PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมอยากเป็นสายลับครับจบม.6ต้องไปต่อไหนครับของแบบละเอียด

bonusz
19th March 2012, 18:50
ผมว่าคงต้องไปต่อต่างประเทศนะครับ

ผมพูดจริงๆนะ

Zidane
19th March 2012, 18:50
เรียน ตำรวจ จิ นอกเครื่องแบบ

Type-7442
19th March 2012, 19:06
เพียงแค่มีอภิญญา 6 ที่แข็งแกร่ง

สายลับชนิดไหนในโลกก็ไม่สามารถเก่งกว่าคุณได้
แต่ถ้าคุณได้ อภิญญา 6 เมื่อไหร่ คุณก็จะไม่อยากเป็นสายลับ..

chaihuad
19th March 2012, 19:09
ไปถาม นายกสิว่า "นายกครับ ต้องการสายลับ ไปลักลอบแฮ็คเงินจากต่างประเทศหรือป่าวครับ" ถ้านายกบอกว่า อีเกิ้ล แจ้ง ฐาน แสดงว่า อนุมัติ จริง ๆ

thachanewza
19th March 2012, 20:19
คิดดีแล้วหรอครับ มันต่างกับในหนังเลยนะ เสี่ยงมากๆ

Mercury
19th March 2012, 20:38
DSI ครับ / สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
นี่ละครับ องค์กรสายลับแห่งเดียวของประเทศไทย สายลับที่ทำงานเดี่ยวๆคงไม่มีครับปัจจุบันนี้ ถ้าสายลับแบบเจมส์ บอนด์คงนู่นละ IM6,KGB,CIA

ultimatezpro
19th March 2012, 20:56
ไปที่อังกฤษเลยครับ- -

eswc2011
19th March 2012, 21:00
ไป CIA เลยนาย ๆ

007: BloodStone
19th March 2012, 21:27
เป็นสายลับชีวิตมันสั้นน่ะ (จริงๆเด้อ)

reconnang
19th March 2012, 21:29
แบบนี้อะเป่า :D

http://www.thaicinema.org/images/2007title/sailab/PosterSpy-ManyFace2.jpg

FreedomBlood
19th March 2012, 21:30
ดูหนังมากไปเปล่า

PaePee
19th March 2012, 21:31
เพื่อนพี่ผมเคยโดนติดต่อให้ทำงานแนวนี้ครับ

เป็นแบบว่าเป็นหน่วยงานราชการลับ ออกแบบระบบปกป้องข้อมูลสำคัญของประเทศ

พี่เค้าจบ วิศวะไฟฟ้า เรียนเก่งมากๆ จบเกรียตินิยม

ท่าตกลงรับงานนี้เค้าจะต้อง เรียนการใช้ปืน ออกนอกประเทศบ่อยๆ

เท่าที่รู้ก็ประมาณนี้ครับ

Nuttyz
19th March 2012, 21:37
ผมว่าคุณดูหนังมากไปแล้วหละ.......:p

phonrath
19th March 2012, 21:42
http://thepeoplesmovies.files.wordpress.com/2011/07/uk_1sht_teaser_250511.jpg

นี่เลยท่าน MI 7

ผมล้อเล่นนะครับ อย่าโกรธกันนะ ><

คงจะต้องไปพวก CIA KGB ล่ะมั้งครับ

Rchanglyl
19th March 2012, 21:44
ชีวิตไม่แน่นอนหรอกคับ อาจจะเห่อชั่วครู่ก็ได้ แนะนำ ตัดสินใจดีๆ สายลับ ชีวิตจะเสี่ยงและอายุจะสั้น

เงินดีก็จริง แต่เราก็ต้องเก่งจริงๆนะครับ ถึงจะถูกว่าจ้าง

DkTaP82
19th March 2012, 21:45
ผม บิลลี่กัปตันยานเอนเทอร์ไพรซ์

เราไปด้วยกัน แสวงหาอรยะธรรมใหม่ๆ โลกใหม่ด้วยกันเถอะนะ

FarMKuNg
19th March 2012, 21:54
ถ้าอยากเรียนสายลับจริงๆ- -* น่าจะเริ่มจากเรียนเตรียมทหารก่อนนะครับ จะได้เป็นพื้นฐาน(คงไม่ทันแล้วแหล่ะ):sweat

ลองหาอาชีพอื่นดูสิครับ มีอีกตั้งหลายอาชีพ:sweat

qqweew
19th March 2012, 22:12
อืมๆไม่ค่อยได่้เห็นคนมีความฝันแบบนี้แฮะ แต่ว่าพูดกันตามตรงก็คือว่าคุณไม่โคด father mother เก่งเป็นไม่ได้หรอกครับ ไม่เหมือนใน johnny english reborn หรอก

แบบงั่งจบเห่ตั้งแต่งานแรกละ(ไม่ได้ว่านะครับ) -ต้องเก่งจริง+ไม่กลัวตาย

แต่ก็เป็นกำลังใจให้ฝันเป็นจริงครับ

diawnaja
19th March 2012, 22:15
จะว่าล้อเค้าทำไมครับ บางทีมันก็เป็นฝันของคนนะครับ อิอิ

ทำตามฝันลุยเล้ย

thotsawat555
19th March 2012, 23:12
แอบเข้าประเทศเกาหลีเหนือดิ เขาจะพูดว่าคุณเป็นสายลับแน่นอน

+ล้อเล่นนะ+

ballpoi007
19th March 2012, 23:27
มันไม่ใช่เกม อิงค์นิยายหรือหนังหรอกนะครับ ทุกอย่างไม่ได้สวยหรูหรือปูทางไปอย่างที่คุณคิด

แต่ถ้าคุณอยากเป็น แนะนำ DSI ของประเทศไทยเป็นกลางๆ ไม่ยากมาก งานก็ทั่วๆไป ตรวจสอบพื้นที่เกิดเหตุไรงั้นแต่ไม่ได้บู้ไม่เสี่ยง

แต่ถ้านายยืนกร้านว่า เราจะต้องแบบได้รายได้ดี แล้วได้เป็นอย่างที่จุดมุ่งหมายอันดับแรก ไปฟิตร่างกายก่อนเลยครับ

ให้มันได้หุ่นทหารสะก่อนแล้วค่อยคุยกันที่หลัง คุณคิดว่ามันรอดง่ายหรอครับ เพราะคนอื่นเขาก็ถูกฝึกมานะครับ- -*

เพราะฉะนั้นมันมีแต่ก็การฝึกและเสี่ยงตายทุกวันสายลับในอุดมคตินั้นน่ะ

SpaceRB
20th March 2012, 00:28
ลองเป็นตำรวจก่อน

boomman
20th March 2012, 00:40
ในไทยไม่มีนะ มีแค่ ปฏิบัติการลับ เฉยๆ (ถึงมี หน่วยสายลับของไทยจริง ก็ไม่สู้ CIA หรอก คนของเขากระจายทั่วโลกเลย)

ถ้าอยากได้ก็ต้องไปอยู่ ทางทหาร โชว์ฝีมือไป แล้วก็สอบไป เรียน/ปฏิบัติที่อเมริกา อย่างเดียว (ต้องเก่งภาษาสุดๆ)

อย่าไป เข้า KGB นะ ฝึกหนัก *-* MI6 ก็อย่าไปเข้า เอา CIA อ่ะดีสุด เทคโนโลยีเทพมาก

Benzt2h
20th March 2012, 01:49
ผมอยากเป็นสายลับครับจบม.6ต้องไปต่อไหนครับของแบบละเอียด

นะครับ

nakiann123
20th March 2012, 01:50
ผมคงบอกไม่ได้ ~ เอาเป็นว่า คุณลองไปฝึกงานที่สำนักงาน C.I.A ดูสิ *-*

Rex
20th March 2012, 01:51
DSI ครับ / สำนักงานตำรวจแห่งชาติ

~RIP~
20th March 2012, 03:17
ยังไงล่ะ แบบแซม ฟิชเชอร์หรือว่าเอซิโอ อาร์ชเชอร์ก้ได้ เอซเทค แบทแมน เจนเซ็น อะไรพวกนี้น่ะหรอ - -
ล้อเล่นๆ ส่วนใหญ่ที่เห็นก็ออกไปเปิดสำนักงานเองแล้วติดบิลบอร์ดใหญ่ๆอ่ะ แต่เขาก็จบตรีนะ นั่นแหละ

kingcesar
20th March 2012, 03:47
ก็ถ้าอยากเป็นสายลับเก่งบู๊จริงๆ ผมว่า ต้องไปทางสายทหารครับ

เพราะทางพวกทหารเขาจะสอนวิทยายุทธ์/กลยุทธ์หลายๆอย่างให้กับเรา เช่น การต่อต้านการก่อร้าย / การต่อสู้ด้วยมือเปล่า / การซุ่มโจมตี / การล้วงข้อมูล

อะไรพวกนี้ จะอยู่ในแขนงที่แตกออก อย่างพวกหน่วยเฉพาะกิจ ที่ปฏิบัติในจังหวัดชายแดนภาคใต้ ที่ต้องล้วงความลับของกลุ่มกองกำลังติดอาวุธในภาคใต้

เอาเข้าจริงๆมันไม่เหมือนในหนังนะครับ ที่จะใส่สูท ขึ้นเครื่องบินไปโดดร่มลงตามสถานที่ต่างๆ

ผมแนะนำว่า ถ้าอยากเป็นสายลับจริงๆ ให้คุณไปเป็นทหารก่อน เพราะ คุณจะได้เข้าใจอะไรหลายๆอย่างเกี่ยวกับงานนี้ เพราะถ้าสังเกตดีๆ ส่วนใหญ่นั้นพวกสายลับ จะเกี่ยวข้องโดยตรงกับทางกองทัพ

ไม่ว่าจะสังกัดกองทัพ / กองทัพฝึกมา / กองทัพส่งไปเรียนร่วมกับกองกำลังต่างชาติ อะไรพวกนี้นะครับ

ที่ผมจะพูดคือ คุณควรจะไปเรียนพวกกฎเกณฑ์ , ทฤษฎีทางการทหาร , หลักการรบ , การจู่โจม - ตั้งรับ อะไรพวกนี้ให้ชำนาญก่อน

แล้วคุณค่อยไปต่อในสายงานของสายลับโดยตรง ถ้าคุณมีความสามารถ เดี่ยวทางกองทัพเขาก็จะยื่นโอกาสดีๆให้คุณเองแหละครับ

หรือไม่ก็คุณก็ขวนขวายเอาได้ มีได้หลายเส้นทางครับกับการเป็นสายลับ หรือคุณจะไปเรียนในโรงเรียนของ FBI ก็ได้ครับ เขามีสอนหลักสูตร สายลับ

ที่รัสเซีย ก็มีครับ หลักสูตรของกองทัพรัสเซีย อิสราเอลก็มีครับ ฯลฯ เอาง่ายๆว่าในส่วนใหญ่ของประเทศที่เจริญด้านกองทัพ ทั่วโลกนั้น มีองค์กรสายลับเป็นของตัวเองอยู่แล้วครับ

ผมแนะนำหลักสูตร MI6 ของอังกฤษครับ ผมว่าก็ดีนะ

อีกทางนึงก็คือ ถ้าคุณอยากฝึกอยู่ในไทย ที่ไทยนี้ก็พอจะมีนะครับหลักสูตรพวกนี้ แต่จะอยู่ในรูปแบบของ หลักสูตรบอดี้การ์ด / มือปืน มากกว่า

ถ้าสนใจก็ลองของที่ไทยก่อนก็ได้ครับ

DSI ไม่ใช่สายลับโดยตรงนะครับ

เป็นแค่ข้าราชการพลเรือนธรรมดาๆ ที่กฎหมายให้อำนาจมากกว่าตำรวจ

เป็นแค่ พนักงาน/เจ้าหน้าที่พิเศษ ตาม พรบ. สอบสวนคดีพิเศษ 2547

ที่จะคอยรับคดีมาจัดการเท่านั้นครับ

ninjarnaruto
20th March 2012, 04:22
แล้วสำนักงานหน่้วยข่าวกรองแห่งชาติ นี่มันคืออะไรอะครับ ใครรู้บอกผมที --*

IceForest
20th March 2012, 04:33
แล้วสำนักงานหน่้วยข่าวกรองแห่งชาติ นี่มันคืออะไรอะครับ ใครรู้บอกผมที --*
หาข่าวและตรวจสอบว่าข่าวจริงหรือเท็จ..มั้งครับ

thanet
20th March 2012, 09:48
อย่าพร่ำเพ้อให้มาก จขกท. มีสติ คิดให้ดี จงอยู่กับปัจจุบัน และดูสภาพตัวเองที่มีอยู่

ononoGamer
20th March 2012, 11:42
เป็นสายลับใช่ว่าจะเป็นง่ายๆนะคร้าบ
ชีวิตจริงมันไม่ได้เป็นอย่างในภาพยนต์ชีวิตจริงมันโหดร้ายกว่านั้นมากมายหลายขุม
ผมก็ไม่รู้อะไรแค่พอเดาๆว่าสายลับน่ะมันต้องมีคุณสมบัติหลายอย่าง
เช่น
โกหกหน้าตาย เล่นละครตบตาชาวบ้านแบบไม่ให้ใครจับได้ ทำได้รึเปล่า?
ความอดทนต้องเป็นเลิศเพราะขณะปฎิบัติภารกิจถ้าคุณโดนจับได้ว่าเป็นสายลับคุณจะโดนจับไปทรมานเค้นข้อมูลถึงหน่วยงานคุณ คุณอดทนแล้วใจถึงมากพอที่จะปิดปากแม้จะโดนทรมานเจ็บปวดยิ่งกว่าตายได้รึเปล่า?
เรื่องบุคคลิกท่าทางของคุณก็สำคัญต้อง พูดได้หลายภาษา ไม่ใช่ว่าโดนส่งไปแทรกซึมที่ ต่างประเทศแต่คุณกลับพูดภาษาแถวนั้นไม่ได้จะทำยังไง? ตายแน่ๆ
สมองต้องดีต้องฉลาด เพราะสมัยนี้เทคโนโลยีมันล้ำสมัย คุณอาจจะต้องเก่งฟิสิก เคมี ชีวะบ้าง ถ้าคุณไม่มีความรู้พวกนี้เลยหน่วยงานเขาคงไม่เลือกคุณ
ร่างกายต้องแข็งแรงคล้ายๆพวกหน่วย Seal หน่วยรบพิเศษ แต่ก็ไม่รู้อาจจะไม่ต้องขนาดนั้นก็ก็ต้องมีในระดับหนึ่งล่ะหน่า ถูกไหม?
ใจต้องถึงไม่ใช่เจออะไรก็กลัว ไม่เอา ไม่กล้า คุณต้องทำอะไรที่มันเสี่ยงตายแบบที่คนธรรมดาคิดว่าคงไม่มีใครทำได้หรอก
การใช้อาวุธยุธโธปกรณ์ต่างๆรวมถึงเครื่องมือทันสมัยของหน่วยงานคุณ คุณต้องมีความรู้เรื่องมันอย่างลึกซึ้ง ใช้ได้อย่างคล่องแคล่ว ไม่ใช่ถึงเวลาปฎิบัติภารกิจจะไปเงอะๆงะๆ ไม่ได้เลยทีเดียวตายอย่างเดียว
และสุดท้ายซึ่งผมก็นึกออกเท่านี้
คือ คุณอาจจะต้องตัดขาดกับครอบครัวญาติมิตรเพื่อนฝูงรวมถึงคนรัก แล้วจะให้ดีก็อย่ามีคนรักอย่าให้ใครรู้ว่าคุณมีตัวตนอยู่บนโลกในนี้
เพราะอะไรน่ะเหรอ? เพราะว่าถ้าเขารู้ว่าคุณมีครอบครัวมีคนที่คุณรัก มีคนที่คุณแคร์ เค้าทั้งหลายพวกนั้นแหละจะซวยเพราะคุณ

ผมก็ไม่ได้อย่าจะว่าอะไรนะเพราะคนเราเกิดมาก็มีความฝันกันทุกคน
แต่อยากจะฝากให้ฝันอย่างมีสติ คิดอย่างมีสติ อยู่กับปัจจุบัน อย่ายึดติดกับอดีต หรือ อนาคต มากเกินไป

UkuleleAlone
20th March 2012, 11:44
สายลับงั้นหรือ.....โอ้วต้องไปต่อเกรษต

peamchery
20th March 2012, 12:13

สงสัยเรื่องนี้มาแรง

อย่าไปกลัวครับ จขกท อิมพอสสิเบิ้ลอิสน็อทติ้ง

bararasza
20th March 2012, 12:20
ผมว่ามันไม่สนุกหรอกน๊า!

เหมือนผมเคยคิดอยากจะเป็นจ่าอากาษขับเครื่องบินขับไล่ แต่ก็นะมันพลาดไม่ได้

eyazawa2456
20th March 2012, 12:24
อันดับแรกเลยคุณต้องเป็นเกย์ซะก่อน คิคิ

CanDiiZ
20th March 2012, 12:27
เข้าตำรวจสาย ปป ครับ ม.6 แล้วนี่ สงสัยไม่ทัน รร.นายร้อยแล้ว

แนะนำให้ไปเรียนราม pre degree ก็ได้ ลงนิติฯ จบให้ได้ใน 2 ปีครึ่ง (คนทำได้เยอะแยะ)

แล้วไปสอบตำรวจ สาย ปราบปราม แล้วก็เลือกเอา

แต่บอกไว้ก่อนว่าเงินเดือนไม่ค่อยสูง ไม่มีผลงานก็ไม่มียศขึ้น

แถมไปแฝงตัวค่าใช้จ่ายบางอย่างก็ไม่มีออกให้ต้องออกเอง

และถ้าถูกจับได้คุณก็จะมีค่าเท่ากับก้นบุหรี่ เค้าจะทิ้งได้โดยไม่แยแส ลูกเมียอาจได้ตัง แต่คุณอาจตาย

แล้วเมียคุณก็จะได้ตังก้อนไป และมีสามีใหม่ คุณก็หลับสบายอยู่ในหลุม

arch4d
20th March 2012, 12:35
แหมะตอบอยากนะครับเนี้ย ปกติผมก็ชอบดูพวก สารคดี กำเนิดสายลับ อะไรพวกนี้อยู่แล้วครับ อาจจะไม่มาก นะ

การเป็นสายลับนั้นมันไม่จำเป็นต้องเป็นของรัฐนะครับ บริษัท ทั่วไปเอกชน อย่างนี้ก็สามารถเป็นได้ ผมรู้ว่า สายลับนั้น มันต้องดำรงชีพโดยมีวิชาอื่นแอบแฝงอยู่ ย่างเช่นผมยกตัวอย่างนะ
ผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ซึ่งกำลังจะต่อปริญาสถาปัตยกรรม ในต่างประเทศ แต่มีบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง หรือรัฐบาลของประเทศนั้นๆ ส่งทุนให้ผมเรียนในสาขาวิชาที่ผมต้องการเรียน โดยมีข้อแรกเปลี่ยน
ก็คือข่าวสาร จากประเทศที่เราเกิด ซึ่งเมื่อเราเรียนจบ เข้าอาจจะหาช่องทางให้ผมเข้าไปทำงานในหน่วยงานราชการ ซึ่งสามารถร่วงรู้ความรับได้อย่างมากมาย ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กลับว่า เราถนัดในด้านใหน อย่างผมถนัดการถอดแบบอาคาร และรู้จุดอ่อนของโครงสร้างนั้นๆ ผมก็จะส่งรายละเอียด นั้นให้กับ องค์กรที่ส่งผมเรียน ซึ่งอาจจะเป็นผู้ก่อการร้ายก็ได้ นั้นเป็นในแบบของสาขาที่ผมเรียน

แต่ถ้าจะเป็นแบบ สายลับ 007 บอร์น อะไรพวกนี้ จะถูกฝึกหัดมาในรูปแบบของ ทหาร การเอาชีวิตรอด ซึ่งสายลับมีหลายรูปแบบ อาจจะแฝงตัวอยู่ในองค์กร นั้นเป็นรูปแบบที่ผมยกตัวอย่าง และแบบบู้ ซึ่งคุนต้องเรียนทหาร
สอบเข้าเเล้วต้องฝึกหัดแบบหน่วย ซิล ที่สำคัญคุณต้อง เก่ง ฉลาด ยอมตายเพื่อไม่ให้ข้อมูลถูกเปิดเผย ใหวพริบต้องยอดเยี่ยม

peamchery
20th March 2012, 12:39
ผมอยากได้ hdd ของ xbox360 ครับ รุ่นjasper

120 250 320 G ได้หมดครับ ราคาไม่เวอร์มาก :dance:gamer

manshinoda
20th March 2012, 12:40
ถ้าเป็นหัวรุนแรงก็ KGB ถ้าอยากใช้อุปกรณ์เทพก็ CIA ถ้าอยากเข้าแต่ไม่ตั้งใจเรียนหรือบ้าหนังก็ นอนหลับแล้วฝันเอาน่ะครับ

Nbita
20th March 2012, 12:43
ภาษาอังกิด รอดยังยังครับ

sparda_Z1
20th March 2012, 12:46
จขกท. เล่นเกมส์มากไปป่าว - -*
ทุกอย่างมันต้องเริ่มจาก 0 อันดับเเรก จขกท ไปสมัครเป็นตำรวจให้ได้ก่อนครับ - -*

[P]oky_alM0n
20th March 2012, 12:50
ดู mission impossible จบมาแน่ๆ เลย หุหุ

godzaz777
20th March 2012, 12:54
ผมอยากเป็นFBI ก็ได้ยินมาว่าต้องมีสัญชาติอเมริกาก่อนนะครับและต้องเด่นด้านนั้นจริงๆเขาถึงจะพิจารณา

sP34ND
20th March 2012, 12:57
ไม่ต้องทำไรคั๊ฟ

เรียนเก่งๆ เด๋วก้อมีมาติดต่อ

ส่วนใหญ่เรื่องเทคโนโลยี น่าจะมีโอกาสมากกว่าสาขาอื่น

Guardian
20th March 2012, 13:08
ถ้าคุณจะเป็นสายลับข้อมูลของคุณต้องน้อย คนรู้จักคุณไม่มาก แน่ๆ ก็เรียนสูงๆ แล้วพยายามเข้า FBI ก็ได้เหมือนกกันแล้วเดียวเค้าก็ส่งไปทำงานที่หน่อยงานอื่นเองครับ

thong323
20th March 2012, 14:00
ผมอยากเป็นFBI ก็ได้ยินมาว่าต้องมีสัญชาติอเมริกาก่อนนะครับและต้องเด่นด้านนั้นจริงๆเขาถึงจะพิจารณา
เหอะๆ เป็นคนไทยกับไปทำเพื่ออเมริกา - -

kingcesar
20th March 2012, 14:41
ถ้าเป็นหัวรุนแรงก็ KGB ถ้าอยากใช้อุปกรณ์เทพก็ CIA ถ้าอยากเข้าแต่ไม่ตั้งใจเรียนหรือบ้าหนังก็ นอนหลับแล้วฝันเอาน่ะครับ

สมัยนี้เขาไม่มี KGB แล้วครับคุณ -*-

MCPKMTMW1
20th March 2012, 14:48
หัวข้อว่าเพี้ยนแล้วนะ คนที่มาตอบยิ่งเพี้ยนยิ่งกว่า ก็เข้าใจนะว่า เว็บนี้มีแต่พวก ประถมยันมัธยมปลาย พวกสูงกว่านั้นมีนิดเดียว ไอ้เรื่องจะเป็นสายลับไรนี่ มันดูตลกๆไปหน่อยอะ มันต่างกับพวกที่ตอนเด็กบอกอยากเป็นทหาร หรือ ตำรวจ นะ นี่ล่อจะเป็นสายลับเลย คงเพราะดูหนังฝรั่งมากไปแน่ๆ เลยเกิดอาการชื่นชอบ สายลับ อย่างมาก แต่ก็นะความฝันไม่เข้าใครออกใคร แต่ที่นี่ประเทศไทยอะ เป็นอย่างมากแค่สาบสืบมั้ง เผลอๆเป็นได้แค่ เค้าเรียกว่าไรนะ ตำรวจที่ปลอมตัวแล้วล่อซื้อยาอะ

ปล.ไม่รู้ดิ เรื่องพวกนี้คนที่จะให้คำตอบได้ ต้องเป็นพวกแบบไหนอะ ต้องคุยกับพวกตำรวจ หรือหน่วยงานองค์กรไรสักอย่างไรเลยเปล่า สายลับ อาชีพนี้มัน ไม่ใช่อาชีพที่คนทั่วไปจะทำได้ด้วยนี่ ถ้าได้เกิดในต่างประเทศ คงมีหนทางมากกว่านี้อะ

ปล2.ความฝันของแต่ละคน ตอนเด็กฝันอย่้าง ตอนโตเป็นอีกอย่าง ระวังนะเออ ฝันซะดิบดี สุดท้ายเป็นได้แค่้มนุษย์เงินเดือน เหมือนพวกตอนเด็กอยากเป็นนักร้องหรือนักแข่งรถ แต่สุดท้ายเป็นแค่มนุษย์เงินเดือนธรรมดาอะ แต่ว่ามันเพราะอะไรนะ มันเพราะอะไร ? ความฝันที่สูงส่ง การที่ตัวเองไม่มีพรสวรรค์แต่อยากจะเป็น ไม่มีคนสนับสนุน หลายอย่างนะ ^_^

Neotridagger
20th March 2012, 15:12
ต้องนิยามก่อนว่าสายลับในกระทู้นี้หมายถึงสายลับแบบไหน ถ้าหมายถึงเจ้าหน้าที่ข่าวกรองแบบพวก CIA ทำไมเมืองไทยจะไม่มี

มีการสอบคัดเลือกอยู่ตลอดเวลานี่แหละ เป็นข้าราชการพลเรือน ไม่ต้องไปเป็นทหาร-ตำรวจ

ถ้ามั่นใจว่ามีความสามารถพอ ก็ทำตามขั้นตอนการสมัครเข้าทำงานราชการปกติ แล้วไปสอบเข้าที่นี่ได้

การทำงานประเภทนี้ในเมืองไทยมันไม่ใช่แค่เรื่องเพ้อฝันหรอกนะ

[ลิ้งองค์กร เอาไปติดตามข่าวการรับสมัครบุคลากรได้ http://www.nia.go.th/]

faceless
20th March 2012, 15:25
เรียนนายร้อยทหารครับ ฝึกตัวเองให้เป็นคนช่างสังเกตุ ฝึกการจำ การคาดคะเน การพลางตัวหรือแฝงตัวรูปแบบเปลี่ยนไปตามสถานการ การเจรจาโน้มน้าวหลอกถาม หรือลับลวงพลาง คนบางคนเป็นตะแก่เฟอะฟะแต่บางที่เขาอาจเป็นสายรับก็ได้ :victory

Hippogriff
20th March 2012, 15:37
สายลับไทยไม่แพ้รัสเชีย :rofl

MCPKMTMW1
20th March 2012, 15:38
ต้องนิยามก่อนว่าสายลับในกระทู้นี้หมายถึงสายลับแบบไหน ถ้าหมายถึงเจ้าหน้าที่ข่าวกรองแบบพวก CIA ทำไมเมืองไทยจะไม่มี

มีการสอบคัดเลือกอยู่ตลอดเวลานี่แหละ เป็นข้าราชการพลเรือน ไม่ต้องไปเป็นทหาร-ตำรวจ

ถ้ามั่นใจว่ามีความสามารถพอ ก็ทำตามขั้นตอนการสมัครเข้าทำงานราชการปกติ แล้วไปสอบเข้าที่นี่ได้

การทำงานประเภทนี้ในเมืองไทยมันไม่ใช่แค่เรื่องเพ้อฝันหรอกนะ

[ลิ้งองค์กร เอาไปติดตามข่าวการรับสมัครบุคลากรได้ http://www.nia.go.th/]

แปลกดีนะ ที่พวกเรารู้เรื่อง สายลับ สปาย จากพวกหนังฝรั่ง หรือพวกข่าวของฝรั่งมากกว่า ถ้าของไทยก็มี ดูเหมือนจะไม่ได้มีการเปิดเผยข้อมูลพวกนี้ให้คนได้รับรู้เลยนะเนี่ย แต่อย่างว่า สายลับ สปาย เค้าก็ไม่ทำให้ตัวเองมีข้อมูลอยู่แล้วเนอะ

KHEMUBONZA
20th March 2012, 15:38
ไปที่www.amcis.amlo.go.th/ก็ได้นะ

tompbio
20th March 2012, 15:40
สายลับแบบ เจสัน บอร์น ป่ะ ถ้าแบบนั้น คุณไม่เก่งโคตรหรือได้รับการฝึกแบบพิเศษ อย่าหวังเลยครับ

jengdexinw
20th March 2012, 15:44
ลองแนะนําเขาไปเถอะครับผมว่า เพราะอนาคตยังอีกไกลถ้าเราบอกเขาตอนนี้ให้เขาลองเรียนดูถ้าไปไม่ไหวเดี๋ยวเขาก็เปลี่ยนเส้นทางเองละครับ

peamchery
20th March 2012, 15:49
อย่าไปมีเลยครับความฝันเดี๋ยวมันจะหลุดลอยไป Let's do it 555555555

godog585858
20th March 2012, 15:50
ก็ดีนะครับ มีความฝัน แต่ ถ้าจะทำงานด้านสายลับ ต้องฝึก หนัก กว่า SEAL อีกนะ แถมยังต้อง เรียนรู้เกือบทุกภาษา ไหวพริบดี อดทน นะครับ ^ ^

เอ่อ แต่ต้อง เตรียมใจไว้ด้วยนะครับ ถูกจับได้ ทหารประเทศ ไม่รับผิดชอบนะครับ ^ ^

KaMeLRo
20th March 2012, 15:52
อดีตสายลับ KGB ปัจจุบันเป็นประธานาธิบดีรัสเซีย :p
Vladimir Putin
ตอนวัยรุ่นจบนิติศาสตร์คะแนนดีเยี่ยม มีทักษะการเล่นคาราเต้ บุคลิคเงียบขรึมลึกลับ
มีความฝันที่อยากจะเป็นสายลับจากการดูหนังสมัยยังเป็นเด็ก เค้าเลยพยายามมาตลอดและวันนั้นก็มาถึง เมื่อ KGB ส่งคนมารับเขาไปทำงานเอง
ไปประจำการเป็นสายลับในเยอรมันตะวันออกสุดท้ายก็ไต่เต้าจนเป็นหัวหน้าKGB
http://www.redbrickpaper.co.uk/wp-content/uploads/2012/01/vladimir-putin-awesome23.jpg

MCPKMTMW1
20th March 2012, 15:53
ไปเจอสายลับกระทู้เด็กเปล่าวะงง

ปล.จริงแล้วๆ ชื่นชอบ สายลับ เปล่า หรือเป็นความฝันแต่เด็กเลย ว่าจะเป็นสายลับ ให้ได้ ถ้าอย่างหลังก็นะ

อดีตสายลับ KGB ปัจจุบันเป็นประธานาธิบดีรัสเซีย :p
Vladimir Putin
ตอนวัยรุ่นจบนิติศาสตร์คะแนนดีเยี่ยม มีทักษะการเล่นคาราเต้ บุคลิคเงียบขรึมลึกลับ
มีความฝันที่อยากจะเป็นสายลับจากการดูหนัง เค้าเลยพยายามมาตลอดและวันนั้นก็มาถึง เมื่อ KGB ส่งคนมารับเขาไปทำงานเอง
ไปประจำการเป็นสายลับในเยอรมันตะวันออกสุดท้ายก็ไต่เต้าจนเป็นหัวหน้าKGB
http://www.redbrickpaper.co.uk/wp-content/uploads/2012/01/vladimir-putin-awesome23.jpg

พออ่านของเรปบน อาชีพ สายลับ นี่ คนมันอยากเป็นกันจริงๆเหรอ อาชีพนี้ไม่เห็นจะปลอดภัยกับชีวิตเลยอะ มีสิทธ์ตายได้ทุกวันเลยมั้ง ประเทศไหนเค้าก็อยากเก็บสายลับประเทศอื่นกันทั้งนั้นอะ เพราะสายลับชื่อก็บอกอยู่แล้ว ไม่สืบอะไรบางอย่้างในประเทศตัวเอง ก็ไปล้วงความลับประเทศอื่นมา หรือเพราะเงินเดือนมันดี ทำครั้งเดียวแล้วเลิกไม่ได้ซะด้วย

ปล.อีกอย่าง สายลับ นี่มันเป็นอาชีพที่ทำเพื่อใครอะ เป็นอาชีัพที่ต้องไปสืบข้อมูลมาไม่ใช่เหรอ แล้วสืบมาเพื่อทำให้ทางฝ่ายตัวเอง รู้ข้อมูลข่าวสารทุกอย่างปะ แล้วจะรู้ได้ไงว่า บางครั้งงานที่ทำแล้วเป็นผลดี งานอาจสำเร็จก็จริง แต่ทำให้อีกฝ่ายที่โดนสืบ หมดสิ้นทุกอย่้างเลยไม่ใช่ไำง เหมือนจะเป็นอาชีพที่สวยหรูนะ แต่้ทำไมดูแล้ว เหมือนเป็นอาชีพที่ต้องทำ เพราะหน่วยงานอะไรสักอย่างระแวงประเทศเพื่อนบ้าน หรือต้องการล้วงข้อมูลประเทศอื่นให้ได้ ทำไมดูแล้วเหมือนเป็นผู้ร้ายมากกว่าคนดีเลยวะงง

muek9999
20th March 2012, 16:00
อาชิพนี้ต้องเก่งในหลายๆๆๆๆด้านนะครับ เพราะจะไปแต่ละที่ ทำภารกิจแต่ละอย่างมันใช้ยิ่งกว่าความรู้รอบตัวของคุณอีกนะครับ

สู้ๆครับกับอาชีะที่ใฝ่ฝัน

jirapot
20th March 2012, 16:08
ก็ ไปเข้า DSI ไงครับ หน่วยราชการลับ (แต่ตึกตั้งเด่นเป็นสง่า)

G-man
20th March 2012, 16:10
บอกก่อนนะไม่ได้แนะนำ

แต่มันเป็นได้ง่ายมากๆ เลย

เป็นแล้ว เลิกเป็นไม่้ได้

ให้คุณไปหายาบ้ามาเสพ แล้วเดินไปให้ตำรวจจับ เดี๋ยวเค้าก็ให้คุณเป็นสายลับเอง 555 หนุกสมใจเลยแหละ

ตายๆๆๆๆๆๆๆ

.

pittawat
20th March 2012, 16:53
ถ้าจะเป็นสายลับต้อง ล้วงความลับเเละเก็บความลับของตัวเอง ไปพร้อมๆ กัน ถ้าเราโดนจับไปรีดความลับเกี่ยวกับทางทหารหรืออะไรก้เเล้วเเต่ ต้องไม่บอกให้ ศัตรูรู้ ปิดปากเงียบ จะโดน เฆี่ยน ตี หรือทรมานอะไรก็ต้อง เงียบ ปากเอาไว้ จนกว่าจะตาย!!!!~
ปล.ถึงจะบอกยังไงซะก็ต้องตายคับ เพราะ มันคิดว่าถ้าปล่อยไปรอดมาได้ เดี่ยวก้ทําอีก เหมือนงูคับ ตีงูต้องตีให้ตาย จะได้ไม่มา ทําร้ายเรา
ปล2. โห โคตรอินเลย 5555

niorzazaza
20th March 2012, 17:00
ถ้าจะเป็นจริงๆ คุณต้องทนการทรมาณให้ไหวนะครับ เพราะถ้าโดนจับทีนึง อีกฝ่ายจะเค้นความลับจากคุณด้วยการทรมาณ

MCPKMTMW1
20th March 2012, 17:02
คนที่อยากจะเป็นเค้าคงไม่ขี้ขลาดเหมือนท่านมั่ง

อย่ามาตลก นายอ่านยังไง ถึงได้บอกว่า เราเป็นคนขี้ขลาดอะ แต่ละเรื่องที่เราพิมพ์มา นายกล้าพิมพ์บ้างมั้ย เรื่องเก่าๆของเราอะ นายกล้าพิมพ์เสนอความคิดแบบนั้น ให้ทุกคนได้รับรู้มั้ย ได้ลองเอาเรื่องพวกนั้นไปพูดในชีวิตจริง โดยยังไม่เจอตีนยัง เพราะฉะนั้นอย่่า

Runningman
20th March 2012, 17:12
กระทู้สายลับใกล้กลายเป็นกระทู้ดราม่าแว้ว :dash

untimate
20th March 2012, 17:25
เรียนนายร้อยตำรวจ ฝีมือดีๆ เดียวก็มี พวกบิ๊กๆมาดึงตัวไปเอง

ปล.ผมอ่านกระทู้นี้แล้วฮา 555555555555555555555555555

bonusz
20th March 2012, 17:42
ไปที่www.amcis.amlo.go.th/ก็ได้นะ

http://www.amcis.amlo.go.th/AMLO/web/General/index.jsp

ต้องอันนี้ครับ ไหงอันนั้นมี ก็ได้นะ ต่อท้าย มันเลยเข้าไม่ได้้:sweat

melano
20th March 2012, 17:48
สายลับมีจริงๆครับ มีทุกประเทศ ไม่ใช่เรื่องน่าตลกอะไรเลย อย่าคิดไปดูถูกกันครับ ประเทศที่อยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะคนพวกนี้ยอมเสียสละ

แต่ก็ไม่ได้เท่ แบบในหนังแน่ๆ

bossja
20th March 2012, 17:53
อืมม เป็นนักแสดงก็ดีนะครับ

godzaz777
20th March 2012, 18:09
เหอะๆ เป็นคนไทยกับไปทำเพื่ออเมริกา - -

555ก็รักประเทศไทยนะแต่มีเหตุผลบางอย่างที่จะไปอเมริกา

Winchesters
20th March 2012, 18:44
DSI อย่างมากตำรวจนักสืบแผนกอาชญากรรม ฆาตกรรมเป็นต้น สายลับจับนมเล็ก ไม่มี CIA FBI หรอก ไปเรียนนิติ สอบเข้าตำรวจเหอะ นายร้อยไม่ทันละ

FreeJUNG
21st March 2012, 02:38
1.ถังน้ำ
2.แตรบีบส่งสัญญาณ
3.ไม้หาบ
4.ผ้าขาวม้า
5.หมวกบานๆ 1ใบ
6.หินลับมีดแบบ หยาบ+ละเอียด

จะสายลับ สายย้อมผ้าอะไรก็แล้วแต่ถนัดนะ

zeawave
21st March 2012, 03:08

อธิบายง่ายๆนะครับNIAของบ้านเราก็เหมือนกับCIAของอเมริกาหรือMIของอังกฤษซึ่งทำหน้าที่คัดแยกและสืบค้นข่าว กระแสข่าว ข้อความ หรืออะไรก็ตามที่มีความเป็นไปได้ที่จะก่อให้เกิดภัยต่อประเทศ และเพื่อรักษาความมั่นคงของประเทศ เช่นเดียวกับหน่วยงานความมั่นคงอื่นๆ โดยทั่วไปหน่วยข่าวกรองจะมีเจ้าหน้าที่ที่เราอาจจะเรียกกันได้ว่าเป็นสายข่าวหรือสายลับแฝงตัวทำงานสืบข่าวอยู่ทั่วทุกมุมโลกเพื่อสืบค้นหาข่าวที่คิดว่าจะเป็นภัยต่อประเทศตัวเอง

(ปล.NIAหรือNational Intelligence Agency=หน่วยข่าวกรองแห่งชาติ CIAหรือCentral Intelligence Agency=หน่วยข่าวกรองกลางของสหรัฐอเมริกา MIหรือMilitary Intelligence=หน่วยข่าวกรองทางทหารของสหราชอาณาจักร)

zeawave
21st March 2012, 03:25
ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องนี้นักนะ แต่เท่าที่รู้มาก็คือ สายลับ หรือ เจ้าหน้าที่หน่วยข่าวกรอง ส่วนใหญ่ที่เป็นเจ้าหน้าที่ภาคสนาม มาจากสายงานตำรวจหรือไม่ก็ทหารแทบทั้งสิ้น เพราะจะถูกฝึกให้เอาตัวรอด ทนต่อสถานะการกดดัน กลมกลืนเข้ากับสภาวะรอบข้างได้ดี มีนิสัยช่างสังเกต มีปฎิกิริยาเร็วต่อสิ่งรอบตัว

ที่แนะนำอย่างแรกเลยคงเป็นเข้าเรียนในสายตำรวจหรือทหาร
ถ้าอยากเป็นสายลับจริงๆแนะนำให้เรียนต่อหลักสูตรของหน่วยงานของต่างประเทศไม่ว่าจะเป็นCIA หรือ MI เพราะจะได้ความรู้ความเชี่ยวชาญมากกว่า
หลังจากนั้นก็คงเป็นการสมัครเข้ารับราชการในหน่วยข่าวกรองแห่งชาติ และภาวนาให้ทางหน่วยส่งคุณไปปฏิบัติหน้าที่ภาคสนาม

แต่พยายามอย่าหวังว่าจะได้ทำงานแบบที่คุณดูจากภาพยนตร์ต่างๆนะเพราะงานจริงๆส่วนใหญ่ของเจ้าหน้าที่หน่วยข่าวกรองคือวิเคราะห์ข้อมูลของข่าวและหาความเป็นไปได้ของข่าวมากกว่าที่จะออกไปลุยเหมือนเจมส์ บอนด์หรือภาพยนตร์สายลับที่คุณเคยดูมา

thanet
21st March 2012, 06:46
เด็กเอ๋ย เด็กน้อย(โตจะเป็น ควายอยู่แล้ว) คงจะดูหนังมากไปล่ะสิ ถึงได้ พร่ำเพ้อ ใฝ่ฝันอยากจะเป็น "สายลับ" แต่ไม่ได้ดูสถานะของตัวเองเลย:sweat

ปล.และอย่าเก็บกดไปฆ่าแท็กซี่ล่ะ เด็วเดือดร้อนตำรวจอีก สงสารคนหาเช้ากินค่ำ ครับ 55+

เหม่อมึuเอ๋อ
21st March 2012, 06:50
เราจะเห็นได้ว่า กระทุ้นี้มีผู้รู้มาตอบเต็มเลย
คำถามต่อไป : มีใครรู้จริงๆมั่ง ?

คำตอบที่ได้คงจะทำให้เงิบได้พอสมควร เพราะผมเชื่อว่า ไม่มีใครหน้าไหนรุ้จริงซักคน รวมถึงผมด้วย :sweat

oolldjlloo
21st March 2012, 07:24
เอาหน่ะ คนที่มาตอบ ทั้งตอบจริงจัง ล้อเล่น ดูถูก เตือน บอกหนทาง อคติ ฯลฯ ทุกสิ่งทุกอย่างมันขึ้นอยู่ที่ว่า คนที่อยากไป อยากทำในสิ่งที่ฝันจะพยายามได้ขนาดไหน
ถ้าในนี้มันเชื่อไม่ได้ถึง100%จขคท.ก็ต้องหาเว็บอื่นอยู่ดี
อย่าไปดราม่าเกินเพราะนี่คือJokergamethไม่ใช่google 555 อย่าลืมๆ
ส่วนสำหรับคุณจขกท.ลองศักษาจากเว็บที่แน่นอนดูนี่คือทางเลือกที่ดีที่สุด ย้ำ หาเว็บโดยตรงอย่างเดียว เพระมันเป็นแหล่งข้อมูลที่ดีที่สุดแล้ว

proevolution11
21st March 2012, 07:51
ต้องมีประสบการทำงานประมาณ 4 ปี ขึ้นไป สายลับเป็นยาก ครับแน่นอนว่า หน้าที่ หลักคือสืบข้อมูล ให้กับองกรค์หรือหน่วยงาน ต่างๆ คนเป็นสายลับได้ คือ คนที่มีความกล้า ฆ่าตัวตายเมื่อถูก ค้นข้อมูล และอีกอย่างนะครับ มันไม่ใช่นิยายหรอกครับ มันเป็นไปไม่ได้หรอนะครับที่คนนอกสังกัดจะเข้าไปเป็นสายลับ ซึ่งแน่นอน จขกท. ก็ด้วย อย่างมากแค่ตำรวจยศนายพล อะแหละครับ เพราะ สายลับจะไม่มีข้อมูล ในอินเทอร์เน็ตหรืออะไรให้ค้นหา แน่นอน ว่ากระทู้นี่ก็ด้วย ประเด็นจึงตกไป

000TripleZeRo000
21st March 2012, 10:07
ถ้าหากสนใจจะหาความรู้เพิ่มเติม ผมขอแนะนำ หนังสือสองเล่มนี้ครับ

- เล่มสีเขียวแปลโดยคุณ สรศักดิ์ สุบงกช (คุณอาจจะรุ้สึกได้ว่าการเล่นอินเทอร์เนทสนุกๆในวันนี้ วันข้างหน้าคุณอาจจะพบตัวเองเป็นแฮกเกอร์หรือแครกเกอร์มือฉกาจที่สร้างผลกระทบอย่างใหญ่หลวงในสังคมโลก)

- เล่มสีฟ้าเขียนโดย ท่านอาจารย์ ฉันทิมา อ่องสุรักษ์ (ท่านสอนมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ครับ) จะบอกกล่าวถึงความสำคัญของงานข่าวกรอง พร้อมทั้งยกกรณีศึกษามาให้

แต่ถ้าหากว่ามันจะวิชาการเป็นเรื่องเป็นราวมากไปนิด ผมขอแนะนำ ภาพยนต์เรื่อง austin power ครับผม

http://image.ohozaa.com/i/d7b/VJoYOc.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/vXHjgWtcWxQEEQKc)

เอามาจากเว็ปนี้คับ http://www.thaifighterclub.org/

suradet55
21st March 2012, 10:35
ไปหาพี่ Tom Clancy ครับ จบหลักสูตรพี่แกแล้วก็ไปหา JameBron 007 ล้อเล่นครับ อันที่จริงก็ไปสำนักข่าวกรองครับ มันไม่เหมือนในหนังหรอกนะครับอาจเป็นได้แค่ตำรวจที่ทำงานในเงามืด (ถ้าตายขึ้นมา หาศพไม่เจอ)

kingcesar
21st March 2012, 11:28

อันนี้เขาสังกัด สำนักนายกรัฐมนตรี ครับ

ก็ ไปเข้า DSI ไงครับ หน่วยราชการลับ (แต่ตึกตั้งเด่นเป็นสง่า)

เขาเป็นแค่ข้าราชการพลเรือนธรรมดาๆครับ -*-

เพียงแต่มีอำนาจมากกว่าตำรวจเฉยๆ

http://www.amcis.amlo.go.th/AMLO/web/General/index.jsp

ต้องอันนี้ครับ ไหงอันนั้นมี ก็ได้นะ ต่อท้าย มันเลยเข้าไม่ได้้:sweat

ฮาเลย 5555 มี ก็ได้นะ มาต่อท้าย 555

อธิบายง่ายๆนะครับNIAของบ้านเราก็เหมือนกับCIAของอเมริกาหรือMIของอังกฤษซึ่งทำหน้าที่คัดแยกและสืบค้นข่าว กระแสข่าว ข้อความ หรืออะไรก็ตามที่มีความเป็นไปได้ที่จะก่อให้เกิดภัยต่อประเทศ และเพื่อรักษาความมั่นคงของประเทศ เช่นเดียวกับหน่วยงานความมั่นคงอื่นๆ โดยทั่วไปหน่วยข่าวกรองจะมีเจ้าหน้าที่ที่เราอาจจะเรียกกันได้ว่าเป็นสายข่าวหรือสายลับแฝงตัวทำงานสืบข่าวอยู่ทั่วทุกมุมโลกเพื่อสืบค้นหาข่าวที่คิดว่าจะเป็นภัยต่อประเทศตัวเอง

(ปล.NIAหรือNational Intelligence Agency=หน่วยข่าวกรองแห่งชาติ CIAหรือCentral Intelligence Agency=หน่วยข่าวกรองกลางของสหรัฐอเมริกา MIหรือMilitary Intelligence=หน่วยข่าวกรองทางทหารของสหราชอาณาจักร)

NIA ไม่ใช่เป็นแค่ 'หน่วย' นะครับ เรียกให้ถูกมันเป็น 'สำนักงาน' ครับ ซึ่งเป้นองค์กรระดับ 'กรม ' ที่ใหญ่กว่า 'หน่วย' ครับ

NIA = สำนักข่าวกรองแห่งชาติ

เท่าที่อ่านมาจะเห็นได้ชัดว่าหลายๆคนมีตรรกะที่คล้ายๆกัน... คือ "คิดว่ามันเป็นไปไม่ได้"

เรื่องสายลับเนี่ยอันที่จริง ผมคิดว่าในประเทศไทยก็มีอยู่เยอะนะครับ ที่ทำงานให้หน่วยข่าวกรองของสหรัฐน่ะ

พวกคุณหลายๆคนลองคิดอีกมุมนึงสิ

ไอ้ "ความเป็นไปไม่ได้" นีแหละ "ที่เป็นไปไม่ได้"

ทุกอย่างสามารถเกิดขึ้นได้ครับ

ยังมีอีกหลายเรื่องที่ยังเป็นความลับอยู่สำหรับงานพวกนี้

จขกท. ถ้าอยากทำตามที่ตัวเองฝัน ก็จงตั้งใจเรียน ตั้งใจฝึกฝนร่างกายตัวเอง ให้ฟิตไว้เถอะ

แล้วชีวิตจะมีบทเรียนมาให้คุณก้าวข้ามไปเอง และเมื่อคุณเติบโตขึ้น ความคิดคุณอาจจะไม่เหมือนตอนนี้ก็ได้

อย่ารีบทิ้งความใฝ่ฝันของตัวเองล่ะ

เผื่อโอกาสจะมาถึงมือคุณ

Rukawa
21st March 2012, 15:03
ถามผิดที่แล้วละนาย

thanakom03
21st March 2012, 16:51
สายลับ ประเทศไทย คงสืบหาคน ทุจริต มั้ง -.-

communism
21st March 2012, 16:59
ไปเรียนตำรวจก่อน แล้วจะมีสายเลือก ไปเลือกสายสืบสวน พี่ผมก็ทำอยู่ที่ กองบัญชาการตำรวจแห่งชาติ

ส่วนDSI ไม่ทราบว่าตำรวจ 100%เปล่า เพราะเห็นมึทหารเข้าไปอยู่ด้วย แต่ที่รู้ๆหัวหน้าสำนักงาน พันตำรวจเอก

ooogtooo1590
21st March 2012, 17:51
เสี่ยงๆๆๆ มากงานพวกนี้

edwardza02
21st March 2012, 18:19
CIA เขารับชนชาวอเมริกัน โดยกำเนิดนะครับ ไม่รับชาติอื่น

edwardza02
21st March 2012, 18:24
ผมว่าคงต้องไปต่อต่างประเทศนะครับ

ผมพูดจริงๆนะ
อยากเป็นสายลับจับโจร ต้องไปเป็น UC (Under Cover) ของตำรวจกองปราบนะครับ ถ้าได้เป็นแล้ว จะไม่มีประวัติและคุณจะไม่ได้เป็นข้าราชการ ไม่มีบัตร ข้าราชการตำรวจ แต่ข้างในเขาจะรู้กันครับ ลูกเมียยังได้สิทธิการรักษาพยาบาล แต่จะให้ลูกเมียรู้ไม่ได้เด็ดขาดว่าเป็น UC คุณจะทำอาชีพแฝงครับ เช่นพ่อค้าก๊วยเตี๋ยว คนเสียสติ คนขายข

kingcesar
21st March 2012, 19:32
ไปเรียนตำรวจก่อน แล้วจะมีสายเลือก ไปเลือกสายสืบสวน พี่ผมก็ทำอยู่ที่ กองบัญชาการตำรวจแห่งชาติ

ส่วนDSI ไม่ทราบว่าตำรวจ 100%เปล่า เพราะเห็นมึทหารเข้าไปอยู่ด้วย แต่ที่รู้ๆหัวหน้าสำนักงาน พันตำรวจเอก

ตอนนี้ อธิบดีกรม DSI ไม่ใช่ทหารครับ

เป็นแค่ประชาชนคนเดินดินธรรมดาๆ ข้าราชการพลเรือนครับ

นั่นคือ นายธาริต เพ็งดิษฐ์

jamankell
21st March 2012, 19:56
โรงเรียนนายร้อย

babymaster
21st March 2012, 20:06
ในยุคนี้มันยุคเศรษฐกิจครับไม่ใช่ยุคสงคราม สายลับในปัจจุบันก็ไม่ได้บู๊วเหมือนในหนัง นึกถึงความเป็นจริงด้วยนะ

speedmodel
21st March 2012, 20:16
อย่างมากก็คงเป็นสายลับได้ที่ไทยเท่านั้นหละ ต่างประเทศเขาคงไม่รับคนนอกสัญชาติเข้าทำงานแบบนี้

ก็เหมือนทหารบ้านเรานั่นหละ ต้องเป็นคนสัญชาติไทยเท่านั้นถึงจะสมัครได้

คิดให้ดีก่อนนะครับว่าอยากเป็นจริงหรือ? ทำไมถึงอยาก? และการเป็นสายลับมันคงไม่ง่ายแน่ๆ

nakiann123
21st March 2012, 20:33
ถามน้อง โบ๊ท ดูครับ ไม่ก็ เด็กรัสเซีย อาจช่วยคุณได้

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=73649

jirapot
21st March 2012, 20:46
=w= ฝันใครฝันมัน ผมก็มีสิ่งที่อยากเป็น คุณก็มี พวกที่ว่าเป็นไปไม่ได้อ่ะครับ แล้วไอ้ที่เป็นกันเกลื่อนบ้านเมืองนี้มันควายหรอครับ?

ผมเป็นกำลังใจให้ครับ =w= ผมว่าซักวันต้องเป็นไปได้(ถ้าพยายาม) ส่วนคนที่เค้าเป็นกัน เค้าก็โดนบอกว่ามันเป็นไปไม่ได้หรอก มาเหมือนกันแหละครับ

= = ปัญหาคือ มีสองเป็นเภท สำหรับไอ้คนที่โดนคำว่าเป็นไปไม่ได้หรอก มีอยู่สองแบบ

1. เก็บมาคิดแล้วพยายามต่อไป พวกนี้อ่ะครับได้เป็น

2. เก็บมาคิดแล้ว แม้งก็ล้มเลิกความคิด แล้วชาติไหนจะได้เป็น

ผมว่าคนที่เค้าว่ามันเป็นไปไม่ได้อ่ะ ช่วยคิดกันด้วยครับ ว่า แล้ว CIA ล่ะครับ เค้าคือสายลับไหม (โอเค มันไม่น่าเลือกว่าสายลับหรอก)

เป็นไปได้ครับ ผมเชื่อ แค่พยายาม และศึกษาหาข้อมูล

DUST
21st March 2012, 20:50

สงสัยเรื่องนี้มาแรง

อย่าไปกลัวครับ จขกท อิมพอสสิเบิ้ลอิสน็อทติ้ง

ไปดูละครับวันนี้ที่สยาม สนุกดีนะ

DUST
21st March 2012, 20:56
เด็กเอ๋ย เด็กน้อย(โตจะเป็น ควายอยู่แล้ว) คงจะดูหนังมากไปล่ะสิ ถึงได้ พร่ำเพ้อ ใฝ่ฝันอยากจะเป็น "สายลับ" แต่ไม่ได้ดูสถานะของตัวเองเลย:sweat

ปล.และอย่าเก็บกดไปฆ่าแท็กซี่ล่ะ เด็วเดือดร้อนตำรวจอีก สงสารคนหาเช้ากินค่ำ ครับ 55+

เป็นอะไรกะเค้าอ่ะครับ รู้สถานะไรไปหมด

DUST
21st March 2012, 20:58
ผมขอเสนอความเห็นหน่อยนะครับ
ลองโพสที่เว็บเกี่ยวกับทหารดู น่าจะมีผู้รู้มาตอบนะ
(ถ้าอยากเป็นจริงๆนะ)

Finba001
21st March 2012, 21:01
จบ ม.6 ลองไปสอบ โรงเรียนนายสิบ ทหารบกดูครับ พอได้เวลาแยกเหล่า ก็ไปอยู่ ทหารการข่าว คงจะได้เป็นสายลับมั้งนะ

thanet
21st March 2012, 21:04
อ้าว! อะไรนายDUST มาช่วยลูกพี่เหรอครับ แล้วลูกพี่ของนายไปไหนแล้วอ่ะ ไม่เห็นโผล่มาโพสบ้างเลย 555+

ปล.ใครก็ได้มาลบกระทู้นี้ที เบื่อ

TAMeAngeL
21st March 2012, 21:18
จับชู้ได้!!!

starzerobenz
21st March 2012, 21:44
คุณเอามาจากหนังใช้ไหมครับ? ดูหนังมากเกินไปหรือป่าว? มันเป็นแค่หนังทั้งจริงทั้งเฟค
คุณศึกษามามากพอหรือยัง? คิดทบทวนดีแล้วหรือยัง?

ถ้าอยากเป็นจริงก็เรียนภาษาควบคู่กับเป็นตำรวจเพราะว่าประเทศไทยมีสายลับคือตำรวจนอกเครื่องแบบ ถ้าอยากเป็นแบบ CIA (Central intelligent Agency) ก็ต้องไปต่างประเทศอย่างเดียวครับแต่การได้เป็นคงยากมากเพราะเราไม่มีสิ่งยืนยันอะไรเลย
green card มีไหม? เรามีสัญชาติในประเทศนั้นหรือป่าว? ถ้าอยากเป็นคงต้องเริ่มตั้งแต่ไปเรียนมหาลัยจนถึงวันทำงานอะครับรอจนกว่าเราจะโอนสัญชาติได้ (มันไม่ได้มาง่ายๆนะ) หรือจะใช้วิธีแต่งงาน แล้วต้องไปเข้าเหล่าทัพอีก - -
องกรค์สายลับ ชื่อก็บอกอยู่ว่าลับ คงไม่ได้แค่สมัครแล้วเข้าได้เลน ต้องรอโดนเรียกตัวอีก

ผมบอกตรงๆ เลิกคิดเถอะครับ ถ้าคุณไม่มั่นใจจริงๆ

ตอนนี้ผมอยู่ ม.3 แล้ว ม.6 กำลังจะไปเรียนต่อต่างประเทศ (ไม่ฝรั่งเศส ก็อเมริกา เพราะมีญาติอยู่) ถ้าไปฝรั่งเศสจะเรียนฑูต แต่ถ้าไปอเมริกาก็จะไปเข้าเหล่าทัพครับ แต่คงเป็นอเมริกาอะเพราะหาที่เรียนได้แล้วชื่อว่า ST.John Military School จะมากับผมไหม?
ถ้าไปแล้วไม่มีญาติก็ลำบากอีก ผมโคตรเครียดเลยตอนนี้ ยังไม่ค่อยได้เตรียมตัวอะไรเลย คือถ้าไปแล้วมันถอยกลับไม่ได้อะครับ ไปแล้วจุดมุ่งหมายคือไปเรียนหรือหางานทำครับ ถ้าเรียนอยู่แล้วจู่ๆอยากกลับขึ้นมามันกลับไม่ได้นะครับ

duchyzaza
21st March 2012, 21:47
ผมไปเป็น หน่วย KFC - - *

inzxtopa
21st March 2012, 21:48
คุณเอามาจากหนังใช้ไหมครับ? ดูหนังมากเกินไปหรือป่าว? มันเป็นแค่หนังทั้งจริงทั้งเฟค
คุณศึกษามามากพอหรือยัง? คิดทบทวนดีแล้วหรือยัง?

ถ้าอยากเป็นจริงก็เรียนภาษาควบคู่กับเป็นตำรวจเพราะว่าประเทศไทยมีสายลับคือตำรวจนอกเครื่องแบบ ถ้าอยากเป็นแบบ CIA (Central intelligent Agency) ก็ต้องไปต่างประเทศอย่างเดียวครับแต่การได้เป็นคงยากมากเพราะเราไม่มีสิ่งยืนยันอะไรเลย
green card มีไหม? เรามีสัญชาติในประเทศนั้นหรือป่าว? ถ้าอยากเป็นคงต้องเริ่มตั้งแต่ไปเรียนมหาลัยจนถึงวันทำงานอะครับรอจนกว่าเราจะโอนสัญชาติได้ (มันไม่ได้มาง่ายๆนะ) หรือจะใช้วิธีแต่งงาน แล้วต้องไปเข้าเหล่าทัพอีก - -
องกรค์สายลับ ชื่อก็บอกอยู่ว่าลับ คงไม่ได้แค่สมัครแล้วเข้าได้เลน ต้องรอโดนเรียกตัวอีก

ผมบอกตรงๆ เลิกคิดเถอะครับ ถ้าคุณไม่มั่นใจจริงๆ

ตอนนี้ผมอยู่ ม.3 แล้ว ม.6 กำลังจะไปเรียนต่อต่างประเทศ (ไม่ฝรั่งเศส ก็อเมริกา เพราะมีญาติอยู่) ถ้าไปฝรั่งเศสจะเรียนฑูต แต่ถ้าไปอเมริกาก็จะไปเข้าเหล่าทัพครับ แต่คงเป็นอเมริกาอะเพราะหาที่เรียนได้แล้วชื่อว่า ST.John Military School จะมากับผมไหม?
ถ้าไปแล้วไม่มีญาติก็ลำบากอีก ผมโคตรเครียดเลยตอนนี้ ยังไม่ค่อยได้เตรียมตัวอะไรเลย คือถ้าไปแล้วมันถอยกลับไม่ได้อะครับ ไปแล้วจุดมุ่งหมายคือไปเรียนหรือหางานทำครับ ถ้าเรียนอยู่แล้วจู่ๆอยากกลับขึ้นมามันกลับไม่ได้นะครับ
โดน 3 พยางค์

Pinchot
21st March 2012, 22:56
ทักษะด้านต่างๆต้องเพียบพร้อม ความรู้ ความอดทน ความมุ่งมั่น ฯลฯ :sweat

Valentine.
21st March 2012, 23:03
ขอบอกอย่างนึง ท่านต้องเป็น citizen ของ US เเละจะไม่ค่อยได้เจอครอบครัวตลอดทัังชีวิต อยากรู้อะไรอีกมั้ย?

https://www.cia.gov/careers/student-opportunities/index.html

ขอบอกอีกอย่าง งานที่ CIA หรือหน่วยงานลับต่างๆทำ มันไม่ได้เหมือนในหนังนะครับ ก็เเค่เดินทางรอบโลก หาข้อมูลเกี่ยวกับความมั่นคงของชาติ การเมือง บลาๆๆ เเค่นั่งออฟฟิศเฉยๆก็ได้เเล้วครับ 4 เเสนต่อเดือน[อ้างอิงจากเว็ปของ CIA] ถ้าอยากลุยจริงๆไป DSI เเต่ต้องเป็น ตร. หรือทหารก่อนนะครับ เเถมเงินเดือนก็ไม่ค่อยดีด้วยสิ - -

communism
21st March 2012, 23:37
ตอนนี้ อธิบดีกรม DSI ไม่ใช่ทหารครับ

เป็นแค่ประชาชนคนเดินดินธรรมดาๆ ข้าราชการพลเรือนครับ

นั่นคือ นายธาริต เพ็งดิษฐ์

ตอนนั้นสงสัยจะไปเดินเล่นกันเห็นไปกันเต็ม มั่วไปหมด 555+

boomman
22nd March 2012, 00:11
เว็บนี้ก็เชื่อกันเป็นตุเป็นตะเลยนะครับ เค้าดักควายยังไม่รู้อีก

โอ่ะ ๆ แรงนะคำพูด นิ

ว่าแต่ เด็กรัสเซีย เป็นไงบ้าง ดูดซิการ์บนดวงจันทร์ อยู่หรอ ? หรือกำลังไปวิ่งเล่นกับหลุมดำ ?

hackedsugus
22nd March 2012, 00:12
เป็นสายลับหรอ ฮาๆ ไม่ต้องจบไรก็เป็นได้ เนียนๆ ก็พอแล้ว

Valentine.
22nd March 2012, 01:00
เว็บนี้ก็เชื่อกันเป็นตุเป็นตะเลยนะครับ เค้าดักควายยังไม่รู้อีก

อย่างน้อยก็ดักคุณได้คนนึงเเล้วหละ

napushi
22nd March 2012, 01:12
- -ไหง เจ้า ของ กระทู้ มัน ตก ซะ ....:sweat

exsoticag
22nd March 2012, 01:40
สายลับ 90% มาจากตำรวจก่อนเสมอครับ อีก10 คือพวกทรัพยากรมนุษย์ บริหารคนภายใน

Kyonman
22nd March 2012, 02:38
มาตั่งกระทู้แล้วก็หายไป ล้อเป้า รึปล่าว????

ตอบกันเยอะเป็นเรื่องเป็นราว เดี่ยวก็ได้ใจกันใหญ่

godzaz777
22nd March 2012, 08:20
แต่ละคนตอบแบบให้กำลังใจกันมาก =="

หนุ่มหน้าหวาน
23rd March 2012, 02:31
ทำไมอยากเป็นยากจัง เป็นอะไรก็ได้ ที่มันได้ตังไม่ชอบหรอก อันนี้ยากไปไหมไม่คุ้มหรอก

Instinger_Zone
23rd March 2012, 02:48
เป็นสายลับ ขั้นแรกต้องทำตัวให้ไม่โดดเด่น กลมกลืน และไม่ให้ใครรู้ว่าเราเป็นสายลับ
(นี่เล่นบอกกันโต้งๆอย่างนี้ว่าจะเป็นสายลับเลย จะไปรอดไหมนะหลานเอ้ย)

lankinpark
23rd March 2012, 13:46
คนที่เป็นสายลับส่วนใหญ่มันต้องมีประสบการณ์กันทั้งนั้นนะครับถึงจะได้เป็น
ว่าแต่ "วิศวะไฟฟ้า" มันไม่เกี่ยวอะไรกับหน่วยงานราชลับล่ะนั่น
ที่รู้มาก็เป็น อตีด ทหาร(หน่วยเฉพาะกิจ),ตำรวจ,หรือเป็น บุคคลในราชการ(บางคน) ที่ถูกเรียกตัวมาเพื่องานนี้ครับ

SemIFaIL
23rd March 2012, 13:52
ถ้าเป็นสายลับแบบในหนังผมว่าคงเพ้อ ไปละคับ แต่ถ้าเป็นสายสืบไปเรียนตำรวจ ก็ได้คับ

yoyayoya007
23rd March 2012, 14:38
ขั้นแรกเลิกติดเกมสิงบอร์ดเอาเวลาไปฝึกฝนร่างกายครับ!!!
และก็ทำตัวเป็นผู้ใหญ่เลิกติดการ์ตูนเมะไรพวกนั้น

phillips
23rd March 2012, 16:10
สายลับ ในความคิดของคุณคืออะไรครับ อย่าไปดูใน gogle นะ..

boomman
23rd March 2012, 16:16
พอแล้วครับ ๆ

นี่เป็นความคิดเด็ก ๆ หลังจากดูหนังจำพวกสายลับเรื่องจบ ก็เป็นแบบนี้กันทุกคนแหละครับ "อยากเป็นสายลับ"

ผมก็เคยเป็น ;)

opaljj
23rd March 2012, 16:24
เออปู่ผมเป็นสายลับผมเลยมีความรู้มาบ้างนะครับ คุณจะเป็นสายลับแปปไหนครับ ของรัฐบาลหรือนักสืบเอกชนครับ
ถ้าเป็นของรัฐบาลที่ปู่ผมำอยู่คุณต้องไปเป็นตำรวจหรือทหารนะครับ แล้วต้องฝึกเก่งมากๆเท่านั้นเเละมีความจำนง(ต้องเก่งสุดด้วยนะครับ) เขาจะให้เป็นสายลับครับ

Kellidev
23rd March 2012, 16:28
คุณจะเป็นสายลับจริงๆไม่ยากหรอกครับมันขึ้นอยู่กับความสามารถ คำเดียวเลย มีไหม ภาษาคุณต้องได้ไม่ใช่แค่อังกฤษแต่แทบทุกภาษา
อาชีพนี้ไม่ได้มีให้เรียน คุณต้องมีความสามารถของคุณเอง ไม่ต้องไปหาสังกัด รับจ้างสืบนู่นสืบนี่ไปเรื่อย(ในทางดี)ถ้าฝีมือคุณมีจริงรายชื่อคุณก็คงเข้าไปอยู่ในองค์กรต่างๆได้
ซักวันถ้าเขาไม่มาเชิญตัวคุณไปก็เก็บคุณซะแค่นั้นแหละ รอดจากถูกเก็บไปก็จบหลักสูตรบทเรียนนี้คุณต้องสร้างเอง

mikeGLA
23rd March 2012, 17:43
เป็น SAS ก็ได้ค่ะอยู่อังกฤษโน้นเลยแต่ฝึกหนักที่สุดในโลกนะคะเพราะมันมีฝึกทักษะสายลับพร้อมๆกับเป็นทหารไปด้วย

000TripleZeRo000
23rd March 2012, 19:23
ขั้นแรกเลิกติดเกมสิงบอร์ดเอาเวลาไปฝึกฝนร่างกายครับ!!!
และก็ทำตัวเป็นผู้ใหญ่เลิกติดการ์ตูนเมะไรพวกนั้น

:heat :heat :heat

petchcmu
23rd March 2012, 21:34
เป็นไม่ได้หรอครับเพราะว่าประเทศเรายังเป็นประเทศที่ยังไม่พัฒนาทำให้รัฐบาลจะไม่ค่อยสนใจด้านการทหารแต่ต้องไปสนใจด้านเศรษฐกิจหรืแเรื่องการเงินมากกว่าครับ

LoVEGothic
23rd March 2012, 21:39
ไปล้มลินดาแมนให้ได้ซะก่อน แล้วค่อยมาใหม่

babymaster
23rd March 2012, 21:40
เป็นไม่ได้หรอกครับ เพราะคุณขาดคุณสมบัติไปแล้ว

คือการหาข้อมูลด้วยตัวเองโดยไม่ต้องพึ่งคนอื่น
แล้วก็การกระทำนี้มันเปิดเผยไป

rockpooh
23rd March 2012, 21:42
http://img.ffffound.com/static-data/assets/6/0968efa812b5f0be2c1d7bd6ba41bf974a860280_m.jpg

เป็นหัว IES ไงครับ ผมลืมชื่อย่อละ
แต่เป็นองค์กรปกป้องบุกคนสำคัญ เก่งว่า ไอแยงกี้

duchyzaza
23rd March 2012, 21:46
โห เป็น Seal ก็หรูเเล้วครับ Navy Seal Thailand

hackedsugus
23rd March 2012, 21:50
ฮาๆ ดู mission impossible 4 มากไปเปล่า ฮาๆ

ผมดูแล้วผมก็อยากเป็นนะ แต่ยาก เพราะผมอ้วน ฮษๆ

nakiann123
24th March 2012, 00:23
หึ ๆ รู้สึกจะยืดยาวเสียจริง ๆ ~

kingcesar
24th March 2012, 09:32
อะไรกันเนี่ย นี่ยังไม่จบประเด็นอีกเหรอ -*-

_MaximiliaN_
24th March 2012, 10:34
กระทู้นี้ยาวจริงๆ :sweat

czexperience
24th March 2012, 10:52
ผม บิลลี่กัปตันยานเอนเทอร์ไพรซ์

เราไปด้วยกัน แสวงหาอรยะธรรมใหม่ๆ โลกใหม่ด้วยกันเถอะนะ

ไปด้วยครับ มะ..ม..ม.มันใช่ซะที่ไหนล่ะ

Stormwind
24th March 2012, 13:32
อยากถามเหตุผลของ จ.ข.ก.ท. ครับ
ว่า
"เป็นเพื่อ?"

kenyoyo
24th March 2012, 13:37
ถ้าโดนจับได้ขึ้นมาไม่รอดแน่ๆเลยล่ะครับ

Breakboyz
24th March 2012, 13:37
ไม่คิดว่าจะมีคนอยากเป็นแบบนี้ ทำไมไม่ไปสมัครเรียนรร.นายร้อน รร.ตำรวจอะไรแบบนี้อ่ะ รึ สายลับเค้ารับพวกจบมัธยมสายศิลป์ สายวิทย์ด้วย (ฮ่าๆ หยอกๆ)