PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาถรรพ์เพลงแห่งความตาย (ที่ทำให้คนฟังฆ่าตัวตายมาแล้วกว่า 200 คน)

Mercury
19th March 2012, 22:08
"ประวัติ เพลง Diamanda Galas - Gloomy Sunday "

กลูมมี่ ซันเดย์เป็นเพลงที่แต่งขึ้นโดยนักกวีชาวฮังการีผู้หนึ่ง ชื่อว่า “วันอาทิตย์ที่แสนเศร้า” แต่งโดยหนุ่มฮังกาเรียนนามเรสโซ เซเรสส์ (Reszo Seress) มันเริ่มมาจากเมื่อเดือนธันวาคม ปี1932 เรสโซเป็นที่เป็นนักแต่งเพลงยากจน เขาพยายามหาเลี้ยงชีพอยู่ในนครปารีส แต่ก็ไม่เป็นผลสำเร็จ เพราะเพลงแต่ละเพลงของเขาไม่ได้รับความสนใจ อีกทั้งคนรักของเขาก็ไม่เห็นดีเห็นงามด้วยจนทะเลาะกันอยู่หลายครั้ง ในที่สุด ในวันหนึ่ง ทั้งคู่ก็ต้องถึงคราวแยกทางกัน ด้วยเหตุนี้ ในวันอาทิตย์วันหนึ่ง มันเป็นวันฝนตก เรสโซที่ทั้งหดหู่และเศร้าหมองด้วยเหตุการณ์ต่างๆ ก็ได้แต่งเพลงนี้ขึ้นในวันนั้น ซึ่งเป็นการบรรเลงทำนองด้วยเปียโน เขาใช้เวลาเพียง 30 นาทีก็ประพันธ์เพลงเสร็จ จากนั้นจึงได้ส่งไปยังสำนักพิมพ์ต่างๆ แต่ก็ยังไม่ได้รับการยอมรับ

และสุดท้ายก็มีสำนักพิมพ์บทประพันธ์แห่งหนึ่งรับไว้ นี่เป็นจุดเริ่มต้นของโศกนาฏกรรมที่เกิดขึ้นหลังจากเพลงนี้ได้ถูกเผยแพร่ไปยังมหานครต่างๆ ทั่วโลก…

ที่กรุงเบอร์ลิน เยอรมันนี ชายหนุ่มคนหนึ่งได้ขอให้วงดนตรีเล่นเพลงกลูมมี่ซันเดย์ให้ฟัง หลังจากนั้น เขากลับบ้านและระเบิดศีรษะด้วยปืนรีวอลเวอร์หลังจากบ่นกับญาติๆ ว่าเขารู้สึกกดดันอย่างรุนแรงกับท่วงทำนองเพลงที่เขาไม่อาจลบมันออกไปได้

สัปดาห์ต่อมาที่กรุงเบอร์ลินสาวผู้ช่วยร้านขายของแขวนตัวตายอยู่ในแฟลตที่พัก พบบทเพลงกลูมมี่ซันเดย์อยู่ที่ห้องของเธอด้วย สองวันหลังจากนั้น เลขานุการิณีในนิวยอร์กได้ฆ่าตัวตายด้วยแก๊ส ในจดหมายลาตายได้ขอร้องให้เล่นเพลงนี้ในงานศพของเธอด้วย

สัปดาห์ถัดมา ชาวนิวยอร์กอีกรายเป็นชายวัย 82 ได้กระโดดหน้าต่างอพาร์ตเมนท์ชั้น 7 ลงมาตาย โดยก่อนตายเขาได้เล่นเพลงนี้

ในเวลาไล่เลี่ยกัน วัยรุ่นกรุงโรมก็กระโดดสะพานฆ่าตัวตายหลังจากที่ได้ฟังเพลงมรณะนี้เช่นเดียวกัน ไม่นานนักเจ้าหน้าที่รัฐบาลผู้หนึ่งก็ได้ยิงตัวตายหลังจากที่ได้อ่านเนื้อเพลงนี้

รายต่อมาเป็นเด็กหญิงคนหนึ่งที่พยายามกินยาพิษเมื่อได้ยินเพลงนี้จากเครื่องเล่นแผ่นเสียง ที่ภัตตาคารแห่งหนึ่งในกรุงบูตาเบส ชายคนหนึ่งก็ไดยิงตัวตายในขณะที่เพลงนี้กำลังบรรเลงอยู่ และรายอื่นๆ อีกมากมาย…

และผู้ประพันธ์เพลงนี้เองก็ต้องเจอชะตากรรมอันเลวร้าย เมือคิดจะไปคืนดีกับคนรัก แต่ในเวลาต่อมาเขาก็รู้ว่า คนรักของเขาได้กินยาพิษฆ่าตัวตายไปแล้ว ที่ข้างร่างของเธอคือ แผ่นกระดาษบทเพลงกลูมมี่ซันเดย์นั่นเอง

รัฐบาลฮังการีได้สั่งห้ามไม่ให้เปิดเพลงนี้ออกอากาศ แต่เหตุการณ์นี้ก็ยังเกิดในที่อื่นๆ อีกเช่นที่ประเทศอังกฤษ ซึ่งทาง BBC ก็ได้ถูกสั่งห้ามเปิดเพลงนี้เช่นกัน แต่ในสหรัฐอเมริกา ถึงแม้จะเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้น ก็ตัดสินใจที่จะไม่ทำอย่างรัฐบาลอังกฤษและฮังการี โดยสรุปแล้วการฆ่าตัวตายนั้นได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเพลงนี้ประมาณ 200 รายทั่วโลกและในปี 1968 ชาวฮังกาเรียนคนหนึ่งก็ได้กระโดดจากชั้น 8 ของอาคารแห่งหนึ่ง เขา คือ เรส โซ เซเรสส์ ซึ่งไม่สามารถแต่งเพลงได้อีกหลังจากการแต่งทำนองเพลง “วันอาทิตย์ที่แสนเศร้า”

และนี่เองคือที่มาสำหรับบทเพลงแห่งความตายที่ชื่อว่า "วันอาทิตย์ที่แสนเศร้า" หรือ "Gloomy Sunday"
และผมก็รู้ด้วยว่าพวกคุณอยากฟังผมก็จัดให้ ฮ่า ฮ่า (ผมเคยฟังละกะเพื่อนหลอนมว๊ากกกกใครฟังตอนดึกๆระวังนะ)

http://www.youtube.com/watch?v=KzWVWY5QUzg

เครดิต www.bf-thailand.net

Buffalo
19th March 2012, 22:15
หลอนชิบ แค่VDO ก็หลอนละ

Mercury
19th March 2012, 22:22
สรุปคนแต่งเพลงเป็นคนฮังกาเรียนหรือคนอังกฤษว๊า???
ตอนแรกผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันเลยไม่แก้ครับ แต่ตอนนี้ไปดูมาละฮังกาเรียนจริงๆ

sattawat1979
19th March 2012, 22:23
แค่ชื่อเพลงก็ หลอนๆละ ''วันอาทิตย์ที่แสนเศร้า'' = =

แต่ยังไงผมก็ขอโหลดเก็บไปฟังหน่อยละกัน ส่วนตัวผมชอบเรื่องลึกลับอะไรแบบนี้อ่ะนะ

จะเอาไปฟังวิเคราะห์ว่า อารมณ์คนที่อยากฆ่าตัวตาย เนี่ยมันเป็นยังไง น่าสนๆ

ปล. เออ ฟังไปเมื่อกี้นิดนึง มันรู้สึกจิตตกไงไม่รู้อ่ะ แปลกดี = ='

Shizuku
19th March 2012, 22:26
เราชอบเวอร์นี้ ~

http://www.youtube.com/watch?v=1_ZR6PeHYKg

ตกลงคนฮังกาฯ สินะ =w=

MCPKMTMW1
19th March 2012, 22:30
ฟังแล้วไม่เห็นจะหลงจะหลอน เหมือนเพลงพวกโอเปร่าทั่วไป

ปล.Last Flowers - Radiohead ฟังแล้วยังอยากฆ่าตัวตายมากกว่าอีก

http://www.youtube.com/watch?v=9_uQzEsSA1A

Rufiorocco
19th March 2012, 22:31
อยากฟัง แต่ไม่ว่างครับ ^^

sattawat1979
19th March 2012, 22:32
ใครเป็นอย่างผมป่ะ ฟังแล้วใจมันสั่นๆไงไม่รู้

ไม่เอาลบทิ้งดีกว่า T_T''

ปล. ผมไม่ชอบทำนองเพลงมันเลย รู้สึกแปลกๆไงไม่รู้ - -*

Mercury
19th March 2012, 22:37
ใครเป็นอย่างผมป่ะ ฟังแล้วใจมันสั่นๆไงไม่รู้

ปล. ผมไม่ชอบทำนองเพลงมันเลย รู้สึกแปลกๆไงไม่รู้ - -*
ผมฟังเมื่อกี้พอดีอยู่คนเดียวรู้สึกยังไงๆก็ไม่รู้ หลอนๆอ่ะ ใจสั่นๆเหมือนกัน (ผมเกลียดพวกหนังผีหรืออะไรหลอนๆเลยไม่ชิน)

new13th
20th March 2012, 09:10
ระวังตายไม่รู้ตัวนะ...เตือนด้วยความหวังดี :bye

napushi
20th March 2012, 09:27

ใช่ ครับ สั่นๆ นะ ...

(สรุป แล้ว เรสโซ เซเรสส์ คือผู้ แต่ง สิน ะ แล้ว ที่ เป็น คริป นี้ เป็น พวก ที่ เอา ทำนองของเขา มา ทำ สินะครับ....)

starscream
20th March 2012, 09:43
ผมฟังดูแล้วไม่เห็นจะมีอะไรเลย ฟังแล้วอยากเอามาเล่นด้วยซ้ำ

Nuttyz
20th March 2012, 09:45
ถ้าแปลออกก็จะเศร้า แต่ถ้าฟังไม่รู้เรื่องแบบผม ผมว่า รำคาญ มากกว่าหง่ะ....:p

effer
20th March 2012, 09:51
ถ้าแปลออกก็จะเศร้า แต่ถ้าฟังไม่รู้เรื่องแบบผม ผมว่า รำคาญ มากกว่าหง่ะ....:pอารมณ์เดียวกัน แบบว่า อารายของมันหว๊าาาาาาาาา :pleasantry

golem31
20th March 2012, 09:53
น่ากลัวครับ
ว่าแต่ใครตายแล้วมาโพสบอกด้วยนะครับ

Psychosis
20th March 2012, 09:57
ส่วนตัวเฉยๆครับไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่เลย

lanlanla
20th March 2012, 10:32
http://www.youtube.com/watch?v=FYajQ_60QXI

อันนี้โหดกว่าเยอะครับ ฟังแล้วอยากตายมากๆ :sweat:sweat:sweat

hackedsugus
20th March 2012, 10:34
อ่อ เพลงนี้ เคยฟัง นานมากแล้วอะ ตั่ง 2 ปีมาได้แล้วมั้ง

babymaster
20th March 2012, 10:42
หลอนจัง แต่ผมไม่ตาย

animosity
20th March 2012, 10:44
เพลงนี้ก็อันตราย ฟังแล้วชักแด่วๆ เลยครับ
ขนาดคนเล่นยังชักแด่วๆเลย

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=u_qPFFem6UU

AofLiverpool
20th March 2012, 10:49
น่ากลัวครับ
ว่าแต่ใครตายแล้วมาโพสบอกด้วยนะครับ
แล้วเขาจะมาตอบยังไง :sweat

--151--
20th March 2012, 11:05
ส่วนตัวเราชอบเพลงนี้มากกว่า
http://www.youtube.com/watch?v=2QLP4DCcOZA

ninwatza
20th March 2012, 11:06
แล้วเขาจะมาตอบยังไง :sweat

ข้านี้แหละ ตายแล้ว ฮึกๆ ฮว๊าๆๆๆ ระวังไว้.... ข้าอยู่กับแฟนข้า

นี้ไง มันบอกว่าข้าหล่อ

alexsamui2
20th March 2012, 11:14
เห้ย ผมเข้าใจภาษาอังกฤษได้อะ ฟังดีไหมเนี่ย

pote=36=west
20th March 2012, 11:15
ผมว่าไอ้เพลงนี้มันต้องมีคลื่นพิเศษอะไรซักอย่างที่มีผลกระทบต่อจิตใจ

kantanasoft
20th March 2012, 11:15
ฆ่าตัวตายไม่ได้ เพราะฟังไม่รู็เรื่อง ฮาๆๆ

wiriyaopan
20th March 2012, 13:11
ผมฟังแล้วจะฆ่าตัวตายไหมเนี่ย :dance

bazin456
20th March 2012, 20:45
นี่คือเนื้อเพลง+ ความหมาย ใครรู้แล้วคิดว่าตนเองจะตาย กรุณาอย่ามาหลอกหลอนผม
+ ถ้าใครเพิ่งทิ้งกับแฟน อย่าอ่านจะดีกว่า

วันอาทิตย์ที่แสนเศร้า

วันอาทิตย์นี้ช่างแสนเศร้า ฉันไม่สามารถจะล้มตัวลงนอนได้
ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความมืดที่ไม่มีวันจบสิ้น
ดอกไม้ขาวหล่าวนั้น จะไม่ช่วยให้เธอฟื้นขึ้นมาได้ (ขอบอกก่อนนิดนึงว่า ชาวตะวันตกเวลางานศพเค้าจะมาไว้อาลัยคนตายด้วยดอกไม้สีขาว)
ไม่แม้กระทั้งที่ที่รถสีดำคันนั้นพาเธอไป (รถขนศพเมืองนอกเค้าจะเป็นเหมือนลิมูซีนคันเล็กสีดำ)
หล่าวเทวดาทั้งหลายจะไม่มีวันคืนเธอกลับมาหาฉันได้
พวกเค้าจะโกรธมั๊ยถ้าฉันจะไปหาเธอแทน (หมายความว่า ถ้าเทวดาคืนเธอมาไม่ได้ ฉันก็จะฆ่าตัวตายไปหาเธอเอง)

วันอาทิตย์นี้ช่างแสนเศร้า ฉันอยู่แต่ในความมืดมานานพอแล้ว
ฉันและหัวใจของฉันได้ตัดสินใจที่จะจบทุกอย่างแล้ว
อีกไม่นานฉันก็จะห้อมล้อมไปด้วยธูปเทียนและคำภาวนา ฉันรู้ว่ามันเศร้า
แต่อย่าร้องไห้ไปเลย เพราะว่านี่เป็นสิ่งที่ฉันต้องการทำ
ความตายสำหรับฉันไม่ใช่ความฝัน เพราะว่าฉันจะได้สัมผัสเธออีกครั้ง
ด้วยลมหายใจสุดท้ายของฉัน ฉันจะอยู่เคียงข้างเธอ

นั่นเป็นเพียงแค่ความฝัน
ฉันตื่นขึ้นมาเห็นเธออยู่เคียงข้างในใจของฉัน
ฉันหวังว่าความฝันของฉันนั้นไม่ได้ทำให้เธอเศร้า
เพราะหัวใจของฉันกำลังบอกเธอว่า ฉันต้องการเธอมากแค่ไหน

วันอาทิตย์ที่แสนเศร้

_MaximiliaN_
20th March 2012, 21:00
http://www.youtube.com/watch?v=lqXoIAE11hE

duangdee2011
20th March 2012, 21:42
ถ้าใครได้ฟังเพลงนี้ ไม่ตายหรอกครับ แต่อยากตาย ที่สุดเลย

napushi
22nd March 2012, 10:11
นี่คือเนื้อเพลง+ ความหมาย ใครรู้แล้วคิดว่าตนเองจะตาย กรุณาอย่ามาหลอกหลอนผม
+ ถ้าใครเพิ่งทิ้งกับแฟน อย่าอ่านจะดีกว่า
ขอบ คุณ สำหรับ คำแปล ครับ

pommagebtang
22nd March 2012, 10:30
จำได้ว่าเคยมีคนไทยไปเม้นคอมเม้นว่า "เพลงเxยไรวะสั ฟังก็ไม่รู้เรื่อง ภาพก็ขาวดำ สถุx ชิบ" แล้วมันยังได้ top comment อีกนะ

emmaza
22nd March 2012, 10:50
งง??? ทำไม่ถึงฆ่าตัวตายอ่ ไม่เข้าใจ

kingcesar
22nd March 2012, 11:07
ฟังออกครับ แต่ไม่รู้สึกอยากฆ่าตัวตายเลยแม้แต่นิดเดียว แค่เนื้อเพลงมันเศร้าเฉยๆ

เพลงที่มีทำนองดนตรีคล้ายๆแบบนี้เมื่อก่อนผมฟังบ่อยครับ(เดี๋ยวนี้ก็ยังฟังอยู่) เลยไม่ค่อยรู้สึกอะไร

โดยส่วนตัวผมเป็นคนชอบแนว Opera อยู่แล้วครับ เพลงทำนองนี้ ยังน้อยไป ไม่เท่า Opera

บางทีพวก Opera อาจจะน่ากลัวกว่านี้ด้วยซ้ำครับ สำหรับบางคนที่ฟังเพลงนี้แล้วหลอนๆ ผมแนะนำให้ลองไปดู ละคร Opera เรื่องไหนก็ได้ที่มันเป็นละครเศร้าๆ

คนร้องจะให้อารมณ์โศกปนหดหู่ยิ่งกว่านี้ครับ