PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Harvest Moon Back to Nature : วอนผู้รู้ตอบที เกี่ยว กับ ตอไม้ หญ้า แล้วก็ไม่มีไรทำ

foreign
14th March 2012, 12:35
คือว่า
:ask 1.ตอไม้ที่อยู่ใน ฟาร์ม ผมอ่า ผมทำไงมันก็ไม่หายไป เอาขวาน อัพเกรด ขั้น แรก (สีแดง) ทุบ 6 ครั้งแล้วก็ไม่หายไปต้งทำยังไงหรอครับ
:ask 2.หญ้า ที่อยู่ในฟาร์ม ตัดทิ้งหมดแล้วก็ยังขึ้นมาใหม่ ทำไงให้หายอ่ะ
:ask 3. ตอนที่ว่างมาก ปลูกผักอย่างเดียวเลย อยากเลี้ยงม้าบ้างต้องทำยังไงหรอ
:ask 4. แล้วถ้าเลี้ยงม้า มันต้องมีแปลงขนสัตว์ใช่มะ แล้วหาได้จากที่ไหน

ปล. ผมพึ่งเล่น ตอนนี้อยู่กลางเดือน Summer แล้ว T^T

vestige123
14th March 2012, 12:45
ผมรู้บางอันนะครับ
1.ตอไม้มันต้องอัพขวานสูงๆครับถึงจะตัดได้
2.มันไม่มีวันหายครับขึ้นเรื่อยๆ นอกจากจะฤดูหนาวถึงจะหายหมด พอเปลี่ยนฤดูจึงจะขึ้นใหม่
3.ต้องไปรับม้า ครับ ที่ร้านขายวัวมั้งครับจำไม่ได้
4.ต้องไปซือ้แปลงขนสัตว์ครับจากรา้นที่ตี+อาวุธอะครับ
ผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยนะครับไม่ได้เล่นนานแล้วจำไม่ได้

foreign
14th March 2012, 21:11
ผมขอถามอีกนะครับ
- ทำยังไงจะรับม้าได้ แล้วต้องรับวันไน ยังไง
- ขวานทำยังไงจะอัพเกรดได้สูงๆ ผมต้องไปผ่าไม้ที่ไหนอ่าจะได้ฝึกขวานให้ 400%

ขอบคุณสำหรับผู้ตอบครับ

avenues1
14th March 2012, 21:31
ตอบอันแรก
1.ถ้าอัพมาแล้วขั้นนึง(ขั้นแรกอัพด้วยทองแดงอ่ะนะ)ก็สามารถตัดได้แล้ว คุณต้องง้างขวานให้สุดเป็นจำนวน 6 ครั้งครับ
2.หญ้ามันจะขึ้นตลอดครับ
3.ไปที่ร้านลุงบาเลย์อ่ะ ร้าขายวัวแกะ
4.ซื้อได้ที่ร้านช่างตีเหล็ก (เดินออกจากบ้านร้านแรกสุด)ราคา 800 บาท
ตอบอันใหม่
1.รับได้ทุกวัน วันที่อากาศปลอดโปร่งอ่ะ(ฝนไม่ตกไรงี้)
2.ต้องหาแร่มาอัพครับ(หาได้ในถ้ำ) ผ่าเล่นๆเปอร์เซนต์มันก็ขึ้นมั้ง(อันนี้ไม่แน่ใจ)
*ขวานยังไม่ต้องรีบอัพก็ได้ครับ เอาบัวรดน้ำกับจอบเยอะๆไว้ก่อน เพราะใช้บ่อย
**ส่วนม้านั้นไม่แน่ใจว่ามันให้รับในฤดูใบไม้ผลิปีแรกรึเปล่านะ (ถ้าใช่ก็แย่นะ -.-)
***เวลาเลี้ยงม้าอ่ะให้ขัดมัน คุยกับมันทุกวันนะ เวลาฝนตกหรือมีพายุก็ควรจะเอาสัตว์ทุกชนิดเข้าคอก(เดี๋ยวหัวใจมันลด) เพราะไม่อย่างนั้นถ้าปีที่ 2 หัวใจม้าไม่ถึง 8 ดวง มันจะเอาม้าคืน

foreign
14th March 2012, 21:47
T^T แบบนี้ผมก็อด ม้าอ่ะสิ T^T มันมีผลอะไรมากมั้ยอ่า สำคัญขนาดไหน แล้วจะหาซื้อได้มั้ย ถ้าพลาดโอกามาแล้ว T^T

avenues1
14th March 2012, 21:59
มีผลกับเปอร์เซนต์ความสมบูรณ์ของเกมส์อ่ะ (ลองกด Start แล้วมันจะมีเปอร์เซนต์อยู่อ่ะ) ที่จริงมันไม่สำคัญมากเท่าไหร่หรอกครับ แต่ถ้าเราทำได้ 100 % เราก็จะภูมิใจไง :)
ไม่สามารถหาซื้อได้ครับ ไม่มีม้าพลาดหลายโอกาสเหมือนกันนะ เช่น
1.การแข่งขันม้า(ได้ลงแข่งเมื่อม้าโต)ถ้าชนะก็จะได้รูปถ่ายเป็นที่ระลึก
2.เมื่อม้าโตสามารถขี่มันได้ สามารถเอาผลผลิตมาใส่กระเป๋าม้าได้ (เมื่อม้าโต สะดวกมาก)
น่าจะมีแค่นี้นะ ไม่แน่ใจ แต่แนะนำว่าเล่นใหม่ยังทันนะ -.- (ไม่มีม้าแล้วมันเหงานะ :sweat)

foreign
14th March 2012, 22:05
T^T เล่นใหม่ก็ได้ จะทำให้ดีกว่าเดิมมมมมม

avenues1
14th March 2012, 22:12
สู้ๆครับ เกมนี้ผมเล่นกี่ทีก็ไม่เบื่อ เอ่อ...แล้วก็นะถ้าได้ม้ามาก็ดูแลดีๆนะ เอาให้ได้ 8 ดวงก่อนปี 2 นะ
ที่ผมเตือนเพราะผมเคยเจอมาแล้ว ปล่อยม้าไปวันๆ พอปี 2 หัวใจม้ามันไม่ถึงตามที่กำหนด
มันก็เอาม้าผมคืนไป ต้องปลูกหญ้า 200 กว่าต้นอ่ะ(ต้นละ 500 -.-) กว่าจะได้มันคืนมา (พูดแล้วก็เศร้า :()

Patsuki
14th March 2012, 23:13
การได้ม้า ต้องไปที่ฟาร์มวัวช่วงกลางวันของฤดูใบไม้ผลิครับ
จะเจอคุณตากับหลานยืนจ้องลูกม้าทำท่าลำบากใจอยู่ พอเห็นเราเขาก็เลยจะฝากให้เราเอาไปเลี้ยงดูให้หน่อย

Mhingz
14th March 2012, 23:53
คือว่า
:ask 1.ตอไม้ที่อยู่ใน ฟาร์ม ผมอ่า ผมทำไงมันก็ไม่หายไป เอาขวาน อัพเกรด ขั้น แรก (สีแดง) ทุบ 6 ครั้งแล้วก็ไม่หายไปต้งทำยังไงหรอครับ
:ask 2.หญ้า ที่อยู่ในฟาร์ม ตัดทิ้งหมดแล้วก็ยังขึ้นมาใหม่ ทำไงให้หายอ่ะ
:ask 3. ตอนที่ว่างมาก ปลูกผักอย่างเดียวเลย อยากเลี้ยงม้าบ้างต้องทำยังไงหรอ
:ask 4. แล้วถ้าเลี้ยงม้า มันต้องมีแปลงขนสัตว์ใช่มะ แล้วหาได้จากที่ไหน

ปล. ผมพึ่งเล่น ตอนนี้อยู่กลางเดือน Summer แล้ว T^T

:answer 2. เรามี เทคนิคสำหรับข้อนี้ค่ะ ถ้าไม่อยากให้หญ้ามันขึ้น ให้ไปซื้อ ต้นหญ้า(ที่ปลูกให้วัวกิน) มาหว่านให้ทั่วพื้นดิน แค่นี้ก็ไม่มีหญ้ารก ๆ ขึ้นแล้วค่ะ

!HaNaMi!
15th March 2012, 09:37
การได้ม้า ต้องไปที่ฟาร์มวัวช่วงกลางวันของฤดูใบไม้ผลิครับ
จะเจอคุณตากับหลานยืนจ้องลูกม้าทำท่าลำบากใจอยู่ พอเห็นเราเขาก็เลยจะฝากให้เราเอาไปเลี้ยงดูให้หน่อย

ตรงนี้ระวังด้วยนะครับ เลือกข้อให้ถูกไม่งั้น อาจจะไม่ได้เลี้ยง

SleepWalker
15th March 2012, 12:41
ไม่ถาม พี่ gle(google) ล่ะ 55555+มีหมด

069897614PLUS
17th March 2012, 13:29
คือว่า

:answer 1. อัพเกรดขวานให้ได้สีเงินขึ้นไปครับ (แร่เงิน) แนะนำให้อัพเกรดเป็นขั้นสูงสุดทีเดียวเลยดีกว่า (แร่มิททริล) ตีทีเดียวแหลกเลย (ปล.ทุกครั้งที่ตีท่อนไม้ใหญ่แตก 1 ตอ จะได้ท่อนไป 6 ชิ้นทันที)
:answer 2. มันเป็นวัชพืชครับ ขึ้นมาเรื่อยๆ ไม่มีสิ้นสุด ยกเว้นฤดูหนาว
:answer 3. หมายถึงวิธีที่จะได้ม้าป่าวครับ ในฤดูแรก ให้เดินไปหน้าโยเดลฟาร์ม (ที่ขายวัว) จะมีเหตุการณ์ที่เราได้มา (ต้องตอบตกลงด้วย แล้วจะได้ัตั้งชื่อม้า พร้อมเลี้ยง)
:answer 4. รู้สึกว่าจะต้องเีลี้ยงสัตว์ใหญ่ก่อนนะ เช่นวัว แล้วทีร้านตีเหล้ก จะมีขาย ในราคา 800 G

saphira
17th March 2012, 22:05
คือว่า

ตอบข้อ 1 แนะนำใช้ขวาน ระดับ 2 ขึ่นไปครับและกดง้านจนสุดแล้วปล่อนเอาครับ

ตอบข้อ 2 แนะน้ำ ฟัดทิ้งให้หมดเแล่้ว ปลูกหญ้า เลียงสัตว์แทนครับ

ตอบข้อ 3 การรับม้านั้นทำได้แค่ ถดูใบไม้ผลิ ปีแรกเท่านั้นครับ หากตอบผิดข้อ ให้ทำ ตามข้อ 2 ครับ แล่วช่้วงเวล
ประมาฯ 10.00 AM-0.00PM ก็จะได้ม้า และเมือปี 2 มุกิจะไม่มาทวงม้าคืนครับ ถ้าเราได้ม้าจากมุกกิ หากความรักม้่าที่มีต่อเรา
ไม่ถึง 8 ดวง มุกิจะมาทวงม้าคืนครับ

ตอบข้อ 4 ไปซื้อ ที่ร้านอัพเกรดเครืองมือครับ

อยากรู้อะไรถามได้ครับ ว่างๆจะมาตอบ

ReLaTiVeSoLuTiON
21st March 2012, 15:18
คือว่า

ข้อ1 ตอไม้อัพเป็นทองแดงก็ได้แล้วแต่อาจติดปันหาฟัน 6 ที แล้วที่สำคัญต้องฟันให้ถึงตรงกลางไม้นะครับ ไม่งั้นมันไม่พังนะ ผมเคยโง่ฟันมานานแล้ว ต้องฟันให้โดนตรงกลางนะครับสำคัญ
ข้อ2 ถ้ารำคาญนะครับแนะนำ ปลูกหญ้าแทนเลยครับ หรือไปอัพเคียวระดับสูงแล้ว ซุบเปอไซย่า ฟันทีเดียวหายไปหมดเลย(ระวังผักเราด้วยหากใกล้เกินไปเคยหายทั้งแปลงเลยด้วยความโง่)
ข้อ3 ม้าไปรับได้แต่วันแรกเลยครับ ช่วง9.00-11.00 ประมานนี้ แล้วรีบไปขุดเหมืองหาถุงทองนะ ที่ได้อันละ 10g เอาแปรงเลี้ยงม้าได้เลยครับที่ร้านตีเหล็ก ราคา 800 g
ข้อ4 ก็เหมือนข้างบนที่ตอบไปแล้วซื้อได้เลยครับ หลัง 10.00 ร้านเปิด อ้ออีกอย่าง เราต้องมีช่สงว่างในกระเป๋าด้วยนะครับ ไม่งั้นซื้อไม่ได้

BomberHM
27th March 2012, 06:40
:answer เรื่องตอไม้
ขวานทองแดงก็สับได้แล้วครับ

กดชาร์จ(สี่เหลี่ยมค้างเพื่อง้างขวาน)ด้วยนะ แล้วสับหกครั้งติดต่อกันโดยไม่เดินหรือขยับไปไหน
ถ้าสับแล้วเดินหรือขยับก็ต้องสับใหม่แต่แรก หุหุ

nansobest
30th March 2012, 15:27
1. อัพเกรดขวานสูงๆนะค่ะ
2.ถึงจะถอนหมด มันก็ยังขึ้นเรื่อยๆนะค่ะ
3.ม้าได้จากฟาร์มโยเดลค่ะ วันดีคืนดี เดินไปจะพบเหตุการณ์ให้ตอบข้อแรกค่ะ เขาจะให้ม้ามาเลี้ยง
เสริม ถ้าเราเลี้ยงไม่ดี เขาจะมาเอาม้าคืนนะค่ะ เฉพาะฉะนั้น ดูแลดีๆนะ
4.ใช่ค่ะ ร้านตีเหล็กค่ะ ร้านเดียวกับที่เราไปอัพเครื่องมือต่างๆค่ะ