PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บางคนอยากได้ก็ได้ บางคนอยากได้ แต่ต้องอดทน..

Type-7442
18th March 2012, 13:53
พี่ผมอยู่ปี 3 เป็นผู้หญิง
ภายใน 3 ปี เค้าเปลี่ยนมือถือ 3 เครื่อง
ตอนอยู่ปี 1 ซื้อบีบี
ตอนอยู่บี 2 บีบอีกเครื่อง เพราะเครื่องแรก น้ำตาเข้ามือถือเพราะทะเลาะกับแฟน..
ตอนนี้ พึ่งซื้อ 4S มา 2วัน

ผม
ไม่ได้เปลี่ยนมือถือมา 5 ปี ใช้เครื่องกังๆของพี่ที่ใช้มาแล้ว จะมีปัญหา ไม่หน้าจอแตกก็เครื่องดับทุกๆ 6 เืดือน ร่วม 2 ปีกว่าๆมาแล้ว เพราะมันเป็นเครื่องรุ่นเก่าและเหลือใช้ [ Nokia อะไรสักอย่างนี่แหละ แต่ออกมาครั้งแรกเมื่อ 5 - 6 ปีที่แล้วอะ ]
แล้วก็ซัมซุงรุ่นบางๆ ไม่กี่พันอีกเครื่องนึง ใช่ของเหลือตลอด

ผมทำงานบ้านช่วยแม่ ซักผ้า ถูบ้าน นวดเท้าแม่เกือบทุกวัน แม้จะไม่ได้ทุกวัน แม้จะไม่ได้ 100 % แต่ผมก็ช่วย แต่พี่ผม ในระยะ ปีสองปีมานี้ ไม่เคยช่วยแม่ซักผ้าเลย ตากผ้าก็ไม่เคย เดินผ่านก็ทำเฉย ไม่ทำงานบ้านเลย พอจะถึงวันจันทร์ก็กลับหอ
มันเป็นคนติดหรู เพราะว่าบ้านผมเมื่อก่อนมีฐานะค่อนข้างดีมาก แต่ว่าเวลาเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยนมีปัญหาทางบ้าน ซึ่งตอนนี้ผมก็ไม่ได้รวยอะไรเลยสักนิด แต่พี่ผมเคยตัว พ่อแม่ตามใจอะไรอยากได้ก็ได้ เค้ารู้ว่าที่บ้านไม่เหมือนเมื่อก่อน แต่ก็ทำไม่รับรู้
พี่ผมเป็นคนประเภทจมไม่ลง ชอบเที่ยว ติดของแบรนด์เนม หัวสูง ชอบทำตัวไฮโซ ขี้เกียจ ไม่ค่อยเกรงใจคนอื่น จะมีดีก็แค่เรียนหนังสือใช้ได้เท่านั้น

เป็นธรรมดา ที่ผมไม่พูดไม่เรียกร้อง ไม่ใช่ผมไม่ต้องการ ไม่ใ่ช่ผมไม่อยากได้อะไร แต่ผมต้องอดทน ผมนึกถึง เศรษฐกิจพอเพียงของพระเจ้าอยู่หัวเสมอ
อย่างไรก็ตามผมก็เป็นคน มีความต้องการ ผมคุยกับแม่เมื่อประมาณสัปดาห์ที่แล้วเรื่อง ผมจะซื้อ Sony Xperia S แม่ผมก็ตกลง เพราะผมก็ช่วยออก 1/4 ของราคาทั้งหมด
เพราะคิดว่าผมไม่ได้เปลี่ยนมือถือมาจะ 6 ปีแล้ว ไม่เคยมีมือถือเป็นของตัวเองเลย

ปรากฏว่าเมื่อวาน พี่ผมมาคุยกับแม่ตัดหน้าผม บอกต้องใช้ 4S เพราะว่าเวลาให้ อ. ดูงาน BB มันใช้ไม่ได้ [มันเรียนอยู่ ถาปัต ธม.]แล้วเพื่อนก็ไม่มีใครใช้ BBแล้ว [ นี่ไง มันติดหรู มันพยยามถีบตัวเอง สมเพชจริงๆ ]
สุดท้ายเป็นไง มันบอกแม่ว่าจะทำงานมาใช้ให้ แล้วมันก็ได้มา มันให้พ่อเพื่อนมาซื้อให้ [ หน้าไม่อายสัตว์ๆ ] เพราะแม่ผมวงเงินไม่ถึง อีกอย่าง ผมก็เห็นแม่มาบ่นๆว่า เงินไม่ค่อยมีลำบากโง่นงี้ ผมก็เริ่มคิดละ
" จะว่าไป เราอายุแค่ 17 มีหน้าที่เรียน มีความจำเป็นอะไรที่ต้องใช้มือถือราคา 18000 ? เป็นนักธุรกิจหรอ ? ก็ไม่ใช่..
เราช่วยแบ่งเบาภาระแ่ม่ได้นิ ไม่มีมือถือก็ไม่เป็นไร ,ผมคิดทบทวนอยู่นาน ถ้าผมซื้อแม่ผมต้องรับภาระผ่อนมากขึ้นอีก 2000 ต่อเดือน แต่อีกใจก็อยากได้มาก "

สุดท้ายผมไม่รู้ว่าจะเอาไง ผมควรซื้อดีหรือไม่ ? เ้พราะตอนนี้มือถือผมก็ไม่มีใช้แล้ว พังแล้ว ส่วนมันก็ร่าเริงกับ iPhone 4S อยู่
บอกตามตรง ผมก็อยากได้ ผมเล็งมาตั้งแต่ 2 เดือนที่แล้วแล้ว หรือว่าผมควรต้องยอม ไม่เอามือถือ

ผมกได้รู้ครับ คนดีได้ดีมีน้อย คนจึงไม่อยากทำดี แต่ไม่ใช่พีผมเลว แต่เค้าไม่ดีเท่าผม ผมกล้าพูดเลย ทำไมเค้าอยากได้อะไรก็ได้ ? กลับเป็นผมที่แทบไม่เคยเรียกร้องอะไรทั้งสิ้น

บัดซบจริงๆ..

Rukawa
18th March 2012, 14:02
มันจำเป็นไหมละครับ ตอนแรกผมอยากได้S2 แต่มันแพงเกินความจำเป็น แค่อยากได้เพราะมันแรงกว่า

เลยใช้ ace 8900 เอง ทุกวันนี้ผมก็มีความสุขดี เปิดเว็บฟังเพลง เล่นเกมได้ แค่เล่นเกมพวก HD ไม่ได้เท่านั้นเอง

และผมก็ยังไม่ได้ทำงาน คงไม่มีความจำเป็นมาก หรือ รอเข้ามหาลัยก่อนแล้วดูอีกทีนึง

ถ้าอยากได้ใหม่ ก็ลองหารุ่นที่ถูกกว่านี้ดูครับ มีเยอะแยะไป

บางคนซื้อแพงๆไป แต่ใช้ไม่ถึงของมัน แค่เอามาเล่นเกม อะไรประมาณนี้

อย่างพี่คุณ ดูงาน งานอะไรหรอครับ ถึงต้องขนาด 4s

thizo
18th March 2012, 14:05
ต่อให้รวยเศรษฐี มีเงินหลายพันล้านบาท

ก็ซื้อชีวิต และ อารมณ์ของคนเราไม่ได้หรอกครับ - - '

ผมอ่ะ อยากได้อะไร ก็เก็บเงินซื้อเอง....ตอนนี้จะซื้อรถคลาสสิก เก็บเงินก้อนอยู่
(พอดีผมมีความอดทนมากๆ อ่ะ ไม่ยอมแพ้เปลี่ยนใจง่ายๆ)

sattawat1979
18th March 2012, 14:11
เคล็ดลับการใช้ชีวิตอย่างมีความสุขคือ ''อย่าเปรียบเทียบกับคนอื่น'' ครับ

การเปรียบเทียบกับผู้อื่น เป็นต้นเหตุ ให้เกิดความริษยาและเกลียดชัง ซึ่งนำความทุกข์มาให้ตัวเราเองทั้งนั้น

คนอื่นจะเป็นยังไงก็ช่างมัน เราเป็นของเรายังงี้แหละ เราทำตัวเองให้ดี ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็พอแล้วครับ

ลองหันกลับมามองตัวเองให้มากขึ้น มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองมี ภูมิใจและยอมรับในตัวของตัวเอง มันก็ไม่ร้อนใจครับ อยู่แบบสุขสบาย :yes

เพราะท้ายที่สุด คนเราก็ต้องพึ่งตนเองครับ ไม่มีใครช่วยตัวเราได้เท่าตัวเราเอง การที่คิดเปรียบเทียบกับคนอื่นไม่ได้ช่วยอะไร เสียเวลาเปล่าๆ

ARiSKY
18th March 2012, 14:18
เงินสามารถซื้อ ชีวิตได้นะ เพราะคนใกล้ตาย เขาไปไหนละ? หรือเอาไปฝังเลยรึไง
อารมณ์ ซื้อได้ง่ายมากๆ ไม่ต้องบอก มีเป็นพันๆล้านอย่าง

เดียวดูอนาคต คนรวยเท่านั้นที่อยู่ได้ เพราะเขาสามารถนำคนตายไปแช่แข็งแล้วนำมา สร้างขึ้นใหม่ได้ ไปหาอ่านบทความฝรั่งดูได้ เราจำไม่ได้แล้ว
เคยเห็นในรายการสารคดีของทรูเหมือนกันแต่จำไม่ได้ มันสามารถเก็บสมองคนตายไว้ได้ด้วย สุดยอด เงินซื้อได้ทุกอย่างโว้ยย สมัยนนี้ ไม่ใช่ยุคหินนะว่ะฮ่าาาๆๆๆ

benz1230
18th March 2012, 15:28
ชีวิตก็ไม่ต่างอะไรกับผม (ไม่ใช่เรื่องพี่)

คือพี่ผมตอนนี้เรียนตรีอยู่ปี4 เคยทะเลาะกันแค่ตอนเด็กๆ ตอนนี้ไม่เคยมีเรื่องเลย

เพราะพี่ผมเป็นคนที่ค่อนข้างยึดติดกับทางธรรมอ่ะนะ(นั่งสมาธิติดต่อกัน12ชม.ก็ทำมาแล้ว)

พ่อผมเสียไปได้ซัก3จะ4ปีละครับ หลังจากพ่อเสีย อะไรๆก็เปลี่ยนไปเหมือน จขกท.

เมื่อก่อนฐานะค่อนข้างดี แต่ตอนนี้มีแต่ค่าใช้จ่าย(รายจ่ายมากกว่ารายรับ)

เมื่อเดือนที่แล้วครับ ผมขอให้แม่ซื้อกีตาร์แบบหัดเล่นมาซักตัว แม่ก็บอกจะซื้อให้ไม่เกินเดือนกุมภา

ตอนนี้มีนาแล้วใช่มั้ย? ผมลองถามแม่ว่า "แม่ แล้วเรื่องกีตาร์อะได้เมื่อไหร่"

แล้วแม่ผมก็บ่นนู่น นี่ นั่น ว่าไม่มีเงิน ขนาดเงินค่าเทอมยังไม่มีปัญญาจ่ายเลย

ผมสงสารแม่มากๆ แค่ค่าเทอม รร. ผมก็ปาไป2หมื่นแล้ว ไหนจะค่าเทอมพี่อีกล่ะ เฉียด3หมื่น

ค่ากินค่าอยู่ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเน็ต ค่าบ้าน ค่ารถ สารพัด...อยากบอกทุกคนว่า

ตอนนี้เราให้คนอื่นเลี้ยงเราอยู่ แต่ถ้าวันไหนที่ไม่มีคนๆนั้น เราก็ต้องเข้มแข็งและพึ่งพาตัวเอง

จะทำอะไรให้เขาภูมิใจได้บ้าง...รีบๆทำก่อนที่มันจะสายเกินไป :yes

ถ้าแม่ไม่ซื้อให้ ก็เก็บตังซื้อเองเลยครับ (เก็บแบบใจเย็นๆ ใจร้อนแล้วคิดมาก)

ผมก็เคยขอแม่ซื้อกีต้าร์ให้นั่นแหละ แม่บอกเรียนให้ได้เกรด3ก่อน(เผอิญว่าผมขี้เกียจ) ผมเลยเก็บตังซื้อเองเลยครับ

ช่วงแรกๆ แม่บ่นนิดหน่อย จากนั้นก็ไม่ว่าอะไร

Homies
18th March 2012, 16:11
ผมก็โดนอยากได้อะไรพ่อบอกว่าอยากได้อะไรเก็บตังซื้อเองเเรกก็อยากอยู่หรอกพวกI5อะไรเนี้ยเเต่พอเิงินครบมันกลับรู้สึกเสียดายเงินที่ต้องจ่ายให้กลับI5สุดท้ายผมก็เลยไม่ซื้อใช้Asusของตัวเองดังเดิมเเค่อัพเกรดการ์ดจอ เเค่นั้นเเหละลองเก็บตังซื้อเองดูเเล้วจะรู้ว่าอยากได้มากมากกับเเค่อยากได้มันต่างกันเยอะ

babymaster
18th March 2012, 16:16
ประจานพี่ตัวเองก็ไม่ดีนะครับ เพราะเป็นการทำบาป

FarMKuNg
18th March 2012, 16:27
ผมก็โดนอยากได้อะไรพ่อบอกว่าอยากได้อะไรเก็บตังซื้อเองเเรกก็อยากอยู่หรอกพวกI5อะไรเนี้ยเเต่พอเิงินครบมันกลับรู้สึกเสียดายเงินที่ต้องจ่ายให้กลับI5สุดท้ายผมก็เลยไม่ซื้อใช้Asusของตัวเองดังเดิมเเค่อัพเกรดการ์ดจอ เเค่นั้นเเหละลองเก็บตังซื้อเองดูเเล้วจะรู้ว่าอยากได้มากมากกับเเค่อยากได้มันต่างกันเยอะ

ใช่เลยครับ พอเก็บตังซื้อเอง พอเก็บครบแล้วจะรู้สึกเสียดาย ผมเคยเก็บตังเอง จะซื้อ xbox แต่พอผมเก็บครบแล้ว ผมรู้สึกว่า ตัง 10000 เอาไปทำอะไรได้อีกหลายอย่าง

gameza2010
18th March 2012, 18:26
เมื่อก่อนเราก้ใช้มือถิอต่อจากพี่เราตลอดอ่ะ ปีที่แล้วพึ่งได้ซื้อ C2 เอง พี่เราได้ของใหม่ตลอด เราซื้อโน็ตบุค26000ยังด่าเราเลยว่าทำไมซื้ออแพงจัง(ก็น่ะพ่อกับแม่ก็ออกเงินช่วย)
พี่เราอยากจะซื้อกล้องพวก3หมื่นงี้ ไม่เห้นบ่น มีแต่สนับสนุน

HearTLockER
18th March 2012, 18:44
ปัจจุบันผมขึ้นม.4ไม่มีมือถือสักเครื่อง (เคยมี1เครื่องI-mobileถูกๆ เเม่ผมซื้อให้เพราะว่าจำเป็นต้องใช้)
พี่ผมมีBB1ตัวเเต่โดนครูยึด เลยซื้ออีกเครื่อง มีไอพอด ซื้อNDS(เเต่ปัจจุบันเป็นของผม เพราะพี่ผมเบื่อ) เป็นเเกนนำซื้อLaptop(ผมอยากให้อัพคอมตั้งโต๊ะมากกว่า)
ผมมีเเค่pspกับคอมตั้งโต๊ะ(ส่วนรวม)
ผมตื่น8โมงทุกวัน อาจจะไม่ช่วยงานอะไรมาก เเต่ก็ไม่ใช้เงินสุรุ่ยสุร่าย
พี่ผมตื่นเฉลี่ยก็บ่ายอะ เคยทำสถิติดีสุดก็ตื่น4โมง(ฮา) ตื่นมาก็ไปสยาม ซื้อของ

ที่บ่นมาทั้งหมดไม่ใช่อะไรหรอก ระบายให้ฟัง 555
ถ้าผมเป็นนายผมไม่ซื้อIPHONEครับ ผมซื้อมือถือเเน่ เพราะอายุ17ก็ควรพกติดตัวเเล้ว
เเต่ซื้อเเบบถูกๆ

ปล.อยากจะชม จขกท.ว่าเป็นคนที่มีจิตสำนึกดีมาก ยังไงก็เอาใจช่วยครับ

BK0201s
18th March 2012, 18:50
ผมเฉยๆ นะ กับเรื่องนี้ เพราะมันเป็นสิทธิกับการตัดสินใจ

ใช้เงินก็เยอะๆ ก็ดีนะ จะได้เป็นการหมุนเวียน เศรษฐกิจ จะได้ดี ขึ้น

Fairy
18th March 2012, 18:50
ง่ายๆ เลย คนเราไม่สมหวังไปทุกเรื่องหรอก

บางอย่างมันต้องอดต้องทน

miozawoy05
18th March 2012, 19:00
จะว่าไงดี คล้ายๆผมนะ ผมก้ออยากได้มือถือเหมือนกัน ไม่มีเคยมีเป็นของตัวเองเลยสักเครื่อง ที่มีใช้อยู่ตอนนี้ก็เปนเครื่องเก่าของพี่ๆ nokia จอขาวดำ
แล้วผมก้ออยากได้เครื่องที่เป็นของตัวเอง เลยขอพ่อซื้อให้ในวันเกิดผม เมื่อปีก่อน ตอนนั้นอยากได้ N8 มากๆๆ เลยขอไปบอกว่า อยากได้ของขัวัญวันเกิดเปนชิ้นหนักๆ ราคาหนักๆ ครั้งเดียว ขอแค่ครั้งเดียว
ซื้อเครื่องนี้ให้พอ พ่อผมก็บอกว่า ได้ลูกแต่รอหน่อยนะ สัก เดือนนึง ผมก็ ok รอครับ แต่ตอนนี้เวลาผ่านมาจะครบรอบปีแล้ว ผมก็ยังไม่ได้เลย โทรไปก็บอกว่า รออีกหน่อยนะลูก ผมก็เข้าใจนะ ว่ามันแพง ก็รอ
จนเดี๋ยวนี้ผมเริ่มชินแล้วล่ะครับกับการรอคอยอะไรสักอย่างที่เราอยากได้ แต่ไม่ได้สักที แล้วผมคิดว่า ไม่ถูกแล้วเหรอ? กับการใช้ มือถือแพงๆ แต่ก็นะ ในเมื่อมันอยากได้จริงๆ ถ้าให้รอก็ต้องรอล่ะครับ นอกจากว่า
ผมจะหมดความอดทนไปก่อน ผมว่าผมรอมาจะครบปีนึงแล้ว คิดว่านานแล้วนะ แต่มันคงต้องมีคนที่รอนานกว่าผมอีก ว่ามั้ย?
มันขึ้นอยู่กับคุณว่า คุณยังอยากได้อยู่มั้ย ถ้าอยากได้จริงๆ ก็รอครับ

diippyjas
18th March 2012, 19:01
ผมก็เพิ่งจะมีโทรศัพท์ที่ไม่ีเคยผ่านมือใครมาก็เทอมนี้แหละ

Onion
18th March 2012, 19:15
นี่เลยครับ :yes

Samsung Galaxy Y หรือ Mini (ก็ได้ จาก 18000 เหลือ 5000-6000 มีเกมส์เล่น ฟังเพลง ก็พอแล้ว)

- แม้จอไม่ใหญ่มาก แต่อย่างน้อยช่วยพ่อแม่ได้นะครับ
- ตอนแรก ผมก็ทำงานตั้ง เป้าเอาไว้ ให้พ่อช่วยออกสักครึ่ง นึง 50/50 (ผมชอบแนวนี้) แต่ดันเป็นเงินเก็บ กลัวพ่อเข๊กหัว เลยให้ พ่อ 0/100 (พ่อเต็มๆ :p)

ผม "ช่วยงานพ่ิอแม่ีบาง บ้างครั้ง" (บางทีพ่อก็เรียกตัวไปทำงาน ก็ไป :o)

ผมยังไม่เปลี่ยนมือถือเลย คอมก็ไม่เปลี่ยน (รอบ้านใหม่ ก็ขอพ่อไว้ 20000 เครื่องแรกที่พ่อซื้อ 40000 )

ถึงบ้านผมจะมี ฐานะจะดียังไง ผมก็ไม่ใช่เงินเปลืองหรอกครับ

ยึดแนวทาง (อะไรก็ไม่รู้) มี 4 เก็บ 1 ใช้ 3 แต่ผม เก็บ 2 ใช้ 2 :o

tsted5u7
18th March 2012, 19:29
เชื่อเถอะครับ มือถือมีดีๆ ก็เท่านั้นจริงมันก็แค่ โทรเข้าโทรออก ถ้าคุณไม่คิดใช้ประโยชน์จากมัน
อีกอย่าง ผมไม่ค่อยเห็นคนเล่นมือถือเปิด pdf หรือเรียนภาษาอังกฤษ อ่านตอนอยู่บนรถมันเลย มีแต่อะไรก็ไม่รู้ เหอๆ

ตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ครับ ว่าถ้ามีแล้วคุณจะใช้ทำอะไรเมื่อคุณอยู่ไม่ติดที่ ดูหนัง, เล่นเกม, ฟังเพลง, ถ่ายรูป, อ่านหนังสือ, เปิด youtube ดูฝรั่งมันสอนเลข, หางานหรือความรู้, นั่งแชท, เล่นเฟสบุ๊ค, เกมบนเวป ฯลฯ

ถ้ารู้ว่าตัวเองใช้อะไรทำอะไรเพื่ออะไรมันก็มีประโยชน์หมดนั่นแหละครับ

newchamea
18th March 2012, 19:40
พี่ผมออกรถใหม่ แต่ ผมได้ จอยใหม่(จอยกากๆ150บาท)

steroids
18th March 2012, 19:47
ผมเข้าใจความรู้สึกคุณนะ แต่ผมก็ไม่ใด้ว่า หากคุณชื้อ SE Arc s กะหมื่นต้นๆ มันก็ไม่ต่างจากพี่คุณที่ได้ iphone 4s คุณเองกะอยากจะอัพตัวเองเหมือนกัน

ฉะนั้น คุณไม่จำเป็นต้องชื้อ ถึง SE Arc s หรอก เอาสัก 2-4 พันกะพอ เพื่อเปลี่ยนจากเครือง 6 ปี ให้มันดีขึ้นกว่าเดิมหละเอาเงินที่เหลือ ไปทำอย่างอื่นเถอะ

neobleak
18th March 2012, 19:52
ผมไม่เคยมีมือถือ ปัจจุบันก็อยู่สุขสบายดี

maxonline17
18th March 2012, 19:54
ซัมซุงกาแล็คซี่ มินิ แม่ซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิด

โทร-รับ นอกนั้นแทบไม่ได้ใช้เลย :sweat

ลูกกุยแมน
18th March 2012, 20:11
ถึงเราจะเคยได้ดีมาแล้ว แล้วเราก็ได้มาเจอกับสิ่งแลวร้าย แต่ยังไงผมเชื่อว่าวันข้างหน้า เรื่องดีๆจะเกิดขึ้นเองครับ ^^ อย่าไปกังวลมากเลยครับ

bonusz
18th March 2012, 20:22
จขกท.ไม่ต้องซื้อแพงขนาดนั้นก็ได้ครับ หาที่ถูกลงมาหน่อย

ตอนแรกอาจจะไม่ค่อยพอใจที่ไม่ได้ของที่ต้องการ แต่บางอย่างใช้ไปก็ทำให้เราพอใจได้นะ:cool:

kinchiro155
18th March 2012, 20:33
^
^
^
^
เห็นด้วยกับ เรป บนนะ พอใช้จนชิน เดียวมันก็ ลงตัวเอง

ทุกวันนี้ ผมใช้โทรศัพเเค่โทรเข้า กับโทรออกเอง

มันไม่ได้ทำอะไรมากมายเลย ถ้าเล่นเกมหรือดู หนัง ก็ เปิดคอมอะนะ ( พอดีใช้ จอ LCD เลยใช้เเต่คอม )

โทรศัพผมก็ เคยอยากได้ เเบบ เจ๋งๆ เลือกไปเลือกมา ออก รุ่นใหม่เป็นว่าเล่น เลย ใช้ไป 5-6 เดือน อาวตกรุ่น

เดียวนี้โทรศัพมันเป็นเเฟร์ชันอะนะ ก็เลย ไม่ได้ ใส่ใจกับโทรศัพมันเท่าไหร เพราะ หน้าที่มัน คือ โทรออก-รับสาย

ผมก็ เข้าใจ จขกท นะครับ ขอให้ได้ โทรศัพอย่างที่ต้องการละกัน ( ความสุข ของ เเต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ละนะ )

ปล ถ้าเราไม่อยากเพิ่ม ภาระ ให้เเม่ ก็อาจ จะอดทนรอไปก่อน ละนะ ^ ^

nonmd
18th March 2012, 20:57
ซื้อตัวล่ะ2-3พันก็พอแล้วครับ โทรศัพผมยังไช้ของที่พี่ไห้มาเลยครับ

น่าเห็นใจแม่คุณจังเลยครับ

แต่คุณกล้าพูดกับพี่สาวคุณตรงๆหรือป่าวล่ะ กล้าป่าว เผื่อพี่สาวคุณจะสำนึกขึ้นมาบ้าง

ninwatza
18th March 2012, 21:31
อย่าเลยครับ ผมว่า แม่คุณก็ทุกข์ใจมากพออยู่แล้วน่ะ แม่คุณ ก็สงสารคุณนั่นแหละครับที่ ไม่ได้อะไรเลย กะจะซื้ออะไรให้ แต่ เงินไม่ค่อยมี

ผมว่าคุณ ค่อยซื้อตอนอยู่ ปี1 ดีกว่าน่ะครับ เอาพี่ให้อยู่ก่อนตอนนี้

Type-7442
18th March 2012, 21:40
อย่าเลยครับ ผมว่า แม่คุณก็ทุกข์ใจมากพออยู่แล้วน่ะ แม่คุณ ก็สงสารคุณนั่นแหละครับที่ ไม่ได้อะไรเลย กะจะซื้ออะไรให้ แต่ เงินไม่ค่อยมี

ผมว่าคุณ ค่อยซื้อตอนอยู่ ปี1 ดีกว่าน่ะครับ เอาพี่ให้อยู่ก่อนตอนนี้

พูดเหมือนรู้สถานการณ์จริงเลย yy รู้ได้ไงอะ

nakiann123
18th March 2012, 21:51
สำหรับผม ผมใช้อะไรก็ได้ครับ แต่อย่างว่า

ท่านรออีกนิดนึงก็ได้ครับ ถ้าเรายังไม่พร้อมที่จะซื้อ ปัจจุบันนี้ ผมก็ยังใช้ nokia กากๆอยู่เหมือนเดิม แต่เล่น doodle jump มันสุโก่ย ~

ถ้าพี่ท่านจบมามีงานทำ เค้าอาจจะซื้อให้ท่านก็ได้นะครับ ~

Azar1001
18th March 2012, 23:36
ถ้าไม่เลิกนิสัยเสีย โตไปพี่คุณก็ลำบากเองแหละครับ

jadejade
19th March 2012, 00:04
ยังไงในความมืดย่อมมีแสงสว่างอยู่แล้วครับ แค่รอเวลาที่เราจะค้นพบแสงนั่นเท่านั้น :cool:
ปล. ผมใช้รุ่ที่รองจาก 3310 มา 3 ปี แล้ว ยังทนกว่า iphone เพื่อนผมอีก

NeoBoyToT
19th March 2012, 00:28
สิ่งที่คุณได้รับในตอนนี้คือ ประสบการณ์ชีวิต ซึ่งหาซื้อไม่ได้ด้วยเงินทอง คุณได้รู้จัก ความอยากได้อยากมี ความน้อยเนื้อต่ำใจ ความอดทน ความไม่สมหวัง การยอมรับความจริง การช่วยเหลือครอบครัว การรู้จักประมาณตน และที่สำคัญที่สุดคือ กตัญญู ขอให้คุณไตร่ตรองๆทุกๆสิ่งให้ดีๆ และคิดหาทางออกให้ดีที่สุดโดยไม่เดือดร้อนตนเองและครอบครัว ถ้าทำได้ก็ขอยินดีด้วย

ทุกๆสิ่งที่คุณกำลังประสบอยู่จะหลอมรวม และสั่งสอนให้คุณเป็น"มนุษย์"ที่มี"ความเป็นมนุษย์"ในภายภาคหน้า เป็นเรื่องที่ไม่มีสอนในโรงเรียนหรือมหาลัย จงภูมิใจซะที่วันนี้ได้รู้จักความลำบากและการไม่ได้ดั่งใจ จงมีสติ เรียนรู้ที่จะอยู่กับมัน และไฟต์กับมันอย่างผู้ที่เป็นมนุษย์ ...มันคือหนึ่งในเส้นทางไปสู่ความสำเร็จ ในภายภาคหน้าเมื่อคุณประสบความสำเร็จ ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม จงอย่าลืมตนเองและอย่าลืมช่วยเหลือผู้อื่น รวมถึงคนในครอบครัวของคุณด้วย นั่นก็หมา่ยถึงพี่ึคุณด้วยแหละ

golfrest
19th March 2012, 11:10
สำหรับผมมือถือยิ่งออกใหม่ยิ่งอยากได้ของเก่า 3310งี้ จะหาซื้อก็หาไม่ได้แล้ว แต่อบากได้มาเล่นเกมงู

nutmaha
19th March 2012, 15:01
มือถือผมไม่มีเลยสักเครื่องเคยซื้อที่ร้านไอโมบายไม่ดีเลยอ่ะครับซื้อไปไม่มีใครโทรมาไม่น่าซื้อเลย

PreciousTar
19th March 2012, 19:12
เงินสามารถซื้อ ชีวิตได้นะ เพราะคนใกล้ตาย เขาไปไหนละ? หรือเอาไปฝังเลยรึไง
อารมณ์ ซื้อได้ง่ายมากๆ ไม่ต้องบอก มีเป็นพันๆล้านอย่าง

เดียวดูอนาคต คนรวยเท่านั้นที่อยู่ได้ เพราะเขาสามารถนำคนตายไปแช่แข็งแล้วนำมา สร้างขึ้นใหม่ได้ ไปหาอ่านบทความฝรั่งดูได้ เราจำไม่ได้แล้ว
เคยเห็นในรายการสารคดีของทรูเหมือนกันแต่จำไม่ได้ มันสามารถเก็บสมองคนตายไว้ได้ด้วย สุดยอด เงินซื้อได้ทุกอย่างโว้ยย สมัยนนี้ ไม่ใช่ยุคหินนะว่ะฮ่าาาๆๆๆ

เห็นด้วยอย่างสูงครับ สมัยนี้เงินทำได้ทุกอย่าง ไม่มีเงินอะสิ ทำไม่ได้ !!! (ย่าผมสอนไว้เสมอ)

ultimatezpro
19th March 2012, 20:58
เหมือนประจารเลยเนอะ -_-'

Kchainoi
19th March 2012, 21:41
ผมใช้ซัมซุงมา 2 ปี ล่ะ ผมว่ามือถือสำหรับผมเอาไว้ติดต่อสื่อสารกันแค่นี้เอง เงินเอาไว้ทำอย่างอื่นได้เยอะ

ononoGamer
19th March 2012, 23:05
พี่ก็คล้ายๆน้องนะ
คนเราน่ะต้องอดทน แต่ในเคสของน้องรู้สึกมันจะอึดอัดสุดๆล่ะ
พี่ก็เคยคิดขึ้นมานะว่าอยากได้ของแพงๆนู่นนี่นั่นแบบชาวบ้านเค้าใช้กัน*****ควักออกมาโอ้วเท่โคตร
ตอนม.ต้นไม่เคยใช้มือถือ ม.4-5 ใช้เครื่องเก่าของพ่อรุ่นจอขาวดำ ก็ใช้แค่โทรเข้าโทรออกยามจำเป็นเฉยๆ
ก็เรียนๆไปอย่าไปคิดมากน้อง ตอนกลางๆเทรม 1 ม.6 เครื่องเก่ามันพังพี่ก็อยากจะได้แพงๆแบบชาวบ้าน
แต่คิดไปคิดมา นี่ตรูไม่ใช้พวกธุรกิจร้อยล้าน
มือถือมีหน้าที่อะไรว่ะ โทรเข้าและโทรอออก มากสุดก็แค่ฟังเพลง เล่นเกมเล็กๆฆ่าเวลาได้พอ ผมต้องการมือถือที่ทำได้แค่นี้
ก็ไปหารุ่นที่มันถูกที่สุดแล้วทำได้ ก็ไปเจอ Nokia X2 ตอนผมซื้อประมาณ 2800 เองครับ พ่อจะซื้อรุ่นที่ราคา 5000+ ให้แต่ผมไม่เอาบอกไปเลยว่าใช้แค่โทรเข้ากับโทรออก
ก็เลยเอารุ่นนี้มาสบายใจ สบายกาย ได้มือถือมาใช้พร้อมกับสบายใจเรื่องเิงินของพ่ออีกด้วยครับ

บางทีชีวิตคนเราก็อย่าไปยึดติดกับอะไรมากเกินไปถ้าสิ่งนั้นมันสำคัญใช้ในการดำเนินชีวิตของเรามากไหม
เช่น พี่เนี้ยกำลังจบ ม.6 ชอบเรื่องคอม ก็ไปสมัครครูคอมราชภัฎ ก็ขอซื้อโน๊ตบุ๊ค แล้วก็หาตัวที่มันตอบสนองเราแล้วราคาอยู่ในระดับไม่แพงเกินไป
ชีวิตเราก็อย่างนี้ครับ อย่าไปท้อ อย่าไปถอย เพราะเมื่อไหร่ที่ชีวิตเราหมดกำลังใจ ความอ่อนล้ามันก็จะเข้ามาแทนที่ทำให้เรารู้สึกเหนื่อยกับการสู้แล้วจะทำให้เราเบื่อหน่ายเบื่อโลกเบื่อทุกๆอย่าง

น้องคิดถูกแล้วที่คิดแบบพอเพียงของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
มันคือการเดินทางสายกลาง หรือ เรียกในทางพระพุทธศาสนาว่า หลักมัชฌิมาปฏิปทา หรือ อีกชื่อคือ หลักพิณ 3 สาย
มันคือสิ่งที่ดีที่สุดของการดำเนินชีวิตของเรา ถ้าเราทำได้ความสุขมันก็จะอยู่กับเรานั่นแหละครับ ลองทำใจให้ปล่อยวางได้บ้างแล้วใจจะเป็นสุข

TAMeAngeL
20th March 2012, 01:28
สิ่งที่คุณทำถูกต้องแล้ว ผมเชื่อว่าคุณมีความสุขกับสิ่งที่เป็น

เพราะต้องคิดว่า ถ้าได้มาแล้วจะเบื่อเร็วหรือช้าหรืออาจไม่เบื่อเลย

ขอแค่คุณอดทนได้ เพราะเมื่อถึงเวลา สิ่งที่คุญได้มามันจะคุ้มค่ามาก

เข้ามาให้กำลังใจ ชนะใจตัวเองให้ได้ครับ

Rex
20th March 2012, 01:31
เรื่องมือถือนี่เข้าใจยากนะ ผมนี่ใช้ N-gage QD นานประมาณ 8 ปี (เกือบๆ) แล้วก็มาได้ของดีทีเดียวคือ S2 แต่เห็นเพื่อนผมมันเปลี่ยนบ่อยมากๆ ไม่เข้าใจมันไม่พอใจหรือยังไร บ้านก็ไม่ได้ขับแลมโบไม่ได้เข้าขั้นรวยก็ว่าได้ เข้าใจยากจริงๆ....

เขาหลอกตัวเองอยู่ พอจบไปเงินที่ได้จากพ่อแม่ก็ไม่มีอีกแล้ว เมื่อนั้นแหละถึงจะหันมามองกระจกว่าทำอะไรลงไปกับชีวิตตัวเองครับ อันนี้เกิดขึ้นกับทุกคนจะช้าหรือเร็วอยู่ที่สามัญสำนึกลึกๆของความคิดเราครับ ;)

Mercury
20th March 2012, 03:36
พี่คุณนี่ผู้หญิงหรือชายครับ พี่สาวผมโดนขโมย Iphone 4 ผมก็ไม่แปลกใจหรอกเพราะพี่ผมเคยขโมย PSP ผมไปขายโดนมั้งก็ดี (พี่คุณโดนขโมยแล้วจะรู้ครับ เค้าจะซึ้งไปอีกนาน)

mini_l
20th March 2012, 18:16
สิ่งที่น่าคิดมันเป็นความอิจฉา จงอย่าคิด และทำดีต่อไป

chanwitpop
20th March 2012, 19:51
มีเยอะแล้วครับที่อ้างการเรียนเพื่อให้พ่อแม่ซื้อโน๊ตบุ๊คหรือโทรศัพท์

พี่คุณเป็นคนติดแบรนมากแต่ไม่ต้องไปอิจจฉาหรือหมั่นใส้พี่หรอกครับ
เพราะเดี๋ยวพี่คุณจบมาทำงานเมื่อใหร่
การระลึกถึงคุณค่าของเงินจะเปลี่ยนไปจากหน้ามือเป็นหลังตี..
เงินที่หามาได้ทุกบาททุกสตางค์จะซื้ออะไรแต่ละอย่างคิดแล้วคิดอีก

ผมทำงานเก็บตังซื้อมือถือจีนแดง(SKGไม่รู้จักหล่ะสิ)มาตั้งแต่ ปวส.แล้ว
ตอนนี้ทำงานมาหลายปีแล้วสภาพเครื่องร่อแร่มากแต่ก็ไม่คิดจะเปลี่ยน

thanakom03
20th March 2012, 20:07
จะให้ผม มือถือซื้อ ทำไม เครื่อง18000 เอาไปทำไร ดีนักหรอ สักพักเดี๋ยวกะเบื่อเชื่อดิ ผมโดนมาแล้ว
ปายอวดเพื่อน เด้ เรามีเครื่อง18000ก่าบาท หุหุ เอาไป ให้เพื่อนเล่นไม่ใช่ไร -.- มือถือ ตู Y^Y ซื้อมา ดัน เพื่อนเล่น ขำๆ
ซื้อมือถือเอาฟังเพลง ได้กะพอ เล่น แชท ไรงี้ ราคา 5000 -9999 บาท

Battlefield3
20th March 2012, 20:12
ถามมันตายไปเอาไปได้ป่าว แล้วเราก็ทำดีของเราไปโดยไม่ต้องหวังผลตอบแทนเดี๋ยวคนมาเห็นก็คงรู้เองแหละครับแล้งอีกอย่างคนเรียนเก่งส่วนมากจะเป็นแบบนี้ส่วนน้อยที่จะเพอร์เฟคไปสักทุกอย่างหรอกครับ ผมยิ่งกว่าคุณอีกนะครับ พี่น้องไม่มีแต่ทำไมผมไม่ได้มั้งทั้งๆที่บ้านพอจะมีฐานะแต่พอนานๆเข้าสิ่งที่มีความสุขก็คือสิ่งที่เรามีแล้วเราอยู่กับมันมีสุขแค่นั้นก็พอครับ

Bangzuzu
20th March 2012, 20:14
เราต้องปล่อยเขาไปจนกว่าจะคิดได้เอง แต่ผมว่ามันคงจะสายไปแล้วละ เราอาจแก้ไขอะไรไม่ได้ แต่เราสามารถที่จะทำให้มันดีขึ้นได้ครับ อย่ายอมแพ้ในชีวิต

Onmyway
20th March 2012, 20:24
ของนอกกายได้มา ก็แค่ความสุขชั่วคราวครับ

แต่ประสบการณ์ชีวิตได้มา ก็จะอยู่ติดกับตัวเราไปตลอด

เหมือนในหลวงว่าไว้ครับ อยู่อย่างพอเพียง ดีที่สุดครับ

สุขในใจ ไม่ใช่สิ่งของนอกกาย ของที่มันได้มาง่ายๆ มันก็มักง่ายใช้ เปลี่ยนเครื่องโน้น เครื่องนี้ไปตลอด

หากเราลงทุนลงแรง เก็บเงินซื้อเอง เราจะรู้ว่ามันมีค่ามากแค่ไหน ถึงแม้มันจะดูไม่ทันสมัย ไม่เหมือนชาวบ้านเขา

หากเราพอใจที่จะใช้ ก็พอแล้วหละครับ สู้ต่อไป!!!

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัวครับ :cool:

hiphoptoei
20th March 2012, 20:38
ผมก็เป็นพี่คนโตครับ น้องผมใช้ของที่ผมใช้แล้ว ผมก็รู้สึกผิดนะ
ผมได้ MacBook Pro น้องได้ Acer เครื่องเน่ามาก
มือถือผมใช้BB 8520 เพราะ โทรศัพร์ที่ผมซื้อเอง ดันเอาไปปั่นในเครื่องซักผ้า มือถือของน้อง Nokia N72 ของผม
กล้อง Canon EOS 600 น้อง ได้กล้อง ฟิลม์ Canon ของผม

ก็คือมันเป็นเรื่องของเวลา ผมก็ไม่ได้เรียกร้องอะไร จังหวะมันได้มาแบบนี้

momothedog
20th March 2012, 20:49
Samsung Galaxy Mini ใช้อยู่ครึ่งปีแล้ว ....

untimate
20th March 2012, 21:11
ผมไม่ค่อยชอบเลยครับนิสัยแบบพี่สาวคุณเนี่ย ที่มหาลัยผมมีเยอะ ฐานะทางบ้านไม่ค่อยดีหรอก แต่ใช้ของแบรนทุกอย่าง มือถือ ไอโฟน ติดหรู ร้านข้างทางไม่กิน ว้าย..สกปรก ร้านอะไรเนี่ย.. แหม.. ส่วนไอพวกที่รวยๆเนี่ย มันใช้แต่ของก๊อป ไปเที่ยวห้าง ขาสั้น เสื้อยืด แต่แบงค์พันเต็มเป๋า ไม่ติดหรู เวลาหิว มีร้านข้างทางจอดรถกินเลย

ส่วนเรื่องมือถือเนี่ย ผมก็เปลี่ยนนานๆทีเหมือนกันครับ ฐานะทางบ้านค่อนข้างดีเลยทำให้เวลาซื้ออะไรไม่ค่อยติดขัด แต่บ้านผมจะเป็นแบบว่า ถ้าผมได้ไอโฟน น้องผมต้องได้ด้วย[น้องอยู่มัธยม] ผมเลยปลงๆเรื่องโทรศัพท์ เวลาอยากเล่นเกมก็ยืมของเพื่อน พอเข้ามหาลัยค่อนข้างอิสระหน่อย ก็เลยสะสมเงินตัวเอง 3/4 + แม่ออกให้ นิดหน่อย เลยได้มาใช้เครื่องนึง และใช้ได้ไม่ถึง 3 เดือน 4s มันก็ออกมา เฮ้ออ.. TT

PassT_T
20th March 2012, 21:15
ความอยากทุกคนมีครับ และไม่มีที่สิ้นสุด เรามักจะอยากได้นู่นนี่นั่นเสมอๆ แต่สิ่งที่จะช่วยรั้งไว้คือสติ ความเข้าใจตนเอง เข้าใจสถานการณ์ หลายๆคนไม่มีสิ่งนี้ก็จะเป็นอย่างพี่คุณ คุณถือว่ามีสติ และเข้าใจสถานการณ์ของตนเองได้ดีในระดับนึงแล้ว

เรื่องมือถือ ถ้ามันจำเป็นต้องซื้อใหม่ก็ซื้อครับ คุณบอกว่ามีเงิน 1ใน4 ของราคา xperia นับได้ก็หลายพันอยู่ ทีนี้คุณก็ดูเลยว่าต้องการอะไรบ้าง ขอเงินแม่เพิ่มซักสองสามพันน่าจะไม่มากไป แต่ในระดับ เงินที่คุณมี แค่นั้นก็ได้แทบทุกอย่างที่xperia จะทำได้แล้วครับ ผมก็เคยอยากได้รุ่นนี้ปลายปีที่แล้ว แต่สุดท้ายได้ motorola defy ราคา9000 ครึ่งเดียวของ xperiaล่ะมั้ง เหตุผลเดียวเลยคือ มันกันน้ำได้ว่ะเฮ้ย:eek:

ผมมีความสุขมากตอนไปทะเลเพื่อนผมใช้ xperiaมันต้องเก็บไว้ที่ห้อง ในขณะที่ผมเล่นน้ำไปถ่ายวิดีโอไป ไม่กลัวน้ำ ไม่กลัวทราย ที่เล่าให้ฟังคือคุณลองหาข้อดีของรุ่นที่ถูกกว่าดูก็ได้ครับ มองหลายๆแง่ ยิ่งถ้าคุณตกลงซื้อในราคาที่คุณออกเองได้ทั้งหมด มือถือเครื่องใหม่ของคุณ จะมีค่ามากกว่า iphone4s ของพี่คุณอีก

ที่เหลือก็แค่พอใจในสิ่งที่มี รอวันที่จะยืนบนลำแข้งตัวเองได้ อย่างภูมิใจว่าไม่ได้ทำให้พ่อแม่ลำบาก ผมว่ามันคงเป็นความรู้สึกที่ดีมากเลยทีเดียว