PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาถรรพ์ ป่าแก่งกระจาน สู่โศกนาฏกรรม เฮลิคอปเตอร์-แบล็กฮอว์กตก !!

Mid-NighAngel
25th July 2011, 20:55
อาถรรพ์ ป่าแก่งกระจาน สู่โศกนาฏกรรม
เฮลิคอปเตอร์-แบล็กฮอว์กตก

เรื่องลึกลับ อาถรรพ์ ที่เกี่ยวข้องกับการสูญเสียชีวิตทหารกล้า พล.ต.ตะวัน เรืองศรี และ ช่างภาพช่อง 5 รวม 14 ชีวิต จาก โศกนาฏกรรม เฮลิคอปเตอร์-แบล็กฮอว์กตก

ภายหลังเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน หลังจากส่วนหัวเครื่องเฮลิคอปเตอร์ รุ่น ยูเอช-1 เอช (ฮิ้วอี้) ตกในเขตอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน จ.เพชรบุรี ขณะบินเข้าไปรับเจ้าหน้าที่ชุดลาดตระเวนที่ยังตกค้างอยู่ในป่า หลังจากเข้าไปปฏิบัติภารกิจกวาดล้างชนกลุ่มน้อยที่เข้ามาทำลายต้นไม้แล้วมี ผู้เสียชีวิตถึง 5 คน ล่าสุดเฮลิคอปเตอร์แบบแบล็กฮอว์ก ที่เข้าไปช่วยเหลือก็มาตกซ้ำอีกรอบ เกิดอะไรขึ้นหลังโศกนาฏกรรมในการสูญเสียบุุคลากรชั้นยอดของประเทศไทย ไทยรัฐออนไลน์รวบเหตุการณ์ที่ว่ากันว่าเป็นอาถรรพ์ของที่แห่งนี้...???

อาถรรพ์แรก - ตามหาศีรษะไม่พบเฮลิคอปเตอร์บินขึ้นไม่ได้

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o1/420/252.jpg

อาถรรพ์นี้ถูกกล่าวขานกันมากมาย โดยเกิดขึ้นเมื่อวันที่ 19 ก.ค. ซึ่งเป็นวันที่ 4 หลังจากทหารหน่วย ฉก.ทัพพระยาเสือ กองพล ร.9 เข้าไปลำเลียงศพทหารทั้ง 5 นาย ออกมาจากเขตอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน จ.เพชรบุรี มีรายงานว่า สภาพที่ความสูญเสียที่เห็นนั้น พบซากเฮลิคอปเตอร์สภาพส่วนหัวชนเสียบคาผนังหิน ต่ำจากยอดเขาเพียง 10 เมตรเท่านั้น นอกจากนี้ยังมีร่องรอยการเผาไหม้ในรัศมี 10 เมตร ด้วยการปะทะอย่างแรงทำให้เกิดการระเบิดและมีเพลิงลุกไหม้อีกด้วย

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o2/420/252.jpg

ด้านสภาพของลูกเรือที่โดยสารมาทั้งหมด 5 นายถูกเผาไหม้ดำเป็นตอตะโก หนึ่งใน 5 ศพนั้นคาดว่ายังไม่เสียชีวิตทันที ส่วนอีก 4 ศพ ร่างติดคาซากเครื่อง บางศพเหลือเพียงกระดูกเท่านั้น และยังมีอยู่ 1 ศพที่ไม่สามารถหาศีรษะพบ

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o3/420/252.jpg

นายชัยวัฒน์ ลิ้มลิขิตอักษร หัวหน้าอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน เผยเรื่องลี้ลับก่อนขึ้น ฮ.ว่า ได้เกิดเหตุการณ์ประหลาดขึ้นกับตัวเองและคณะผู้สื่อข่าวในระหว่างที่เฝ้ารอ ให้อากาศเปิดอยู่ในป่า ใกล้จุดเกิดเหตุ เนื่องจากตนมีลางสังหรณ์ ที่เป็นเรื่องของความเชื่อของคนที่อยู่กับป่ามาตลอด

"ขณะที่ผมเข้า ไปในที่เกิดเหตุครั้งแรก เห็นศพศพหนึ่งไม่มีศีรษะ อาจจะเป็นเรื่องทางไสยศาสตร์ ที่หากค้นหาชิ้นส่วนของศพไม่ครบ ก็จะทำให้ไม่สามารถนำศพออกมาได้ทั้งหมด ด้วยการเกิดอุปสรรคต่างๆ เช่น การนำ ฮ.เข้าพื้นที่ ดังนั้นผมจึงวิทยุสั่งให้ค้นหาให้เจอในที่สุด เมื่อเจ้าหน้าที่สามารถหาพบก็เกิดเรื่องประหลาด โดยเมื่อตอนที่ยังไม่สามารถค้นหาศีรษะ ส่วนที่หาไปเจอได้เกิดฝนตกตรงจุดเกิดเหตุ และอากาศปิดมาตลอด แต่พอเจ้าหน้าที่วิทยุมาบอกกับตนว่าพบศีรษะแล้ว สภาพอากาศก็เปลี่ยนแปลงดีขึ้นทันที เรื่องนี้ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ และน่าจะเป็นนิมิตรหมายที่ดี ที่จะทำให้การปฏิบัติในครั้งนี้ประสบความสำเร็จได้"

อาถรรพ์ - ปักธูปไม่ลง

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o11/420/252.jpg

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o10/420/252.jpg

เรื่องนี้เกิดขึ้นขณะ พ.ต.ประพันธ์ เจียมสูงเนิน นักบินที่ 1 ประจำเครื่องแบล็กฮอว์ก พร้อมทหารจากกองร้อยลาดตระเวนระยะไกลที่ 9 กองพลทหารราบที่ 9 ได้จุดธูปไหว้เจ้าที่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์และดวงวิญญาณของผู้เสียชีวิต ให้ดลบันดาลการปฏิบัติภารกิจนำศพ 5 ทหารออกมาจากฐานต้นน้ำเพชร สำเร็จลุล่วงด้วยดี แต่ทั้งหมดไม่สามารถปักธูปลงบนพื้นดินได้ ต้องเปลี่ยนอยู่หลายจุด จึงจะสามารถปักธูปได้ก็เป็นอีกเรื่องที่ถูกพูดถึง

อาถรรพ์ - พูดเป็นลาง

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o9/420/252.jpg

"ผมจะเดินทางไปด้วยตัวเอง เพื่อนำน้องๆ ผู้ประสบเหตุทั้ง 5 คน กลับมาให้ได้ภายในวันนี้" คือคำพูดของ พล.ต.ตะวัน เรืองศรี ผบ.พล.ร.9 ผู้นำทีมขึ้นแบล็กฮอว์ก และที่น่าแปลกอีกก็คือ พล.ต.ตะวัน นับเป็น ผบ.พล ร.9 คนที่ 2 ที่ประสบอุบัติเหตุ ฮ.ตก เพราะก่อนหน้านั้นเมื่อวันที่ 25 ก.พ. 43 พล.ต.สัญชัย รัชตะวรรณ ประสบอุบัติเหตุ ฮ.ตกและเสียชีวิตที่บ้านท่ามะนาว อ.เมืองกาญจนบุรี

นอก จากนี้ ยังมีคำพูดก่อน-หลังขึ้นเครื่อง ที่ถูกเปิดเผยในทำนองหยอกล้อกันว่า "ไม่ต้องกลัวเครื่องตก" หรือ "เครื่องไม่ตกหรอก" เป็นต้น จะโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจพูดก็ตาม แต่คำพูดทำนองนี้โบราณเขาถือกัน

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o8/420/252.jpg

อาถรรพ์เจ้าป่า เจ้าป่าเซ่นสังเวย เวลาหยุดพักกินอาหาร

เรื่อง การพิธีเปิด-ปิดป่าก็มีการพูดถึง นายพยัพ คำพันธุ์ เซียนพระเครื่องและเครื่องรางชื่อดัง และผู้เชี่ยวชาญเรื่องการเดินป่าให้ความรู้เรื่องการทำพิธีเปิดป่าแบบ ฉบับโบราณผ่านไทยรัฐออนไลน์ ว่า การเดินป่าทุกๆ ครั้งต้องทำพิธีเปิดป่าด้วยการจุดธูป 9 ดอก พร้อมกับอธิฐานขอให้เจ้าที่เจ้าทาง เจ้าป่า เจ้าเขา ผีเหย้า ผีเรือน เจ้าของที่ เจ้าของทาง ลูกขอเปิดป่า ถ้าหากลูกทำผิดสิ่งใดสิ่งหนึ่งก็ตามแต่ ขอกราบ ขอขมาไว้ ณ ที่นี้ด้วย แล้วก็กลั้นใจเอามีดทิ่มดินแล้วก็พลิกดินขึ้นมา 3 ครั้ง พร้อมกับพลิกใบไม้ทั้งสด-แห้งที่ตกอยู่ข้างๆ ให้จับหงายขึ้นมาให้หมด

ส่วน พิธีปิดป่าเมื่อเราทำภารกิจเดินป่าเสร็จแล้วก็ต้องนำดินที่พลิกขึ้นมาแล้ว ใบไม้ที่เราจับพลิกปิดเอาไว้อย่างเดิม นี่กรณีเราเดินออกมาทางเดิม แต่ถ้าเดินออกจากป่าอีกด้านหนึ่งก็ยกมือไหว้บอกเล่าและขอขมาเจ้าป่าธรรมดา

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o6/420/252.jpg

"แต่หากไม่มีธูปเทียน ก็สามารถหักกิ่งไม้แห้งที่อยู่บริเวณนั้น อธิฐานและปักกิ่งไม้เอาไว้ หลังจากนั้นก็นำมีดทิ่มดิน 3 ครั้ง แล้วก็พลิกใบไม้ทั้งสดและแห้งบริเวณนั้นเป็นอีกด้านหนึ่งด้วย เรื่องแบบนี้พูดไปไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เพราะว่าป่าทุกๆ ป่า กระเหรี่ยงและชาวเขาเขาทำพิธีโบราณแบบนี้เพื่อป้องกันตัวเองทั้งหมด" พยัพ กล่าว

นอกจากนี้ เรื่องเวลาหยุดพักรับประทานอาหาร พรานหลายคนก็แนะนำว่าจะต้องแบ่งอาหารส่วนหนึ่งใส่ใบไม้ถวายเจ้าป่าเจ้าเขา และบรรดาผีป่าผีดงทั้งหลาย เป็นการแสดงความคารวะตามประสาผู้มาเยือนที่ดี หรืออีกนัยหนึ่งก็คือช่วยคนเดินป่าให้เกิดความรู้สึกสบายใจ เพราะได้กระทำถูกต้องตามทำนองคลองธรรมแล้ว ไม่ได้ละเมิดหรือดูหมิ่นดูแคลนแต่อย่างใด

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o7/420/252.jpg

หากมีการล่าสัตว์ พรานอาจจะตัดเนื้อสัตว์ที่ล่าได้ส่วนหนึ่งวางไว้ในที่อันควร เพื่อเป็นการถวายแต่เจ้าป่าเจ้าเขา พรานสมัยก่อนจะล่าสัตว์และตัดไม้เท่าที่มีความจำเป็นสำหรับเลี้ยงชีพเท่า นั้น ไม่ใช่ตัดเ้ยนไปหมดจนแทบจะสูญพันธุ์เหมือนอย่างวันนี้

ขณะ เดียวกัน ฟากโหราศาสตร์ยังมีการพูดถึงดาวอังคาร ที่ถือว่าเป็นดาวทหารจะมีการสูญเสียจากเครื่องยนต์กลไกขัดข้อง หรือแม้กระทั่งดวงของคนที่เสียชีิวิตชุดแรกมีเข้าเคราะห์แทบจะทุกคน ดังนั้นเมื่อคนมีเคราะห์มาอยู่่รวมกันมากๆ ก็เกิดเหตุดังกล่าวขึ้น ส่วนเรื่องฮวงจุ้ยหรือชัยภูมิที่เขตอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน จ.เพชรบุรีนั้น ก็มีการกล่าวขานกันมากว่า ลักษณะคล้ายกับความอาถรรพ์ของ "สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า" แต่ก็ยังไม่มีใครออกมาการันตีข้อมูลนี้

http://www.thairath.co.th/media/content/2011/07/20/187806/l20/o12/420/252.jpg

***ล่าสุด
เมื่อเวลา 09.30 น.ในช่วงเช้าที่ผ่านมา มีการรายงานจากเจ้าหน้าทหารยืนยันว่า พบเครื่องบินเฮลิคอปเตอร์ทหาร รุ่นเบลล์ 212 ของกองทัพบก ที่บินขนสัมภาระเพื่อเข้าไปสนับสนุนสมทบภารกิจลำเลียงศพ ซึ่งเป็นลำเดียวกับที่ลำเลียงศพของพล.ต.ตะวัน เรืองศรี เมื่อวานนี้ แต่มีการเปลี่ยนชุดนักบิน ได้ประสบอุบัติเหตุตก ที่พิกัด NQ 719299 อ.ห้วยเตย ก่อนถึงหน่วยกองร้อยพิเศษแก่งกระจานประมาณ 15 กิโลเมตร โดยมีไฟลุกไหม้เครื่อง หลังจากที่เจ้าหน้าที่ภาคพื้นดินรายงานว่า เฮลิคอปเตอร์เครื่องนี้สัญญาณหายไปกว่า10นาที ทำให้มีทหารเสียชีวิต 3 นาย คือ
1. พล.ต.ธีรวัฒน์ แก้วกมล นับบินที่ 1
2. ร.ท.บูรณะ หวานใจ นักบินที่ 2
3. จ.ส.อ.วิเชียร จันทร์พัฒน์ ช่างเครื่อง
และบาดเจ็บ 1 นาย คือ ช่างเครื่องสังกัดกองบินปีกหมุน จ.ลพบุรี สิบเอกพัฒนพร ต้นจันทร์ สภาพไฟไหม้ที่ขา แต่ยังมีสติดี โดยหลังจากเกิดเหตุเจ้าหน้าที่ นำผู้รอดชีวิตกลับมาที่หน่วยรบพิเศษแก่งกระจาน ก่อนนำส่งรพ.พระจอมเกล้าแล้ว

ทั้งนี้ เฮลิคอปเตอร์รุ่นเบลล์ได้ตกซ้ำอีกเป็นลำที่ 3 แล้ว โดยก่อนหน้านี้เฮลิคอปเตอร์แบบฮิวอี้ได้ตกเมื่อวันที่ 16 ก.ค. มีนายทหารเสียชีวิต 5 นาย

หลังจากนั้นอีก 3 วัน เฮลิคอปเตอร์แบล็กฮอว์กได้ตกอีกเป็นลำที่ 2 เมื่อวันที่ 19 ก.ค.ที่ผ่านมา โดยมีผู้เสียชีวิตทั้งหมด 9 นาย

http://www.voicetv.co.th/cache/images/1ad134b6ee78b1f031e02f9c4c0d4b9e.jpg

Credit : นสพ.ไทยรัฐออนไลน์

p$ . ถ้ามีอะไรผิดพลาด หรือซ้ำ หรือข้อมูลตกหล่น ผมขออภัยด้วยครับ !! :thank

p$$ . เรื่องบางเรื่องเป็นความเชื่อส่วนบุคคล นะครับ ! ยังไงก็อย่าว่ากันน้า -/\-"

p$$$ . ขอร่วมไว้อาลัยแด่ผู้เสียสละ ทุกๆท่านที่จากไปครับ ! :thank

จะบอกให้ก็ได้ เรื่องแบบนี้ไม่ได้เกิดที่นี่เป็นครั้งแรก มันเกิดมานานแล้ว พี่ผมประสบด้วยตัวเองด้วย

เมื่อหลายปีก่อน พี่ผมเป็นทหารไปปฎิบัติหน้าที่ที่แก่งกระจาน ตอนนั้นไม่ได้นั่งฮอไป นั่งรถจิ๊บทหารธรรมดาเข้าไป พอเข้าไปได้พักนึง รถก็ดับทันที สตาร์ทก็ไม่ติด

เข็มทิศรวนไปหมด ไม่รู้ทิศไหนเป็นทิศไหนเลย โทรศัพท์ก็ใช้ไม่ได้ พี่ผมกับเพื่อนต้องเดินเท้าเปล่าต่อไปในป่า ไปพบกับชาวบ้านแถวนั้น ไปเล่าให้เขาฟัง

เขาบอกว่า แถวนี้วันดีคืนดี จะมีฤาษีมาบำเพ็ญเพียรวิปัสสนากรรมฐานเพื่อสร้างบารมีเป็นพระโพธิสัตว์ ปกติท่านจะอาศัยอยู่ตามถ้ำในป่าลึก แต่บางทีก็จาริกผ่านไปผ่านมาแถวนี้

พวกเจ้าป่าเจ้าเขา ผีสางนางไม้ ต่างก็อนุโมทนากับฤาษี แต่ผีสางบางตัวก็มีมิจฉาทิฐฐิ เห็นคนแปลกหน้าผ่านเข้ามาในบริเวณที่ฤาษีบำเพ็ญเพียรอยู่ก็สำคัญว่าคงจะมารบกวน

การปฎิบัติธรรมของฤาษี เลยแสดงอิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ ให้ผู้ที่ผ่านไปมาทางนั้นได้รับความเดือดร้อนอยู่บ่อยๆ บางทีถึงขั้นเสียชีวิตไปเลยก็มี อย่างเช่นกรณีเครื่องบินตกนี่เอง

ชาวบ้านแถวนั้นจะรู้กันดี ว่าถ้าผ่านบริเวณนั้น เขาจะไม่ใช้ยานพาหนะเข้าไป แต่เขาจะเดินเท้าเปล่า เพื่อเป็นการแสดงความเคารพต่อฤาษี และผีสางนางไม้ที่อยู่แถวนั้น

,, , ขออนุญาติอ้างอิืงข้อความของคุณ sattawat1979 น๊ะครับ

เป็นข้อมูลเชิงความเชื่อ ยังไงก็ เป็นความเชื่อส่วนบุคคล น๊ะครับ ฟังหูไว้หู !! : )'

แต่โดยส่วนตัวผมมีความเชื่อเรื่องพวกนี้ นะครับ !!

Zerg
25th July 2011, 21:08
ไว้อาลัยครับ เอาไว้ไปใช้ตอนเราเข้าป่ากัน ขอบคุณครับ ^^

Finba001
25th July 2011, 21:44
ไว้อาลัยด้วยครับ รักทหาร ตำรวจ เจ้าหน้าที่รัฐ ที่ปฏิบัติหน้าที่ เพื่อชาติ เพื่อคนไทยครับ

Neko.Kraamzii
25th July 2011, 22:46
มันก็แปลกน้ะ ตกติดต่อกัน 3 ลำแบบนี้ น่ากลัวแห้ะ

srika23
25th July 2011, 22:50
เฮลิคอปเตอร์ ลำสุดท้ายรุ่น bell อะไรนี่ล่ะ (ที่ตกอ่ะ)

ประเทศอื่นเขาเลิกใช้ไปนานแล้วไม่เข้าใจว่าทำไมประเทศไทยยังมี :sweat

nongtee852
25th July 2011, 22:51
เฮลิคอปเตอร์ ลำสุดท้ายรุ่น bell อะไรนี่ล่ะ (ที่ตกอ่ะ)

ประเทศอื่นเขาเลิกใช้ไปนานแล้วไม่เข้าใจว่าทำไมประเทศไทยยังมี :sweat
เพราะไทยไม่มีตังมั้งครับอิอิผมว่าน่าจะเกิดจากเรื่องนี้อหละเครื่องเก่า
ผมเป็นคนที่ไม่เชื่อเรื่องอาถรรพ์หรอกนะแต่ผมว่าน่าจะเกิดจากการผิดพลาดไม่งั้นก็เครื่องขัดข้อง

ballba
25th July 2011, 22:52
แล้วยังจะทดสอบกันอีกป่าว - -

PrinceKira
25th July 2011, 23:03
เป็นความเชื่อที่อยู่กับคนไทยหรือชาวป่าชาวเขามาช้านาน ฟังหูไว้หู แต่มันก็น่าฉงนอยู่เช่นกัน :yes

Belkan-War
26th July 2011, 01:05

Bell 212 ยังมีใช้อยู่อีกตั้งหลายประเทศ หลายหน่วยงานครับ (แม้แต่ Huey ก็ยังมี) บางหน่วยอย่าง Japan Coast Guard ก็ยังใช้ในการกู้ภัย ได้ยินจากไหนว่ายังมีแต่เราที่ใช้?:confused:

http://en.wikipedia.org/wiki/Bell_212

thanet
26th July 2011, 01:46
รู้ทั้งรู้ ยังจะส่งให้ไป *** อีก เวรกรรม จริงๆ ทำไมไม่เดินป่าไปนะ:help

jkk
26th July 2011, 02:31
ถถ้าให้ผมนั่งพวก ฮอร์ คงไม่ไหวไม่ค่อยพิศวาสที่สูงๆ

PeaceterZero
26th July 2011, 06:04
อาถรรพ์ เจ้าทงเจ้าที่ผมไม่เชื่อหรอก
เจ้าที่บ้าอะไรทำร้าย บุคคลที่ทำเพื่อชาติ เพื่อปกป้องแผ่นดินไทย ปกป้องพื้นที่?
- -ไม่เชื่ออะ

solowking2
26th July 2011, 11:07
เจ้าที่ทำร้ายทหารหาญที่อุทิศตนเพื่อปกป้องประเทศชาติบ้านเมือง ????

Enzo
26th July 2011, 11:56
ขอไว้อาลัยอย่างสุดซึ้งครับผม :thank

zicez
26th July 2011, 12:16
น่าแปลกอะ ตกติดต่อกัน 3 ลำ แถมบริเวณเดียวกันอีก = ="

sattawat1979
26th July 2011, 12:29
จะบอกให้ก็ได้ เรื่องแบบนี้ไม่ได้เกิดที่นี่เป็นครั้งแรก มันเกิดมานานแล้ว พี่ผมประสบด้วยตัวเองด้วย

เมื่อหลายปีก่อน พี่ผมเป็นทหารไปปฎิบัติหน้าที่ที่แก่งกระจาน ตอนนั้นไม่ได้นั่งฮอไป นั่งรถจิ๊บทหารธรรมดาเข้าไป พอเข้าไปได้พักนึง รถก็ดับทันที สตาร์ทก็ไม่ติด

เข็มทิศรวนไปหมด ไม่รู้ทิศไหนเป็นทิศไหนเลย โทรศัพท์ก็ใช้ไม่ได้ พี่ผมกับเพื่อนต้องเดินเท้าเปล่าต่อไปในป่า ไปพบกับชาวบ้านแถวนั้น ไปเล่าให้เขาฟัง

เขาบอกว่า แถวนี้วันดีคืนดี จะมีฤาษีมาบำเพ็ญเพียรวิปัสสนากรรมฐานเพื่อสร้างบารมีเป็นพระโพธิสัตว์ ปกติท่านจะอาศัยอยู่ตามถ้ำในป่าลึก แต่บางทีก็จาริกผ่านไปผ่านมาแถวนี้

พวกเจ้าป่าเจ้าเขา ผีสางนางไม้ ต่างก็อนุโมทนากับฤาษี แต่ผีสางบางตัวก็มีมิจฉาทิฐฐิ เห็นคนแปลกหน้าผ่านเข้ามาในบริเวณที่ฤาษีบำเพ็ญเพียรอยู่ก็สำคัญว่าคงจะมารบกวน

การปฎิบัติธรรมของฤาษี เลยแสดงอิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ ให้ผู้ที่ผ่านไปมาทางนั้นได้รับความเดือดร้อนอยู่บ่อยๆ บางทีถึงขั้นเสียชีวิตไปเลยก็มี อย่างเช่นกรณีเครื่องบินตกนี่เอง

ชาวบ้านแถวนั้นจะรู้กันดี ว่าถ้าผ่านบริเวณนั้น เขาจะไม่ใช้ยานพาหนะเข้าไป แต่เขาจะเดินเท้าเปล่า เพื่อเป็นการแสดงความเคารพต่อฤาษี และผีสางนางไม้ที่อยู่แถวนั้น

siamzone
26th July 2011, 12:37
ไว้อาลัยแแก่ทหารแก้ทุกนาย ครับผม

Nut_crazyboy
27th July 2011, 20:30
รู้ทั้งรู้ ยังจะส่งให้ไป *** อีก เวรกรรม จริงๆ ทำไมไม่เดินป่าไปนะ:help
คิดเหมือนผมเลย :ขอร่วมไว้อาลัยด้วยครับ

Nut_crazyboy
27th July 2011, 20:34

+1 ครับสำหรับความรู้และสาระต่างๆ

KInGRuAy
27th July 2011, 20:56
อยากจะบอกว่า bodyslam
:answer ความเชื่อ

ood
27th July 2011, 21:03
ผมว่าทหารที่ไปก็ไม่ได้ทำอะไรป่านิครับแล้วโดนอาถรรพ์ได้ไง:sweat