PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครก็ได้ช่วยตอบปัญหานี้ให้หน่อยในชีวิตนี้ไม่เคยเป็นเลย

boombatik
18th March 2012, 23:04
:ask กำลังประกอบคอมใหม่ซิงๆมาที่นี้ windows ที่เขาลงให้มันไม่ดี ก็เลยจะลงใหม่ที่พอใส่แผ่น windows 7 gamer edition 64x มันก็โหลด boot แผ่นตามปรกติแต่พอโหลด boot แผ่นเสร็จแล้วตอนที่มันเล่นภาพ boot windows เสร็จมันก็เป็นงี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=of0Qbf-iFSk&feature=player_embedded

ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่อาจจะเป็น windows modify มาก็ลองเปลี่ยนผ่าน win 7 ที่มีอยู่ก็ยังไม่ได้ แล้วก็ลองกับแผ่น Windows 7 64x ธรรมดาดูก็บูทได้เฉยแต่ไม่มี mouse ให้เลื่อนครับกด keyboard ก็ไม่ได้ครับก็ลองรีเครื่องบูทแผ่นอีกรอบดูมันก็เป็นอย่าง ด้านบน :(

ก็เลยลองโหลด Windows 7 all in one (23 in 1) ลองไรท์ ต่ำสุดของ dvd คือ 6x สำหรับของผม ใส่ไปก็เหมือนเดิมเลยครับ

อยากให้ช่วยแก้ปัญหาให้ผมหน่อยผมจนปัญญาแล้วครับ :heat

อ่าจะบอกสเปคเครื่องไว้คร่าวๆ ก่อนนะครับ

990FXA-D3
GIGABYTE HD 6950 OC
AMD FX-6100
RAM 8 GB KINGSTON HYPER X
PSU 750W COOLERMASTER

ประมาณนี้ครับ คร่าวๆ

ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยนะครับผมไม่เคยเจอมาเลยครับตั้งแต่เล่นคอมมา ปล.คอมเพิ่งประกอบใหม่ไม่ถึง 1 เดือน

ขอ ขอบพระคุณงามๆ ครับ:yes

Newtron
18th March 2012, 23:08
แนะนำให้ลองถอดการ์ดจอแยก ใช้เป็น onboard แทน แล้วลองลงใหม่ดูนะครับ

boombatik
18th March 2012, 23:10
แนะนำให้ลองถอดการ์ดจอแยก ใช้เป็น onboard แทน แล้วลองลงใหม่ดูนะครับ

ขอบคุณที่มาตอบครับ คุณ Newtron ผมจะลองนะครับแล้วจะมายืนยัน

boombatik
18th March 2012, 23:28
990FXA-D3 มันมี onboard หรอครับ

bararasza
19th March 2012, 00:01
โอ้ว บร๊ะเจ้า เกิดมา ไม่เคยเจอแบบนี้เลย -..-
ถ้าเป็นที่การ์ดจอก็เป็นไปได้เพราะ ภาพเกิดเป็นสีรุ้งโทนสีัแบบนั้น

แต่ผมเคยการ์ดจอเสียแล้วเปิดไม่ติดภาพเลยเครื่องก็ไม่ติด และก็ตอนใกล้เสีย มีภาพรันแต่ภาพแตก แตกตั้งแต่ เปิดเครื่องเลย

ผมว่าอาจจะเป็นที่ วินโดว์ -..- เอ๊ะมันมีวินโดว์อันนึงที่เปิดมาขยับเมาส์และคีย์บอร์ดไม่ได้ มันค้างหรือยังไง

คงเป็นที่เครื่อง ผมว่าอาจจะเป็นที่หัวอ่าน ลองซื้อหัวอ่านใหม่ดูสิครับ เอาซัก20x+ไปเลย ราคาถูก ครึ่งพันเอง

ผิดพลาดไงก็ขอโทษครับ ไม่เคยพบไม่เคยเห็น แต่ไม่น่าจะเป็นที่การ์ดจอ

pongsak2007
1st April 2012, 17:42
เพิ่งประกอบใหม่เลย ใช่ไหมครับ ผมว่าการ์ดจอตัวแรงมันต้องต่อไฟเลี้ยงสองเส้น ต่อเส้นเดียวอ่ะป่าว ไฟมันไม่พอ เลยภาพหายไปอ่ะครับ

neo_boss
1st April 2012, 19:24
ลองตรวจเช็คเครื่องดูดีๆครับ Mainboard รุ่นนี้ไม่มี onboard ครับ

CHIllI-][B][-
1st April 2012, 21:48
เป็นที่ การ์ดจอครับ

ChrisBVB22
11th May 2012, 19:29
ยังไม่เคยเห็นเครื่องไหนเป็นเลย เป็นเครื่องคุณเครื่องเดี๋ยวหรือเปล่าครับ

sukhumlive
11th May 2012, 19:32
ใส่แรมแน่นหรือป่าวครับ

nachaphod
11th May 2012, 20:10
ผมเคยเป็นอาการนี้นะครับ ผมเคยไปขยับแรมภาพเป็นงี้เลยครับ ลองโุครับมาแน่นหรือตัวล็อกเป็นไรรึเปล่า

pongphun4913
11th May 2012, 23:02
ลองถอดประกอบใหม่อีกที เอาให้แน่ใจว่าต่อสายไฟเข้า..ระบบครบทุกตัว การ์ดจอด้วย มี 2 สายดูดีๆ บอดร์ต่อสายไฟเลี้ยง CPU ต่อให้ครบเลยอัดเต็มช่องที่อยู่ข้าง Cpu แถวนั้นแหล่ะ ใส่แรมให้ใส่แถวเดียวก่อน ลงวินโดว เสร็จค่อยใส่ทีเหลือ
ลงดูก่อน windows 7 gamer edition 64x ผมใช้มา 2 ปีแล้วตัวนี้ดีที่สุดแล้วเท่าที่ลองวิน 7แต่งมาเลย (ในความรู้สึกผมนะ) ใช้เลยผมสนับสนุน ผมใช้ วิน 7 ตั้งแต่เป็นตัวทดลองฉนั้นเชื่อได้ระดับหนึ่งผมไม่ใช่ วิศวะ แต่งลงวินโดวเองตลอด และประกอบเองซ่อมเองเคยเป็นช่างอยู่ jibสารคาม ก็พอมีความรู้ติดตัวมาบ้าง..คุยนานไปหน่อย ต่อเลย ดูเรื่องสายไฟว่าต่อครบแล้วหรือยัง ถ้าทำตามข้างต้นยังเป็นเหมือนเดิม ลองหาการ์ดจอตัวอื่นมาเปลี่ยนดูว่าเป็นอีกหรือเปล่า ถ้าไม่เป็นก็สรุปว่า
การ์ดจอเสีย ของใหม่ก็มีโอกาสเสียได้เหมือนกันอีกนี้แล้วแต่โชค อ้อ+ดูพวกสายสัณญาณต่างๆด้วยลองเปลี่ยนใช้ตัวใหม่ให้หมดสายที่ต่อเข้าจอ ลองให้หมดทุกวิธี แต่อาการคล้ายๆต่อสายไฟเข้าการ์ดจอไม่ครบนะผมว่า ถ้าไม่ได้จริงค่อยเอาไปให้ที่ร้าน
ที่เราซื่อของมา หรือที่สั่งของมาลองเข้าเช็คดูและให้เขาประกอบให้เลยเสียไม่กี่บาทหลักร้อยนี้แหล่ะ ชัวกว่าเพราะถ้าของพังหรืออะไรก็แล้วแต่เขาจะสั่งของใหม่ให้เราเลยเราไม่ต้องมาลุ้นเชื่อผม หลักการมันก็จะเทสของดูอาการ
เหมือนที่ผมบอกนั้นแหล่ะเพราะไม่มีใครอยากเสียชื่อช่างแน่นอนเขาจะตรวจละเอียดเลย และที่ร้านมีเครื่องมือครบกว่ามีต้วลองมากกว่าไม่ต้องมาเสี่ยงเอง เดียวประกันไม่รับอีกซวยเลย ที่กล่าวมาหวัง่วาคงเป็นประโยชน์ไม่มาก็น้อยนะครับ
คงช่วยให้การเทสเป็นขั้นตอนขึ้นตอนการประกอบใจเย็นๆดูทีละขั้นตอน ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ซือของมาแล้วพังเลยยังไม่ทำไรเลยก็มีชอบซวยเรื่องซื่อของ... ยังไงก็ขอให้ได้ใช้เร็วๆนะครับ:yes

peerapol
12th May 2012, 20:28
ผมว่าของท่านpongphun4913มีประโยชน์มากเลยครับ ผมก็เห็นด้วยนะ เราอย่ามาลองด้วยตัวเองเลยให้ที่ร้านลองดีกว่าเพราะถ้าเกิดเสียมากลัวบางร้านเขาจะไม่เครมให้

Topical
12th May 2012, 23:36
แรม การ์ดจอ ลองเช็คทั้ง2อย่างเลยครับ

srisiam
13th May 2012, 09:22
ไม่ทราบได้ยัง ถ้ายังไม่ได้ " ให้ดูที่ซีพียูโดยใช้ยางลบๆ ฝั่งที่ประกบกับขาเมนบอร์ด(ใช้พู่กันทำความสะอาด) และดูขาที่เมนบอร์ดว่าขาปกติหรือเปล่า งอหรือฉีกหรือเป็นรอยอะไรหรือเปล่า ซิลิโคลเลอะขอบซีพียูหรือขาบอร์ดหรือเปล่า"

nat236919
13th May 2012, 10:04
ลองถอดแรมเสียบใหม่ครับ ถ้าไม่หายถอดการ์ดจอเสียบใหม่ดู

[B]eNzPP
13th May 2012, 11:14
ลองถอดทำความสะอาด อีก 1 เสียง แล้วประกอบใหม่