PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง เกณฑ์ทหาร หน่อยครับ

InwmonhunT
16th March 2012, 23:12
คือ ผมก็เกิดมาเป็นผู้ชายครับ ก็กลัวบ้างๆตามปกติ แต่ผมไปอ่านเจอ โรคและความบกพร่อง ที่ทำให้พ้น ทหารเกณฑ์

ผมเป็นโรคเลือดจางธาลัสซีเมียครับ กับภูมิแพ้ครับ เวลาโดนฝุ่นจะจามมากๆ ตาแดงแพ้มากเลยอะครับ

มันจะพ้นป่าวครับ

ปล.ถามดูเฉยๆ ครับ:rtfm

ผมก็เรียน รด. นะครับ แต่ไม่ไหว มันทรุดอะ ก้เลยเรียนไม่จบ

ถ้าได้เป็นจริงๆ ผมก็ไม่กลัวหลอกครับ

nutmaha
16th March 2012, 23:23
อาจจะพ้นนะ
6เมษานี่ผมไปเกณฑ์แล้วแต่ผมคงพ้นอ่ะผมสูงแค่150เอง

MaTiN3z
16th March 2012, 23:31
อาจจะพ้นนะ
6เมษานี่ผมไปเกณฑ์แล้วแต่ผมคงพ้นอ่ะผมสูงแค่150เอง อืม พูดจริงดิครับ ผมก็เกณฑ์ปี้นี้

animosity
16th March 2012, 23:42
ให้หมอจากโรงพยาบาลออกใบรับรองมา แล้วพอไปเกณฑ์ จะมีแพทย์ทหารเช็คอีกที อาจจะเป็นหรือไม่เป็นก็ได้ ถ้าทหารบกเค้าไม่เอาชัวร์ครับ
ทหารเรือนี่ไม่แน่ ตอนผมเป็นมีเพื่อนเป็นหอบหืด มันยังเอาไปเลยแต่ไม่ได้ฝึกหรอกไปนอนแหงกๆสบายๆอยู่แผนกแพทย์ ถ้าจับได้ทหารเรือไม่ต้องกลัวเลยครับ
มันไม่ถึงกับสบายมากแต่ไม่หนักเท่าทหารบก ช่วงฝึก2เดือนแรกของทหารเรือ เหมือนเรียนลูกเสืออ่ะ ซ้าย-ขวาหัน เดิน วิ่ง แถว ไรพวกนั้น ทหารเรือนี่ฝึก1เดือนปล่อยกลับบ้าน10วันแล้วไปฝึกต่อเดือน2จะมีท่าประกอบปืนเพิ่มเข้ามาไอ้ปืนM1 Garand แบบในเกมส์สงครามโลกนั่นแหละ****โคตรหนัก4โลกว่า ช่วงเดือน2นี่ได้ยิงปืนM16กระสุนจริงด้วยนะเบากว่าM1เพียบ M16หนัก2โลกว่าๆเอง โคตรมัน50นัด แล้วก็ได้เดินสวนสนามวันกองทัพไทยด้วยเท่ดี แล้วแยกหน่วย มันจะไปลำบากช่วงนี้แหละ ถ้าได้ไป น.ย./ส.อ.ร.ฝ. รับรองคนที่ไม่อยากเป็นถึงกลับร้องไห้กลับบ้านเชียวแหละ เพื่อนผมหนีหลายคนเลย
ทหารบกฝึกยาว3เดือนปล่อยพัก15วัน แยกหน่วย ไปประจำที่ต่างๆ สบายต่างจากทหารเรือคือฝึกหนักก่อนแล้วสบายทีหลัง ทหารเรือฝึกสบายก่อนแล้วไปหนักทีหลัง
อย่างว่าถ้ามีเส้นก็ฝากให้อยู่ที่สบายๆได้เหมือนกัน
จบ...........

thanet
17th March 2012, 03:26
เออ เห็นเพื่อนที่เกณฑ์ทหารปีที่แล้ว (2533/2554) เขาบอกว่า ใบดำเยอะกว่าใบแดงซะอีก จริงหรือเปล่า? ก็ไม่รู้

และเพื่อนเล่าอีกว่า ปี(54)ที่แล้วนี้ คนสมัครกันเยอะ หวังว่าปี(55)นี้คนคงสมัครเยอะนะ

ลุ้น******เลย-*-:heat อยากถึงวันจับใบดำ ใบแดง สักที

ปล. ผมอยู่เขตดินแดง กทม.ครับ

untimate
17th March 2012, 07:52
ถ้าตรวจร่างกายไม่ผ่านก็ไม่ต้องไปครับ

แต่เกณฑ์ทหาร มันสร้างคนให้เป็นคนมานักต่อนัก พวกนักเลง จิกโก๋ แถวบ้านผม พอไปเกณฑ์ทหาร กลับมา เปลี่ยนไปคนละคนเลย บางคนถูกถล่มค่ายทหารที่นราธิวาส กลับมาแผลเต็มตัว จากนิสัยกุ๊ยๆ กลายเป็นผู้ใหญ่ขึ้นมาเลย

kodomoke
17th March 2012, 08:00
ผมก็เกณฑ์ปีนี้เหมือนกัน แต่พอดีผมเรียน รด. ครับ แล้วผมก็เป็นโรคความดันโลหิตสูงด้วย (โรคคนแก่ชัดๆ)

ถ้าอยากรู้ว่าจะได้เป็นไหม ให้ไปถาม***ดีครับ เค้าตอบเราได้

(แต่ส่วนมาก คนที่กลัวมักจับได้ใบแดงนะ อิอิ เพื่อนผมกลับบ้านมาร้องไห้เลย)

VirusCoMz
17th March 2012, 09:44
ถ้าสมัยก่อน บ้านเมืองเราไม่มีทหาร คงไม่ได้เป้นประเทศไทยถึงทุกวันนี้
เกิดมาครั้งเดียว เป็นทหารแค่ 2 ปีผมว่ามันก้คุ้มแล้วนะที่ทำให้ได้เพื่อประเทศ

VKneverdie
17th March 2012, 09:47
เออ เห็นเพื่อนที่เกณฑ์ทหารปีที่แล้ว (2533/2554) เขาบอกว่า ใบดำเยอะกว่าใบแดงซะอีก จริงหรือเปล่า? ก็ไม่รู้

และเพื่อนเล่าอีกว่า ปี(54)ที่แล้วนี้ คนสมัครกันเยอะ หวังว่าปี(55)นี้คนคงสมัครเยอะนะ

ลุ้น******เลย-*-:heat อยากถึงวันจับใบดำ ใบแดง สักที

ใบดำจะเยอะในกรณี ที่มีคนสมัครเป็นทหารเยอะนั่นเอง ~ :girlhaha

MissA
17th March 2012, 10:00

ก็อยากให้ปีนี้เป็นอย่างปีแล้วเหมือนกันครับ ตัวผมผ่านเกณฑ์ทุกอย่าง สูง รอบอกก็ถึง แย่ๆ ขอให้เหมือนนายว่าละกัน เพี้ยงๆ

untimate
17th March 2012, 10:44
ใบดำจะเยอะในกรณี ที่มีคนสมัครเป็นทหารเยอะนั่นเอง ~ :girlhaha

ไม่ใช่ครับ ถ้าคนสมัครเยอะ + คนจับได้ใบแดงเยอะ ถ้ามันเต็มพิกัดแล้ว เค้าจะไม่รับครับ คนที่อยู่หลังๆจะโชคดีไม่ต้องเกณฑ์

teexor
17th March 2012, 11:21
คนที่ผ่อนผันนี้ต้องไปรายงานตัวทุกปีใช่มั้ยครับ

เฮ้อ เซงชะมัดเลย