PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (PSP) เข้าเกมส์แล้วมันขึ้นว่า the game could not be started. 800200D9

skydise
26th July 2011, 13:03
เป็นเฉพาะเกมส์ PATAPON3 ครับ
ตอนแรกยังเล่นได้ปกติอยู่เลย แต่พอหลังจากที่ผมลบไฟล์เกมส์ตัวเก่าในเมมออกแล้วนำไฟล์เกมส์แบบRIPมาใส่แทน(เกมส์เดียวกัน)
พอกดเข้าเกมส์แล้วมันก็ขึ้นว่า the game could not be started. 800200D9 แต่พอลองลบไฟล์แบบ RIP ออกแล้วนำไฟล์ตัวเดิมกลับมาใส่มัก็ยังขึ้นอยุ่เหมือนเดิมครับ

ผู้รู้ช่วยอธิบายและนำแนะทีครับ

skydise
26th July 2011, 15:19
เห่อ - -* ผู้รู้รบกวนช่วยทีครับ...........

Dead Pepper
26th July 2011, 18:14
เกมส์ที่เค้า RIP มาจะเป็นการตัดส่วนต่าง ๆ ในตัวเกมส์ที่เค้าคิดว่าไม่ค่อยสำคัญออกไป เช่น Movie ต่าง ๆ ดนตรี ฯลฯ ก็แล้วแต่ว่าคนที่อัพโหลดไฟล์มาเค้าตัดอะไรไปมั่้ง เพื่อให้ตัวเกมส์มีความจุน้อยลง ช่วยประหยัดพื้นที่เมมนั่นเอง โดยส่วนมากจะไม่นิยมเอามาเล่นกัน เพราะบางทีตัวเกมส์ก็เล่นไม่ได้เหมือนอย่างกรณีที่คุณเจอนี่แหละค่ะ จะให้ดีหาไฟล์ที่เป็น ISO มาเล่นน่ะดีล่ะ

แถมเผื่อให้อีกอย่างละกันนะ ไฟล์เกมส์ของ PSP นอกจากจะเป็นแบบ ISO แล้วยังมี CSO อีก
CSO คือไฟล์ที่เค้าบีบอัดจาก ISO อีกทีให้เล็กลงแต่ตัวเกมส์ไม่ได้ตัดเอาอะไรออกไปจากตัวเกมส์นะคะ นิยมทำกับเกมส์ที่มีไฟล์เล็ก ๆ มากกว่า แต่ถ้าเล่นเป็นไฟล์ CSO ตัวเกมส์อาจจะมีกระตุกหรือภาพอาจจะค้างบ้างแต่ก็เล่นต่อไปได้ อันนี้เป็นเรื่องธรรมดาของไฟล์เกมส์ที่ถูกบีบอัดมานะคะ