PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเครื่องเดียว ปัญหาเป็นสิบ ช่วยทีครับ

i3utterfly
26th July 2011, 03:40
เอาสเปคก่อนนะ
CPU AMD Phenom II x4 840 3.2Ghz
Memorry 4 GB Kingston 2 GB + Kingmax 2 GB ไม่ได้คอร์แซ (บอร์ดมี 4 สลอต วางสลับ)
Board Biostar TA880GB+ sata II
VGA Sapphire HD 6770 1GDDR5
HDD WD 160GB SATA
PSU Geview Titanium 500W

ปัญหา

1--- เครื่องผมเวลาลง Window 7 แล้วไม่ว่าจะเป็น 32-64 bit จะมีอากการกระตุกหน่วง ๆ ตอนโหลดเข้าวินโดวที่เป็นลูกไฟวิ่ง มีผลมาจาก HDD มั้ย (มันเป็น SATA แต่บอร์ดเป็น SATA II)
2--- ใช้ RAM คนละยี่ห้อ+รุ่น จะทำการคอร์แซได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ ผมวาง สลับแบบ IIII ตามสีดำถูกไหมครับ
3--- แล้วเวลาวาง ram ตัวเเรกต้องเอาตัวแรงสุดนำด้วยรึเปล่า
4--- HDD sata ธรรมดาใส่บอร์ด SATA II มีผลต่อความเร็วเครื่องสเปคผมมั้ยครับ
5--- PSU ตัวนี้ พอดีกับสเปคเรื่องผมมั้ย มีคนบอกว่าน่าจะเปลี่ยน (เพราะอะไร) บางคนบอกว่าพอแล้วเพราะไม่ได้พ่วงอะไรมากมาย เอายังไงดี ถ้าไม่เปลี่ยนจะได้ไหม
6--- เคสที่ผมใช้ มันเตี้ยไปหน่อย การ์ดจอ ห่างจากฐานเคส แค่ นิ้วกว่า ๆ จะมีผลเสียไหม กลัวร้อนเกิน แต่เวลาเล่น ผมก็เปิดฝาข้างอัดพัดลมเล่นตลอด ถ้าปิดฝาข้างพัดลม CPU จะทำงานหนักมาก เลยเปิดทิ้งไว้
7--- พอดีจะซื้อ HDD ใหม่ 500GB แล้วผมมี HDD notebook 120 GB ถ้าจะต่อแบบ External ต้องทำอย่างไรครับ
8--- แล้ว ถ้าต่อ External แล้ว ทำเป็น Drive เปล่าเอาไว้เก็บข้อมูล partition เดี่ยว จะได้ไหมครับ (ทำให้มันเป็น drive แยกไปเลยอีก drive นึง)
9--- ข้อเสียของ External มีอะไรบ้างไหม ใช้ไปนานๆ (ผมเปิดทีนึง 4-5 ชั่วโมง) มันร้อนมากไหม
10--- เวลาต่อสาย External ต้องเสียบก่อนเปิดเครื่อง รึว่า ตอนเปิดเครื่อง ครับ

ถามมาเยอะมากจริง ตามประสาคนไม่ค่อยรู้อ่ะครับ ถ้าใครรู้ก็ช่วยอธิบายให้ทีนะครับ ตอบแบบ เป็น เลขข้อก็ได้ จะได้ไม่งง

ป.ล. ขอบคุณครับที่ช่วยเหลือ

i3utterfly
26th July 2011, 13:56
โห...ที่เปิดอ่านอย่างดียวนี่เพราะไม่รู้รึว่าเพราะรังเกียจผมเนี่ย เศร้า

ingkung
26th July 2011, 14:29
เอาสเปคก่อนนะ
CPU AMD Phenom II x4 840 3.2Ghz
Memorry 4 GB Kingston 2 GB + Kingmax 2 GB ไม่ได้คอร์แซ (บอร์ดมี 4 สลอต วางสลับ)
Board Biostar TA880GB+ sata II
VGA Sapphire HD 6770 1GDDR5
HDD WD 160GB SATA
PSU Geview Titanium 500W

ปัญหา

1--- เครื่องผมเวลาลง Window 7 แล้วไม่ว่าจะเป็น 32-64 bit จะมีอากการกระตุกหน่วง ๆ ตอนโหลดเข้าวินโดวที่เป็นลูกไฟวิ่ง มีผลมาจาก HDD มั้ย (มันเป็น SATA แต่บอร์ดเป็น SATA II)
ปกติครับ
2--- ใช้ RAM คนละยี่ห้อ+รุ่น จะทำการคอร์แซได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ ผมวาง สลับแบบ IIII ตามสีดำถูกไหมครับ
ถูกครับ จะทำ Dual จะให้ดีต้อง ซื้อคู่กันครับ
3--- แล้วเวลาวาง ram ตัวเเรกต้องเอาตัวแรงสุดนำด้วยรึเปล่า
ไม่จำเป็นครับ
4--- HDD sata ธรรมดาใส่บอร์ด SATA II มีผลต่อความเร็วเครื่องสเปคผมมั้ยครับ
ก็จะวิ่งแค่ Sata ครับ เหมือนกับ sata III ใส่ sata II ก็วิ่งแค่ sata II
5--- PSU ตัวนี้ พอดีกับสเปคเรื่องผมมั้ย มีคนบอกว่าน่าจะเปลี่ยน (เพราะอะไร) บางคนบอกว่าพอแล้วเพราะไม่ได้พ่วงอะไรมากมาย เอายังไงดี ถ้าไม่เปลี่ยนจะได้ไหม
รอดไปได้ครับ แต่ Fullload นานๆมีวูปครับ แนะนำ 550w 80plus ครับ
6--- เคสที่ผมใช้ มันเตี้ยไปหน่อย การ์ดจอ ห่างจากฐานเคส แค่ นิ้วกว่า ๆ จะมีผลเสียไหม กลัวร้อนเกิน แต่เวลาเล่น ผมก็เปิดฝาข้างอัดพัดลมเล่นตลอด ถ้าปิดฝาข้างพัดลม CPU จะทำงานหนักมาก เลยเปิดทิ้งไว้
ไม่มีปัญหาครับ ร้อนหรืออบ ขึ้นอยู่กับการระบายลมของเคส จะเปลือยก็ได้
7--- พอดีจะซื้อ HDD ใหม่ 500GB แล้วผมมี HDD notebook 120 GB ถ้าจะต่อแบบ External ต้องทำอย่างไรครับ
ถ้าเป็น port แบบเดียวกันต่อได้ครับ ต้องเป็น e-SATA ด้วย
8--- แล้ว ถ้าต่อ External แล้ว ทำเป็น Drive เปล่าเอาไว้เก็บข้อมูล partition เดี่ยว จะได้ไหมครับ (ทำให้มันเป็น drive แยกไปเลยอีก drive นึง)
เป็นมาให้ในตัวอยู่แล้วครับ ขึ้นอยู่กับการ format
9--- ข้อเสียของ External มีอะไรบ้างไหม ใช้ไปนานๆ (ผมเปิดทีนึง 4-5 ชั่วโมง) มันร้อนมากไหม
ช้าบ้าง ร้อนไม่มากเท่าไหร่ แต่เวลาพังไปหมด
10--- เวลาต่อสาย External ต้องเสียบก่อนเปิดเครื่อง รึว่า ตอนเปิดเครื่อง ครับ
ตอนไหนก็ได้ครับ

ถามมาเยอะมากจริง ตามประสาคนไม่ค่อยรู้อ่ะครับ ถ้าใครรู้ก็ช่วยอธิบายให้ทีนะครับ ตอบแบบ เป็น เลขข้อก็ได้ จะได้ไม่งง

ป.ล. ขอบคุณครับที่ช่วยเหลือ

ตอบให้แล้วนะครับ จริงๆตอบแล้ว แต่ error ครับ เลยขี้เกลียดพิมพ์ -*-

nonmd
26th July 2011, 21:26
น่าจะเป็นคำถามมากกว่าปัญหานะครับ

HDD 2.5" notebook ผมก็ไช้อยู่ ไปซื้อ กล่องExternal ประมาณ400บาท มาไส่ ครับต่อผ่านสาย USB

ค่อนข้างช้าแต่ก็ไวกว่าแฟชไดร์ครับ

fonvanlo
26th July 2011, 21:50
ไอ่ สาย sata นะครับ น่าจะเอาที่มันเข้ากับ บอร์ด นะครับ เพราะ SATA II มันคงไม่วิ่ง SATA I ให้นะ ที่รู้มา (เค้าก็แบ่งช่องเสียบอย่าชัดเจนแล้วไม่ใช้หรอ)

สวน HDD ผมว่า เอา ทำดา ดีกว่ามั้ย จักไปซัก 1 T SATA II ก็เหลือ ๆ แล้วหละ (ผมก็ใช้อยู่ ยังใช้ไม่ถึง 70% เลย เกมส์ในครื่อง ก็ ปาเข้าไป 13 เกมแล้ว หนัก ๆ 6-7 เกมส์เนี้ยแหละ เพลงอิก โอ้ เยอะ )

หรือจะดีกว่า ถ้าบอร์ด คุณ ลองรับ SATA III นะ จัด ไปเลย 2 T SATA III (ไม่ได้หาเรื่อง เอาตัวใหม่แน่ ถ้าไม่พังสะก่อน)

ส่วน เคส ที่ว่าห่ายจากเคส ห่างจาก ฝา ข้าง หรือ บนลางละครับ(เห็นบอกเตี่ย) จัด พัดลมใส่ไป ซัก 4-6 ตัวก็ น้อยกว่า 35 องศา แล้ว อุณหภูมิ ภายในนะ ไม่ใช้ ของ อุปกรณ์

fonvanlo
26th July 2011, 22:16
อ๊อ ลืมบอก พัดลมนะ เอาให้มัน สมดุด กันละ หมายถึง ดูดเข้า ละก็ เป่าออก นะ

i3utterfly
26th July 2011, 23:22
ขอบคุณมากที่มาช่วยไขข้อปัญหานะครับ พอดีวันนี้วิ่งหา HDD SATA II ทั้งวันเลย ได้มาละ ของ WD 320GB ได้มาสองตัวเลย มือสอง no bad เอามา 1000 เดียว ต่อแล้วก็รู้สึกเอาเอว่ามันจะไวกว่า HDD ตัวเก่าเยอะเหมือนกันนะ มันทำงานบน Win 7 64 bit ลื่นขึ้นเยอะเลยอ่ะครับ ก็เลยว่าจะไม่ต่อ internal ละ แล้วก็เรื่องเคส ไปยกบ้านพี่สาวมา เป็นเคสสูงละ ตอนนี้สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ ขอบขอบคุณทุกท่านที่มาคอยช่วยเหลือด้วยนะครับ แหม ! นึกว่าจะปล่อยกระทู้เก้อซะละ อิอิ