PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สายศิลป์ภาษา อากเรียนวิศวกรรม

kingmon1
17th March 2012, 15:32
สายศิลป์ภาษา อยากเรียนวิศวกรรม
ของเอกชน ม.รังสิต วิศวกรรมอันไหนที่สายศิลป์พอเรียนได้
วิศวกรรมโยธา
วิศวกรรมเคมี
วิศวกรรมไฟฟ้า
วิศวกรรมคอมพิวเตอร์
วิศวกรรมเครื่องกล
วิศวกรรมอุตสาหการ
วิศวกรรมสิ่งแวดล้อม
วิศวกรรมซ่อมบำรุง
อากาศยาน
วิศวกรรมพลังงานทดแทน
วิศวกรรมยานยนต์
วิศวกรรมโทรคมนาคม

kodomoke
17th March 2012, 15:52
คุณต้องไปศึกษาดูก่อนว่าแต่ละวิศวกรรมเรียนเกี่ยวกับอะไร สาขาไหนที่เราพอจะไปได้บ้าง อีกอย่าง ถึงเราจะไม่เก่ง แต่ถ้าเราขยัน ก็เรียนจบได้ครับ

ผมเรียนวิศวกรรมอุตสาหการนะ ไม่เก่งคำนวณ แต่ก็พอถูๆ ไถๆ ไปได้ :)

ผมลงเรียนพิเศษฟิสิกอยู่คับ

ดีครับ แล้วอีกอย่าง เตรียมหาวิธีคลายเครียดไว้เยอะๆ นะครับ อิอิ ระวังจะเป็นบ้า ^^

kingmon1
17th March 2012, 16:05
ผมลงเรียนพิเศษฟิสิกอยู่คับ

kingmon1
17th March 2012, 16:23
คุณต้องไปศึกษาดูก่อนว่าแต่ละวิศวกรรมเรียนเกี่ยวกับอะไร สาขาไหนที่เราพอจะไปได้บ้าง อีกอย่าง ถึงเราจะไม่เก่ง แต่ถ้าเราขยัน ก็เรียนจบได้ครับ

ผมเรียนวิศวกรรมอุตสาหการนะ ไม่เก่งคำนวณ แต่ก็พอถูๆ ไถๆ ไปได้ :)

ดีครับ แล้วอีกอย่าง เตรียมหาวิธีคลายเครียดไว้เยอะๆ นะครับ อิอิ ระวังจะเป็นบ้า ^^

ผมกะจะเรียน เครื่องกลไม่ ก็อุสาหการ

Powerexell
17th March 2012, 16:30
ครับ ถ้าอยู่ ม.ปลายคุณก็ลงเรียนพิเศษพวกวิทยาศาสตร์ได้ครับ แต่ต้องขยันหน่อยนะ และพอเวลาไปสอบพวก GAT PAT คุณก็ลง PAT 2(วิทย์) กับ PAT 3(วิศวะ) ไปด้วยครับ

ถ้าขยันมากๆบางทีอาจจะได้เรียนวิศวะ ม.รัฐก็ได้นะครับ รุ่นพี่ผมมีคนที่อยู่สายศิลป์เหมือนกันเค้าก็สามารถเข้าวิศวะ ม.เกษตรได้ด้วย

jurayi1992
17th March 2012, 18:51
เรียน ไม่ไหวแหงๆ ครับ พวกจบสายวิทย์ ไปเรียน บางคนแทบไม่รอด แค่เรียนพิเศษ ช่วนได้ไม่ดีพอมั้งผมว่า ต้องได้พิ้นฐาน จริงๆถึงจะเรียนไหว

แล้วก็ แค่ฟิสิกส์ หนะ มีผลน้อยมากเทื่อเริ่มเรียนวิชาภาคครับ แล้วก็อีกอย่าง ถ้าอยากเรียนจริงๆ แค่ฟิสิกส์ ไปไม่ไหวครับ ต้องได้คณิตศาสตร์ด้วย ฐานต้องดีๆเลยหละ

อีกข้อนึงสุดท้าย สายศิลป์ภาษา สมัครสอบวิศวะไม่ได้ ไม่ใช่หรอครับ ??

kingmon1
17th March 2012, 19:00
เรียน ไม่ไหวแหงๆ ครับ พวกจบสายวิทย์ ไปเรียน บางคนแทบไม่รอด แค่เรียนพิเศษ ช่วนได้ไม่ดีพอมั้งผมว่า ต้องได้พิ้นฐาน จริงๆถึงจะเรียนไหว

แล้วก็ แค่ฟิสิกส์ หนะ มีผลน้อยมากเทื่อเริ่มเรียนวิชาภาคครับ แล้วก็อีกอย่าง ถ้าอยากเรียนจริงๆ แค่ฟิสิกส์ ไปไม่ไหวครับ ต้องได้คณิตศาสตร์ด้วย ฐานต้องดีๆเลยหละ

อีกข้อนึงสุดท้าย สายศิลป์ภาษา สมัครสอบวิศวะไม่ได้ ไม่ใช่หรอครับ ??

เอกชนคับไม่ใช่ของรัฐ

niyamakung
17th March 2012, 21:47
สายศิลป์ภาษา สมัครสอบวิศวะไม่ได้ ไม่ใช่หรอครับ ?? แล้วแต่มหาลัยคับว่าเขาจะกำหนดรึป่าวถ้าไม่กำหนดก็ได้คับ(ตอนแอดนะคับ)