมมันมีปัญหากับขนาดจอครับ :confused:

ทุกวันนี้ผมก็เลยเล่น Console กับจอใหญ่ซะมากกว่า ก็มันทั้งลื่นไหล และภาพสวย

อยากรู้จริงๆ ช่วยตอบที :yes

Plusz
13th March 2012, 12:35
AMD FX6100 3.3 6 CORE 4890
GIGABYTE 970A-D3 2990
WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 2640
G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) 1950
Scythe Strong 700W Plug-In 80Plus 2950
Z9 1900
GIGABYTE GTX570 SOC 1280MB D5 3 FAN 12500
Hyper 212+ 850
= 30670 . . . =w=

paripari
13th March 2012, 13:11
ผมขอถามเป็นความรู้นะครับ ก็สงสัยมานาน

ทำไมผมเล่นเกมส์ PC ด้วยสเป็ก X6 +5970 กับจอ 21.5'' ผมเล่น Crysis แล้วกระตุก พอมาลองเล่นจอใหญ่ๆแบบ LCDTV 42'' ก็ยิ่งกระตุกใหญ่เลยครับ

อันนี้พอเข้าใจได้ว่าจอใหญ่มันกินสเป็กมากขึ้น เกมส์อื่นๆก็เหมือนกันพอเล่นกับจอใหญ่มากขึ้น มันก็มีอาการกระตุกมากขึ้น

แต่สงสัยว่าทำไมผมเล่น XBOX360 กับ PS3 กับจอ 42'' แล้วมันไม่กระตุกซักเกมส์เลยอ่ะครับ ลื่นไหลมาก ภาพก็สวยด้วย

การ์ดจอของ Console พวกนี้มันรุ่นอะไรเหรอครับ ทำไมเล่นกับจอใหญ่แค่ไหนมันก็เล่นได้ ไม่มีปัญหา

แต่ทำไม 5970 ของผมแพงกว่า Console พวกนี้อีก แรงกว่า แต่ทำไมมันมีปัญหากับขนาดจอครับ :confused:

ทุกวันนี้ผมก็เลยเล่น Console กับจอใหญ่ซะมากกว่า ก็มันทั้งลื่นไหล และภาพสวย

อยากรู้จริงๆ ช่วยตอบที :yes

เครื่องคอนโซลภาพไม่ได้สวยกว่าเครื่อง PC นะครับ สเป็คของเครื่องคอนโซลก็ไม่ได้สูงไปกว่าคอมของแต่ละท่านสักแค่ไหนเลย
แต่ที่คอนโซลมันเล่นเกมทุกเกมได้โดยไม่มีปัญหาก็เพราะว่าคนที่ทำเกมคอนโซลจะทำการล็อคFPS , ล็อคสเป็คของแต่ละเกม
เอาไว้และก็กำหนดว่าในฉากหนึ่งๆจะต้องมีตัวละครไม่เกินกี่ตัวมันถึงจะไม่แล็กและหน่วง แต่ก็มีบ่อยไปที่ทำไม่ได้โดยเฉพาะเกม
ในตระกูล3ก๊กทั้งหลายแหล่เวลาลูกกระจ๊อกออกมาพร้อมๆกันที20ตัว มานนนนจาาาาโคตรรรรรรอืดดดเลยยยยยย 555+และก็
เกมตระกูล CoD นี่แหละตัวดีทั้งแสง เงา ควัน โมเดลต่างๆรวมๆกันแล้วก็มีหลายๆฉากและก็หลายๆภาคด้วยที่กระตุก ส่วน PC นี่
จะได้เปรียบเรื่องสเป็คมากกว่าเพราะเราอยากได้แรงขนาดไหนก็เพิ่มโน่นนนี่นั่นเอาเองได้เลย แต่เพราะความที่เป็น PC นี่เอง
คือจุดด้อยจุดใหญ่เลยเพราะนักพัฒนาเกมคิดว่าตอนเป็นเกมคอนโซลมันถูกบีบหรือจำกัดในเรื่องของสเป็คหรือกราฟฟิค
แต่พอพอร์ทมาลง PC พวกเขาก็จัดเต็มให้ทั้ง แสง สี เสียง ภาพอันโคตรสวยหรือระบบฟิสิกส์ที่มันอาจจะเกินความจำเป็นไปก็ได้
และสิ่งที่ต้องแลกมาด้วยภาพอันงดงามก็คือสเป็คคอมที่สุดโหด (ดูได้จาก Crisis ในภาคแรก ใครที่เล่นเกมนี้ได้คอมต้องเทพเท่านั้น
แต่ตอนนี้เหรอ ฮึๆๆไม่อยากจะพูดมาขนมมากๆ) แต่พวกนักพัฒนาเกมก็ไม่ได้ที่จะยัดสิ่งต่างๆเหล่านั้นโดยไม่สนใจผู้เล่นเพราะ
พวกผู้สร้างเกมก็ได้ยัด Option ไว้เพื่อปรับสเป็คให้ลดลงเพื่อให้เหมาะกับ PC ที่มีสเป็คน้อยๆไว้ให้ด้วย ส่วนที่บอกว่าเล่นเกม
แล้วแล็กหรือหน่วง ผมก็คงวิเคราะห์ไม่ได้หรอกครับว่าสาเหตุตรงๆเลยมันเป็นเพราะอะไร(ต่อให้การ์ดจอเทพแต่ CPU กากมันก็แค่นั้น)
คงจะต้องดูสาเหตุจากหลายๆส่วนนะครับ งั้นเค้าจะเอา GTX590 มา SLI กันทำไมนอกจากการปั่นคะแนจริงมั๊ย อิอิ

ปล.เรื่องที่มีคนเอา GTX590 มา SLI แล้วก็เปิด Crisis2 แบบปรับสุดทุกอย่างเพราะคิดว่ามันแรงที่สุดในโลกแล้ว ทดสอบโดยการ
ยิงปืนอัดกำแพงเพื่อทดสอบความแรงและระบบฟิสิกส์ แต่ผลที่ได้หน่ะเหรอ 555+ เฟรมเรตตกฮวบๆเลยเพราะเศษอิฐเศษปูนที่กระเด็น
ออกมาอยางสมจริงนั่นเอง เจ้าตัวถึงกับบ่นแบบหัวเสียเลยว่านี่ขนาด 590 SLI นะเฟ้ยกระตุกได้ไงฟ่ะ 555+ เล่นเอาฮากันทั้งยูทูป
และคำถามนึงที่หลายๆคนเข้าไปดู(รวมท้งผมด้วย)ถามกันก็คือ"น้องคิดได้ไงจ๊ะ"

ปล.2คนที่ทำเรื่องแบบนี้เป็นคนที่ผมรู้จักด้วย อยู่ใน JKG ด้วย และที่สำคัญเป็นผู้หญิงที่น่ารักมากๆด้วย 555+(ขอเผาหน่อยนะจ๊ะ^^)

Plusz
13th March 2012, 13:25
ท่าน Rens7 แน่เลย ! 5555

Khow
13th March 2012, 13:51
เครื่องคอนโซลภาพไม่ได้สวยกว่าเครื่อง PC นะครับ สเป็คของเครื่องคอนโซลก็ไม่ได้สูงไปกว่าคอมของแต่ละท่านสักแค่ไหนเลย
แต่ที่คอนโซลมันเล่นเกมทุกเกมได้โดยไม่มีปัญหาก็เพราะว่าคนที่ทำเกมคอนโซลจะทำการล็อคFPS , ล็อคสเป็คของแต่ละเกม
เอาไว้และก็กำหนดว่าในฉากหนึ่งๆจะต้องมีตัวละครไม่เกินกี่ตัวมันถึงจะไม่แล็กและหน่วง แต่ก็มีบ่อยไปที่ทำไม่ได้โดยเฉพาะเกม
ในตระกูล3ก๊กทั้งหลายแหล่เวลาลูกกระจ๊อกออกมาพร้อมๆกันที20ตัว มานนนนจาาาาโคตรรรรรรอืดดดเลยยยยยย 555+และก็
เกมตระกูล CoD นี่แหละตัวดีทั้งแสง เงา ควัน โมเดลต่างๆรวมๆกันแล้วก็มีหลายๆฉากและก็หลายๆภาคด้วยที่กระตุก ส่วน PC นี่
จะได้เปรียบเรื่องสเป็คมากกว่าเพราะเราอยากได้แรงขนาดไหนก็เพิ่มโน่นนนี่นั่นเอาเองได้เลย แต่เพราะความที่เป็น PC นี่เอง
คือจุดด้อยจุดใหญ่เลยเพราะนักพัฒนาเกมคิดว่าตอนเป็นเกมคอนโซลมันถูกบีบหรือจำกัดในเรื่องของสเป็คหรือกราฟฟิค
แต่พอพอร์ทมาลง PC พวกเขาก็จัดเต็มให้ทั้ง แสง สี เสียง ภาพอันโคตรสวยหรือระบบฟิสิกส์ที่มันอาจจะเกินความจำเป็นไปก็ได้
และสิ่งที่ต้องแลกมาด้วยภาพอันงดงามก็คือสเป็คคอมที่สุดโหด (ดูได้จาก Crisis ในภาคแรก ใครที่เล่นเกมนี้ได้คอมต้องเทพเท่านั้น
แต่ตอนนี้เหรอ ฮึๆๆไม่อยากจะพูดมาขนมมากๆ) แต่พวกนักพัฒนาเกมก็ไม่ได้ที่จะยัดสิ่งต่างๆเหล่านั้นโดยไม่สนใจผู้เล่นเพราะ
พวกผู้สร้างเกมก็ได้ยัด Option ไว้เพื่อปรับสเป็คให้ลดลงเพื่อให้เหมาะกับ PC ที่มีสเป็คน้อยๆไว้ให้ด้วย ส่วนที่บอกว่าเล่นเกม
แล้วแล็กหรือหน่วง ผมก็คงวิเคราะห์ไม่ได้หรอกครับว่าสาเหตุตรงๆเลยมันเป็นเพราะอะไร(ต่อให้การ์ดจอเทพแต่ CPU กากมันก็แค่นั้น)
คงจะต้องดูสาเหตุจากหลายๆส่วนนะครับ งั้นเค้าจะเอา GTX590 มา SLI กันทำไมนอกจากการปั่นคะแนจริงมั๊ย อิอิ

ปล.เรื่องที่มีคนเอา GTX590 มา SLI แล้วก็เปิด Crisis2 แบบปรับสุดทุกอย่างเพราะคิดว่ามันแรงที่สุดในโลกแล้ว ทดสอบโดยการ
ยิงปืนอัดกำแพงเพื่อทดสอบความแรงและระบบฟิสิกส์ แต่ผลที่ได้หน่ะเหรอ 555+ เฟรมเรตตกฮวบๆเลยเพราะเศษอิฐเศษปูนที่กระเด็น
ออกมาอยางสมจริงนั่นเอง เจ้าตัวถึงกับบ่นแบบหัวเสียเลยว่านี่ขนาด 590 SLI นะเฟ้ยกระตุกได้ไงฟ่ะ 555+ เล่นเอาฮากันทั้งยูทูป
และคำถามนึงที่หลายๆคนเข้าไปดู(รวมท้งผมด้วย)ถามกันก็คือ"น้องคิดได้ไงจ๊ะ"

ปล.2คนที่ทำเรื่องแบบนี้เป็นคนที่ผมรู้จักด้วย อยู่ใน JKG ด้วย และที่สำคัญเป็นผู้หญิงที่น่ารักมากๆด้วย 555+(ขอเผาหน่อยนะจ๊ะ^^)
CPU ก็สำคัญแต่การ์ดจอน่ะ 60% ของการเล่นเกมอยู่ตรงนี้
เจ้า BF3 ถ้าจอใหญ่ปรับแบบสุดๆ 570 ยังกระอักเลือด

ส่วนคอนโซลนั้นภาพจะเป็นการอัพสเกลครับมันถึงไ้ด้ลื่นแต่ภาพแตกถ้าจอใหญ่มากๆ
แต่ทุกคนลงความเห็นตรงกัน่าเกมในPC ภาพงามหยดครับ

sattawat1979
13th March 2012, 14:51
ตอนนี้ผมกำลังเล่นเกมส์ Vanquish ของ XBOX360 อยู่ หลังจากซื้อมาดองไว้หลายเดือน

ภาพมันสวยมากเลยครับ เกมส์เพลก็รวดเร็ว สไลด์ไปมา ยิงกันเร็วดีจริงๆ สนุกมากครับ แล้วยังมีกราฟฟิกแบบเบลอๆดูเท่ดี ฉากระเบิดตูมตามเยอะดี แต่เฟรมเรตไม่ร่วงเลย

ถ่ายจากจอผมเองครับ คอนเฟริมว่าเล่นจากจอ 42'' ด้วยสาย HDMI ภาพสวย ไม่มีแตก โทษทีกล้องถ่ายรูปไม่ค่อยดี :p

http://upic.me/i/76/dsc03345small.jpg (http://upic.me/show/33777068)

ใครยังไม่เคยเล่น ผมถือโอกาสแนะนำให้ลองเล่นดูครับ สนุกมาก ผมให้สนุกพอๆกับ gear of war 3 เลย มันส์พอๆกัน ถ้ามีเวลาอยากรีวิวเกมส์นี้จัง :giveheart

แต่เสียดายไม่ลง PC :dntknw

จริงๆแล้ว สำหรับผมว่ากราฟฟิกระดับนี้ผมก็พอใจแล้ว ต่อผ่านสาย HDMI ผมก็ว่าสวยใกล้เคียง PC เลยล่ะครับ :yes

และนี่เป็นเกมส์ที่ภาพสวยที่สุดใน XBOX360 ครับ Gear of War 3 นั่นเอง ภาค 2 ว่าสุดยอดแล้ว ภาคนี้สุดยอดยิ่งกว่า

ได้เห็นพลังของ XBOX360 จริงๆเลยครับ texture อัดมาแน่น เก็บทุกรายละเอียด ใกล้เคียง PC เลย และไม่มีเฟรมตกให้เห็นบ่อยนัก

http://upic.me/i/03/dsc03346small.jpg (http://upic.me/show/33779118)

ต้องเล่นกันให้ได้นะครับ มันยอดจริงๆ :cool:

Khow
13th March 2012, 17:30
ลองพวกจอ 50นิ้วขึ้นไปครับเพื่อนผมโดนมาแล้วจอ 42 นิ้วไม่เห็นผลหรอกครับ
ยิ่งจอใหญ่เท่าไหร่แต่ resolution น้อยๆจะยิ่งเห็นภาพแตกมากขึ้นเรื่อยๆ
ส่วน เฟรมเรตมันจะตกได้ไงในเมื่อล็อคมา 30 fps ทุกเกมแต่ PC จะเ่ล่นเนียนๆที่ 60 FPS
ความต่างราวๆจอที่ีมี motion plus กับไม่มีนั่นแหละครับแต่บนทีวีมันสร้างภาพซ้ำหลอกตาเฉยๆ
ไม่ใช่ render สดแบบ pc
GPU ของ xbox แรงราวๆ HD2900 ส่วนของ PS3 จะราวๆ 7900GTX ก็ประมาณการ์ดรุ่นกลางๆของ pc

alexsamui2
13th March 2012, 21:25
...................................................จุ๊กกรู๊(แปลว่าไรหว่า:confused:)

BF3 กันไหม ผมกลับมาแล้ว :)

paripari
14th March 2012, 02:25
ท่าน Rens7 แน่เลย ! 5555

...................................................จุ๊กกรู๊(แปลว่าไรหว่า:confused:)

jirapot
16th March 2012, 01:28
- - คือ สรุปว่าไอ้คอมที่ให้จัดก็ได้มาหนึ่ง ขอบคุณมากนะครับที่ให้ความหวัง ซึ้งจริงๆครับ (ไม่ได้ว่าไรนะครับ)

rukmakmind
16th March 2012, 08:34
CPU AMD FX 8150 8,190
M/B Asus M5A97-PRO 3,590
Ram Kington 8GB(4*2)BUS1600 1,790
VGA Asus 6950 8,950
HDD WD Blue 500GB 2,690
PSU corsair 750w 3,350
CASE 2,000
30,560
พอใช้ได้มั้ยครับชุดนี้