PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอความรู้และคำแนะนำเรื่องร้านเกมส์ PS3

konon1720
25th July 2011, 23:39
ผมกำลังจะเปิดร้านเกมส์ PS3 ครับ ผมมีคำถามเป็นข้อๆ ขอความรู้พี่น้อง แนะนำด้วยครับ:confused:

1.ซื้อเครื่องที่ใด ร้านไหน ชัวร์ ไม่ถูกหลอก ราคาเครื่องประมาณเท่าไหร่?

2. ทั่วๆไปชั่วโมงละกี่บาท?

3.ก่อนเปิดร้าน ต้องทำเรื่องจดทะเบียนกับที่ไหนบ้าง?

รบกวนด้วยนะครับ ผู้ที่รู้ทั้งหลาย และต้องขออภัยด้วยนะครับ ถ้าผมโพสถามผิดห้อง ถ้างัยเว็บมาสเตอร์ ย้ายให้ถูกห้องได้เลยนะครับ ขอบคุณมากๆ

Dead Pepper
26th July 2011, 21:16
1. ราคาของเครื่องเกมส์ตอนนี้อยู่ราว ๆ หมื่นต้น ๆ ค่ะ ถ้าซื้อเยอะไม่แน่เค้าอาจลดให้ แต่บอกตรง ๆ เปิดร้านเช่าเกมส์ ps3 ต้นทุนนี่ค่อนข้างสูงพอสมควร เรามีเพื่อนเปิดอยู่เหมือนกันร้านเค้ามีทั้งหมด 4 เครื่อง เล่นแท้ด้วยและมีระบบ online ไว้บริการด้วยค่ะ ในส่วนตรงนี้ก็แล้วแต่คุณนะคะว่าจะเปิดแบบไหนเล่นแท้หรือเล่นก๊อป ในส่วนของร้านถ้าแนะนำเกรงจะเป็นการโฆษณาให้ร้านน่ะกลัวผิดกฏบอร์ดด้วย เอาเป็นว่าถ้าคุณอยู่ กทม. ลองไปร้านที่สยาม ดิจิตอล์เกรตเวย์ ชั้น 5 นะคะ ไว้ใจได้ค่ะ ( ขออภัยที่ไม่บอกชื่อร้าน ตามเหตุผลที่บอกไว้นะคะ )

2. ราคาเช่าต่อชั่วโมง 20 -30 บาท 30 บาทนี่หมายถึงคุณมีบริการเล่น online ให้กับลูกค้านะคะ ( เพราะต้องเล่นแท้ต้นทุนค่อนข้างสูง) หากไม่มี online หรือ ให้บริการในแบบ copy ราคาจะอยู่ราว ๆ 20 บาทค่ะ

3 ขั้นตอนการเปิดร้าน

1. หาที่เช่า ขอหนังสือยินยอมจากเจ้าของให้เช่า พร้อมสำเนาประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน
2. ไปจดทะเบียนพาณิชย์ที่พาณิชย์จังหวัด (กรณีต่างอำเภอไปจดที่องค์การบริหารส่วนจังหวัด) เอกสารที่ต้องนำไป 1. สำเนาบัตรประชาชน 2. สำเนาทะเบียนบ้าน 3. ค่าธรรมเนียม 50 บาท รอครึ่งชั่วโมงก็เสร็จ
3. เมื่อได้ใบทะเบียนพาณิชย์ ไปขออนุญาติใบเสียภาษีรายได้ ที่สรรพากรประจำเขตที่เราเปิดร้าน (ไม่ต้องกังวลเปิดใหม่เสียขั้นต่ำ 500 บาท ปีต่อไปประเมินจากรายได้และรายได้ แต่ไม่เยอะหรอก)
4. ได้เอกสาร 1. ทะเบียนพาณิชย์ 2.บัตรเสียภาษีรายได้ 3.หนังสือยินยอมเจ้าของอาคารที่เราเช่าพร้อมสำเนาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้าน 4.หนังสือรับรองของข้าราชการตั้งแต่ระดับ 4 ขึ้นไป พร้อมสำเนาบัตรข้าราชการ
5. ไปขออนุญาติที่สถานีตำรวจในเขตที่เราเปิดร้าน กรอกข้อมูลต่างๆ ที่เขาเตรียมให้ พร้อมเอกสารต่างๆ ที่กรมตำรวจแจ้งมา
6. จากนั้นจะมีเจ้าหน้าที่จากอำเภอ สาธารณสุข ผู้นำชุมชน และเจ้าหน้าที่ตำรวจ มาตรวจที่ร้าน เพื่อออกใบอนุญาติ ถ้าผ่านก็ได้รับใบอนุญาติ แต่ถ้าไม่ได้ก็แก้ไข เช่น เสียงดัง ต้องกั้นกระจก หรือเป็นที่แออัด มืด ห้องน้ำไม่ถูกสุขลักษณะ ก็ต้องแก้ไข แต่ถ้าผู้นำชุมชนไม่อนุญาติ ก็ต้องย้ายสถานที่ครับ
7. เมื่อได้เอกสารครบแล้ว สุดท้ายก็คือ ซื้อลิขสิทธ์โปรแกรม windows, game ให้ถูกต้องทั้งหมด
8. แค่นี้ก็เปิดกิจการได้เลย ทำเรื่องการตลาดต่อไป

หวังว่าคงมีประโยชน์กับคุณนะคะสำหรับข้อมูลที่หามาให้ ยังไงก็ขอให้กิจการรุ่งเรืองไปด้วยดีนะคะ ^^

เครดิตข้อมูลประกอบการช่วยเหลือ : 2poto.com