PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะเข้าโรงเรียนเตรียมทหารต้องเตรียม อะไรบ้างอะครับ

Msguzs
14th March 2012, 16:08
จะเข้าโรงเรียนเตรียมทหารต้องเตรียม อะไรบ้างอะครับ :help

คือผมไม่รู้อะไรเลยอะครับ ต้องติวหรือเปล่า เวลาสอบเขาวัดอะไรบ้าง

ตอนนี้ ผมอยู่ ม.3 เองครับ จะฝึกอะไรทันไหม :help

ผมไม่รู้อะไรเลยจริง ตอนนี้กังวลมาก :(

ขอผู้รู้ชี้แนะทีครับ ขอข้อมูลที่ละเอียดนะครับ ได้โปรด ขอบคุณล่วงหน้าครับ

==ToR==
14th March 2012, 16:10
เตรียมตัวครับ

ร่างกายเป็นหนึ่งสมองเป็นรอง

hopmbnzatou
14th March 2012, 16:11
เตรียมใจครับ

สู้ๆครับ

CaZuKa
14th March 2012, 16:11
เตรียมเส้นด้วยนะ

พี่เคยไปสอบติด นายร้อย ทหารอากาศ ติดรอบข้อสอบ/สภาพร่างกาย/มาตกข้อสอบเส้นสาย

Msguzs
14th March 2012, 16:19
เตรียมเส้นด้วยนะ

พี่เคยไปสอบติด นายร้อย ทหารอากาศ ติดรอบข้อสอบ/สภาพร่างกาย/มาตกข้อสอบเส้นสาย

กำ แบบนี้ก็น่ากลัวสิครับ = =

UkuleleAlone
14th March 2012, 16:21
เตรียมใจ...

H.S.
14th March 2012, 16:23
จะเข้าเตรียมทหาร ก็ต้องเตรียมทหารสิ อย่าคิดมาก :rofl

Hippogriff
14th March 2012, 16:24
เตรียมตัดผม

manshinoda
14th March 2012, 16:25
เตรียมชุดนักเรียน ถุงเท้า กางเกงใน ล่อเล่นน่า:dance

เตรียมหัว ไปสอบก็พอครับ แล้วเจอกันในสนามสอบ

siraiwich2539
14th March 2012, 16:27
สมัครยังครับ

รีบสมัครน่ะค้าจะสอบเเล้ว

1 เมษา ผมไปสอบจ่าอากาศมาเเละ

เหลือเตรียม นายเรือ ตำรวจ

ถ้าอยากเป็นก็ต้อง ดึกข้อ วัน ละ เยอะๆ อย่าน้อย 10 ครั้ง สิตอัพ 30 ครั้งอย่าต่ำจับเวลา วิ่ง 1 กิโลจับเวลา ว่ายน้ำ 100 เมตร

เตรียมตัวเตรียมใจด้วยครับ ต้องเรียน 7 ปี 3ปีเเรก เรียนเตรียม อีก 4 ปี เหล่า เเล้วเเต่เหล่าอะไร

MasterArt
14th March 2012, 16:34
จะเข้าเตรียมทหาร ก็ต้องเตรียมทหารสิ อย่าคิดมาก :rofl
แหมแย่งพูด = =

Msguzs
14th March 2012, 16:36
สมัครยังครับ

รีบสมัครน่ะค้าจะสอบเเล้ว

1 เมษา ผมไปสอบจ่าอากาศมาเเละ

เหลือเตรียม นายเรือ ตำรวจ

ถ้าอยากเป็นก็ต้อง ดึกข้อ วัน ละ เยอะๆ อย่าน้อย 10 ครั้ง สิตอัพ 30 ครั้งอย่าต่ำจับเวลา วิ่ง 1 กิโลจับเวลา ว่ายน้ำ 100 เมตร

เตรียมตัวเตรียมใจด้วยครับ ต้องเรียน 7 ปี 3ปีเเรก เรียนเตรียม อีก 4 ปี เหล่า เเล้วเเต่เหล่าอะไร

ผมว่ายนํ้าไม่เป็นอะครับ อีกอย่าง ผมยังไม่ขึ้น ม.3 เลยอะครับ = =เพิ่งจบ ม.2 เองอะครับ หรือว่าเขาสอบตอน ม.3เลบ

chaihuad
14th March 2012, 16:43
ผมก็อยากเป็นตอนนี้กำลังขึ้น ม.2 ซิตอัพวันละ 60 ยึดพื้น 20 ทำทุกวันไม่เว้น สมองผมตอนยังอ่อน ๆ ม.1 นี่นา เกรด ม.1 เทอม 1 ได้ 3.58 เทอม 2 ได้ 3.79
ดึงข้อผมจะเริ่มทำ ม.2 วิ่งผมทำไม่ทุกวัน นะ นาน ๆ ทีวิ่ง ว่ายน้ำไม่เป็น(หาที่เรียนอยู่) และอักอย่างพ่อผมเป็นทหารเรือ
คุณสมบัติแบบนี้น่าจะได้ไหมครับ

suragant
14th March 2012, 16:45
เตรียมปากกากับดินสอ ครับ(ตอนทำข้อสอบ)

หนุ่มหน้าหวาน
14th March 2012, 16:53
ผมก็อยากเป็นตอนนี้กำลังขึ้น ม.2 ซิตอัพวันละ 60 ยึดพื้น 20 ทำทุกวันไม่เว้น สมองผมตอนยังอ่อน ๆ ม.1 นี่นา เกรด ม.1 เทอม 1 ได้ 3.58 เทอม 2 ได้ 3.79
ดึงข้อผมจะเริ่มทำ ม.2 วิ่งผมทำไม่ทุกวัน นะ นาน ๆ ทีวิ่ง ว่ายน้ำไม่เป็น(หาที่เรียนอยู่) และอักอย่างพ่อผมเป็นทหารเรือ
คุณสมบัติแบบนี้น่าจะได้ไหมครับ

ถ้าพ่อคุณเป็นหทารผมว่าท่านน่าจะมีเส้นหน่อยหนะ ดูจากเกรดก็น่าจะผ่าน ดึงข้ออะไรไหวหมด แตต้องไปเรียนว่ายน้ำนะครับ ว่ายน้ำไม่เป็น ปรับตกอย่างเดียวนะครับ

ผมก็อยากสอบ เหมือน จขกท นะครับ ตอนนี้จะจบม.3 แล้ว เกรด 3.4-3.8 ตั้งแต่ ม.1-ม.3เทอม 1 ไม่รู้จะไปสู้เค้าได้ป่าว อยากไปสอบจัง เส้นผมก็ไม่มี ข้อก็ไม่เคยดึง วิดพื้นได้ เต็มที 10 555 แต่ว่ายน้ำพอถูๆ ไถๆ ไปได้ 555 แต่ผม กะว่า รอจบม.6 แล้วสอบเข้าชั้นประทวนแล้วเรียนต่อแล้วค่อยสอบเป็น สันยาบัด มันอาจนานแล้วยุ่งยาก แต่ก็ติดง่ายกว่า:yes:yes

chaihuad
14th March 2012, 16:56
^
^
^
^
ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ ลองไปดูใน youtube สิสอบนายเรือเป็น ด่าน ๆ ว่ายน้ำไม่เป้นลอยเกาะเชือกอยู่กลางสระ อาย แทนจริง ๆ

Msguzs
14th March 2012, 17:01
งั้นผมก็แย่เลยเกรดตอน ม.1 ผม ได้ 1.09 ม.2 ยังไม่รู้ผล แต่ไม่รอดแน่

ตื่นนอนผม วิ่ง แต่ไม่นับจำนวน วิ่งจนกว่าจะเหนื่อย
แล้วก็วิดพื้น 20 ครั้ง ซิดอัพ 20 ทำทั้งหมดทุกวัน

เอ้ย ผมมีโรคประจำตัวด้วย โรคภูมิแพ้ มีผลไหมครับ T T

เวรกำฝันสลายแน่ๆเลย T T

animosity
14th March 2012, 17:02
เตรียมกายและใจ และสุดท้ายเตรียมหนังสือ18+ ไปดูแก้เหงาฮ่าๆ

exion1
14th March 2012, 17:08
เกรดไม่เห็นเกี่ยว ไอ้พวกเกรด 4-3 เห็นตกกันเยอะแยะ สอบได้ส่วนมากเกรด 2 อ่านหนังสือเยอะๆ 1 เดือนก่อน สอบไม่ทันหรอกเค้าอ่านเป็น ปี

พวกเส้นสายรับประกันได้เลยว่าไม่มีแน่นอน :yes

พวกเกรด 4 แต่ไม่อ่านหนังสือ ไม่ติดแน่นอน

chaihuad
14th March 2012, 17:09
งั้นผมก็แย่เลยเกรดตอน ม.1 ผม ได้ 1.09 ม.2 ยังไม่รู้ผล แต่ไม่รอดแน่

ตื่นนอนผม วิ่ง แต่ไม่นับจำนวน วิ่งจนกว่าจะเหนื่อย
แล้วก็วิดพื้น 20 ครั้ง ซิดอัพ 20 ทำทั้งหมดทุกวัน

เอ้ย ผมมีโรคประจำตัวด้วย โรคภูมิแพ้ มีผลไหมครับ T T

เวรกำฝันสลายแน่ๆเลย T T ไม่หรอกครับ ม.1 เทอม 2 ผมทำแบบขี้เกียจ มาก ได้ 3.79 แต่เทอม 1 ได้ 3.58 แบบตั้งใจสุด ๆ ผมอยู่ในดินแดนของทหารเรืออะครับ ความฝันผมเลย ต้องทำให้ถึงที่สุด สู้ ๆ

exion1
14th March 2012, 17:11
อยากรู้อะไรเข้า http://www.afaps.ac.th/forum/index.php ได้เลยนะครับยินดีช่วยเหลือเสมอ ^^

มีอะไรสงสัย m คุยก็ได้นะครับ mapa_slur@hotmail.co.th

ขอบคุณมากครับ
ทางที่ดีดันพื้นจาก 20 ก็เปลี่ยนเป็็น 30-40ได้แล้วนะครับ ^^

Msguzs
14th March 2012, 17:19
อยากรู้อะไรเข้า http://www.afaps.ac.th/forum/index.php ได้เลยนะครับยินดีช่วยเหลือเสมอ ^^

มีอะไรสงสัย m คุยก็ได้นะครับ mapa_slur@hotmail.co.th

ขอบคุณมากครับ

ทางที่ดีดันพื้นจาก 20 ก็เปลี่ยนเป็็น 30-40ได้แล้วนะครับ

ครับจะลองดูขอบคุณมากครับ

exion1
14th March 2012, 17:31
เออนี่ขอ mail นายหน่อยสิ Msguzs

Msguzs
14th March 2012, 17:39
msguzs@hotmail.com ครับ

หนุ่มหน้าหวาน
14th March 2012, 17:43

เวรกำฝันสลายแน่ๆเลย T T

โรคภูมิแพ้ไม่เป้นไร ครับถ้าคุณเคยอ่าน เกี่ยวกับพวกคนที่ จบมาแล้วคิด 4 เหล่าจะมีคนที่เรียนไม่เก่งแต่ติดด้วยไม่รู้ชื่ออะไร เค้าเก่งมากเลย ผมเคยอ่านผ่านๆ มาเกรดไม่ถึงไม่ต้องกังวน ถ้าอ่านหนังสือ + พร้อมก็มีสิทธิ์เท่ากัน เกรดเค้าได้ 1 กว่าๆเอง

Msguzs
14th March 2012, 18:00
แล้วที่ สอบที่สุราษฎร์ธานี มีบ้างไหมอะครับ

แล้วถ้าไม่ติวนี้จะมีโอกาศไหมครับ คือผมไม่มีเงินไปติวอะครับ :(

eswc2011
14th March 2012, 20:34
เตรียมตัว เตรียมใจ เตรียมความรู้ เครียมสายตา เตรียมข้อมูล เตรียมการยอมรับความจริง เตรียมความอดทน เท่านี้ครับ ปีหน้าผมก็จะไปสมัครครับหาที่เรียนเตรียมตอนเปิดเทอมอยู่ 555'

exion1
14th March 2012, 20:36
แล้วที่ สอบที่สุราษฎร์ธานี มีบ้างไหมอะครับ

แล้วถ้าไม่ติวนี้จะมีโอกาศไหมครับ คือผมไม่มีเงินไปติวอะครับ :(
ไปติวก็ไม่ได้รับประกันว่าจะสอบได้แน่นอนครับ เปอร์เซ็นสอบติดส่วนใหญ่คือ อ่านหนังสือเอง รองลงมาคือติว ไปติว 20 กว่าวันจะสู้อ่านหนังสือเป็นปีได้ไงครับ

สิ่งที่พยากรณ์ได้ง่ายที่สุดคือ คนขี้เกียจ จะเป็นคนโง่ สอบอะไรไม่ติด
สิ่งที่พยากรณ์ยากขึ้นมาหน่อยคือ คนเดี๋ยวขยัน เดี๋ยวขี้เกียจ จะเป็นคนฉลาดหรือไม่เอาถ่าน สอบติดหรือไม่ติดเดายากหน่อย
สิ่งที่พยากรณ์ไม่ได้เลยคือ คนขยัน เพราะเขาสามารถเลือกที่จะเป็นสิ่งใดๆก็ได้ คนพวกนี้สอบอะไรก็ติดไปหมด

exion1
14th March 2012, 20:38
โรคภูมิแพ้ไม่เป้นไร ครับถ้าคุณเคยอ่าน เกี่ยวกับพวกคนที่ จบมาแล้วคิด 4 เหล่าจะมีคนที่เรียนไม่เก่งแต่ติดด้วยไม่รู้ชื่ออะไร เค้าเก่งมากเลย ผมเคยอ่านผ่านๆ มาเกรดไม่ถึงไม่ต้องกังวน ถ้าอ่านหนังสือ + พร้อมก็มีสิทธิ์เท่ากัน เกรดเค้าได้ 1 กว่าๆเอง
เคยเห็นพี่คนนึงโดนไล่ออกม. 5 ติดทั้ง 4 เหล่าแต่เลือก ตร. เก่งมากเลยคนนี้ เกรด 0.6 เอง

007: BloodStone
14th March 2012, 20:40
เตรียมใจ สมอง ร่างกาย (เอาให้ฟิตๆ)

kingmon1
14th March 2012, 21:23
1.เตรียมสมองข้อสอบยากมาก ข้อนี้สำคัญเนื่องจากถ้าทำคะแนนสูงคุณจะไม่โดนเด็กเส้นดันตก เอาให้ได้ สัก 1-30 ถ้าคะแนนปลายๆแถวเด็กเส้นเอาไปแดกคับน้อง
2.เตรียมร่างกาย ต้องฟิตคับ
พี่ชายของผมนะ ตอนแรกมันติดเกมส์มาก แล้วมันก็เจอบล็อกอะไรไม่รู้เกี่ยวกับทหารมันเลยตั่งใจเรียน มันติวเข้ม1ปี ติดเตรียมทหารเหล่าทหารอากาศที่ต้นๆ ตอนนี้มันจบ ร.ร.นายเรืออากาศแล้ว

exion1
14th March 2012, 21:31
พวกเส้นใน ข้อสอบเขียนไม่มีแน่นอนเพราะเข้มงวดมาก แต่พละน่ะมีแน่

hackedsugus
14th March 2012, 21:39
จะเรียนเก่งโคตรๆ แต่ร่างกายไม่ไหว ก็อดไปนะครับ ร่างกายมาก่อน

Aliensh
14th March 2012, 22:09
ผมก็มีความรู้ทางด้านนี้อยู่ (ก็เรียนโรงเรียนเเนวนี้อยู่) ก็มีสอบวิชาสามัญครับ (พวกวิทย์คณิตเเนวนี้) ก็สอบร่างกายมี ดึงข้อ ว่ายน้ำ ดันพื้น ลุกนั่ง วิ่ง (เท่าที่จำได้นะ)
รู้สึกว่าจะสอบช่วงเดือนเมษานี้นะ (ถ้ามีเส้นจะดีมากเพราะเส้นเยอะ)

darkperson50
15th March 2012, 01:16
เตรียมความรู้ไปสอบครับ เพื่อนผมอยากเข้า ปิดเทอมเลยไปติวซัมเมอร์จนเก่งเลย
แล้วก็ฝึกร่างกายด้วยครับ วิ่ง ว่ายน้ำ ดันพื้น ดึงข้อ ต้องผ่านเกณฑ์
อ้อ อีกอย่างเหมือนจะึฝึกไหวพริบด้วย ตอนสอบสัมภาษณ์ ตอนเรียนปีแรกๆก็เหมือนทหารเกณฑ์อ่ะ ฝึกโหด + เรียน เขาว่างั้น
อันนี้เพื่อนเล่าให้ฟัง อิอิ

jakajanwax
15th March 2012, 02:34
จบออกมาก็มารับใช้ชาติ อย่าโกงกินบ้านเมืองเป็นพอ

arizona_
15th March 2012, 02:41
เอาความรู้ที่หนึ่งเลยสอบข้อเขียนผ่านก็สบายสอบภาคสนามไม่ต้องใช้ไรมากหรอกมันไม่โหดเหมือนเข้านักเรียนนายสิบหรอกของนายมันอายุ18+ของเรายังเด็กไม่ยากหรอกภาคสนามเอาความรู้ก่อน

Yu_Mu_rA
15th March 2012, 03:03
ไม่ใช่ว่าขู่นะ แต่มีเพื่อนที่มีประสบการณ์เเบบนี้มาเเล้ว
1. น้องต้องถามตัวเองว่ารักนายร้อยจริงๆ หรือ ผู้ใหญ่บังคับไป ถ้าเป็นเหตุผลข้อหลังให้ดูว่าเรียนไหวไหม ถ้าไม่ไหว ขอให้ผ่านตรงนี้ไปเลย
2. หลายต่อหลายคน ก็สมหวังที่ได้เรียน อีกหลายคนก็ต้องอยากออกเพราะเรียนไม่ไหว (โดยเฉพาะ ปี 1 ระวังให้ดี) อย่างที่ได้ยินมา " คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า "
3. การเตรียมตัวอย่าฝืนมากจนเกินไป เอาตามความจำกัดของตัวเอง เเต่อาจจะมากกว่าคนอื่นซักนิดหน่อย
4. ถ้าน้อง อยู่ ม.3 น่าจะสอบได้ อิก 2-3 ครั้งเชียว ละ ก็ไม่ต้องไปกังวล รอบเเรกคิดเเค่ว่าลองข้อสอบ
5. ปล.ขอให้น้องโชคดีครับ ^_^

exion1
15th March 2012, 07:06
ไม่ใช่ว่าขู่นะ แต่มีเพื่อนที่มีประสบการณ์เเบบนี้มาเเล้ว
1. น้องต้องถามตัวเองว่ารักนายร้อยจริงๆ หรือ ผู้ใหญ่บังคับไป ถ้าเป็นเหตุผลข้อหลังให้ดูว่าเรียนไหวไหม ถ้าไม่ไหว ขอให้ผ่านตรงนี้ไปเลย
2. หลายต่อหลายคน ก็สมหวังที่ได้เรียน อีกหลายคนก็ต้องอยากออกเพราะเรียนไม่ไหว (โดยเฉพาะ ปี 1 ระวังให้ดี) อย่างที่ได้ยินมา " คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า "
3. การเตรียมตัวอย่าฝืนมากจนเกินไป เอาตามความจำกัดของตัวเอง เเต่อาจจะมากกว่าคนอื่นซักนิดหน่อย
4. ถ้าน้อง อยู่ ม.3 น่าจะสอบได้ อิก 2-3 ครั้งเชียว ละ ก็ไม่ต้องไปกังวล รอบเเรกคิดเเค่ว่าลองข้อสอบ
5. ปล.ขอให้น้องโชคดีครับ ^_^
ตามนี้เลยครับ ^^ เข้าไปยากแล้วอยู่ต่อ ยากกว่า ปีนึงลาออกกว่า 20 คน คนเก่งไปเตรียมอุดม คนอดทนไปเตรียมทหาร

คนเก่งวิชาการ ตกพละ คนเก่งพละตกวิชาการ พละวิ่ง ว่ายน้ำ สองอย่างห้ามตกเด็ดขาด นอกนั้นตกมั่งนิดหน่อยไม่เป็นไร(อย่างดึงข้อคนตกกันเยอะ)

จะบอกว่ามีเส้น+อุดเงิน ยาก เกรงว่าจะถูกหลอกเสียกระมัง เพราะขั้นตอนมันเยอะ กรรมการมีหลายคณะ
รอบวิชาการ รอบสองสอบพละ รอบสามมีการทดสอบทางจิต รอบสี่ ตรวจสุขภาพ ตาบอดสีหรือเปล่า
ฟันไม่สบกันเขาตัดทิ้ง ปัญหาเยอะแยะ ส่วนใหญ่จะมีคุณสมบัติไม่ครบ

เส้นเดี๋ยวนี้ยากเพราะคนเซ็นคนสุดท้ายคือ เสนาธิการของแต่ละเหล่าทัพ เช่น เสนาธิการทหารบก ทหารเรือ ทหารอากาศ ไม่ไช่พวกเสธ.กองร้อย กองพัน กรม นะพวกนี้ช่วยไม่ได้หรอก :)

Aliensh
15th March 2012, 09:45
เอาความรู้ที่หนึ่งเลยสอบข้อเขียนผ่านก็สบายสอบภาคสนามไม่ต้องใช้ไรมากหรอกมันไม่โหดเหมือนเข้านักเรียนนายสิบหรอกของนายมันอายุ18+ของเรายังเด็กไม่ยากหรอกภาคสนามเอาความรู้ก่อน

คุณคิดผิดเเล้วครับ เพราะคนที่สั่งซ่อมคุณไม่ใช่นายทหารที่สอนคุณเเต่... เป็นรุ่นพี่ต่างหากครับ (พูดตรงๆเหนื่อยกว่าทหารเกณฑ์อีก) ก็ขอให้น้องสอบได้นะครับ ^ ^

napasBSFC
15th March 2012, 13:02
เตรียมทหารครับ.. :D

communism
15th March 2012, 14:58
แนวข้อสอบ ของ นตท.ก็ประมาณ ม.4 - ป.ตรี ความรู้ในระดับ นี้อะครับ ถึงจะสอบได้ อ่านเยอะๆ ว่างๆก็ไปเรียนพิเศษ แล้วก็หาคนคุมประกัน คือ ถ้าเราติดเราต้องหา นายทหารมีเป็นคนจ่ายค่า เลี้ยงดูก่อน(สังกัด)

exion1
15th March 2012, 15:22
แนวข้อสอบ ของ นตท.ก็ประมาณ ม.4 - ป.ตรี ความรู้ในระดับ นี้อะครับ ถึงจะสอบได้ อ่านเยอะๆ ว่างๆก็ไปเรียนพิเศษ แล้วก็หาคนคุมประกัน คือ ถ้าเราติดเราต้องหา นายทหารมีเป็นคนจ่ายค่า เลี้ยงดูก่อน(สังกัด)
ข้อสอบ ม.1-ม.3 ทั้งนั้นครับ อาจมีม. 4 แซมมานิดหน่อย(จะอยู่ในนายเรืออากาศ)ถ้า ม.4-ป.ตรีใครมันจะสอบได้ล่ะ

เป็นคนยืนยันว่าเราจะไม่ลาออก ถ้าเราลาออกก็ต้องเสียตังครับ.
เดือนแรกไม่เสียเพราะยังเรียกตัวสำรองทันอยู่

tumbamboo555
15th March 2012, 15:31
เตรียมพร้อมทุกๆอย่างครับ

hades051
15th March 2012, 15:52
เตรียมตัวครับ

ร่างกายเป็นหนึ่งสมองเป็นรอง

ผิดแล้วคับ ความรู้ต้องมาก่อนคับ เพราะเค้าสอบวิชาการแล้วค่อยคัดร่างกาย แล้วอีกอย่างคับคะแนนสอบวิชาการมันจะมากกว่าสอบพละอยู่นะคับ

yumi1234
15th March 2012, 15:58
เตรียมยาดม ครับ เผื่อสอบไม่ผ่านแล้วเป็นลม