PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอความช่วยเหลือครับ Saint Row:the third กระตุกมากๆ T_T

Frenzy-
14th March 2012, 19:10
ครับ ผมโหลด Saint Row:the third มาเล่นเป็นตัวเต็มของ Skidrow สามารถลงได้ปกติ ผลปรากฏว่ากระตุกยิกๆๆ ตั้งแต่ฉากแรกเลยครับ
เลยลองปรับภาพลงให้ Low ทั้งหมด ผลคือเหมือนเดิมครับกระตุกเท่าเดิม:sweat เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวเกมเลยโหลด Repack ของ Black-Box มาลองดู ปรากฏว่าเป็นเหมือนเดิมครับ

คราวนี้เลยคิดขึ้นมาว่าคอมเรากากจนเล่นไม่ได้เลยหรือ แต่ก็ผ่านสเปคแนะนำที่เกมต้องการทั้งหมดนะครับ คือ
CPU
Recommended: Any Quad Core Processor (Intel Core i5 or AMD Phenom II X4) or 3.0+ Dual Core CPU
You Have: AMD FX(tm)-4100 Quad-Core Processor

RAM
Recommended: 4 GB
You Have: 3.5 GB

OS
Recommended: Windows 7
You Have: Microsoft Windows 7 Ultimate Edition Service Pack 1 (build 7601), 32-bit

Video Card
Recommended: 1 GB Video RAM GPU w/ Shader Model 4.0 support. NVIDIA GeForce GTX 400 series or better. ATI Radeon HD 5000 series or better
You Have: AMD Radeon HD 6700 Series
Features: Recommended attributes of your Video Card
Required You Have
Pixel Shader version 4.0 5.0
Vertex Shader version 4.0 5.0
Dedicated Video RAM 1 GB 1.0 GB

สีน้ำเงินคือสเปคที่ผมใช้อยู่นะครับ อ้างอิงจาก http://www.systemrequirementslab.com

จะเห็นว่าผ่านไปได้เยอะเหมือนกัน แต่ทำไมมันดันกระตุกขนาดนี้ละเนี่ยไม่เข้าใจ แถมปรับลงแล้วยังไม่ดีขึ้นอีก
วอนผู้รู้ให้ความช่วยเหลือผมหน่อยครับ จนปัญญาแล้วจริงๆ :sweat

Crowszerro 3
14th March 2012, 19:21
ไวัรกินcpu หรือป่าวครับไม่ก็เรื่องความร้อนภายในเคส

arm1150
14th March 2012, 19:21
ผมเล่นกะปกติดีนะ (แต่ปรับ low คอมผมกาก)

tEquila8
14th March 2012, 19:52
ครับ ผมโหลด Saint Row:the third มาเล่นเป็นตัวเต็มของ Skidrow สามารถลงได้ปกติ ผลปรากฏว่ากระตุกยิกๆๆ ตั้งแต่ฉากแรกเลยครับ
เลยลองปรับภาพลงให้ Low ทั้งหมด ผลคือเหมือนเดิมครับกระตุกเท่าเดิม:sweat เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวเกมเลยโหลด Repack ของ Black-Box มาลองดู ปรากฏว่าเป็นเหมือนเดิมครับ

คราวนี้เลยคิดขึ้นมาว่าคอมเรากากจนเล่นไม่ได้เลยหรือ แต่ก็ผ่านสเปคแนะนำที่เกมต้องการทั้งหมดนะครับ คือ
CPU
Recommended: Any Quad Core Processor (Intel Core i5 or AMD Phenom II X4) or 3.0+ Dual Core CPU
You Have: AMD FX(tm)-4100 Quad-Core Processor

RAM
Recommended: 4 GB
You Have: 3.5 GB

OS
Recommended: Windows 7
You Have: Microsoft Windows 7 Ultimate Edition Service Pack 1 (build 7601), 32-bit

Video Card
Recommended: 1 GB Video RAM GPU w/ Shader Model 4.0 support. NVIDIA GeForce GTX 400 series or better. ATI Radeon HD 5000 series or better
You Have: AMD Radeon HD 6700 Series
Features: Recommended attributes of your Video Card
Required You Have
Pixel Shader version 4.0 5.0
Vertex Shader version 4.0 5.0
Dedicated Video RAM 1 GB 1.0 GB

สีน้ำเงินคือสเปคที่ผมใช้อยู่นะครับ อ้างอิงจาก http://www.systemrequirementslab.com

จะเห็นว่าผ่านไปได้เยอะเหมือนกัน แต่ทำไมมันดันกระตุกขนาดนี้ละเนี่ยไม่เข้าใจ แถมปรับลงแล้วยังไม่ดีขึ้นอีก
วอนผู้รู้ให้ความช่วยเหลือผมหน่อยครับ จนปัญญาแล้วจริงๆ :sweat

สเปกนี้มันไม่น่าจะมีปัญหานะ ลองลง Driver การ์ดจอ เวอร์ชั่นล่าสุดดูครับ

newchamea
14th March 2012, 20:01
Specงี้มันน่าลื่นนะเออ ลองดูTaskmanager ครับปล่อยเฉยๆเลย มันจะวิ่งเท่าไร (ถ้ามีโปรแกรมหน้าสงสัยผมให้ลงวินใหม่ดีกว่า)แล้วถ้าเกิดลงโปรแกรมป้องกันไวรัสไว้ก็ปิดซะนะครับเฉพาะที่มันมีแบบ Real-time Protection

whiteking7
14th March 2012, 20:05
Specงี้มันน่าลื่นนะเออ ลองดูTaskmanager ครับปล่อยเฉยๆเลย มันจะวิ่งเท่าไร (ถ้ามีโปรแกรมหน้าสงสัยผมให้ลงวินใหม่ดีกว่า)แล้วถ้าเกิดลงโปรแกรมป้องกันไวรัสไว้ก็ปิดซะนะครับเฉพาะที่มันมีแบบ Real-time Protection
ปล. ผมใช้ร่มแดง เปิดReal-time Protectionก็ไม่มีปัญหาใดๆเลยนะ
ปล2.เกมแท้ทุกเกมจ่ะ

ถึงผู้มีปัญหาเรื่องเกมกระตุก
http://www.mediafire.com/?h7ybkh8kxz2bq02 (อัพเองเลยไม่มีเครดิตให้ใครครับ)
ลองโหลดนี่ไปใช้ดูครับมันจะทำความสะอาดเครื่อง ลบไฟล์ขยะที่ไม่ได้ใช้จริงๆแล้วมาถ่วงความเร็วเครื่อง
แล้วถ้ามีพวกRegistry หรือ Hard Diskส่วนไหนหรืออันไหนเสียมันจะซ่อมให้แก้ให้

Frenzy-
15th March 2012, 04:11
ขอบคุณน้ำใจทุกท่านมากครับ ผมได้ลองทุกวิธีที่แต่ละคนบอกแล้ว ตั้งแต่ปิดโปรแกรมป้องกันไวรัสแบบ Real-time Protection
แล้วก็โหลดโปรแกรมที่คุณ whiteking7 ให้ไว้ ใช้ได้ดีมากทีเดียวครับ ส่วนไดฟ์เวอร์การ์ดจอของผมเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้วครับ

ส่วนนี้เป็นภาพในเกมกับการกินของมันนะครับ
http://image.free.in.th/z/tc/svsr1.jpg (http://pic.free.in.th/id/52bef0f9d4d43a503c68aad3a42e22d1)

แค่ฉากแรกก็แลคกระตุกมากๆ แล้วครับแต่ดันกิน CPU ไม่ถึงครึ่งเลยด้วยซ้ำ :sweat
แล้วอาการที่เป็นมันเกิดจากอะไรละเนี่ยย??? แก้ไขยังไงช่วยผมด้วยครับ T^T

HOLOGRAM
15th March 2012, 04:17
เจอ 4100 ตกใจยังกระตุกอีกเหรอ การ์ดจออีก รวมๆคือ ยังไงก็หัวแตกอ่ะ ลองเช็คนู้น เช็คนี่ ลงD.การ์ดจอดู หรืออะไรก็ตามแต่

cHolTOP
15th March 2012, 08:28
ไวรัสป่าวคับ ^^!

Frenzy-
15th March 2012, 12:38
ขอดันหน่อยนะครับ T____T

Crowszerro 3
15th March 2012, 13:44
ไวรัส+ความร้อนชัวครับ

Frenzy-
15th March 2012, 21:35
ไวรัส+ความร้อนชัวครับ

แล้วมันแก้ไขยังไงครับ ????

.
.
ดัน..

whiteking7
15th March 2012, 22:06
แล้วมันแก้ไขยังไงครับ ????

.
.
ดัน..

1.ถ้าไวรัส ต้องformat ลงwindows ใหม่แล้วก็ลงAvira Antivirusครับผมใช้อยู่ไม่มีปัญหา
2.ถ้าความร้อน ต้องเปิดเครสออกเป่าพัดลมอัดเลยหรือซื้อเครสตัวใหม่ที่มีช่องติดพัดลมมากๆจะได้ง่ายต่อการระบาย [ผมใช้วิธีพัดลม5ตัวใน1เครส+ผมเล่นคอมทีไรเล่นในห้องแอร์]
3.ถ้าเป็นที่Harddiskเก่าแล้วหรือมีปัญหาเคยตกเคยหล่นหรือformatบ่อย มันอาจจะเป็นที่Harddiskก็ได้ หรืออาจเพราะในเครื่องใช้พื้นที่มากเกินไปในDive C[ส่วนใหญ่คงลงวินโดว์กันที่ไดรฟ์C]

bararasza
15th March 2012, 22:16
3.ถ้าเป็นที่Harddiskเก่าแล้วหรือมีปัญหาเคยตกเคยหล่นหรือformatบ่อย มันอาจจะเป็นที่Harddiskก็ได้ หรืออาจเพราะในเครื่องใช้พื้นที่มากเกินไปในDive C[ส่วนใหญ่คงลงวินโดว์กันที่ไดรฟ์C]

นี่แหละใช่เลย ฮาร์ดดิสอาจจะ เซื่อมหรือเจอกระแทกมา ทำให้ ฮาร์ดดิสก์อ่านสะดุด ผมเคยเป็นอยูู่

บอกได้เลย สเป๊กผม กากกว่าท่านเยอะ ก็ยังเล่นได้ เดีีญวถ้าทราบไรมากกว่านี้จะแจ้งให้ทราบอีกครับ

เกมอื่นเป็นไหมครับ

อ่อม ท่านได้ ไปปรับแต่อะไร Catalyst control center หรือปล่าวครับ เช่น Anti Aliasing อะไรพวกนี้ ลองเข้าไปแล้ว ปรับให้เป็น ดั้งเดิมดูก่อนครับ

Driver การ์ดจอ แน่ใจนะครับว่าล่าสุด ATI ตอนนี้เวอร์ชั่นน่าจะ 12.1 หรืออาจจะมากกว่านั้น

หากเกมอื่นไม่เป็นและเกมนี้เป็นก็แปลกๆอะครับ

ดูจากการทำงานของRam CPU ในกราฟก็ปกติครับ

พอๆกับของผมเวลาเล่นเกม ความร้อนขนาดไหนครับ ได้เปลี่ยนซิลิโคลนที่ซิ้ง CPU ไหมครับ ลอง

ใช้โปรแกรมเช็คความร้อนดูครับHWmonitor (ลองหาโหลดดูครับ) หาก80+ ก็ทำให้เกมกระตุกได้

การทำงานของเครื่องก็จะช้าด้วย

เวลาไม่ได้เล่นเกม เข้าไดร์ฟต่างๆภายในเครื่องเกิดการโหลดช้า หรือ มีเสียง กิ๊กๆๆ จากฮาร์ดดิสก์บ้างหรือปล่าว

พึ่งเปลี่ยนอุปกรณ์มาหรือปล่าวแล้ว ไม่ได้เปลี่ยนPSU????

Frenzy-
15th March 2012, 23:17
นี่แหละใช่เลย ฮาร์ดดิสอาจจะ เซื่อมหรือเจอกระแทกมา ทำให้ ฮาร์ดดิสก์อ่านสะดุด ผมเคยเป็นอยูู่

บอกได้เลย สเป๊กผม กากกว่าท่านเยอะ ก็ยังเล่นได้ เดีีญวถ้าทราบไรมากกว่านี้จะแจ้งให้ทราบอีกครับ

เกมอื่นเป็นไหมครับ

อ่อม ท่านได้ ไปปรับแต่อะไร Catalyst control center หรือปล่าวครับ เช่น Anti Aliasing อะไรพวกนี้ ลองเข้าไปแล้ว ปรับให้เป็น ดั้งเดิมดูก่อนครับ

Driver การ์ดจอ แน่ใจนะครับว่าล่าสุด ATI ตอนนี้เวอร์ชั่นน่าจะ 12.1 หรืออาจจะมากกว่านั้น

หากเกมอื่นไม่เป็นและเกมนี้เป็นก็แปลกๆอะครับ

ดูจากการทำงานของRam CPU ในกราฟก็ปกติครับ

พอๆกับของผมเวลาเล่นเกม ความร้อนขนาดไหนครับ ได้เปลี่ยนซิลิโคลนที่ซิ้ง CPU ไหมครับ ลอง

ใช้โปรแกรมเช็คความร้อนดูครับHWmonitor (ลองหาโหลดดูครับ) หาก80+ ก็ทำให้เกมกระตุกได้

การทำงานของเครื่องก็จะช้าด้วย

เวลาไม่ได้เล่นเกม เข้าไดร์ฟต่างๆภายในเครื่องเกิดการโหลดช้า หรือ มีเสียง กิ๊กๆๆ จากฮาร์ดดิสก์บ้างหรือปล่าว

พึ่งเปลี่ยนอุปกรณ์มาหรือปล่าวแล้ว ไม่ได้เปลี่ยนPSU????

ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับละเอียดจริงๆ ผมว่าคงจะไม่ได้เล่นแล้วแหละเริ่มปลงๆ แล้วครับ
ตอบเป็นข้อๆ นะครับท่าน

1.ความร้อน ผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาครับเพราะผมจะเปิดเล่นทั้งคืน เช่นเปิดตอนหัวค่ำเล่นไปยันเช้าเลยก็ไม่มีปัญหาครับถึงห้องจะไม่ได้แอร์ก็เถอะ

2.เกมส์อื่นๆ เกมส์ที่เล่นตอนนี้ก็มี Skyrim, GTAIV, Mass Effect3, Dead island ผมปรับสุดทุกเกมก็เล่นลื่นไม่มีปัญหาใดๆครับ เว้นแต่ GTA IV อันนี้กินโหดจริง
แล้วก็เคยเล่น BF3 ปรับ Ultraเลยครับ เล่นได้เหมือนกันแต่กระตุกตอนแผ่นดินใหวในโหมดเนื้อเรื่อง ที่กล่าวมาก็ไม่เคยมีปัญหากระตุกถี่ๆ แบบ Saint Row:the third ครับ

3.AMD VISION Engine Control Center เป็นแบบดั้งเดิมจากโรงงานแน่นอนครับจากการกดคืนค่าจากโรงงาน :sweat ส่วนไดฟ์เวอร์เช็คดูตะกี้มีการอัพเดทเป็น 12.2 ครับทำการอัพเดทเรียบร้อยแต่ในภาพยังโชว์เป็น 12.1 อยู่
แล้วก็ได้ลองเล่นเรียบร้อยผลออกมาก็อย่างเคยครับ :sweat แนบรูปมาด้วยครับ
http://image.free.in.th/z/td/d7sr2.jpg (http://pic.free.in.th/id/7483567a58bbf66b67e6c0d0862381cc)

4.ฮาร์ดแวร์ เป็นเครื่องใหม่ครับยกเคสเลย เพิ่งซื้อเมื่อต้นปีเองครับ รวมอายุก็ประมาณ 3 เดือนครึ่งเท่านั้นเองประกอบที่ร้านลงที่ร้านครับ ไม่น่าจะมีการตกกระแทกนะ

อีกสักพักถ้ายังหาสาเหตุไม่ได้ ก็คงจะตัดใจแล้วครับ หมดหนทางจริงๆ...

ขอขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ให้การช่วยเหลือมาตั้งแต่ต้น ขอบคุณครับ :yes

FreeJUNG
16th March 2012, 03:01
อย่าเพิ่งยอมครับ ฟอเมตใหม่ลง Driver ให้ครบ ลงเกมส์ต่อเลยแล้วลองดู
หากยังเป็นเหมือนเดิมลองเปลี่ยนตัวเกมส์ ถ้าไม่ได้อีกค่อยยอมแพ้ครับ

ปล.สเป็คผ่านฉลุยเลยนะ สำหรับ saintrow the 3