PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอเกมแห่บริจาคเงินนับล้านขอเปลี่ยนฉากจบ "Mass Effect 3" !! ~

natchakrit0
16th March 2012, 11:14
คอเกมแห่บริจาคเงินนับล้านขอเปลี่ยนฉากจบ "Mass Effect 3" !! ~

เหล่าเกมเมอร์ออกมาช่วยกันระดมเงินบริจาคร่วมกว่าหนึ่งล้านบาทให้แก่มูลนิธิ Child's Play เพื่อเรียกร้องให้ไบโอแวร์เปลี่ยนฉากจบในเกมยิงอาร์พีจีฉบับอวสานไตรภาค "แมสเอฟเฟกต์ 3" ส่วนฝั่งทีมผู้พัฒนาใจแข็งยันไม่เปลี่ยนอ้างอยากให้เป็นประเด็นถกเถียงกันระหว่างคอเกม

ภายหลังจากที่ตัวเกมภาคบทสรุปของซีรีย์เกมยิงอาร์พีจีไตรภาคชื่อดัง "แมสเอฟเฟกต์ 3" ออกวางจำหน่ายลงบนเครื่องพีซีและคอนโซลไปเมื่อสัปดาห์ก่อน ก็ได้มีกลุ่มผู้เล่นที่เล่นเกมจนจบได้ออกมาแสดงความไม่พอใจเกี่ยวกับฉากจบของเกม โดยบางคนอ้างว่ามันไม่ได้ให้ความรู้สึกถึงจุดสิ้นสุด, มันไม่เพียงพอที่จะอธิบายสิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหมด หรือมันไม่ได้สมดังที่แฟนเกมซีรีย์นี้คาดหวังเอาไว้

ส่งผลให้ล่าสุดวันนี้ กลุ่มคอมมิวนิตี้ที่เป็นแฟนเกมซีรีย์แมสเอฟเฟกต์ ออกมารวมตัวกันก่อตั้งกองทุน "Retake Mass Effect (http://retakemasseffect.chipin.com/retake-mass-effect-childs-play)" เพื่อระดมเงินบริจาคเข้ามูลนิธิ Child's Play ซึ่งเป็นองค์กรการกุศลที่ทำหน้าที่ช่วยเหลือผู้ป่วยเด็กตามโรงพยาบาลต่างๆทั่วโลกกว่า 70 แห่งด้วยการบริจาคของเล่นและเกมส์ โดยมีจุดประสงค์เรียกร้องขอให้ทางไบโอแวร์ทำฉากจบเกมแบบใหม่ที่อธิบายเนื้อเรื่องได้ดีกว่าเดิม และให้มันเป็นผลสืบเนื่องมาจากการตัดสินใจของผู้เล่นในเกม รวมทั้งควรใส่ฉากจบแบบ Heroic ที่สมเหตุสมผลมากพอให้ผู้เล่นอยากเล่นมันจนจบ ซึ่งจนถึงตอนนี้มีตัวเลขยอดบริจาคสูงกว่า 35,000 เหรียญหรือประมาณ 1.08 ล้านบาทจากผู้สนับสนุนกว่า 1,400 คน และจะยังคงเปิดรับบริจาคเรื่อยไปจนถึงวันที่ 11 เมษายนนี้

ส่วนฝั่งทีมผู้พัฒนาเกมที่ไบโอแวร์ เมื่อรับทราบถึงกระแสเรียกร้องดังกล่าว ก็ได้ออกมาชี้แจงผ่านเว็บไซต์ Digital Trends โดยทาง "เคซีย์ ฮัดสัน" (Casey Hudson) เอ็กเซคิวทีฟโปรดิวเซอร์ของเกมแมสเอฟเฟกต์ 3 ระบุว่า "ผมไม่ต้องการให้เกมนี้ถูกลืมเลือน ถึงแม้ว่ามันจะมีกระแสตอบรับที่แตกแยกกันไปหลายฝ่ายถึงฉากจบในเกมก็ตาม การโต้แย้งถกเถียงเกี่ยวกับความหมายของฉากจบ และต่อไปมันจะเกิดอะไรขึ้นอีก รวมไปถึงตัวละครในเกมจะเป็นอย่างไรต่อไปนั้น สำหรับผมแล้วสิ่งเหล่านี้มันเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เนื้อเรื่องมันมีความน่าตื่นเต้น ซึ่งมันมักจะทิ้งปริศนาลึกลับให้ผู้เล่นได้ตีความกันเล็กๆน้อยๆอยู่เสมอที่ผู้เล่นจะต้องพูดถึงมันภายหลังจากที่เกมจบ และเราเชื่อว่ามันเป็นสิทธิ์ของทางทีมพัฒนาและผู้เขียนบทที่จะจบซีรีย์นี้อย่างไรก็ได้ตามที่เห็นสมควร"

เกม "Mass Effect 3" ออกวางจำหน่ายไปแล้วบนเครื่องพีซี, เอ็กบ็อกซ์360 และเพลย์สเตชัน 3 เมื่อวันที่ 6 มีนาคมที่ผ่านมา และจนถึงตอนนี้สามารถส่งขายแผ่นไปแล้วกว่า 3.5 ล้านชุดทั่วโลก

http://www.youtube.com/watch?v=S6n5GIRiJLI

Credit : Manager.co.th

duchyzaza
16th March 2012, 11:17
ขอ ให้มันออก DLC ฉาก จบ เหอะ นะ Nyan Nyan Nyan......!!!!

ผมจบโดยที่ War asset ได้ 7 หมื่นกว่าๆ อันนี้หาร 50% แล้วนะ ผมเลือกทำลาย ยานนอแมนดี้ไปตกที่ไหนไม่รู้ แล้วก็มีคนรอดประมาณ 5-6 คน
ก่อนขึ้นไตเติ้ลจบ ฉากวกกลับไปซาก citadel เห็นชุดเกาะ N7 แล้วก็เสียงสูดหายใจ ซู้ดดด!! จบ!!!

เเสดงว่าท่าน ซื้อเเผ่นเเท้ใช่ไหมครับ หรือ Trainer หรือ ดูสปอย บลาบลา เเผ่นผี หรือ โหลดมีโอกาส จบเบบนี้ 10% ที่จะจบเเบบ Good Ending เเละ เขาก็สนับสนุนให้ซื้อเเผ่นเเท้ Nyan !!!

ผมคนนึงละ ไม่ชอบฉากจบ ภาค 3 เลย ใจจริงผมอยากให้มันจบแบบ heroic happy ending เหมือนภาค 2 นะครับ คือมีทางเลือกที่เราจะไม่ให้เพื่อนร่วมทีมตายเลย ผมอยากให้จบแบบเพื่อนร่วมทีมไม่ตาย เราก็ไม่ตาย ทุกเผ่าอยู่อย่างสันติ จบแบบนี้มันไม่ชวนให้เล่นต่อรอบสองเลย อีกอย่างตอนนี้ผมยังทำใจไม่ค่อยได้ ที่เห็นเพื่อนร่วมทีมจากภาค 2 ตายไป T_T

ใช่ ภาค 3 ผม ผิดหวังนิดๆ นะ ที่ Miranda เสียชิวิต T T เศร้า (ผู้หญิงในภาค ME2 )

kengbio5com
16th March 2012, 11:24
ฉากจบที่ผมเจอน่ะ แชร์พารด ตาย
ยานนอแมนดี้ไปตกที่ไหนไม่รู้ แล้วก็มีคนรอดคนหนึ่งที่เห็นน่ะ

LoSTe_[DeFronZo]
16th March 2012, 11:27
ฉากจบที่ผมเจอน่ะ แชร์พารด ตาย
ยานนอแมนดี้ไปตกที่ไหนไม่รู้ แล้วก็มีคนรอดคนหนึ่งที่เห็นน่ะ

มันคือ ฉากจบที่ทุกคนเจอหมดครับ เค้าเลยไม่ชอบกัน

ผมก็ไม่ชอบ เพราะรุ้ว่ามันต้องตายหมด เลยไม่ให้ความรู้สึกว่าอยากเล่นอีกรอบ เหมือนภาค 2

artseeyou
16th March 2012, 11:31
ทีมพัฒนาเขายืนยันจะจบแบบนี้ก็คงต้องทำใจ :dash

HapPyFridaY
16th March 2012, 11:34
ผมว่านะ หลังจากที่ผมเล่นจบ มันก็คลายปมไปหมดทุกอย่างแล้ว รวมทั้งปัญหาของหลายๆเผ่าพันธ์ที่คลี่คลายลงไปทั้งหมด หรือกระทั่ง ความจริงเมื่อ 50,000 ปีก่อน แล้วก็รูปแบบที่แท้จริงของ citadel หลังจากจบไปแล้วก็ไม่มีอะไรคาใจอีก

ผมว่านะ ภาคนี้แหละ สมบูรณ์ที่สุดแล้ว

HOLOGRAM
16th March 2012, 11:47
เออ พึ่งเริ่มเล่นอ่ะ

naruttovijit
16th March 2012, 11:56
ผมจบโดยที่ War asset ได้ 7 หมื่นกว่าๆ อันนี้หาร 50% แล้วนะ ผมเลือกทำลาย ยานนอแมนดี้ไปตกที่ไหนไม่รู้ แล้วก็มีคนรอดประมาณ 5-6 คน
ก่อนขึ้นไตเติ้ลจบ ฉากวกกลับไปซาก citadel เห็นชุดเกาะ N7 แล้วก็เสียงสูดหายใจ ซู้ดดด!! จบ!!!

reconnang
16th March 2012, 12:11
จบแบบนี้อะดีแล้ว เป็นตำนานดี ^^

cablenumber1
16th March 2012, 12:17
ฉากจบใหม่ ราคา 9 พัน หวอเลย

Deathsteb
16th March 2012, 12:36
ไอ้ ฉากจบแบบสมบูรณ์ Sheperd รอดแต่ว่าเพื่อนติดแหงกที่ดาวอื่น มันดูแปลกๆอะคับ

แต่ผมเลือกจบแบบควบคุม

nutmaha
16th March 2012, 12:37
จบแบบนี่มันจะมีภาคใหม่ไหมอ่ะ

oat_hohoho
16th March 2012, 12:44
ผมคนนึงละ ไม่ชอบฉากจบ ภาค 3 เลย ใจจริงผมอยากให้มันจบแบบ heroic happy ending เหมือนภาค 2 นะครับ คือมีทางเลือกที่เราจะไม่ให้เพื่อนร่วมทีมตายเลย ผมอยากให้จบแบบเพื่อนร่วมทีมไม่ตาย เราก็ไม่ตาย ทุกเผ่าอยู่อย่างสันติ จบแบบนี้มันไม่ชวนให้เล่นต่อรอบสองเลย อีกอย่างตอนนี้ผมยังทำใจไม่ค่อยได้ ที่เห็นเพื่อนร่วมทีมจากภาค 2 ตายไป T_T

Msguzs
16th March 2012, 12:48
ผมชอบจบแบบนี้นะ พวกที่ชอบจบ แบบHappy Ending นี้คือพวกรับความจริงไม่ได้หรือเปล่า = =

Elusory
16th March 2012, 12:57
ใช่ ภาค 3 ผม ผิดหวังนิดๆ นะ ที่ Miranda เสียชิวิต T T เศร้า (ผู้หญิงในภาค ME2 )

เล่นภาค 2 ทำเควส loyal ของ Miranda แล้ว Miranda จะรอดครับ :)

7 หมื่น :sweat

Manman02
16th March 2012, 13:13

7หมื่นกว่า? เป็นไปได้เหรอครับ? ผมเล่นแบบเก็บรายละเอียดทุกเม็ดอย่างมากสุดที่ได้ก็ 5000 นิดๆเอง Readiness เต็ม 100% ด้วย

ของผมจบแบบซ้ายมือ ลูกเรือนอร์มังดีรอดทุกคน

duchyzaza
16th March 2012, 13:16
เล่นภาค 2 ทำเควส loyal ของ Miranda แล้ว Miranda จะรอดครับ :)

7 หมื่น :sweat

มันต้อง มี Save ของ ME2 ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ขอหน่อยครับ ด่วนเลย ไปเล่นใหม่ T T

War asset สูงสุดเกมนี้คือ10,000จ้า ส่วน50% ที่ต้องไปเล่นมัลติเอา จากลดการหารคะแนนลง สมมุติเราได้War Asset 8,000 และไม่ได้เล่นมัลติ ก็จะหาร50% เหลือ4,000 ซึ่งจากเว็บต่างประเทศบอกว่าถ้าเราได้War Asset มากกว่า8,000 หรือ4,000(หาร50เปอ) จะเป็นฉากจบที่ดีที่สุดของเกม(หรือจะ5,000ที่หาWar asset ครบ10000 จะเป็นอีกฉากนึง แต่ว่าแต่ละฉากรายละเอียดก็ไม่ได้แตกต่างกันนัก) ดังนั้น ที่บอกว่าได้7หมื่น คงเป็น7000แล้วโดนหารอีกเหลือ3000กว่าๆล่ะนะ เราว่า

สปอยน่อคลุมน้ำเงินดูเอานะ
อันนี้ไม่แน่ใจนะ แต่เราว่ามันมีเควสของมิแรนด้าอีกเควสนึง ที่มิแรนด้าจะนัดให้เรามาหาที่ซิทิเดล (เป็นรอบที่3 รอบแรกที่ซิทิเดลตรงไหนจำไม่ได้ละ รอบสองมิแรนด้าจะให้เราติดต่อผ่านทางคอมของสำนักงานสเปคเตอร์ รอบที่สามนัดให้เราไปพบที่ห้องพักในเขตพริซิเดี่ยม) แล้วมาขอให้ทรัพยากรของกองทัพ ถ้าเราให้ไปมิแรนด้าจะรอดตายในเควสบุกแซงชวรรี่

เเล้ว มันต้องเลือกตอบอันไหนบ้างครับ -.-

Tohan-kun
16th March 2012, 13:25
7หมื่นกว่า? เป็นไปได้เหรอครับ? ผมเล่นแบบเก็บรายละเอียดทุกเม็ดอย่างมากสุดที่ได้ก็ 5000 นิดๆเอง Readiness เต็ม 100% ด้วย

ของผมจบแบบซ้ายมือ ลูกเรือนอร์มังดีรอดทุกคน

War asset สูงสุดเกมนี้คือ10,000จ้า ส่วน50% ที่ต้องไปเล่นมัลติเอา จากลดการหารคะแนนลง สมมุติเราได้War Asset 8,000 และไม่ได้เล่นมัลติ ก็จะหาร50% เหลือ4,000 ซึ่งจากเว็บต่างประเทศบอกว่าถ้าเราได้War Asset มากกว่า8,000 หรือ4,000(หาร50เปอ) จะเป็นฉากจบที่ดีที่สุดของเกม(หรือจะ5,000ที่หาWar asset ครบ10000 จะเป็นอีกฉากนึง แต่ว่าแต่ละฉากรายละเอียดก็ไม่ได้แตกต่างกันนัก) ดังนั้น ที่บอกว่าได้7หมื่น คงเป็น7000แล้วโดนหารอีกเหลือ3000กว่าๆล่ะนะ เราว่า

มันต้อง มี Save ของ ME2 ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ขอหน่อยครับ ด่วนเลย ไปเล่นใหม่ T T

สปอยน่อคลุมน้ำเงินดูเอานะ
อันนี้ไม่แน่ใจนะ แต่เราว่ามันมีเควสของมิแรนด้าอีกเควสนึง ที่มิแรนด้าจะนัดให้เรามาหาที่ซิทิเดล (เป็นรอบที่3 รอบแรกที่ซิทิเดลตรงไหนจำไม่ได้ละ รอบสองมิแรนด้าจะให้เราติดต่อผ่านทางคอมของสำนักงานสเปคเตอร์ รอบที่สามนัดให้เราไปพบที่ห้องพักในเขตพริซิเดี่ยม) แล้วมาขอให้ทรัพยากรของกองทัพ ถ้าเราให้ไปมิแรนด้าจะรอดตายในเควสบุกแซงชวรรี่

อ่า เราเลือกตอบสายParagonอ่ะ เล่นอยู่สายนี้ ตอบดีๆไว้ก่อน

~-yoyoyo-~
16th March 2012, 14:21
ผมว่ามันก็จบดีแล้วน่ะ แบบว่าเป็นตำนานดี ..... ตอนจบอย่างซึ่งอ่ะ น้ำตาแทบไหล .....
และอีกอย่างหนึ่ง เค้าบอกว่า ภาคนี้เป็นภาคสุดท้ายแล้วนิครับ ของตำนาน อย่าง แชร์พารด ก็เลยต้องจบแบบนี้

charhmongkon
16th March 2012, 14:29
บ้าไปแล้ว จบแบบHappy Ending มันก็ไม่เป็นตำนานดิ

:rtfm

prontera09
16th March 2012, 14:47
ไอ้การจบแบบที่ตัวเอกสละชีวิตเพื่อช่วยทุกคนนี้มันยังไม่ heroic พอรึไงผมล่ะไม่เข้าใจ

ปมเนื้อเรื่องต่างๆผมก็ว่าคลี่คลายได้หมดนะ นี่ผมว่าทีมงานมันใจบุญมากแล้วนะ

ใส่ฉากจบแบบที่มีคนบนโลกรอด ใส่แบบที่ลูกเรือรอด มาให้ ส่วนที่ว่าลูกเรือมันไปตกไปรอดอยู่บนดาวไหน

มันไม่ใช่สาระสำคัญว่ะ สาระอยู่ที่ mass relay มันพังหมดแล้ว ไม่มีทางที่จะติดต่อกันได้อีกแล้ว แค่นั้น

ถ้าไอ้พวกนี้เล่นได้ฉากจบแบบที่เห็น shepard รอดนะ เกินครึ่งมันคงจะรู้สึกพอใจแหละ แต่นี้ได้แค่ฉากอย่างแย่สุดล่ะมั้ง

พระเอกกูตาย ทีมงาน***ทำไมทำฉากจบกากงี้ เปลี่ยนเลย โถ่

golem31
16th March 2012, 14:57
ใครไม่ชอบ ทีหลังเกมอื่นจากผู้พัฒนานี้ก็ไม่ต้องไปซื้อของมัน
ใครที่รับได้ ทีหลังเกมอื่นจากผู้พัฒนานี้ก็ซื้อมาเล่นอีก
จบ

BenzdezzS
16th March 2012, 15:44
ทางผู้พัฒนาเค้าก็มีอุดมการณ์ของเค้า ว่าจะให้จบแบบนี้ ทำแบบนี้นะครับ = ='' มันก็เรื่องของเค้าอีก
เราแค่คนเล่นเกมที่เค้าสร้างขึ้นมาก็เท่านั้น ต้องยอมรับในสิ่งที่เค้าทำ คห.ส่วนตัว

ปล.จบแบบนี้ผมก็ไม่คิดไรมาก เพราะไม่ใช่แฟน ME อยู่แล้ว :o เล่นภาคนี้ภาคแรกเลยนะนี้

MadMax_Demon
16th March 2012, 15:49
ฉากจบก้อดีใ้ช้ได้แล้วหนิ พระเอกเค้าเสียสละ เพื่อนๆก้อกำลังได้เริ่มต้นใหม่ ตอนผมดูน้ำตาเกือบจะไหล

V-i2-ValhallA_7
16th March 2012, 16:23
อ่านกระทู้แล้วคอมเมนต์แล้วเหมือนได้สปอยล์ไปในตัว:sweat

ลูกกุยแมน
16th March 2012, 16:24
ผู้พัฒนาเขาบอกว่าshapardจะสิ้นสุดในภาคนี้ไม่ใช่หรออ่ะ มันก็ดีแล้วนะ

paiinw
16th March 2012, 16:30
มันก็ happy แน่ครับ ถ้าเล่นแผ่นแท้น่ะนะ :yes

nomember
16th March 2012, 17:19
Miranda กับ thane ของผมตายตั้งแต่ภาค 2 ครับเศร้า T T
Thane โดนแมลงกัดตายตอนที่ทำเควส suicide mission
Miranda ตายโดยโดนหินหรือว่าอะไรซักอย่างทับตายนี่ละ เศร้า T T suicide mission เหมือนกัน

ar_armed
16th March 2012, 18:12
ที่แฟนเกมร้องขอให้เปลี่ยนฉากจบเขาก็บอกแล้วว่าไม่เปลี่ยน แต่จากใจอยากให้อย่างน้อยไบโอแวร์เพิ่มฉากจบอีกซักฉากแบบHeroic Ending

จบแบบนี้จะเล่นยังไงเลือกทางไหน เชปเพิร์ดตายอย่างเดียว ฉากสูดหายใจก็ไม่แน่ว่าจะรอด+เพื่อนก็หลงไปดาวอื่นหมด :sweat

ปล.ขนาดเริ่มเล่นจากภาค2ผมยังอินจัดเลย เห็นใจพวกที่ติดตามตั้งแต่ภาคแรก T^T

animosity
16th March 2012, 18:53
ผมเล่นจบแบบตายกันหมดมั้ง แบบว่าแชพเป็ดตาย โลกระเบิดตูมตาม กาแลคซี่พินาศย่อยยับ ยานนอร์ตกปะตูเปิดแล้วตัดไปเครดิตเลยไม่เห็นคนเดินออกมา
แล้วก็ไปเจอฉากที่ อาเบะ แชพเป็ด ยืนกับเด็กมองดวงจันทร์ แล้วพูดกับเด็กว่ายานาไรก้า...อ่ะ แบบ คะแนนตอนจบประมาณ 1700 จบแบบมั่วๆ
ป.ล.ที่เรียกมันว่า อาเบะ เพราะเลือกผิด แล้วมันเจือกไปจูบกับไอ้ Cortez มั้ง รึป่าวนะจำไม่ได้ ตอนในผับที่Citidel แล้วก็ก่อนฉากสุดท้ายก็ไปนอนกับไอ้หมอนี่อีก อ้วกจะแตก

Kellidev
16th March 2012, 23:33
รูปแบบการจบก็โอเค แต่มันสั้นไปน่าจะอธิบายต่อด้วยว่าผลที่เกิดขึ้นต่อมา มันเกิดอะไร นี่ให้เลือกแต่จบแทบจะเหมือนกันหมด
จบไปทำเหมือนความสัมพันธ์กับพวกพ้องที่ผ่านมาไม่มีอะไรเลยถ้ามีฉากลูกเรือแสดงความรู้สึกต่อการจากไปของ ผบ. คนนี้ มันจะเป็นอะไรที่ซึ้งและน่าจดจำมาก

IIIusioN
17th March 2012, 00:02
เพิ่งจบเมื่อกี้เอง แต่ผมก็ว่าโอเคนะ สละชีวิต เพื่อการเริ่มใหม่(อิมพอร์ทตั้งแต่ภาค 1 เลยแหล่ะ ^.-)

pongtpongt
17th March 2012, 14:30
สงสัยต้องหามาเล่นมั่ง เห็นเขาอินกันขนาดนี้

bossja
17th March 2012, 17:29
ก็เหมือนกับหนังที่สะท้อนความคิดของคนสร้างออกมา อย่าไปเปลี่ยนเลยดีกว่า อีกอย่างถ้าทำแล้วเขาขาดทุนเขาก็ไม่ทำหรอกครับ

gattzier
17th March 2012, 18:05
จบแบบปลายเปิดไงผมว่า ที่เหลือให้ไปคิดเอาเอง ไม่ต้องมี movie ให้ดู

PrachaIAC
18th March 2012, 00:20
Shepard กลายเป็นตำนาน...Joker จะกลับมาสร้างตำนานหน้าใหม่...อย่างนี้หรอ...หรือยังไง...?